หน้า: 1 ... 275 276 277 278 279 280 281 282 283 284 [285] 286 287 288 289 290 291 292 293 294 295 ... 433   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนสมาชิกทำปุ๋ยหมักวิธีใหม่ของแม่โจ้ ไม่ต้องพลิกกลับกอง (มีสารบัญ)  (อ่าน 2275233 ครั้ง)
lemon chonburi
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #4544 เมื่อ: เมษายน 17, 2013, 11:13:36 PM »

- คุณลุงอู่ข้าวคะ ละอองข้าวหมัก มันคือปุ๋ยหมักรึเปล่าคะ  เรื่องวัสดุปลูกที่คุณลุงอู่ข้าวเข้าใจและที่เพื่อน ๆ ช่วยกันแนะนำถูกต้องเลย เอามาปรับใช้ได้เลยค่ะ แต่ที่เถ้าแก่แนะนำให้เอาละอองข้าวหมักไปผสมกับดิน 1:1 แล้วต้นมะนาวของเถ้าแก่งามแจ่มดีรึเปล่าคะ

- ถ้าจะใช้แกลบดิบต้องเป็นแกลบเก่านะคะ ไม่งั้นต้นไม้จะเหลือง เพราะจะโดนดึงเอาไนโตรเจนไปใช้ในการย่อยสลาย

มะนาวที่ปลูกในกระถางปูนนี้ ใช้ดินทราย 6 ส่วน ปุ๋ยแม่โจ้จารย์ลุง 1 ส่วน เปลือกมะพร้าวสับ 1 ส่วน แค่นี้เองค่ะ

ผ่านมาประมาณ 25 วัน มียอดเหลืองบ้าง แต่ไม่ใช่ปัญหาค่ะ ใส่เคมีช่วยนิดหน่อยไม่เกิน 5 วัน รับรองเขียวเด้งค่ะ

- ต้นใหญ่ ๆ พวกนี้ในตอนแรกที่ผสมวัสดุปลูกยังไม่ได้ใส่ปุ๋ยจารย์ลุงค่ะ ใส่แค่ปุ๋ยคอกธรรมดา มาใส่ปุ๋ยจารย์ลุงตอนปลูกไปได้แล้ว 4 เดือนค่ะ ใส่ต้นละ 2 กก. เกิดความเปลี่ยนแปลงอย่างเห็นได้ชัด จากดินที่เวลาโดนน้ำแล้วจะแข็งจับตัวกันแน่น พรวนดินแทบไม่ได้ แต่ตอนนี้เวลาพรวนดินไม่ต้องออกแรง ต้นโตงามเด้ง  ยิงฟันยิ้ม ยิ้มอย่างภาคภูมิใจ นึกขอบคุณจารย์ลุงในใจด้วย "จารย์ลุงสวดยอด อายจัง อายจัง"

tera
*

« ตอบ #4545 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 06:43:17 AM »

- ขอเลี้ยงก๋วยเตี๋ยวครูเลม่อนนะครับ เป็นนักเรียนที่มีผลการปฏิบัติงานดีเยี่ยม แถมยังมาช่วยจารย์ลุงตอบอีก ขอบคุณนะครับ  อายจัง  อายจัง  อายจัง
thepunyapat
*

« ตอบ #4546 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 11:01:16 AM »

- ขอเลี้ยงก๋วยเตี๋ยวครูเลม่อนนะครับ เป็นนักเรียนที่มีผลการปฏิบัติงานดีเยี่ยม แถมยังมาช่วยจารย์ลุงตอบอีก ขอบคุณนะครับ  อายจัง  อายจัง  อายจัง

อิอิ...ดินดีปลูกอะไรก็งาม... ยิ้มกว้างๆ

แล้วดินจะดีได้อย่างไรล่ะ... ลังเล

อิอิ...ปุ๋ยหมักสูตรอาจารย์ปู่ซิจ๊ะ... ยิ้มกว้างๆ

คุณสมบัติพร้อมแล้วที่จะทำให้ต้นไม้งาม ... ยิ้มกว้างๆ

บ่องตง... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
aukaoaunam
*

« ตอบ #4547 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 11:17:06 AM »

