หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 ... 433   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนสมาชิกทำปุ๋ยหมักวิธีใหม่ของแม่โจ้ ไม่ต้องพลิกกลับกอง (มีสารบัญ)  (อ่าน 2305619 ครั้ง)
0 สมาชิก และ 4 บุคคลทั่วไป กำลังดูหัวข้อนี้
ดวงพร
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 4714


คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้


« ตอบ #448 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 05:44:33 PM »

-กองเล็ก กองใหญ่ มาแข่งหมักได้ค่ะ เพราะการทำจากเล็กๆให้รู้หลัก การทำใหญ่ๆก็จะตามมาเอง ยิงฟันยิ้ม

ลงชื่อให้แล้วค่ะคุณ cjaranram ...

บันทึกการเข้า

Gnoy
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 2078


« ตอบ #449 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 05:53:33 PM »

ภาพ 11 เริ่มทำชั้นที่ 2 พอดีมีต้นข้าวโพดหวานที่เคยสับไว้จะผสมปุ๋ยเหลืออยู่กระสอบนึงเลยเอามาหมักร่วมด้วยค่ะ  ( เครื่องสับยังไม่มี ใช้มือสับจำได้ว่าแรกตั้งใจจะสับให้หมดแปลง แต่ดันสับมือตัวเองเป็นแผลลึก พ่อเลยบอกให้เลิกสับ  ยิงฟันยิ้ม  เลยมีแค่ถุงเดียว )




ภาพ 12 เกลี่ยหญ้า + วัชชพืช ในได้ความสูงประมาณ 10 เซน โดยไม่กด หรือ เหยียบ



ภาพ 13 โรยขี้วัว + ขี้ไก่แกลบ ให้ทั่ว


ภาพ 14 กองปุ๋ยที่รดน้ำแล้ว ในชั้นที่ 2


ภาพ 15 เป็นการทำชั้นที่ 4 นะคะ  ชั้นนี้จีน้อยใช้ฟางข้าวสลับแทนหญ้าค่ะ



ภาพ 16 โรยขี้วัว + ขี้ไก่แกลบให้ทั่ว โดยระวังไม่ให้เป็นกองสี่เหลี่ยม ( จีน้อยค่อย ๆ ลดด้านบนไปเรื่อย ๆ )



ภาพ 17 กองปุ๋ยที่รดน้ำเสร็จแล้วค่ะ



วันนี้จีน้อยทำได้แค่ 4 ชั้่น ต้องหยุดก่อนค่ะ ฝนเริ่มตกแล้ว เดี๋ยวพรุ่งนี้ค่อยทำเพิ่มค่ะ

รบกาวนอาจารย์ตรวจการบ้านด้วยนะคะ ว่ามีผิด + พลาด ที่จีน้อยต้องแก้ตรงไหนบ้างหรือเปล่าคะ
ขอบคุณมากค่ะ  จุมพิต

หมายเหตุ ให้ราคาต้นทุนไว้ด้วยนะคะ 4 ชั้น จีน้อยใช้ขี้วัว 2 กระสอบ + ขี้ำไก่แกลย 2 กระสอบ ค่ะ

ขี้วัวกระสอบละ 15 บาท            =  30 บาท
ขี้ไก่แกลบ กระสอบละ 17 บาท    =  34 บาท (ราคาปีที่แล้วจะเก็บใช้ให้หมดน่ะค่ะ)
ฟางก้อนละ 24 บาท ใช้ 1/4 ก้อน =   6 บาท
รวมต้นทุนปุ๋ยหมัก 4 ชั้น            = 70 บาท



« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 06:15:07 PM โดย Gnoy » บันทึกการเข้า
macaber
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 37


« ตอบ #450 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 06:03:59 PM »

สวัสดีครับ
     ผมอ่านมา 1 รอบ มีความรู้มากครับ ผมจะไปลองทำด้วย กะว่า
-- 2 X 2.5 X 1.5  2 แถว ใช้ฟางจากข้อมูลมราอ่านมาในบอร์ด ของพี่อะไร ผมจำไม่ได้น่าจะ แถวละ 15 ก้อน 2 แถว 30 ก้อน
ก้อนละ 40 ก็ 40*30=1200
--ขี้วัว น่าจะสัก 20 กระสอบ มั้ง กระสอบละ 30 เป็น 20*30=600

