หน้า: 1 ... 282 283 284 285 286 287 288 289 290 291 [292] 293 294 295 296 297 298 299 300 301 302 ... 433   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนสมาชิกทำปุ๋ยหมักวิธีใหม่ของแม่โจ้ ไม่ต้องพลิกกลับกอง (มีสารบัญ)  (อ่าน 2274557 ครั้ง)
MOST
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #4656 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 06:01:54 PM »

สวัสดี่ค่ะ ขอสมัครตัวเป้นศิษย์หลังห้องค่ะมาช้า.....แต่ดีกว่าไม่มาค่ะ   อ่านวิธีการทำมาสักพักค่ะ ช้่างหยุดสงกรานต์เลยทำซะเลยก้พยายามทำตามที่อาจารย์สอนค่ะ 4:1 แบบกะเอาค่ะระหว่างฟาวข้าวและปุ๋ยคอกค่ะ ฐานกว้าง 2.5 เมตร ค่ะ ทำได้ 4 ชั้นค่ะ เหนื่อยกับการไปเก้บรวบรวมฟางข้าวในที่นาค่ะ เลยเปลี่ยนไปเอาจอกแหนที่ เทศบาลเขาเอาขึ้นจากสระแล้วทิ้งไว้ประมาณ 1- 2 เดือนเห้นจะได้ แต่สภาพยังไม่่อยสลายค่ะ แห้งๆหมาดและดำ เลยเอามาทำต่อจากฟางข้าว.......ขอถามค่ะ....ว่าใช้ได้หรือเปล่า..ผ่านมาแล้วหลายวันลองเอามือล้วงเข้าไปไม่ลึกมากค่ะก็อุ่นที่มือค่ะ.....รดนำ้ทุกวัน.....และกรอกนำ้แล้ว 1 ครั้งค่ะ........หมายเหตุ ที่สอบถามอาจารย์เพราะว่ากองปุ๋ยอยู่ติดถนน คนผ่านไปมาสนใจกันใหญ่ก้เลยกังวลว่าถ้าไม่เป้นปุ๋ยขึ้นมาจะอายเขาไม่หนอ...รบกวนอาจารย์ค่ะ...จากเด้กหลังห้องค่ะ

kiddy1234
*

« ตอบ #4657 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 06:28:35 PM »

เผอิญแถวบ้านผมมีคนทำเห็ดฟางกองเตี้ยแล้วชาวบ้านก้อทิ้งซากวัสดุเพาะเห็ดฟาง ผมอยากถามอาจารย์หน่อยคับว่าผมสามารถใช้ซากวัสดุเพาะเห็ดฟางมาทำปุ๋ยสูตรอาจารย์ได้มั้ยคับ ถ้าทำได้รบกวนอาจารย์ชี้แนะวิธีทำหน่อยคับ.
ผมลืมบอกไปวัสดุเพาะชาวบ้านเค้าใช้กากมันสำปะหลัง ขี้วัว ปุ๋ยยูเรีย เป็นส่วนผสมคับ. ขอขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้าคับ ยิ้ม
khondongkha
*

« ตอบ #4658 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 07:06:40 PM »

ผมขึ้นกองแล้วครับ อ.tera ได้กอง กว้าง 2.5 ม. ยาว 2 ม. สูง 1 ม. ครับ
วัสดุไม่หมด แต่แรงหมดก่อนครับ อิอิ ผมไม่รู้วิธีใส่รูป พรุ่งนี้จะให้เพื่อนลงรูปให้ครับ