อ้างถึง
- คุณลุงอู่ข้าวคะ ละอองข้าวหมัก มันคือปุ๋ยหมักรึเปล่าคะ  เรื่องวัสดุปลูกที่คุณลุงอู่ข้าวเข้าใจและที่เพื่อน ๆ ช่วยกันแนะนำถูกต้องเลย เอามาปรับใช้ได้เลยค่ะ แต่ที่เถ้าแก่แนะนำให้เอาละอองข้าวหมักไปผสมกับดิน 1:1 แล้วต้นมะนาวของเถ้าแก่งามแจ่มดีรึเปล่าคะ

- ถ้าจะใช้แกลบดิบต้องเป็นแกลบเก่านะคะ ไม่งั้นต้นไม้จะเหลือง เพราะจะโดนดึงเอาไนโตรเจนไปใช้ในการย่อยสลาย

มะนาวที่ปลูกในกระถางปูนนี้ ใช้ดินทราย 6 ส่วน ปุ๋ยแม่โจ้จารย์ลุง 1 ส่วน เปลือกมะพร้าวสับ 1 ส่วน แค่นี้เองค่ะ

บ่องตง..ลุงยังไม่ได้ไปเห็นมากะตา เพียงแต่ได้ยินเสียงลือเสียงเล่าอ้างจากชนเผ่าว่ามะนาวเถ้าแก่เนี่ยลูกดกและต้นยางแกก็งามเกินหน้าเกินตา

ส่วนใช่ปุ๋ยหมักหรือไม่ อันนี้ลุงไม่แน่ใจ...บ่องตงว่าลุงรู้เรื่องปุ๋ยน้อยมั๊ก..มั๊ก รู้จักปุ๋ยหมักพด1 กับปุ๋ยหมักแม่โจ้1 เท่านั้น ซึ่งทั้งสองอันก็คือการนำเอาพืชมาหมักกับขี้ ต่างกันที่ไม่ต้องรดน้ำแต่ต้องกลับกองกับไม่ต้องกลับกองแต่ต้องรดน้ำ หากปุ๋ยหมักคือการต้องมีขี้เข้ามาเกี่ยวข้อง ของเถ้าแก่ไม่มีขี้ มีแต่ละอองข้าว (ที่จริงชนเผ่าแถบนี้เขาเรียกคายข้าวแต่เถ้าแก่คงอยากจะเรียกให้ดูดีมีระดับ) แกลบดิบ แกลบดำ รำข้าว และอื่น ๆ ที่เกิดขึ้นจากการสีข้าว อันที่จริงแกทำใช้ ไม่ได้ทำขาย แกคงหมั่นใส้ลุงมานาน เพราะลุงเคยมาเถียงกับเมียแกเรื่องถ่านแกลบกับเถ้าแกลบ แกลบเก่ากับแกลบใหม่ แกคงได้ยินแล้วเก็บเอาไว้ในใจ และมาเช็คบิลลุงเมื่อวานนี้ หุหุ

ลุงเห็นว่ามันมีวัสดุปลูกที่ลุงต้องการ ราคาก็พอ ๆ กับซื้อแกลบดิบ แกลบดำ แต่ไม่ต้องไปผสมเองและแกลบดิบก็เป็นแกลบเก่า หากลุงซื้อแกลบดิบก็ต้องเอาไปผ่านกระบวนการทำให้มันเก่าอีก ส่วนคายข้าวก็เข้ามาแทนที่ใบไผ่ของลุง สรุปตุ๊บตั๊บ...จัดไป

