หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... 433   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนสมาชิกทำปุ๋ยหมักวิธีใหม่ของแม่โจ้ ไม่ต้องพลิกกลับกอง (มีสารบัญ)  (อ่าน 2332294 ครั้ง)
ทิดโส โม้ระเบิด
เกษตรกรมือใหม่
*

ณ เบื้องบูรพา มีป่าที่กำลังปลูก

« ตอบ #432 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 03:31:05 PM »

สวัสดีครับท่านอาจารย์และพี่น้องสมาชิกทุกท่าน
งานสนุกและได้ความรู้เช่นนี้ พลาดได้ไง
ทิดโสขอสมัครด้วยคนครับ
ขอบคุณครับ

ไปละ   อิอิอิ ยิงฟันยิ้ม

มาช้านะเนี่ยน้องทิด......เดี๋ยวไม่เป็นไรในฐานะทีมงาน กพพ. คนเก่งอีกคน พี่ดวงพร้อมให้สมัคร แต่...ไม่มีสิทธิ์รับรางวัลนะ;D ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พี่ดวงครับ
คิดเหมือนผมไหมว่า ตั้งแต่ท่านอาจารย์ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ผมถือว่าผมได้รับรางวัลแห่งชีวิตเกษตรกรแล้วครับ
ไม่มีอะไรที่จะมีค่าต่อชีวิตเกษตรกรเท่าปุ๋ยราคาถูกที่เราทำได้เอง ตัดขาดจากวงจรพ่อค้านายทุนไปได้เลย
ที่สำคัญ เหมาะสำหรับการที่จะเริ่มก้าวเข้าสู่การพึ่งตัวเองในแบบอินทรีย์ ที่จะต้องเข้มแข็งต่อไปในอนาคต

กระซิบเบา ๆ ... ของรางวัลน้อยไปหน่อยไหมครับ
เดี๋ยวผมไปค้นคลังสมบัติก่อนครับ จะหาอะไรมาช่วยเติมเข้าไปได้อีก

วิสฺสาสสปรมา ญาติ ... ความคุ้นเคยเป็นญาติอย่างยิ่ง

konthain(นพ)
Administrators

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #433 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 03:35:52 PM »

สวัสดีครับท่านอาจารย์และพี่น้องสมาชิกทุกท่าน
งานสนุกและได้ความรู้เช่นนี้ พลาดได้ไง
ขอบคุณครับ

มาช้านะเนี่ยน้องทิด......เดี๋ยวไม่เป็นไรในฐานะทีมงาน กพพ. คนเก่งอีกคน พี่ดวงพร้อมให้สมัคร แต่...ไม่มีสิทธิ์รับรางวัลนะ;D ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พี่ดวงครับ
คิดเหมือนผมไหมว่า ตั้งแต่ท่านอาจารย์ตั้งกระทู้นี้ขึ้นมา ผมถือว่าผมได้รับรางวัลแห่งชีวิตเกษตรกรแล้วครับ
ไม่มีอะไรที่จะมีค่าต่อชีวิตเกษตรกรเท่าปุ๋ยราคาถูกที่เราทำได้เอง ตัดขาดจากวงจรพ่อค้านายทุนไปได้เลย
ที่สำคัญ เหมาะสำหรับการที่จะเริ่มก้าวเข้าสู่การพึ่งตัวเองในแบบอินทรีย์ ที่จะต้องเข้มแข็งต่อไปในอนาคต

กระซิบเบา ๆ ... ของรางวัลน้อยไปหน่อยไหมครับ
เดี๋ยวผมไปค้นคลังสมบัติก่อนครับ จะหาอะไรมาช่วยเติมเข้าไปได้อีก

ผมว่าเพิ่มรางวัลเป็นวัว 1 คู่ กำลังดีครับเพื่อให้เป็นตัวเพิ่มประสิทธิภาพของการหมักปุ๋ยสูตรของแม่โจ้ ไงครับ อิ อิ
พี่ทิดโสว่าเข้าท่าไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
supischa
*

« ตอบ #434 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 03:38:36 PM »