คุณเจริญด้วยปัญญาครับ(thepunyapat) ขอเทคนิคขึ้นกองหน่อยครับ

- เทคนิคขึ้นกองนะครับ เอาสรุปใหม่ทั้งหมดเลยนะครับ

ขั้นตอนการผลิตปุ๋ยอินทรีย์วิธี “วิศวกรรมแม่โจ้ 1” มีดังนี้
   1. นำฟางข้าว 4 เข่ง วางเป็นชั้นบาง ๆ สูงไม่เกิน 10 เซนติเมตร ฐานกว้าง 2.5 เมตร โปรยทับด้วยมูลสัตว์ 1 เข่ง แล้วรดน้ำ ทำเช่นนี้ 15 - 17 ชั้น รดน้ำแต่ละชั้นให้มีความชื้น ขึ้นกองเป็นรูปสามเหลี่ยมที่มีความสูง 1.50 เมตร กองปุ๋ยจะมีความยาวเท่าไรก็ได้ขึ้นอยู่กับปริมาณเศษพืชและมูลสัตว์ที่มี ความสำคัญของการที่ต้องทำเป็นชั้นบาง ๆ 15 - 17 ชั้นก็เพื่อให้จุลินทรีย์ที่มีอยู่ในมูลสัตว์ได้ใช้ทั้งธาตุคาร์บอนที่มีอยู่ในเศษพืชและธาตุไนโตรเจนที่มีในมูลสัตว์ในการเจริญเติบโตและสร้างเซลล์ ซึ่งจะทำให้การย่อยสลายวัตถุดิบเป็นไปได้อย่างรวดเร็ว  

2. รักษาความชื้นภายในกองปุ๋ยให้มีความเหมาะสมอยู่เสมอตลอดเวลา (มีค่าประมาณร้อยละ 60 – 70) โดยมี 2 ขั้นตอนดังนี้
ขั้นตอนที่ 1 รดน้ำภายนอกกองปุ๋ยทุกวัน ๆ ละครั้ง โดยไม่ให้มีน้ำไหลนองออกมาจากกองปุ๋ย
ขั้นตอนที่ 2 เมื่อครบวันที่ 10 ใช้ไม้แทงกองปุ๋ยให้เป็นรูลึกถึงข้างล่างแล้วกรอกน้ำลงไป ระยะห่างของรูประมาณ 40 เซนติเมตร    
              ทำขั้นตอนที่สองนี้ 5 ครั้ง ระยะเวลาห่างกัน 10 วัน เมื่อเติมน้ำเสร็จแล้วให้ปิดรูเพื่อไม่ให้สูญเสียความร้อนภายในกองปุ๋ย ขั้นตอนนี้แม้ว่าอยู่ในช่วงของฤดูฝนก็ยังต้องเจาะเติมน้ำ เพราะน้ำฝนไม่สามารถไหลซึมเข้าไปในกองปุ๋ยได้ แต่จากข้อดีที่น้ำฝนไม่สามารถชะล้างเข้าไปในกองปุ๋ยได้เกษตรกรจึงจะสามารถผลิตปุ๋ยอินทรีย์ด้วยวิธีนี้ในฤดูฝนได้ด้วย
   ภายในเวลา 5 วันแรก กองปุ๋ยจะมีค่าอุณหภูมิสูงขึ้นมาก บางครั้งสูงถึง 70 องศาเซลเซียส ซึ่งเป็นเรื่องปกติสำหรับกองปุ๋ยที่ทำได้ถูกวิธี ความร้อนสูงนี้เกิดจากกิจกรรมการย่อยสลายของจุลินทรีย์ (จุลินทรีย์มีมากมายและหลากหลายในมูลสัตว์อยู่แล้ว) และความร้อนสูงนี้ยังเป็นสภาวะแวดล้อมที่เหมาะสมกับการทำงานของจุลินทรีย์ในกองปุ๋ยอีกด้วย (จุลินทรีย์กลุ่ม Thermophiles และ Mesophiles) หลังจากนั้นอุณหภูมิจะค่อย ๆ ลดลงจนมีค่าอุณหภูมิปกติที่อายุ 60 วัน

