หน้า: 1 ... 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 [39] 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 ... 433   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนสมาชิกทำปุ๋ยหมักวิธีใหม่ของแม่โจ้ ไม่ต้องพลิกกลับกอง (มีสารบัญ)  (อ่าน 2304270 ครั้ง)
James
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #608 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 04:37:03 PM »

เราดูม่ะได้อ่ะ ไม่มีโปรแกรมเนี้ย!   ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

Liked By: tera, friendy
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 01, 2012, 04:50:23 PM โดย James » บันทึกการเข้า

artith
*

« ตอบ #609 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 04:41:39 PM »

กราบสวัสดี อ.ธีระ หนึ่งครั้งงามๆ เลยครับ วันนี้เพิ่งมีโอกาสได้อ่านกระทู้ของอาจารย์
และขอฝากตัวเป้นลูกศิษย์อีกคนครับ
   ผมกำลังหาวิธีจักการ กับใบยางนาในสวนป่าของผมอยู่พอดีเลยครับ
ปล่อยให้มันร่วงทิ้งไปเฉยๆมาหลายปีแล้ว วันนี้คงได้ใช้ประโยชน์จากมันเสียที แต่ละปีมีเยอะมาก
หนาจากฟื้นดิน 5-15ซ.ม.เลย เดินผ่านไปผ่านมา ก็รู้อยู่นะครับว่ามันเป็นปุ๋ย แต่ไม่รู้จะจัดการ
กับมันยังไง วันนี้รู้วิธีแล้ว  ยิงฟันยิ้ม จากที่ผมดูคร่าวๆ แล้ว ใบไม้ในป่าเกือบ2ไร่ของผม น่าจะทำได้สัก3-4กอง
สำหรับกองมาตรฐาน 2.5*4*1.5 ครับ ทีนี้ละ ผมมีโรงผลิตปุ๋ยเป็นของตัวเองแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ขอบคุณมากครับ

ปล.ใครมีฟื้นที่10ไร่ ผมอยากให้ปลูกป่าซัก 1ก็ยังดีครับ จะได้มีโรงงานผลิดปุ๋ยเป็นของตัวเอง
แถมช่วยลดโลกร้อน

ครูใหญ่ดวงพรครับ   ผมคงไม่ลงแข่งครับ แต่ละคนมืออาชีพทั้งนั้นคงสู้ไม่ไหว ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ

ลงสมัครด้วยใหมคะ จะได้ลงชื่อให้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tera
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #610 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 04:49:24 PM »

คุณ artith อยากให้ลงการหมักปุ๋ยจากใบไม้ ค่ะ เพื่อเป็นความรู้ให้เพื่อนสมาชิกไม่ได้เป็นการแข่งแต่อย่างไร..จะได้มีวัตถุดิบหลากหลายให้อาจารย์ได้แนะนำ น่ะค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ลงเถอะนะคะ..น่านะแถมรางวัลจากเวปกะได้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Gnoy, tera, thepunyapat, AMOL
supischa
*

« ตอบ #611 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 04:50:16 PM »

- ก่อนอื่นให้นักเรียนทุกคนดูวิดีโออันนี้ก่อนนะครับ แล้วเรามาวิเคราะห์วิจารณ์กัน เพื่อเป็นอุทธาหรณ์ เป็นกำลังใจ เป็นเครื่องเตือนใจกันดีไหมครับ
http://www.youtube.com/watch?v=p4YiIrHbiCk
----------------------------------------------------------------------

อาจ๊าน..........พระเจ้าจอร์จ..อาจารย์ยอดมากค่ะ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

คุณ นพ ลง ยูทูปประวัติอาจารย์ใหม่เลย ลงในเวปเรา..ตอนนี้ ณ บัดนาว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

... อายจัง อายจัง อายจัง บอกได้คำเดียวครับว่ายอดเยี่ยม...คิดดี ทำดี ดีแน่นอนครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: ดวงพร, Gnoy, tera, AMOL

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #612 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 05:00:14 PM »

<a href="http://www.youtube.com/v/ovY8QyB3eOU" target="_blank">http://www.youtube.com/v/ovY8QyB3eOU</a>

มี Video ให้ดูเพิ่มเติมครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
Gnoy
*

« ตอบ #613 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 05:05:41 PM »