และที่ว่าแกใช้ 1:1 ไม่ใส่ปุ๋ย ลุงไม่หลงคารมแกหรอก และลุงก็สุตตะ จิตตะ ปุจฉา วิสัจชนา ในกระทุ้ของอ.ปู่มาเป็นแรมปี อีกทั้งลงมือปฏิบัติด้วยความฉันทะ วิริยะ จิตตะ วิมังสา มาอย่างต่อเนื่องตลอดสองเดือนที่ผ่านมา หากลุงไม่ใช้ ลุงคงไม่เป็นลุง

ลุงกะว่าจะใช้ทรายหยาบ 5 ละอองข้าว 3 ปุ๋ยแม่โจ้ 2 ราดด้วยน้ำหมักพด2 อีก 1 บัวรดน้ำ แต่ที่ลุงสงสัยเหตุใดส่วนผสมของหลานมันถึงไม่ครบสิบ มันมีแค่แปด ที่เหลืออีกสองเนี่ยะมันเป็นฟามลับหรืออย่างไรจ๊ะ

ขอบคุณมากครับสำหรับคำชี้แนะ / ลุงอู่  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: เมษายน 18, 2013, 11:19:00 AM โดย aukaoaunam » บันทึกการเข้า
lemon chonburi
*

« ตอบ #4548 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 12:36:26 PM »

- ลุงอู่คะ คายความลับไปหมดแล้วค่ะ งานนี้ไม่มีกั๊กค่ะ ยังงงอยู่ว่าทำไมต้องให้ครบ 10 อ่ะคะ ที่ทำอยู่ตอนนี้คือ ใช้ดินทราย 6 บุ้งกี๋ ปุ๋ยจารย์ลุง 1 บุ้งกี๋ เปลือกมะพร้าวสับ 1 บุ้งกี๋ ผสมรวมกัน แล้วก็ลงมือปลูกได้เลย ในตำราว่าไว้ว่าวัสดุปลูกมะนาว ต้องให้ดินโปร่ง ร่วนซุย ธาตุอาหารครบ คุณชาย ท่ายาง เซียนมะนาว บอกไว้ว่าเอาที่หาได้ง่าย ไม่ต้องเปลืองเงินเยอะค่ะ

- อันนี้เป็นกิ่งปักชำ ที่ได้ทดลองทำไว้ค่ะ ใช้แค่ดินทรายกับปุ๋ยแม่โจ้ 2 อย่างเท่านั้นค่ะ แค่ 2 ก็โอแล้ว ยิงฟันยิ้ม

- อันนี้เป็นต้นที่เริ่มปลูกในวงบ่อ บางต้นก็งามดี บางต้นก็มีเหลือง ค่ะ

- ปัจจุบันเป็นแบบนี้ค่ะ ไม่ได้ถอนทิ้งนะค่ะ เป็นต้นเดิม บอกแล้วปุ๋ยจารย์ลุงสวดยอด ยิงฟันยิ้ม ต้องขยันดูแลทั้งทางดิน และทางใบควบคู่กันค่ะ ต้นมะนาวของคุณปันย่าพัด ถ้าได้ตัดยอดออกก็จะเป็นพุ่มสวยนะค่ะ "ยิ่งตัดยิ่งแตกจ้า"

thepunyapat
*

« ตอบ #4549 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 02:26:17 PM »

อิอิ...ดินดีปลูกอะไรก็งาม...เรื่องธาตุอาหารถ้าไม่พอก็เพิ่มเข้าไป...อิอิ... ยิ้มกว้างๆ

ปุ๋ยอินทรีย์อาจารย์ปู่ คุณสมบัติค่อนข้างพร้อม แต่บักนาวนี่บ่องตงกินเยอะมาก ถ้าเป็นคนก็คงเหมือนป้าดวงสมัยก่อน... ยิ้มกว้างๆ

แถมถ้าอาหารไม่พอ ไม่ยอมโต แต่ก็ไม่ตาย อยู่ให้ดูแบบกวนอารมณ์เฉยๆ... ยิ้มกว้างๆ

อิอิ...ของผมตัดแล้วครับ...หลังจากตัดแตกใบใหม่มาเล็กๆ...กำลังดูความต้องการของเขาจร้า... โกรธ