3. เมื่อกองปุ๋ยมีอายุครบ 60 วัน ก็หยุดให้ความชื้น กองปุ๋ยจะมีความสูงเหลือเพียง 1 เมตร แล้วทำปุ๋ยอินทรีย์ให้แห้งเพื่อให้จุลินทรีย์สงบตัว (Stabilization Period) และไม่ให้เป็นอันตรายต่อรากพืช วิธีการทำปุ๋ยอินทรีย์ให้แห้งอาจทำโดยทิ้งไว้ในกองเฉย ๆ ประมาณ 1 เดือน หรืออาจแผ่กระจายให้มีความหนาประมาณ 20 – 30 ซม. ซึ่งจะแห้งภายในเวลา 3 – 4 วัน สำหรับผู้ที่ต้องการจำหน่ายปุ๋ยอินทรีย์ก็อาจนำปุ๋ยอินทรีย์ที่แห้งแล้วไปตีป่นให้มีขนาดเล็กสม่ำเสมอ ซึ่งจะมีราคาประมาณกิโลกรัมละ 5 - 7 บาท สามารถเก็บได้นานหลายปี
   กองปุ๋ยที่สูง 1.5 เมตรจะสามารถเก็บกักความร้อนที่เกิดจากปฏิกิริยาการย่อยสลายของจุลินทรีย์เอาไว้ในกองปุ๋ย ความร้อนนี้นอกจากจะเป็นสภาพแวดล้อมที่เหมาะกับจุลินทรีย์ชนิดชอบความร้อนสูงที่มีในมูลสัตว์แล้ว เมื่อความร้อนนี้ลอยตัวสูงขึ้นจะทำให้อากาศภายนอกที่เย็นกว่าไหลเวียนเข้าไปในภายในกองปุ๋ย ซึ่งเกิดจากการพาความร้อนแบบปล่องไฟหรือ Chimney Convection อากาศภายนอกที่ไหลหมุนเวียนเข้ากองปุ๋ยนี้ช่วยทำให้เกิดสภาวะการย่อยสลายของจุลินทรีย์แบบใช้อากาศ (Aerobic Decomposition) ทำให้ไม่ต้องมีการพลิกกลับกอง และช่วยให้กองปุ๋ยไม่มีกลิ่นหรือน้ำเสียใด ๆ

หัวใจสำคัญของการผลิตปุ๋ยอินทรีย์วิธี “วิศวกรรมแม่โจ้ 1”
   หัวใจสำคัญของการผลิตปุ๋ยอินทรีย์ด้วยวิธีนี้ คือ ต้องรักษาความชื้นภายในกองปุ๋ยให้มีความเหมาะสมอยู่เสมอตลอดเวลาทั้งภายในและภายนอกกองปุ๋ยด้วยวิธีการ 2 ขั้นตอนข้างต้น บริเวณใดที่แห้งเกินไปหรือแฉะเกินไป จุลินทรีย์จะไม่สามารถย่อยสลายได้ ทำให้วัสดุไม่ย่อยสลาย กระบวนการอาจใช้เวลานาน

ข้อห้ามของการผลิตปุ๋ยอินทรีย์วิธี “วิศวกรรมแม่โจ้ 1”
   ข้อห้ามของการผลิตปุ๋ยอินทรีย์วิธีนี้คือ
   1. ห้ามขึ้นเหยียบกองปุ๋ยให้แน่น หรือเอาผ้าคลุมกองปุ๋ย หรือเอาดินปกคลุมด้านบนกองปุ๋ย เพราะจะทำให้อากาศไม่สามารถไหลถ่ายเทได้
   2. ห้ามละเลยการดูแลความชื้นทั้ง 2 ขั้นตอน เพราะถ้ากองปุ๋ยแห้งเกินไปจะทำให้ระยะเวลาแล้วเสร็จนานและปุ๋ยอินทรีย์มีคุณภาพต่ำ
   3. ห้ามวางเศษพืชเป็นชั้นหนาเกินไป การวางเศษพืชเป็นชั้นหนาเกินไปจะทำให้จุลินทรีย์ที่มีในมูลสัตว์ไม่สามารถเข้าไปย่อยสลายเศษพืชได้
   4. ห้ามทำกองปุ๋ยใต้ต้นไม้ เพราะความร้อนของกองปุ๋ยอาจทำให้ต้นไม้ตายได้
   5. ห้ามระบายความร้อนออกจากกองปุ๋ย เพราะความร้อนสูงในกองปุ๋ยจะช่วยให้จุลินทรีย์ทำงานได้ดีมากขึ้น และยังช่วยให้เกิดการไหลเวียนของอากาศผ่านกองปุ๋ยอีกด้วย