คุณ artith อยากให้ลงการหมักปุ๋ยจากใบไม้ ค่ะ เพื่อเป็นความรู้ให้เพื่อนสมาชิกไม่ได้เป็นการแข่งแต่อย่างไร..จะได้มีวัตถุดิบหลากหลายให้อาจารย์ได้แนะนำ น่ะค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ลงเถอะนะคะ..น่านะแถมรางวัลจากเวปกะได้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลงสมัครเป็นนักเรียนเถอะนะคะ จะได้มีเพื่อนเยอะ ๆ ได้ความรู้ ได้รางวัล หาที่ไหนได้คะ นอกจากที่นี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #614 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 05:06:11 PM »

ในนามทีมงาน กพพ.คนที่ คิดดี ทำดีมีจิตอาสาแบ่งปันคิดเพื่อส่วนรวมหรือชุมชน และมีความพอเพียง มารวมอยู่ที่เวป กพพ. มากที่สุดค่ะ

จากที่ได้ทำงานเวปย่างเข้าปีที่ 4 ปี 55 นี้และได้พบปะหรือสัมผัสกับสมาชิกทั้งจากการจัดทัวร์ดูงานเกษตรและจัดงาน รวมพล ทั้ง 2ปี...พวกเราคุยกันได้ถูกคอเหมือนรู้จักกันมาจากชาติใหนๆ...อันนี้พี่ดวงพรรู้สึกอย่างนั้นจริงๆค่ะ...เท่าที่เจอสมาชิกหลายท่าน มีใจรักเกษตร เอื้อเฟื้อเผื่อแผ่..และหลายๆคนอยากนำความรู้ไปเผยแพร่ที่บ้านเกิด...และหลายๆคนอยากให้คนหันมาพึ่งตัวเองได้ตามแนวพระราชดำรัสในหลวงของเราในเรื่อง ความพอเพียง เศรษฐกิจพอเพียง

เพราะฉะนั้นเชื่อว่าใครที่เข้ามาที่บ้านหลังนี้แล้ว จะติดใจถ้าคุณชอบแนวทางพอเพียงและแบ่งปัน ค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Gnoy
*

« ตอบ #615 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 05:08:20 PM »

- ก่อนอื่นให้นักเรียนทุกคนดูวิดีโออันนี้ก่อนนะครับ แล้วเรามาวิเคราะห์วิจารณ์กัน เพื่อเป็นอุทธาหรณ์ เป็นกำลังใจ เป็นเครื่องเตือนใจกันดีไหมครับ
http://www.youtube.com/watch?v=p4YiIrHbiCk
----------------------------------------------------------------------

อาจ๊าน..........พระเจ้าจอร์จ..อาจารย์ยอดมากค่ะ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

คุณ นพ ลง ยูทูปประวัติอาจารย์ใหม่เลย ลงในเวปเรา..ตอนนี้ ณ บัดนาว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นู่ไม่ยอม ๆ  เน็ตจีน้อยเป็นแค่ edge ช้ามาก ๆๆๆๆ แถมสัญญาณติด ๆ หลุด ๆ โหลดที่เป็นชั่วโมง (ถ้าสัญญาณไม่หลุด)
แต่มักหลุดก่อนเสร็จซำเหมอ ทำให้โหลดดูไม่ได้น่ะ  นักเรียนจีน้อยอยากได้ 3จี ก็มาไม่ถึงสวนซักกะที  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

Gnoy
*

« ตอบ #616 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 05:12:39 PM »

ผู้ลงชื่อหมักปุ๋ยแบบใหม่ ลงชื่อแล้ว คือ

26.คุณtavid..............http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=66908.0.[/size]

ดีใจจังค่ะ ได้เพื่อนนักเรียนร่วมห้องเพิ่มอีกคงแว้วววว   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม แต่สงสัยจะมาแรงแซงโค้งแฺฮะ เห็นชื่อแล้วหนาวววว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ใครที่ยังไม่ได้สมัครเป็นนักเรียน รีบมาน๊าาาาา  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: ดวงพร, tera, AMOL
artith
*

« ตอบ #617 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 05:22:15 PM »

ลงสมัครเป็นนักเรียนเถอะนะคะ จะได้มีเพื่อนเยอะ ๆ ได้ความรู้ ได้รางวัล หาที่ไหนได้คะ นอกจากที่นี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เอางี้ผมจะลงรูปให้ดูกันแล้วครับ  แต่เอ  ฮืม เรายังลงรูปไม่เป็นนิ >:(มือไหม่เดี๋ยวให้พี่ชายสอน ยิงฟันยิ้ม

Liked By: ดวงพร, tera, AMOL
ดวงพร
*

« ตอบ #618 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 05:23:57 PM »

3G เสรี......เราจะได้ใช้ในชาตินี้ๆๆๆใหมน้ออ....อายน้องลาวจิงๆ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ โกรธ