ขอสมัครด้วยคนครับ...สมัครหมดเขตสิ้น มิ.ย. 55 แต่ส่งผลงานถึงสิ้นปีนี้ใช่ไหมครับ(ผมเข้าใจถูกไหมน้อ)
...ผมเป็นคนหนึ่งที่คิดจะทำปุ๋ยหมักไว้ใช้เอง เลยหาข้อมูลจากแหล่งต่างๆ มีหลายๆวิธี ที่ถูกใจคือแบบไม่กลับกองปุ๋ย...(แต่ปัญหาคือต้องเติมอากาศ) มาเจออีกวิธีหนึ่งถูกใจมาก ไม่ต้องเติมอากาศ ใส่กระสอบแล้ววางไว้ที่ร่ม 1-2 เดือนเป็นปุ๋ย...ใช่เลยแจ่ม
...เลยลงมือทำ วัสดุของผมเป็นใบก้ามปูแห้ง + ขี้วัว + รำ + พด.1 + em รดน้ำให้ชุ่มประมาณ 60 % เล่นเอาหอบต้องพักหลายรอบ (ใบก้ามปูแห้งไม่ค่อยอมน้ำ ผิวใบมันๆกันน้ำได้ดี)  เสร็จแล้วก็บรรจุลงกระสอบได้ 42 กระสอบ...1-2 วันแรกคลำดู อุ่นๆ-ร้อน ใช่เลยแจ่มแน่ๆ หลังจากนั้นก็กลับมา กทม. (ทำเมื่อ ต.ค. 54)
...กลับบ้านอีกที ธ.ค. 54 ประมาณ 2 เดือน  คิดในใจน่าจะเป็นปุ๋ยแล้วไปเปิดดู ยิงฟันยิ้ม ใบไม้ยังเป็นใบไม้ แต่สีคล้ำลงเท่านั้น...เอาน่าอาจจะเข้าแล้งพอดีความชื้นมันน้อยน่าจะเลื่อนไปสัก 3-4 เดือน รับรองเป็นปุ๋ย...
...กลับบ้านล่าสุด เม.ย. 55 รีบไปดูปุ๋ยเราดีกว่า  นี่ก็ทำมาประมาณ 5 เดือนแล้วยังไงมันต้องยุ่ยแน่นอน ยิงฟันยิ้ม...ผลตามรูปนี้แหละครับ กระสอบเริ่มยุ่ยแล้ว แต่ใบไม้ยังเป็นใบไม้ แต่ถ้าดูดีๆมันจะยุ่ยบ้างประมาณ 20 %

…จากการคิดเอาเองว่ามันขาดความชื้น เลยลองแบบใหม่ คราวนี้เอาใบก้ามปูมามากกว่าเดิมอีก เอาขี้ไก้แทนขี้วัว + พด.1 + em รดน้ำจนชุ่ม (เหนื่อยเป็น 2 เท่า) ทีนี้เรามีไม้เด็ดเป็นผ้าพลาสติก 6 x 9  ม. คลุมกันน้ำระเหย รับรองต้องเป็นปุ่ยแน่ๆ แจ่ม...(ทำเมื่อ ธ.ค. 54)
...กลับบ้านล่าสุด เม.ย. 55 รีบไปดูปุ๋ยเราดีกว่า  นี่ก็ทำมาประมาณ 4 เดือนแล้วน่าจะเป็นปุ๋ยเพราะคุมน้ำไว้แล้ว
ผล ยิงฟันยิ้ม...ตามที่เห็นครับเปิดผ้าใบออกมา ใบไม้ยังเป็นใบไม้ เพียงแต่ชื้นและมีสีคล้ำขึ้นเพราะเน่า...
...จริงๆแล้วผมดูผลงานของอาจารย์ตอนหาข้อมูล แต่ตอนนั้นเป็นเติมอากาศครับ ผมเลยทำตามไม่ได้เพราะสวนไม่มีไฟฟ้า แต่เจอวิธีครั้งนี้ต้องบอกว่ายอดเยี่ยม วิธีนี้แหละครับที่เกษตรกรที่ไม่มีเงินทุนมากพอ สามารถทำได้ ผมเองผิดมาตั้งแต่ต้น แต่ครั้งนี้จะลองใหม่แบบวิธีของอาจารย์...น่าจะแจ่มนะครับ...ขอบคุณที่เอาความรู้ดีๆมาฝากครับผม

...กินข้าวเป็นหลัก กินผักเป็นยา กินปลาเป็นอาหาร
...ทำทีละนิด ดีกว่าคิดที่จะทำ
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #435 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 04:25:11 PM »

