หน้า: 1 ... 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 [52] 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 ... 433   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนสมาชิกทำปุ๋ยหมักวิธีใหม่ของแม่โจ้ ไม่ต้องพลิกกลับกอง (มีสารบัญ)  (อ่าน 2295364 ครั้ง)
ae hatyai
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #816 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 02:18:02 PM »

ส่งการบ้านไม่ได้ครับ  ทำไงบอกหน่อย

spyman
*

« ตอบ #817 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 02:19:01 PM »

กระทู้นี้เป็นกระทู้สุดฮอท แต่...
ไม่มีกระทู้ คำถาม คำตอบ ของคุณ phalikhit...
อาจจะ ไม่ได้เข้ามาดู
อาจจะ แอบทำ
อาจจะ เข้าใจแล้วเลยไม่มีคำถาม
อาจจะ ... อื่นๆ

ผมอ่านจบไป รอบที่ 3 แล้วครับ
คิดว่าถ้าจบรอบ 4 น่าจะ เริ่มขึ้นกองปุ๋ยกับเขาได้เสียที

konthain(นพ)
Administrators

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #818 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 02:24:59 PM »

กระทู้นี้เป็นกระทู้สุดฮอท แต่...
ไม่มีกระทู้ คำถาม คำตอบ ของคุณ phalikhit...
อาจจะ ไม่ได้เข้ามาดู
อาจจะ แอบทำ
อาจจะ เข้าใจแล้วเลยไม่มีคำถาม
อาจจะ ... อื่นๆ

ผมอ่านจบไป รอบที่ 3 แล้วครับ
คิดว่าถ้าจบรอบ 4 น่าจะ เริ่มขึ้นกองปุ๋ยกับเขาได้เสียที

เอ้อว่าแต่ พี่ฟ้าฯหายไปไหนเนี้ย ไม่เห็นมาแจมกระทู้นี้เลย เพื่อนสมาชิกคิดฮอตเถิงเด้อครับ  รูดซิบปาก

ยิงฟันยิ้ม

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #819 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 02:39:53 PM »

- คุณครูใหญ่นักเรียนดวงพรครับ ผมได้รับเสื้อสามารถของครูน้อยแล้วนะครับ แต่ยังไม่ได้แกะกล่องกลัวมีคนแย่ง  ยิงฟันยิ้ม

- ฝากขอบคุณคุณไก่โต้งสำหรับสิ่งที่จะทำให้สมาชิก กพพ.ปัจจุบันและในอนาคต จิตอาสาสุดยอด ไชโย้ .....  จุมพิต

ค่ะอาจารย์....เป็นเสื้อสามารถที่ ทีมงาน กพพ ตั้งใจมอบเพื่อเป็นเกียรติและขอบคุณ อาจารย์ที่มาช่วยแบ่งปันความรู้ให้เวป 2ตัวแบ่งให้คุณแม่บ้านถังข้าวสารของอาจารย์ด้วยนะคะ....ขอบคุณที่ให้เกียรติมาเป็นสมาชิกเวป กพพ.ของพวกเราผู้มีอุดมการณ์เรื่องเกษตรตามแนวพระราชดำริในหลวงของเราค่ะ

-สติ๊กเกอร์นั้นคงได้ติดบั้นท้ายงามๆ ของ camry ของอาจารย์นะคะถ่ายรูปลำดับสมาชิกมาให้นักเรียนได้ดูด้วยนะคะ
-พวงกุญแจนั้นคงได้ใส่กุญแจ camry คันงามของอาจารย์ นะคะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นักเรียนครูใหญ่......อยู่ลำดับสมาชิกเวป..กพพ...ที่..แอ่น..แอน..แอ๊น....

ใครทราบบ้าง...ทีมงานเวป...ใครคือ..สมาชิกเวปลำดับที่ 1 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม..(ไม่มีรางวัลให้นะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม)
nitidol
*

« ตอบ #820 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 02:53:03 PM »

สวัสดีครับอาจารย์
พอดีผมทดลองหมักไปแล้วสักประมาณ 1 เดือนที่ผ่านมาโดยใช้ ใบสา+ขี้ไก่+ผักตบ+แกลบดำ ฯลฯ เป็นชั้นๆไปและทำการใส่ EM ลงไปราดอีกนิดหน่อย
คำถามคือ หากตอนนี้ผมจะโรย 0-3-0 ลงไป ระยะเวลาหมัก จะยืดออกไป เป็น 3 เดือนถึงจะใช้ได้ ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ  เศร้า