เศษพืชทุกชนิดสามารถนำมาใช้ผลิตปุ๋ยอินทรีย์วิธีนี้ได้ เช่น ฟางข้าว ซังและเปลือกข้าวโพด ผักตบชวา เศษผักจากตลาด และเศษใบไม้ (ทั้งสดและแห้ง) เป็นต้น ส่วนมูลสัตว์สามารถนำมาใช้ได้ทั้งมูลโค มูลไก่ และมูลสุกร (ทั้งแห้งและเปียก) โดยพบว่า ฟางข้าว ผักตบชวา และเศษข้าวโพดเลี้ยงสัตว์เป็นเศษพืชที่ย่อยสลายได้ง่ายที่สุด ส่วนเมล็ดลำไยหรือลิ้นจี่ก็สามารถนำมาผลิตปุ๋ยอินทรีย์ได้แต่ต้องนำไปตีบดในเครื่องย่อยเศษพืชเสียก่อน
   การผลิตปุ๋ยอินทรีย์วิธีนี้จะช่วยลดการเผาฟางข้าวในนาได้ โดยการไถกลบตอซังแล้วนำฟางข้าวกับมูลสัตว์ขึ้นกองปุ๋ยวิธีใหม่นี้ในทุ่งนาใกล้แหล่งน้ำ เมื่อปุ๋ยอินทรีย์แห้งหรือถึงฤดูการเพาะปลูกก็นำไปโปรยในอัตราส่วน 500 – 1,000 กก.ต่อไร่ แล้วไถกลบไปพร้อมกับการเตรียมดินได้เลย ซึ่งจะช่วยประหยัดเวลาและแรงงานในการขนวัสดุได้มาก

- คิดถึงคุณกบฮะ Kobha เจ้าของนวัตกรรม ขชฟสล. จัง ... หายไปไหนไม่รู้ (ขชฟสล. = ขึงเชือกฟางสามเหลี่ยม)

ถ้าคุณMOSTทำได้อย่างนี้นะครับไม่อายใครแน่แถมถ้าทำขายรวยแน่นอน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2013, 08:10:10 PM โดย khondongkha » บันทึกการเข้า
thepunyapat
*

« ตอบ #4659 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 08:11:16 PM »

เผอิญแถวบ้านผมมีคนทำเห็ดฟางกองเตี้ยแล้วชาวบ้านก้อทิ้งซากวัสดุเพาะเห็ดฟาง ผมอยากถามอาจารย์หน่อยคับว่าผมสามารถใช้ซากวัสดุเพาะเห็ดฟางมาทำปุ๋ยสูตรอาจารย์ได้มั้ยคับ ถ้าทำได้รบกวนอาจารย์ชี้แนะวิธีทำหน่อยคับ.
ผมลืมบอกไปวัสดุเพาะชาวบ้านเค้าใช้กากมันสำปะหลัง ขี้วัว ปุ๋ยยูเรีย เป็นส่วนผสมคับ. ขอขอบคุณอาจารย์ล่วงหน้าคับ ยิ้ม

สงสัยอาจารย์ปู่อยู่ที่ห้องเฟส ขอตอบแทนนะครับ

กากมันสำปะหลังจะละเอียดไปครับจะทำให้กองปุ๋ยแน่น ทำให้อากาศไม่สามารถไหลเวียนได้ แต่ถ้าหากว่ามีวัสดุจำพวกใบไม้ หรือฟางข้าว ก็เอากากมันมารวมได้ โดยถ้าใบไม้ใช้ 3/1 .ฟางข้าวใช้ 4/1 และเอากากมันมาสัก 1 ก็ได้ครับ ก็จะได้ชั้นกองปุ๋ยเป็น  

1 ใบไม้    3 เข่ง
2 กากมัน  1 เข่ง
3 ปุ๊วัว      1 เข่ง
4 รดน้ำตามให้ชุ่ม
ก็จะได้ ชั้นกองปุ๋ย 1 ชั้นครับ