ปลูกผิดมาตั้งแต่แรก เลยต้องตามแก้ จนถึงบัดนี้ แถมดินที่ปลูกเป็นดินเหนียวซะด้วยนะ ขอบอกๆ... โกรธ

หลังจากขู่ว่าจะถอนทิ้งตอนนี้เริ่มมีอาการดีขึ้นมาบ้าง...รอดูอีกนิดหน่อย...ไม่ดีอีก ต้องโดนแล้วหละ... รูดซิบปาก

chalo
*

« ตอบ #4550 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 03:04:26 PM »

จะไม่อยู่ที่สวนตั้งครึ่งเดือน สงสัยปุ๋ยที่จะได้คงต้องเลื่อนออกไปอีกแล้ว  ลังเล ลังเล
แต่ก็โชคดีที่อยู่เชียงใหม่ ต้องรีบจองที่นั่งไปอบรมซะแล้ว  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
aukaoaunam
*

« ตอบ #4551 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 05:18:35 PM »

อ้างถึง
- ลุงอู่คะ คายความลับไปหมดแล้วค่ะ งานนี้ไม่มีกั๊กค่ะ ยังงงอยู่ว่าทำไมต้องให้ครบ 10 อ่ะคะ ที่ทำอยู่ตอนนี้คือ ใช้ดินทราย 6 บุ้งกี๋ ปุ๋ยจารย์ลุง 1 บุ้งกี๋ เปลือกมะพร้าวสับ 1 บุ้งกี๋ ผสมรวมกัน แล้วก็ลงมือปลูกได้เลย ในตำราว่าไว้ว่าวัสดุปลูกมะนาว ต้องให้ดินโปร่ง ร่วนซุย ธาตุอาหารครบ คุณชาย ท่ายาง เซียนมะนาว บอกไว้ว่าเอาที่หาได้ง่าย ไม่ต้องเปลืองเงินเยอะค่ะ

แม่เจ้าประคุณลุนช่อง ลุงเองก็งงว่าทำไมต้องครบสิบ อ้อ! ลุงนึกออกละ ลุงมันยึดติดความคิดเดิม ๆ ว่าทำอะไรแล้วแบ่งเป็นสิบส่วน หรือเป็นร้อยละ (เปอร์เซนต์) มันนึกภาพตามได้กระจ่างแจ้ง พอมันไม่ลงเลขฐานสิบลุงเลยฉงน พอหลานบอกใช้บุงกี๋ตวงก็ปิ้งทันที

หลานเชื่อเรื่องดวงมั๊ย บางคนทำอะไรก็ดูง้ายง่าย แต่บางคนทำอะไรเลือดตาแทบกระเด็นกว่าจะสำเร็จ เหมือนการหาวัสดุทำปุ๋ย หรือวัสดุปลูกนี่แหละ ท้องถิ่นที่ลุงมาอยู่มันมีดินทรายแป้ง กับดินดานผสมลูกรัง แล้วยังแล้งอีกต่างหาก ชนเผ่าแถบนี้เขาจึงทำนา และปลูกมันเป็นหลัก แต่ลุงมันความดันทุรังสูงมากจะทะลึ่งปลูกมะนาว วัสดุปลูกที่หาง่ายโดยไม่ต้องเปลืองเงินก็มีดินทรายแป้งกับดินดาน อ้อ..ยังมีฟางที่ป้าใจดีให้มาตอนจะทำปุ๋ยจารย์ปู่ ทุกอย่างที่นี่ถ้าลุงต้องการเป็้นเงินทั้งสิ้น อย่างที่ลุงเคยเล่าให้ฟัง ชนเผ่ากินเตี๋ยวชามละ 20 ลุงไปกินโดน 30 ปิ้งไก่ไม้ละ 20 ลุงซื้อ 30 หุหุ วันก่อนไปซื้อฟองเลี้ยงสงกรานต์ 3 ขวด 165 พอหมดให้เงินเขาไปซื้อ ร้านเดียวกัน คนขายคนเดียวกัน ให้ไปสองร้อยทอนมาห้าสิบ โกรธ
khondongkha
*