ผู้ลงชื่อหมักปุ๋ยแบบใหม่ ลงชื่อแล้ว คือ

1.คุณ  ปากแดงดอทคอม
2.พี่ดวงพร  (ขอแข่งหมักและให้รางวัลค่ะไม่ขอรับรางวัล ยิงฟันยิ้ม)
3.คุณ ae hatyai
4.คุณ nongparei
5.คุณ deer art
6.คุณไร่ร่มโพธิ์ทอง
7.คุณoFFja
8.คุณ keawjah 
9.คุณ thepunyapat
10.คุณpatcha.c
11.คุณpp_79
12.คุณ Gnoy
13.คุณJames
14.คุณทิดโส โม้ระเบิด
15.คุณtass08 
16.คุณ supischa
17.คุณaeksit.ra
18.คุณ Sk.kk
19.คุณcjaranram

กติกา

-รับสมัครลงชื่อ จนถึงปลายเดือน มิ.ย ค่ะ และผู้ลงชื่อ สามารถลงมือหมักปุ๋ยได้เลยเมื่อพร้อม เอารูปมาให้ อ.ธีระ ตรวจการบ้าน
-การตัดสิน ปลายปี 55 ผู้สมัครแข่ง ส่งการบ้านได้เรื่อยๆค่ะ การตัดสินผู้ได้รับรางวัลเป็นการพิจารณา ของ อาจารย์ แต่เพียงผู้เดียว
-รางวัลจากเวป ทีมงานจะจัดส่งให้เอง ค่ะ
-รางวัล ที่ผู้สมัครแข่งหมักปุ๋ยแบบใหม่ มีดังนี้ ค่ะ
1.เสื้อยืด " ตามรอยพ่ออย่างพอเีพียง" จำนวน 3 ตัว
2.พวงกุญแจโลโก้เวป รางวัลละ 2 พวง 2แบบ จำนวน 3รางวัล
3.สติ๊กเกอร์ เวปมีหมายเลขลำดับสมาชิก จำนวน 1รางวัล

พี่ดวงพรจะอัพเดทรายชื่อที่สมัคร หมักปุ๋ยแบบใหม่ ตามที่ท่านสมาชิกสมัครเข้ามานะคะจนถึงสิ้นเดือน มิ.ย ค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ท่านสมาชิกสามารถสมัครแข่งหมักปุ๋ย แบบใหม่ ลงชื่อได้เลยนะคะ หมักกองเล็ก กองใหญ่ กองย่อย ได้หมดค่ะ

ห้องเรียนหมักปุ๋ยเริ่มคึกคัก....นักเรียนเริ่มมาสนใจกันมากขึ้นๆ.....เชิญได้นะคะรับสมัครไม่จำกัดค่ะ ;Dสิบปากว่าไม่เท่าตาเห็น สิบตาเห็นไม่เท่าลงมือทำ สิบมือทำไม่เท่ามือขยำ..(ขยำปุ๋ยน่ะค่ะ ถ้าหมักในกะละมังตามอาจารย์บอก ยิงฟันยิ้ม)
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 05:40:59 PM โดย ดวงพร » บันทึกการเข้า
aeksit.ra
*

« ตอบ #436 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 04:40:29 PM »

อาจารย์ครับผม เอกสิทธิ์ ที่เคยไปร่วมอบรม และเป็นภาคีลดหมอกควันภาคเหนือ เมื่อปี 54 ที่ได้งบของ สสส.สนับสนุน ปีนี้ผมก็ทำต่อเนื่องครับ ครวนี้ผมได้ใบลำใยมาจากโรงลำไยประมาณ 10 ตัน เลยได้เริ่มทำกองใหม่ปีนี้ เอาการบ้านมส่งครับ
ขึ้นกองปุ๋ย

ผสมขี้วัว

รดน้ำ

ติดตั้งสปริงเกอร์

แหล่งน้ำ

ทดลองระบบ

เสร็จสมบูรณ์

ฝาก อาจารย์ให้คะแนนด้วยครับ

ต้องขอบคุณ อาจารย์ที่ให้แนวทางใวันนั้นทำให้ ไร่เอกเขนกมีปุ๋ยใช้และยังเผื่อแผ่ปู๋ยและความรู้ให้บริเวณใกล้เคียงอย่างต่อเนื่องครับ
อาจารย์แวะเยียมไร่ผมได้ที่กระทู้นี้ครับ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=29623.240
ด้วยความระลึกถึง
เอก@เอกเขนก
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #437 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 04:48:38 PM »