รวม 1800 บาท น่าจะได้ปุ๋ยหมัก 1 ตัน ใช่ไหมครับ ผมยังทำงานอยู่แต่จะลองทำดูเพื่อเตรียมการปลูก มะละกอและมะนาว ช่วงเดือน สิงหานี้ครับ ขอบคุณครับ
บันทึกการเข้า
maprang
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

เพศ: ชาย
กระทู้: 283



« ตอบ #451 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 06:13:57 PM »

 โกรธ โกรธ กระทู้นี้ทำให้ผมลำบากใจมากครับ..แบบว่าอึดอัดร้อนวิชา อยากระบายมากๆ..อยากหาทางออกด้วยกองปุ๋ยหมักสักกองเป็นของตัวเองเสียจริงเชียว...

อาจารย์มาโพสต์ช้าไป 2 อาทิตย์ครับ  ลังเล ...ไม่งั้นป่านนี้ผมมีกองปุ๋ยหมักกะเขาแน่นอน...กลับจากบ้านมาถึง กทม. อาจารย์ก็เริ่มโพสต์กระทู้นี้พอดี  โกรธ

  ช่วงนี้จะกลับไปอีกก็ไม่มีค่าน้ำมันรถครับ... ถ้ามีใครผ่านไปทางอุบลฯแวะรับด้วยครับ  อยากจะกลับบ้านไปทำปุ๋ยหมัก..กลัวเรียนไม่ทันเพื่อนครับไม่อยากซ้ำชั้นครับอาจารย์  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

บันทึกการเข้า
nongparei
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 585


« ตอบ #452 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 06:34:50 PM »

ท่านที่ไม่มีวัสดุ ผมมีเปลือกและซังข้าวโพดและขี้หมูจำนวนมาก  ถ้าใครอยู่ใกล้(ที่น่าน) เชิญที่สวนครับ ไม่ต้องซื้อ สนใจไหมครับ
บันทึกการเข้า
ดวงพร
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 4714


คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้


« ตอบ #453 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 07:48:35 PM »

สวัสดีครับ
     ผมอ่านมา 1 รอบ มีความรู้มากครับ ผมจะไปลองทำด้วย กะว่า
-- 2 X 2.5 X 1.5  2 แถว ใช้ฟางจากข้อมูลมราอ่านมาในบอร์ด ของพี่อะไร ผมจำไม่ได้น่าจะ แถวละ 15 ก้อน 2 แถว 30 ก้อน
ก้อนละ 40 ก็ 40*30=1200
--ขี้วัว น่าจะสัก 20 กระสอบ มั้ง กระสอบละ 30 เป็น 20*30=600

รวม 1800 บาท น่าจะได้ปุ๋ยหมัก 1 ตัน ใช่ไหมครับ ผมยังทำงานอยู่แต่จะลองทำดูเพื่อเตรียมการปลูก มะละกอและมะนาว ช่วงเดือน สิงหานี้ครับ ขอบคุณครับ

ลงสมัครแข่งหมักปุ๋ยด้วยใหมคะ  จะได้ลงชื่อให้น่ะค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
บันทึกการเข้า
ดวงพร
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 4714


คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้


« ตอบ #454 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 07:49:17 PM »

ท่านที่ไม่มีวัสดุ ผมมีเปลือกและซังข้าวโพดและขี้หมูจำนวนมาก  ถ้าใครอยู่ใกล้(ที่น่าน) เชิญที่สวนครับ ไม่ต้องซื้อ สนใจไหมครับ

อยากอยู่ใกล้ๆจังค่ะ อิจฉาวัตถุดิบจริงๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
บันทึกการเข้า
wirot
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 2303



« ตอบ #455 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 08:03:21 PM »

สมัครด้วยครับพี่ดวง เผื่อได้วัวของทิดโสซักคู่.....เอ..หรือเอาควายดีน๊า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
บันทึกการเข้า

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
ดวงพร
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 4714


คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้


« ตอบ #456 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 08:16:26 PM »