61757
James
*

« ตอบ #821 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 02:54:51 PM »

คุณชาวนา สมาชิกคนที่หนึ่ง ......ครับคุณครูใหญ่
tera
*

« ตอบ #822 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 03:00:08 PM »

อาจารย์ครับ  มูลสัตว์ที่เลือกใช้จะใช้อะไรดีครับ  ระหว่างขี้วัว  ขี้หมู  และขี้ไก่ 
เพราะราคาโดยเฉลี่ยนแล้วจะเท่าๆ กัน  แต่คุณภาพจะต่างกันหรือเปล่าครับ

- ถ้าราคาเท่ากัน เป็นผมจะเลือกขี้วัวครับ เพราะเป็นมูลจากสัตว์ที่กินพืชเป็นหลักเมื่อเทียบกับขี้หมูและขี้ไก่ แต่ยังไงก็ตามถ้าเป็นมูลที่ออกมาจากบ่อไบโอแก๊ส (เอามูลสัตว์ไปทำแก๊สชีวภาพ แล้วได้กากตะกอนออกมา) ไม่ต้องใช้นะครับ เพราะจะไม่มีจุลินทรีย์หัวเชื้อเหลือครับ

- ขี้ไก่จะให้ค่าไนโตรเจนสูงขึ้นไปอีก 1% จากปกติได้ไนโตรเจน 2-3% ครับ

แต่ว่า...ถ้าใช้ขี้วัว  พ่อผมเคยซื้อมาแล้วไม่ได้ใช้นาน  จะมีตัวด้วงเกิดเยอะมากและอ้วนมาก
ตอนนำไปใช้ต้องผสมยาฆ่าแมลงรดลงไปด้วยหรือเปล่าครับ

ตอนแรกคิดว่าอาจารย์จะบอกให้ใช้ขี้หมูเสียอีก  แต่ผมก็คิดว่ามันก้อนแข็งโป๊กเลย
ต้องทำยังไงดีกว่าจะนำไปใช้  หรือจะต้องทำน้ำหมักขี้หมู  แล้วค่อยเอาไปใช้

ส่วนขี้ไก่จะให้ค่าไนโตรเจนสูงกว่าขี้วัวและขี้หมูใช่หรือเปล่าครับ
แล้วขี้วัว  กับขี้หมู  มีค่าอะไรที่ดีกว่าขี้ไก่หรือเปล่า  หรือเพราะวัวกินหญ้า
ส่วน หมู กับ ไก่  จะกินอาหารเสริมต่างๆ ของทางฟาร์ม  เลยไม่เลือกครับ

- ด้วงพวกนี้เป็นด้วงตัวกว่างครับ การนำขี้วัวเข้ากองปุ๋ยหมักมีข้อดีที่ทำให้ไข่ตัวกว่างพัฒนาเป็นด้วงในกองปุ๋ย ดีกว่าการนำขี้วัวไปใช้โดยตรงในแปลงแล้วมีโอกาสที่ไข่พัฒนาเป็นด้วงในแปลง ซึ่งจะมีปัญหาที่ด้วงพวกนี้ชอบกินรากพืชครับ เอาไปเลี้ยงไก่เหมือนที่นักเรียนจีน้อยบอกก็ดีนะครับ

- ที่เลือกขี้วัวเพราะวัวกินพืช ทำให้จุลินทรีย์ที่มีในขี้วัวสอดคล้องกับการย่อยสลายเศษพืชในกองปุ๋ยครับ
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #823 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 03:01:21 PM »

คุณชาวนา สมาชิกคนที่หนึ่ง ......ครับคุณครูใหญ่

ถูกต้องคร๊าบบบคุณ James....
Gnoy
*

« ตอบ #824 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 03:41:07 PM »

ส่งการบ้านไม่ได้ครับ  ทำไงบอกหน่อย

ติดปัญหาตรงไหนคะ โพสรูปไม่ได้ หรือ อย่างไร
จะได้ช่วยกันค่ะ แต่เพื่อนนักเรียน  ae  hatyai  ต้องบอกปัญหาก่อนว่าเป็นยังไงน๊าาาาา  ยิ้ม