พี่ดวงครับ

ไปละ   อิอิอิ

-----------------------------------------

คำกล่าวน้องทิดโส ไม่เกินเลยค่ะเพราะตั้งแต่อาจารย์มาตั้งกระทู้นี้ ความรู้สึกแรกของพี่ดวง...แว๊บ..ในหัว นี่คือ รางวัลของเกษตรกรนี่คือทางรอดอีกทางหนึ่งที่เกษตรกรทำได้เองและสามารถลดต้นทุน มัน คือแสง สว่างอีกทางของผู้ต้องการที่จะเริ่มก้าวเข้าสู่การพึ่งตัวเองในแบบอินทรีย์ ที่จะต้องเข้มแข็งต่อไปในอนาคต

-จากวัตถุดิบที่มีอยู่ที่ทิ้ง เผา ไม่เกิดประโยชน์ทำให้มีประโยชน์ได้ง่ายไม่ยุ่งยาก แล้วพี่จะปล่อยให้กระทู้ที่มีค่ามหาศาลหลุดผ่านไปได้ยังไง  อันนี้เป็นความรู้สึกครั้งแรกจริงๆค่ะที่อาจารย์มาตั้งกระทู้นี้ สิ่งนี้ที่พวกเรารอคอยคือ ผู้รู้จริงสามารถตอบคำถามสมาชิกได้ในข้อข้องใจ และมีรูปภาพแสดงจริงจากการทำ มันช่างสุดยอดนะ สำหรับคนชอบแนวทางอินทรีย์ และ ผู้ทำเกษตรที่อยากลดต้นทุนและหันมาหมักปุ๋ยเอง

-แล้วจะปล่อยกระทู้ ที่อาจารย์ตั้งใจมาถ่ายทอด มาแบ่งปัน ให้หลุดหายไปเฉยๆได้ไง จริงใหม ถึงต้องต่อยอดเพื่อให้สมาชิกสนใจและลงมือทำเองแม้เพียงมีคนสนใจไม่กี่คน แต่ อยากลงมือเอง ก็ถือว่า การถ่ายทอดของอาจารย์สำเร็จผลค่ะ อาจารย์ก็ต้องมีกำลังใจ  จริงใหมคะน้องทิดโส ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สำหรับรางวัลเมื่อมีผู้สมัครเรื่อยๆ.....จะพิจารณาหารางวัลมาเพิ่มต่อไป ค่ะ ยิงฟันยิ้ม
cjaranram
*

« ตอบ #438 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 04:53:57 PM »

ผมฅนหนึ่งที่สนใจที่ทำปุ๋ยหมัก ไปทำไว้ที่สวนและที่นา รู้สึกว่ามันเหนื่อย แต่ก็ชอบ ที่จะทำ เพราะต้องการหนีจากปุ๋ยเคมี
ลดต้นทุนแต่เหนื่อยแรงนี้คือสาเหตุหลัก ที่ชาวนา ชาวสวน ไม่สนใจทำปุ๋ยหมักไว้ใช้เอง พอได้มาเห็นสูตรนี้ ผมบอกตัวเอง
เลยว่า ต่อแต่นี้ฟางในนาข้าว เศษใบไม้ใบหญ้า ในสวน มีประโยชน์หมด เอามาทำให้หมด นาและสวนของผมก็จะอุดมสม-
บูรณ์ไปด้วยอินทรีย์วัตถุ ขอบคุณอาจารย์มากเลยครับ
ดวงพร
*

« ตอบ #439 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 04:57:05 PM »

ผมฅนหนึ่งที่สนใจที่ทำปุ๋ยหมัก ไปทำไว้ที่สวนและที่นา รู้สึกว่ามันเหนื่อย แต่ก็ชอบ ที่จะทำ เพราะต้องการหนีจากปุ๋ยเคมี
ลดต้นทุนแต่เหนื่อยแรงนี้คือสาเหตุหลัก ที่ชาวนา ชาวสวน ไม่สนใจทำปุ๋ยหมักไว้ใช้เอง พอได้มาเห็นสูตรนี้ ผมบอกตัวเอง
เลยว่า ต่อแต่นี้ฟางในนาข้าว เศษใบไม้ใบหญ้า ในสวน มีประโยชน์หมด เอามาทำให้หมด นาและสวนของผมก็จะอุดมสม-
บูรณ์ไปด้วยอินทรีย์วัตถุ ขอบคุณอาจารย์มากเลยครับ