ผู้ลงชื่อหมักปุ๋ยแบบใหม่ ลงชื่อแล้ว คือ

1.คุณ  ปากแดงดอทคอม.......ส่งการบ้าน..หน้า.20,23
2.พี่ดวงพ...........ส่งการบ้าน..หน้า.22 
3.คุณ ae hatyai
4.คุณ nongparei
5.คุณ deer art
6.คุณไร่ร่มโพธิ์ทอง
7.คุณoFFja
8.คุณ keawjah 
9.คุณ thepunyapat
10.คุณpatcha.c
11.คุณpp_79
12.คุณ Gnoy..........ส่งการบ้าน..หน้า..28,29
13.คุณJames
14.คุณทิดโส โม้ระเบิด
15.คุณtass08 
16.คุณ supischa
17.คุณaeksit.ra........ส่งการบ้าน..หน้า..28
18.คุณ Sk.kk
19.คุณcjaranram.......ส่งการบ้าน..หน้า..25
20.คุณ wirot
21.คุณครูซอส
21.คุณ loongnan2....ส่งการบ้าน..หน้า..30



กติกา

-รับสมัครลงชื่อ จนถึงปลายเดือน มิ.ย ค่ะ และผู้ลงชื่อ สามารถลงมือหมักปุ๋ยได้เลยเมื่อพร้อม เอารูปมาให้ อ.ธีระ ตรวจการบ้าน
-การตัดสิน ปลายปี 55 ผู้สมัครแข่ง ส่งการบ้านได้เรื่อยๆค่ะ การตัดสินผู้ได้รับรางวัลเป็นการพิจารณา ของ อาจารย์ แต่เพียงผู้เดียว
-รางวัลจากเวป ทีมงานจะจัดส่งให้เอง ค่ะ
-รางวัล ที่ผู้สมัครแข่งหมักปุ๋ยแบบใหม่ มีดังนี้ ค่ะ
1.เสื้อยืด " ตามรอยพ่ออย่างพอเีพียง" จำนวน 3 ตัว
2.พวงกุญแจโลโก้เวป รางวัลละ 2 พวง 2แบบ จำนวน 3รางวัล
3.สติ๊กเกอร์ เวปมีหมายเลขลำดับสมาชิก จำนวน 1รางวัล


พี่ดวงพรจะอัพเดทรายชื่อที่สมัคร หมักปุ๋ยแบบใหม่ ตามที่ท่านสมาชิกสมัครเข้ามานะคะจนถึงสิ้นเดือน มิ.ย ค่ะ ยิงฟันยิ้ม


ท่านสมาชิกสามารถสมัครแข่งหมักปุ๋ย แบบใหม่ ลงชื่อได้เลยนะคะ หมักกองเล็ก กองใหญ่ กองย่อย ได้หมดค่ะ

ห้องเรียนหมักปุ๋ยเริ่มคึกคัก....นักเรียนเริ่มมาสนใจกันมากขึ้นๆ.....เชิญได้นะคะรับสมัครไม่จำกัดค่ะ ;Dสิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่าลงมือทำ สิบมือทำไม่เท่ามือขยำ..(ขยำปุ๋ยน่ะค่ะ ถ้าหมักในกะละมังตามอาจารย์บอก ยิงฟันยิ้ม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 30, 2012, 08:35:26 AM โดย ดวงพร » บันทึกการเข้า
ครูซอส
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 8122



« ตอบ #457 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 08:26:22 PM »

ครูใหญ่ดวงพรค่ะ
อาจารย์ให้นักเรียนซอสมากรอกสมัครใหม่ค่ะ
ใบเก่ากรอกไม่ถูกต้อง
จากนักเรียนเลขที่ 21 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม


Liked By: ดวงพร, tera, AMOL
บันทึกการเข้า
ดวงพร
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 4714


คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้


« ตอบ #458 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 08:27:38 PM »

กำลังคิดว่าถ้าบรรจุถุงขาย แบบ 1 กก 2 กก 5 กก เล็กๆน้อยๆ ก่อน แบบนี้วางที่ตลาดแถวบ้าน จะมีคนซื้อไหมคะ
จะสู้กับร้านขายปุ๋ยขี้วัว ขี้ไก่ ยังงัยดีคะ  คือขายแบบไหน คนเมืองเขาถึงจะมาซื้อได้ง่ายๆน่ะคะ
....เคยฝันไว้ว่า อยากจะไปขายต้นไม้เล็กน้อยๆ แผงเล็กๆ แต่ให้เด่นๆ คนจำได้น่ะค่ะ
ทำงานหยุดเสาร์อาทิตย์ จะได้ไปเช่าแผงขาย ....ชีวิตลูกจ้างโรงงานต้องสู้   
 