ยังไงก็ต้องระมัดระวังเรื่องอัตราส่วนสักหน่อยนะครับ ไม่อยากให้ใช้วิธีกะด้วยสายตาครับ เพราะจะมีผลต่อคุณภาพและการย่อยสลายครับ

ฟางข้าวใช้ 4/1 และตามด้วยแกลบอีก 1 ส่วนครับ แกลบอย่างเดียว ก็ไม่สามารถนำมาทำกองปุ๋ยได้ครับ

ท่าน... ขุนดองขา ถูกต้องไหมครับ... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

หรือจะเข้าไปดูที่ห้องส่งการบ้านก็ได้ครับ อาจจะได้รวบรัด แค่ 13 หน้าครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=66758.msg1927340#msg1927340

Liked By: tera, khondongkha, MSEKA, 2502
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2013, 08:17:42 PM โดย thepunyapat » บันทึกการเข้า
tera
*

« ตอบ #4660 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 08:30:14 PM »

- คุณ Most คุณ Kiddy ครับ .... คุณโด่งขากับคุณ thepunyapat บอกมาถูกต้องแล้วครับ

- จากประสบการณ์ตรง  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
thepunyapat
*

« ตอบ #4661 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 08:30:58 PM »

อิอิ...นั่งดูกระดานส่งการบ้านแล้วนึกถึงวันนั้นจัง จนอยากทำอีกอ่ะ...แต่ปุ๊เหลือน้อยจะไม่สนุกเหมือนครั้งแต่ก่อนแน่เลย แต่ก็ต้องทำ จะมาอวดท่าน คุณโด่งขา อีกสักกองเล็กๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2013, 08:33:19 PM โดย thepunyapat » บันทึกการเข้า
khondongkha
*

« ตอบ #4662 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:01:24 PM »

คุณปั่นตุ้มบุญคร้าบ อายจัง อายจัง อายจังเก่งอ่ะแต่แกลบน่ะจาไม่ย่อยสลายภายใน2เดือนน้าอย่าลืมน้าวิธีของ'จารย์ลุงน่ะ

ชวนสมาชิกทำปุ๋ยหมักวิธีใหม่ของแม่โจ้ ไม่ต้องพลิกกลับกอง 2 เดือนเสร็จ ถ้าทำขายก็โอเค้ได้ปริมาณเพิ่ม

ขึ้น.....แล้วๆๆๆๆบอกแล้วงาย...ม่าย...มี...ค่า...หน่วย...กิต    อิจฉริยานะ(อิจฉาปนริษยา)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 30, 2013, 09:03:02 PM โดย khondongkha » บันทึกการเข้า
thepunyapat
*

« ตอบ #4663 เมื่อ: เมษายน 30, 2013, 09:50:08 PM »

ยิ้มเท่ห์ ไปแทรกระหว่างดินทำให้ดินร่วนอีกด้วยน้าาาาา... อายจัง อายจัง อายจัง
kiddy1234
*

« ตอบ #4664 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 08:38:33 AM »

เข้าใจแล้วคับ :)เดี๋ยวผมจะลองทำตามนี้คับถ้าได้ผลยังงัยจะรายงานคับ :)ตอนนี้ผมรอคนงานตันหญ้าที่สวนอยู่เผอิญที่สวนหญ้ามันยาวอะคับ ขอบคุณทั้งสองท่านมากคับ
tera
*

« ตอบ #4665 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 08:53:35 AM »

- หญ้าก็เอาเข้ากองปุ๋ยได้นะครับ
kraw
*

« ตอบ #4666 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 04:22:47 PM »