คุณ.  cjaranram ลงชื่อแข่งหมักปุ๋ยด้วยใหมคะ จะได้ลงรายชื่อให้ น่ะค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
aeksit.ra
*

« ตอบ #440 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 05:01:01 PM »

ยินดีต้อนรับครับ อาจารย์ รู้สึกดีใจมากที่ อาจารย์ชอบสังคมชาวเว็ปนี้เพราะ คนในเว๊บน่ารักทุกคนและมีน้ำใจพร้อมแบ่งปันกันจริงๆไม่มีผลประโยชน์แอบแฝง และผมมั่นใจว่า อาจารย์ก็จะเป็นกำลังสำคัญในการให้ความรู้กับ สมาชิกเรา อย่างแน่นอนครับ
หวังว่าจะได้ต้อนรับอาจารย์ ณ ไร่เอกเขนกจริงๆในเวลาอันใกล้ครับ
เอก@เอกเขนก
tera
*

« ตอบ #441 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 05:03:52 PM »

อาจารย์ครับผม เอกสิทธิ์ ที่เคยไปร่วมอบรม และเป็นภาคีลดหมอกควันภาคเหนือ เมื่อปี 54 ที่ได้งบของ สสส.สนับสนุน ปีนี้ผมก็ทำต่อเนื่องครับ ครวนี้ผมได้ใบลำใยมาจากโรงลำไยประมาณ 10 ตัน เลยได้เริ่มทำกองใหม่ปีนี้ เอาการบ้านมส่งครับ
ขึ้นกองปุ๋ย
ต้องขอบคุณ อาจารย์ที่ให้แนวทางใวันนั้นทำให้ ไร่เอกเขนกมีปุ๋ยใช้และยังเผื่อแผ่ปู๋ยและความรู้ให้บริเวณใกล้เคียงอย่างต่อเนื่องครับ
อาจารย์แวะเยียมไร่ผมได้ที่กระทู้นี้ครับ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=29623.240
ด้วยความระลึกถึง
เอก@เอกเขนก

- ฮ้า ...... คุณเอก สวัสดีครับ เป็นอย่างไรบ้างกับสวนใหม่ หวังว่าจะประสบความสำเร็จนะครับ จะเอาใจช่วย อย่างไรแล้วก็ขอให้มีความพอเพียงในใจนะครับ ทางสายนี้ไม่ง่ายและก็ไม่ยากครับ ถ้าจำเป็นก็ขายก๋วยเตี๋ยวของตายแข่งคุณนพนะครับ
Sk.kk
*

« ตอบ #442 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 05:07:51 PM »

น่าสนใจมากครับ มีประโยชน์จริงๆ ผมขอทดสอบฝีมือการทำปุ๋ยหมักวิธีใหม่ด้วยคนครับ ยิ้มเท่ห์
tera
*

« ตอบ #443 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 05:08:25 PM »

ขอบคุณครับ

พี่ดวงครับ

ผมว่าเพิ่มรางวัลเป็นวัว 1 คู่ กำลังดีครับเพื่อให้เป็นตัวเพิ่มประสิทธิภาพของการหมักปุ๋ยสูตรของแม่โจ้ ไงครับ อิ อิ
พี่ทิดโสว่าเข้าท่าไหมครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิงฟันยิ้ม

- คุณนพให้วัว 1 คู่หรือครับ ฮิฮิ

- สมาชิกที่ได้คะแนนที่ 1  2 และ 3 ผมมีปุ๋ยจากฐานเรียนรู้ให้ท่านละ 1 ตันครับผม มาขนไปเอง
ดวงพร
*

« ตอบ #444 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 05:08:32 PM »

สนุกๆๆค่ะชอบมากสังคมแบบนี้...... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สมาชิกสนใจมากขึ้นๆๆๆๆ สมัครกันมาเยอะๆนะคะ หมักใน กะละมัง หมักในไร่ นา สวน กองเล็กกองใหญ่มาเถอะค่ะมาทำปุ๋ยหมักกัน ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 29, 2012, 05:10:39 PM โดย ดวงพร » บันทึกการเข้า
tera
*