-----------------------
อ้างคำกล่าวคุณ ผัดฉ่า

ถ้าวางตลาดคนเมืองแบ่งแบบที่ว่ามาก็พอค่ะ ถ้าจะให้ดีเอาใช้ในสวนเราให้เห็นผล 
การทำตลาดไม่ว่าอะไร ถ้าเรา ทำขนาดเล็กๆราคาไม่แพงหยิบง่ายจะขายไง่าย  ยกตัวอย่างเห็ดนางฟ้า อาจ ขาย กก.ละ 40 บาท แต่เมือถูกแพ๊คในกล่องโฟมแพ๊คละ ขีดนิดๆ 1 กก. แทนที่จะได้ราคาที่ 40 บาท เมื่อแบ่งเป็นแพ๊คอาจขายได้ 80-90 บาท ต่อ กก.

ข้างบ้านพี่ดวงพรมีน้องคนมหาสารคาม ขายผลไม้พร้อมรับประทาน ขายหลายอย่าง แทนที่จะขายผลไม้แบบชั่ง กก ที่ถ้าเอามาขายแล้วถ้าเหลือก็คือเน่า แต่น้องคนนี้แสวหาโอกาส ทำผลไม้พร้อมกิน ถุงละ 10-20 บาทพร้อมเกลือจิ้ม กะปิจิ้ม น้ำปลาหวาน
ผลไม้ที่น้องคนนี้รับมาเป็นผลไม้ที่เหลือๆไม่สวยซื้อมาราคาไม่แพง มาหั่น มาปอกมาเฉือน แล้วบรรจุใส่ถุงพร้อมเกลือจิ้ม
บางส่วน ก็ทำพร้อมเครื่องยำเช่นมะม่วง กะท้อน ชุดละ 20บาท  ขายดีมากๆ วันละ 4-5พันบาทเลยทีเดียว น้องเคยบอกว่าซื้อมะม่วงมา กก.ละ 10บาท แต่สร้างมูลค่าได้ถึง กก.ละ 100 บาททีเดียว

น้องคนนี้เช่าที่ขายของเดือนละ 9,000 บาท และซื้อรถ อีซูซุ ดีแม๊กซ์ ด้วยเงินสดๆเพื่อไปบรรทุกผลไม้มาขาย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม




---------
จากที่พี่ดวงพรกล่าวถึง โอกาสอยู่ที่คนแสวงหา และพัฒนาตัวเอง เลย ถ่ายรูปมาให้ดูของจริงสำหรับคนที่คิดพัฒนาตัวเอง...ไม่ว่าสาขาอาชีพใด ยิ่งเรื่องค้าขายให้คิดง่ายๆแค่เงิน 5-10-20 บาท ก็นำมาซึ่ง เงิน ร้อย พัน หมื่น แสน ล้าน... ยิงฟันยิ้ม

อยากให้กระทู้มีความสนุก...เลยขอคั่นเวลาว่าด้วยเรื่องโอกาส..ค่ะ อาจารย์;D
บันทึกการเข้า
tera
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 4191


« ตอบ #459 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 08:31:09 PM »

- คุณจีน้อยครับ ตอนนี้กองปุ๋ยของคุณจีน้อยจะกลายเป็นกว้าง 1 เมตร ยาว 2.5 เมตรไปซะแล้ว ซึ่งจะทำให้เป็นสามเหลี่ยมที่สูงไม่เกิน 1 เมตร ผมอยากให้เป็นกว้าง 2.5 เมตรยาวสัก 4 เมตร เพื่อจะได้ความสูง 1.5 เมตร และได้ปุ๋ยสัก 1 ตัน

- ทำกองเล็กก็ได้ แต่ไม่สามารถการันตีได้ว่าจะเสร็จภายใน 2 เดือนหรือไม่นะครับ

- ไม่จำเป็นต้องผสมขี้วัวกับขี้ไก่ก่อนครับ สะดวกยังไงก็โรย ๆ ไปได้เลย ขี้วัวชั้นนึง ขี้ไก่ชั้นนึงก็ยังได้ เท่าที่ดูรู้สึกจะใช้มูลสัตว์มากไปนิด ปกติถ้าตวงสัดส่วน 3 ต่อ 1 (ใช้เข่ง) มูลสัตว์จะเกลี่ยได้พอทั่ว ไม่ถึงกับเป็นชั้นหนาแบบนี้