ปีก่อนไป สปป ลาว มา..ไม่ได้เอาโน๊ตบุ๊คไปเพราะพี่ดวงพรอยู่หลังเขาไม่ยักกะทราบว่า.....น้องลาว ใช้คลื่น 3G แล้ว...คนลาวถามว่า "มื้อใด๋เมืองไทยสิเปิดคลื่น 3G ล่ะ".....เลยบอกว่า พี่ดวงคงได้ใช้แน่ๆในชีวิตนี่...แต่ยังไม่รู้มื้อใด๋ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เขาจะเป็น 4G...กันแระค่า...ท่านผู้มีอำนาจขาาาา.... ยิ้มกว้างๆ :Dรีบๆตามเขาให้ทันเถอะ....2--3 วันมานี้รู้สึกพี่ดวงพรอายพม่า..พอสมควร ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ดวงพร
*

« ตอบ #619 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 05:34:20 PM »

เอางี้ผมจะลงรูปให้ดูกันแล้วครับ  แต่เอ  ฮืม เรายังลงรูปไม่เป็นนิ >:(มือไหม่เดี๋ยวให้พี่ชายสอน ยิงฟันยิ้ม

เข้าใจค่ะ ยากพอควรสำหรับคนที่ไม่เคยโพสรูป..เพราะเวปเราจะให้ฝากภาพเพราะทางทีมงานไม่ได้เช่าพื้นที่สำหรับโพสภาพในเวปได้เลยนะคะ เพราะต้องใช้งบประมาณในการเช่าพื้นที่มากมายพอสมควรเลยต้องให้สมาชิกฝากรูปที่เวปรับฝากรูป ก่อนนำลงมาโพสในเวป...ขั้นตอนค่อนข้างยุ่งยาก ซับซ้อน แต่ไม่เหนือความพยายามที่จะศึกษา....ไม่ยากเท่าไหร่ค่ะ

ลองไปศึกษาการฝากภาพและหัดโพส นะคะเชื่อว่าผู้รู้มาสอน แป่บเดียวก็ทำได้แล้วค่ะ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=65957.0

ขนาดครูใหญ่ดวงพร กับคอมพิวเตอร์นี่ทำเป็นแค่ เปิด ปิด พิมพ์บ้างเล็กน้อย ความรู้นอกนั้นเป็น ศูนย์ ยังหัดโพสภาพได้ ครูที่สอน ก็ลูกชายนี่แหละค่ะ......ได้เรียนมาที่ใหนสมัยก่อนไม่มีคอมจ้า....แต่ไม่มีอะไรเกินความพยายมหรอกน่า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
Gnoy
*

« ตอบ #620 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 05:37:42 PM »

จีน้อยส่งวิธีโพสรูปไปให้แล้วนะคะ ลองดูในข้อความส่วนตัวค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: tera, ดวงพร, AMOL
wirot
*

« ตอบ #621 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 05:41:12 PM »

ดูวิดีโอของอาจารย์แล้ว ดูเป็นคนใจดีสมที่นึกไว้เลย โชคดีของพวกเราครับ

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
Gnoy
*

« ตอบ #622 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 05:51:00 PM »

วันนี้จีน้อยมีการบ้านส่งนิดนึงนะคะอาจารย์  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลิงค์การบ้านวันนี้ค่ะ ( อาจารย์จะได้ไม่ต้องเปิดตั้งแต่หน้าแรก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ )
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=66761.msg1494657#msg1494657
Gnoy
*

« ตอบ #623 เมื่อ: มิถุนายน 01, 2012, 06:05:16 PM »

นู่ไม่ยอม ๆ  เน็ตจีน้อยเป็นแค่ edge ช้ามาก ๆๆๆๆ แถมสัญญาณติด ๆ หลุด ๆ โหลดที่เป็นชั่วโมง (ถ้าสัญญาณไม่หลุด)
แต่มักหลุดก่อนเสร็จซำเหมอ ทำให้โหลดดูไม่ได้น่ะ  นักเรียนจีน้อยอยากได้ 3จี ก็มาไม่ถึงสวนซักกะที  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

แต่เพื่ออาจารย์ไม่ลองโหลดดูได้ไง เนี่ยกำลังโหลด ผ่านไปเกือบชั่วโมงยังไปไม่ถึงไหน  โกรธ
รอลุ้นจะโหลดเสร็จก่อนเน็ตหลุดหรือไม่  ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 ... 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 [39] 40 41 42 43 44 45 46 47 48 49 ... 433   ขึ้นบน
  พิมพ์