อาจารย์ธีระครับ ขอสมัครเป็นศิษย์วิศวกรรมแม่โจ้ 1 ด้วยคนนะครับ อยู่เมืองรถม้าครับ ไม่ไกลกันเท่าไร เคยหัวหกก้นขวิดกับการทำปุ๋ยหม้กมานานแล้วครับ เหนื่อยกับการพลิกกองปุ๋ยและกลิ่นแกสในกระบวนการหมักของน้องปุ๋ยด้วย จนต้องทิ้งปรัชญาเรื่องปุ๋ยหมักไป ตอนนี้ตาเริ่มสว่างขึ้นมาบ้างเห็นไฟริบหรี่ที่ปลายอุโมงค์แล้วครับ อาจารย์อย่าห้ามนะครับผมจะลงมือทำปุ๋ยหมักวิถีอาจารย์ธีระแม่โจ้แล้วครับ ปรกติผมปลูกผักปลอดสาร ใช้ปุ๋ยคอก 80% ปุ๋ยเคมี 20% ไม่เคยข้องแวะกับยาฆ่าแมลงทุกชนิด ให้แม่บ้านขายในตลาดออมสิน ลูกค้าติดตรึมเพราะความซื่อสัตย์ของผู้ทำและผู้ขายครับ ผมอ่านกระทู้ของอาจารย์ได้แค่หน้า 1-30 ครับ แล้วมาอ่านด้านหลังไปข้างหน้าแล้วครับ อ่านแล้วทำความเข้าไจไปเรื่อย ๆ มั่นใจว่าภายในต้นเดือนนี้ผมต้องมีการบ้านส่งอาจารย์อย่างน้อยต้อง 1 กอง ครับ
tera
*

« ตอบ #4667 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 04:46:08 PM »

- ยินดีต้อนรับสู่ห้องเรียนทำปุ๋ยหมักแบบขี้เกียจพลิกครับ ... ส่งรุปให้ดูทุกขั้นตอนนะครับ ถ้าจะให้ดี ซักซ้อมความเข้าใจมาเป็นขั้นตอน ๆ เพื่อให้ศิษย์เก่าได้จับผิด รับรองจะไม่มีวันพลาดเลยครับ

- อย่าทำยาวแค่ 4 เมตรนะครับ ยาวสัก 40 เมตรเลยครับ เสร็จ 2 เดือนเหมือนกัน ... ใช้เองสัก 4 เมตร ที่เหลือขายครับ  ยิงฟันยิ้ม
khondongkha
*

« ตอบ #4668 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 04:51:42 PM »

อิอิ...หลงมาอีกหนึ่งแย้ววว.....ยินดีต้อนรับครับ.... ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ แล้วก็ลืมวิธีเก่าๆเดิมๆไปเลยนะครับ..ลงมือทำแล้วอย่าลืมลงรูปให้

เพื่อนๆและ'จารย์ลุงดูด้วยนะครับกันพลาดและหลายคนรอรุม(ตอบ)
khondongkha
*

« ตอบ #4669 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 04:59:06 PM »

ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา ขยิบตา

Liked By: tera
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 01, 2013, 05:11:33 PM โดย khondongkha » บันทึกการเข้า
thepunyapat
*

« ตอบ #4670 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 08:19:01 PM »

ฮะ...ฮ้า... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ท่าน คนโด่งขา ได้รับน้องอีกแร้วววว... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ยินดีต้อนรับศิษย์ใหม่อาจารย์ปู่ครับ... ยิ้มเท่ห์

เหล้าไม่ต้อง โซดาไม่ต้อง กับแกล้มไม่ต้อง เครื่องเซ่นก็ไม่เอา เครื่องสังเวยก็ไม่เอา ลังเล

เอาแค่รูปกองปุ๋ยทุกขั้นตอนนะจ๊ะ  จุมพิต

ออๆ...แล้วอย่าลืมนะครับ ทำปุ๋ยที่นี่ ใช้แต่ขรี้และเศษพืชเท่านั้น ก็เกินพอนะจ๊ะ ยิงฟันยิ้ม

Gnoy
*

« ตอบ #4671 เมื่อ: พฤษภาคม 01, 2013, 09:11:49 PM »

หวัดดีจ้าาา ไม่ได้เข้ามาหลายวันไล่อ่านไม่ทันเลย
น้องใหม่เยอะมากๆๆๆๆ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

หน้า: 1 ... 282 283 284 285 286 287 288 289 290 291 [292] 293 294 295 296 297 298 299 300 301 302 ... 433   ขึ้นบน
  พิมพ์