« ตอบ #445 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 05:26:10 PM »

ขอสมัครด้วยคนครับ...สมัครหมดเขตสิ้น มิ.ย. 55 แต่ส่งผลงานถึงสิ้นปีนี้ใช่ไหมครับ(ผมเข้าใจถูกไหมน้อ)
...ผมเป็นคนหนึ่งที่คิดจะทำปุ๋ยหมักไว้ใช้เอง เลยหาข้อมูลจากแหล่งต่างๆ มีหลายๆวิธี ที่ถูกใจคือแบบไม่กลับกองปุ๋ย...(แต่ปัญหาคือต้องเติมอากาศ) มาเจออีกวิธีหนึ่งถูกใจมาก ไม่ต้องเติมอากาศ ใส่กระสอบแล้ววางไว้ที่ร่ม 1-2 เดือนเป็นปุ๋ย...ใช่เลยแจ่ม
...เลยลงมือทำ วัสดุของผมเป็นใบก้ามปูแห้ง + ขี้วัว + รำ + พด.1 + em รดน้ำให้ชุ่มประมาณ 60 % เล่นเอาหอบต้องพักหลายรอบ (ใบก้ามปูแห้งไม่ค่อยอมน้ำ ผิวใบมันๆกันน้ำได้ดี)  เสร็จแล้วก็บรรจุลงกระสอบได้ 42 กระสอบ...1-2 วันแรกคลำดู อุ่นๆ-ร้อน ใช่เลยแจ่มแน่ๆ หลังจากนั้นก็กลับมา กทม. (ทำเมื่อ ต.ค. 54)
...กลับบ้านอีกที ธ.ค. 54 ประมาณ 2 เดือน  คิดในใจน่าจะเป็นปุ๋ยแล้วไปเปิดดู ยิงฟันยิ้ม ใบไม้ยังเป็นใบไม้ แต่สีคล้ำลงเท่านั้น...เอาน่าอาจจะเข้าแล้งพอดีความชื้นมันน้อยน่าจะเลื่อนไปสัก 3-4 เดือน รับรองเป็นปุ๋ย...
...กลับบ้านล่าสุด เม.ย. 55 รีบไปดูปุ๋ยเราดีกว่า  นี่ก็ทำมาประมาณ 5 เดือนแล้วยังไงมันต้องยุ่ยแน่นอน ยิงฟันยิ้ม...ผลตามรูปนี้แหละครับ กระสอบเริ่มยุ่ยแล้ว แต่ใบไม้ยังเป็นใบไม้ แต่ถ้าดูดีๆมันจะยุ่ยบ้างประมาณ 20 %
…จากการคิดเอาเองว่ามันขาดความชื้น เลยลองแบบใหม่ คราวนี้เอาใบก้ามปูมามากกว่าเดิมอีก เอาขี้ไก้แทนขี้วัว + พด.1 + em รดน้ำจนชุ่ม (เหนื่อยเป็น 2 เท่า) ทีนี้เรามีไม้เด็ดเป็นผ้าพลาสติก 6 x 9  ม. คลุมกันน้ำระเหย รับรองต้องเป็นปุ่ยแน่ๆ แจ่ม...(ทำเมื่อ ธ.ค. 54)
...กลับบ้านล่าสุด เม.ย. 55 รีบไปดูปุ๋ยเราดีกว่า  นี่ก็ทำมาประมาณ 4 เดือนแล้วน่าจะเป็นปุ๋ยเพราะคุมน้ำไว้แล้ว
ผล ยิงฟันยิ้ม...ตามที่เห็นครับเปิดผ้าใบออกมา ใบไม้ยังเป็นใบไม้ เพียงแต่ชื้นและมีสีคล้ำขึ้นเพราะเน่า...
...จริงๆแล้วผมดูผลงานของอาจารย์ตอนหาข้อมูล แต่ตอนนั้นเป็นเติมอากาศครับ ผมเลยทำตามไม่ได้เพราะสวนไม่มีไฟฟ้า แต่เจอวิธีครั้งนี้ต้องบอกว่ายอดเยี่ยม วิธีนี้แหละครับที่เกษตรกรที่ไม่มีเงินทุนมากพอ สามารถทำได้ ผมเองผิดมาตั้งแต่ต้น แต่ครั้งนี้จะลองใหม่แบบวิธีของอาจารย์...น่าจะแจ่มนะครับ...ขอบคุณที่เอาความรู้ดีๆมาฝากครับผม