« ตอบ #4552 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 05:57:30 PM »

นี่...ตาอู่..ก็เอาของดียี่ห้อ 'จารย์ลุงที่ทำไว้ไปขายพวกเค้าเอากำไรคืนมาสิ...เชื่อได้ว่าไม่มีใครทำใช่มั้ยล่ะ
aukaoaunam
*

« ตอบ #4553 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 06:32:35 PM »

นี่...ตาอู่..ก็เอาของดียี่ห้อ 'จารย์ลุงที่ทำไว้ไปขายพวกเค้าเอากำไรคืนมาสิ...เชื่อได้ว่าไม่มีใครทำใช่มั้ยล่ะ

ถูกต้องครับ ชนเผ่าแถวนี้เขาไม่มีใครทำปุ๋ยหมัก จะมีแต่ปุ๋ยคอก เขายังเห็นผมเป็นสัตว์ประหลาดเลยครับที่หมักฟางกับขี้ควายแล้วไปรดน้ำทุกวัน ของพวกเขาเอาฟางปูพื้นคอกแล้วให้ควายขี้ใส่ง่ายกว่าที่ผมทำเยอะ ที่สำคัญเขาคงไม่เชื่อหรอกครับว่าของผมเป็นของดี ถึงเชื่อผมคงไม่ขายของดีของผม ก็เพราะว่ามันเป็นของดีผมจึงเก็บไว้ใช้เองไม่ปล่อยเด็ดขาด เอาสเต็กมาแลกก็ไม่ยอม
tera
*

« ตอบ #4554 เมื่อ: เมษายน 18, 2013, 11:21:08 PM »

- ใครว่างไปชมนิทรรศการนะครับ นิทรรศการ “ดิน น้ำ ลม ไฟ สมดุลสิ่งแวดล้อม ตามแนวพระราชดำริ” เป็นไฮไลท์สำคัญของงาน “มหกรรมทีวีรักษ์โลก 360 องศา 2013 Save The World Expo” ภายใต้แนวคิด “Learn to Live in the World of Change” หรือ “การเรียนรู้อยู่กับความเปลี่ยนแปลงโลก” ระหว่างวันที่ 20-22 เมษายน 2556 ณ ชาเลนเจอร์ ฮอลล์ 2 อิมแพค แฟนๆ ช่อง 3 พลาดชมไม่ได้นะครับ

- วันที่ 22 เมษาตอนเที่ยง จารย์ลุงมีคิวขึ้นบรรยายในหัวข้อ การทำปุ๋ยหมักวิธีใหม่ในนาเพื่อลดการเผาฟาง ด้วยครับ เชิญหน้าม้าทำงานครับผม  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม

- เพื่อความมั่นใจ ติดต่อจองลงทะเบียนออนไลน์ที่นี่ครับ

http://www.tv360ch3.com/
chalo
*

« ตอบ #4555 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 08:13:31 AM »

ถูกต้องครับ ชนเผ่าแถวนี้เขาไม่มีใครทำปุ๋ยหมัก จะมีแต่ปุ๋ยคอก เขายังเห็นผมเป็นสัตว์ประหลาดเลยครับที่หมักฟางกับขี้ควายแล้วไปรดน้ำทุกวัน ของพวกเขาเอาฟางปูพื้นคอกแล้วให้ควายขี้ใส่ง่ายกว่าที่ผมทำเยอะ ที่สำคัญเขาคงไม่เชื่อหรอกครับว่าของผมเป็นของดี ถึงเชื่อผมคงไม่ขายของดีของผม ก็เพราะว่ามันเป็นของดีผมจึงเก็บไว้ใช้เองไม่ปล่อยเด็ดขาด เอาสเต็กมาแลกก็ไม่ยอม