หมายเหตุ  คุณครูใหญ่ ดวงพรคะ จีน้อยฝากข้อความส่วนตัวถึงคุณ ae  hatyai ไม่ได้ค่ะ 
พอส่งแล้ว มีข้อความบอกว่า  " ไม่พบผู้ใช้งาน 'ae  hatyai' ค่ะ  ฮืม ฮืม ฮืม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2012, 03:55:58 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
ae hatyai
*

« ตอบ #825 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 03:53:19 PM »

โฟล์เดอร์ที่ใช้เก็บไฟล์แนบเต็ม โปรดลองด้วยไฟล์ที่เล็กกว่า หรือติดต่อ ผู้ดำเนินการ

เค้าบอกอย่างนี้เค้าครับ
ae hatyai
*

« ตอบ #826 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 03:54:03 PM »

รูปขนาด  40  KB  ครับ
tera
*

« ตอบ #827 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 03:57:12 PM »

สวัสดีครับอาจารย์
พอดีผมทดลองหมักไปแล้วสักประมาณ 1 เดือนที่ผ่านมาโดยใช้ ใบสา+ขี้ไก่+ผักตบ+แกลบดำ ฯลฯ เป็นชั้นๆไปและทำการใส่ EM ลงไปราดอีกนิดหน่อย
คำถามคือ หากตอนนี้ผมจะโรย 0-3-0 ลงไป ระยะเวลาหมัก จะยืดออกไป เป็น 3 เดือนถึงจะใช้ได้ ผมเข้าใจถูกมั้ยครับ  เศร้า

- ถ้าทำเป็นชั้นบาง ๆ ตามแบบของโรงเรียนนี้ ใช้สัดส่วนเศษพืชกับมูลสัตว์ที่ถูกต้อง มีขนาดกองที่ถูกต้อง เป็นรูปสามเหลี่ยม ก็จะเสร็จใน 2 เดือนครับ (แต่แกลบดำนี่ไม่ชอบเลย พีเอช 9-12 กลัวจะทำให้น้องจุลในกองปุ๋ยตาย) ส่วนหินฟอสเฟตจะใส่ในกองก็จะได้ประโยชน์ต่อน้องจุลบ้าง หรือจะใส่ผสมในปุ๋ยตอนเสร็จแล้วก็ได้ครับ

- กิ่งไม้ในรูปเอาออกเหอะครับ มันทำให้กองปุ๋ยโปร่งมากเกินไปครับ เอาเฉพาะใบไม้ดีกว่า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 05, 2012, 03:59:25 PM โดย tera » บันทึกการเข้า
Gnoy
*

« ตอบ #828 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 03:58:51 PM »

โฟล์เดอร์ที่ใช้เก็บไฟล์แนบเต็ม โปรดลองด้วยไฟล์ที่เล็กกว่า หรือติดต่อ ผู้ดำเนินการ

จีน้อยตอบให้ที่สมุดการบ้านแล้วจ้าาา ลองทำดู คงต้องไปฝากไฟล์ไว้กะเว็บที่รับฝากไฟล์ค่ะ

Liked By: tera
พี่ณัฐ
*

« ตอบ #829 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 04:03:55 PM »

เรียนถามครับ ผมเป็นเกษตรวันหยุดครับ ถ้าเรารดน้ำกองปุ๋ยหมักอาทิตย์ละครั้งระยะเวลาเป็นปุ๋ยจะนานมากขึ้นกี่เดือนครับ
ขอบคุณครับผม ยิ้มเท่ห์

Liked By: AMOL

T.087-3293576
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
ae hatyai
*

« ตอบ #830 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 04:05:45 PM »

ส่งการบ้านรอบแรกครับ  6  ชั้น  หญ้าสดครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=66752.0

Liked By: AMOL
ae hatyai
*

« ตอบ #831 เมื่อ: มิถุนายน 05, 2012, 04:08:35 PM »

จีน้อยตอบให้ที่สมุดการบ้านแล้วจ้าาา ลองทำดู คงต้องไปฝากไฟล์ไว้กะเว็บที่รับฝากไฟล์ค่ะ

ส่งแบบฝากไฟล์ครับ  ลองดูครับใช้ได้ไหม
หน้า: 1 ... 42 43 44 45 46 47 48 49 50 51 [52] 53 54 55 56 57 58 59 60 61 62 ... 433   ขึ้นบน
  พิมพ์