- การใส่กระสอบทำให้อากาศเข้าหาจุลินทรีย์ไม่ได้ การเป็นปุ๋ยเลยช้า

- การทำในกระสอบทำให้ความร้อนสะสมไม่ได้ จุลินทรีย์ที่ชอบความร้อนเลยไม่ถูกใจ การเป็นปุ๋ยเลยช้า

- สัดส่วนระหว่างคาร์บอน (ใบจามจุรี + รำ) กับไนโตรเจน (มูลสัตว์) อาจไม่ถูกต้อง ทำให้จุลินทรีย์เจริญเติบโตได้ไม่ดี การเป็นปุ๋ยเลยช้า

- ทำในกระสอบทำให้ดูแลความชื้นให้สม่ำเสมอไม่ได้ การเป็นปุ๋ยเลยช้า

- การทำปุ๋ยหมักก็มีแค่นี้ครับผม ถ้าลงมือทำแล้วติดขัดก็เขียนมาถาม คราวหน้าก็ได้ปุ๋ยแน่นอน
cjaranram
*

« ตอบ #446 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 05:37:41 PM »

คุณ.  cjaranram ลงชื่อแข่งหมักปุ๋ยด้วยใหมคะ จะได้ลงรายชื่อให้ น่ะค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
จากกระทู้ที่มี ภาพ เป็นกองปุ๋ยเล็กๆ จะดีหรือครับ ถ้ากองใหญ่ต้องรอหลังเกี่ยวข้าวครับ
 ถ้าเห็นว่ากองเล็กนั้นสมควรแข่ง ผมขอแข่งด้วยครับ ได้ความรู้เยอะอย่างนี้มีหรือจะไม่แข่ง
(เน้นเอาความสนุกสนานและความรู้ รางวัลมาทีหลังครับ)
Gnoy
*

« ตอบ #447 เมื่อ: พฤษภาคม 29, 2012, 05:42:22 PM »

จีน้อยส่งการบ้านค่ะ อาจารย์

ภาพ 1-2  ตัดหญ้าค่ะ ( จังหวะดีมาก  มาอ่านเจอกระทู้ของอาจารย์เลยเอามาทำปุ๋ยซะเลย ปกติตัดแล้วก็ทิ้งไว้ให้เปื่อยเป็นปุ๋ยไปเองค่ะ )

ภาพ 3 ตัดแล้วก็คราดกอง ๆ ไว้ จะได้ขนง่าย ๆ

ภาพ 4 เริ่มทำกองปุ๋ยค่ะ โดยเกลี่ยหญ้า กะทำกองปุ๋ยกองแรก ขนาด 2.5 เมตร x  1 เมตรค่ะ ด้านนี้กว้างประมาณ 1 เมตรค่ะ

ภาพ  5  ด้านนี้กว้าง 2.5 เมตร จีน้อยค่อยเกลี่ยกะได้สูงประมาณ 10 เซน ( ประมาณ 3 รถเข็น )

ภาพ 6   แล้วก็ผสมขี้วัว + ขี้ไก่แกลบค่ะ ประมาณ 1 รถเข็น แล้วก็โรยเกลี่ยบนหญ้า + วัชชพืช

ภาพ 7 เกลี่ยขี้วัว + ขี้ไก่แกลบ สำหรับชั้นที่ 1 เสร็จแล้วค่ะ

ภาพ 8  อีกด้านนึงค่ะ

ภาพ 9  แล้วก็รดน้ำให้ชุ่ม

ภาพ 10  ภาพชุดนี้เป็นการถ่ายให้เห็นตอนผสมขี้วัว  + ขี้ไก่แกลบค่ะ

ขี้วัว

ขี้ไก่แกลบ

ผสมอย่างละครึ่ง

แล้วก็ใช้จอบ + มือ คลุกเคล้ากันก่อน แล้วค่อยไปเกลี่ยโรยบนกองปุ๋ยค่ะ

หน้า: 1 ... 18 19 20 21 22 23 24 25 26 27 [28] 29 30 31 32 33 34 35 36 37 38 ... 433   ขึ้นบน
  พิมพ์