ลุงอู่อยู่แถวไหนครับ มีชนเผ่าด้วย แถบที่ผมอยู่ก็มีตั้ง3ชนเผ่า แถมความสามัคคีในหมู่บ้านนี้ บอกไม่ถูกจริงๆ มีหลายก๊กยิ่งกว่าสามก๊กซะอีก
thepunyapat
*

« ตอบ #4556 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 11:17:07 AM »

เอ...ๆ เด็กชายอู่...เธอมีของดีจึงไม่ยอมปล่อย แล้วๆทามมายร้านเช่าพระบอกว่า พระเขาดีอย่างโน้น ขลังอย่างนี้ ศักสิทธิ์ อย่างเว่อร์ แล้วทำไมเขาไม่เก็บไว้เหมือนเธอล่ะ เขาขายทำไมอ่ะ งง จัง  บ่องตง  ลังเล ลังเล ลังเล
thepunyapat
*

« ตอบ #4557 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 01:07:49 PM »

อิอิ...ดินดีปลูกอะไรก็งาม... ยิ้มกว้างๆ

แล้วดินจะดีได้อย่างไรล่ะ... ลังเล

อิอิ...ปุ๋ยหมักสูตรอาจารย์ปู่ซิจ๊ะ... ยิ้มกว้างๆ

คุณสมบัติพร้อมแล้วที่จะทำให้ต้นไม้งาม ... ยิ้มกว้างๆ

บ่องตง... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ดินดีปลูกอะไรก็งามมมมม... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ดิน...ต้องปรับปรุงงงงง... โกรธ โกรธ โกรธ

Liked By: , 2502
aukaoaunam
*

« ตอบ #4558 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 04:38:27 PM »

อ้างถึง
ลุงอู่อยู่แถวไหนครับ มีชนเผ่าด้วย แถบที่ผมอยู่ก็มีตั้ง3ชนเผ่า แถมความสามัคคีในหมู่บ้านนี้ บอกไม่ถูกจริงๆ มีหลายก๊กยิ่งกว่าสามก๊กซะอีก

อยู่กับชนเผ่าที่ราบสูง อำนาจเจริญ ที่นี่ไม่มีก๊ก มีเป็นแบน เป็นกั๊ก เป็นเป็ก ขอรับ

อ้างถึง
เอ...ๆ เด็กชายอู่...เธอมีของดีจึงไม่ยอมปล่อย แล้วๆทามมายร้านเช่าพระบอกว่า พระเขาดีอย่างโน้น ขลังอย่างนี้ ศักสิทธิ์ อย่างเว่อร์ แล้วทำไมเขาไม่เก็บไว้เหมือนเธอล่ะ เขาขายทำไมอ่ะ งง จัง  บ่องตง   

บี...ๆ เฒ่าชายปั่น...เธอมีของดี..(โป๊ะ)..ที่ฉันลืมไม่ลง..(โป๊ะ)....ยังรักยังหลง..(โป๊ะ)..ถึงเธอเสมอ..(โป๊ะ)
แบบว่า...ร้านเช่าพระเขาเป็นฝ่ายพุทธพาณิชย์...แต่ข้าน้อยเป็นฝ่ายพุทธเกษตรศาสตร์...
Gnoy
*

« ตอบ #4559 เมื่อ: เมษายน 19, 2013, 08:01:25 PM »

แวะเข้ามาแอบดูค่ะ
เพื่อน ๆ อย่าคุยกันน๊าาาา รีบ ๆ ทำการบ้านส่งคุณครูกันให้เยอะ ๆ
แล้วเพื่อนนักเรียนรุ่นเดอะ คอยเป็นพี่เลี้่ยงให้น้องใหม่กันด้วยน๊าาาาา

จวนได้เวลาที่จะมาช่วยจับผิดแล้่วจ้าาาาาา  จุมพิต จุมพิต จุมพิต
หน้า: 1 ... 275 276 277 278 279 280 281 282 283 284 [285] 286 287 288 289 290 291 292 293 294 295 ... 433   ขึ้นบน
  พิมพ์