- รีบรักษาแผลมีดสับนะครับ อย่าประมาท  ระวังบาดทะยักนะครับ ช่วงนี้เวลาพิมพ์กระทู้ก็ให้ใช้มือเดียวไปก่อนนะครับ  ลังเล
บันทึกการเข้า
ดวงพร
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 4714


คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้


« ตอบ #460 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 08:32:56 PM »

ครูใหญ่ดวงพรค่ะ
อาจารย์ให้นักเรียนซอสมากรอกสมัครใหม่ค่ะ
ใบเก่ากรอกไม่ถูกต้อง
จากนักเรียนเลขที่ 21 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอต้อนรับ ...ด.ญ ซอส.......นักเรียนห้องหมักปุ๋ย..ลำดับที่ 21.. ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แซว....นะคะเสี่ยวเพื่อความสนุกสนาน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
บันทึกการเข้า
maprang
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

เพศ: ชาย
กระทู้: 283



« ตอบ #461 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 08:39:50 PM »

ครูใหญ่ดวงพรค่ะ
อาจารย์ให้นักเรียนซอสมากรอกสมัครใหม่ค่ะ
ใบเก่ากรอกไม่ถูกต้อง
จากนักเรียนเลขที่ 21 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

   ผมว่า จริงๆแล้ว ครูซอส น่าจะสนับสนุนของรางวัลการแข่งขัน เช่น ตั่วรถไฟฟรี 2 ที่นั่ง.. พร้อมสิทธิ์เข้าเยี่ยมชม และพักที่รีสอร์ท ครูซอส 3 วัน 3 คืน ฟรี พร้อมอาหารแบบบ้านๆ วันละ 3 มื้อ..อะไรทำนองนี้น่ะครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ 

   
บันทึกการเข้า
tera
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 4191


« ตอบ #462 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 08:40:03 PM »

สวัสดีครับ
     ผมอ่านมา 1 รอบ มีความรู้มากครับ ผมจะไปลองทำด้วย กะว่า
-- 2 X 2.5 X 1.5  2 แถว ใช้ฟางจากข้อมูลมราอ่านมาในบอร์ด ของพี่อะไร ผมจำไม่ได้น่าจะ แถวละ 15 ก้อน 2 แถว 30 ก้อน
ก้อนละ 40 ก็ 40*30=1200
--ขี้วัว น่าจะสัก 20 กระสอบ มั้ง กระสอบละ 30 เป็น 20*30=600

รวม 1800 บาท น่าจะได้ปุ๋ยหมัก 1 ตัน ใช่ไหมครับ ผมยังทำงานอยู่แต่จะลองทำดูเพื่อเตรียมการปลูก มะละกอและมะนาว ช่วงเดือน สิงหานี้ครับ ขอบคุณครับ


- แถวนึงใช้กี่ก้อนนี่ผมไม่เห็นภาพ ตอบไม่ได้ครับ

- รู้แต่ว่ากองขนาดกว้าง 2.5 เมตรยาว 4 เมตรสูง 1.5 เมตรจะใช้มูลสัตว์ 30 กระสอบ จะใช้ฟางกี่ก้อนผมคิดว่าอย่าสนใจเลยครับ ลงมือทำแล้วมาบอกกันจะดีกว่า อยากให้ดูรูปใน
  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=65928.224
บันทึกการเข้า
ครูซอส
เกษตรกรมือใหม่
*
ออฟไลน์ ออฟไลน์

กระทู้: 8122



« ตอบ #463 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 08:40:13 PM »

ดีใจจัง..ได้เข้าเรียน ร.ร. ซะที ..คิดว่าต้องกลับไปรับผู้ปกครองมารับรองซะแย๊ว ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

... อายจัง อายจังชอบมากกระทู้นี้ จุมพิต จุมพิต
บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 19 20 21 22 23 24 25 26 27 28 [29] 30 31 32 33 34 35 36 37 38 39 ... 433   ขึ้นบน
  พิมพ์  
 
กระโดดไป: