หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 ... 433   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนสมาชิกทำปุ๋ยหมักวิธีใหม่ของแม่โจ้ ไม่ต้องพลิกกลับกอง (มีสารบัญ)  (อ่าน 2314635 ครั้ง)
tera
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #368 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 10:06:23 AM »

- ฝรั่งบอกไว้ว่า ความรู้จะได้จากการอ่านแค่ 5% ถ้าลงมือปฏิบัติจะได้ความรู้ 75% และถ้านำไปปรับใช้กับชีวิตประจำวันจะได้ 95% ครับผม

- เกษตรกรที่ประสบความสำเร็จที่เอามาโพส มีตัวตนจริง ๆ ถ้าสมาชิกสนใจมาก ๆ การจะไปพบหรือโทรคุยแลกเปลี่ยนประสบการณ์กับเขาก็ไม่ยากเกิน ก็อยากให้สมาชิกหลุดพ้นจากหนี้สิน หลุดพ้นจากการลองผิดลองถูกครับผม

- ผมไม่ได้เน้นการเกษตรอินทรีย์นะครับ เพียงแต่ชี้ให้เห็นว่าขนาดที่เกษตรกรทำเกษตรอินทรีย์ทำเกษตรธรรมชาติก็ยังสำเร็จและมีความยั่งยืนเลย พวกเราที่ทำอินทรีย์บวกเคมีก็ต้องสำเร็จแน่นอน ขอให้มองย้อนเสมอว่าที่ทำอยู่เนี่ย มีความพอเพียงแล้วหรือยัง

2502
*

« ตอบ #369 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 10:09:17 AM »

อาจารย์คะ ได้ขึ้นกองปุ๋ยตามที่อาจารย์แนะนำ แต่ไม่ถึงสิบห้าชั้นหรอกนะคะ  ทำเท่าที่มีแรงจะขนฟางและขี้วัวได้ สลับกับชั้นของสับปะรดสับ ได้ซักประมาณ เจ็ด_แปดชั้น  เมื่อคินนี้ฝนตก เช้านี้เลยไม่ต้องรดน้ำ  คงไม่ได้ส่งการบ้านอาจารย์หรอกค่ะ แต่เรียนมาให้ทราบว่า  เจ้าของฟางและขี้วัว เขามาเห็นตอนเช้านี้ แล้วเขาสนใจมาก ๆ เขาบอกว่าจะลองทำ แต่ให้พ้นช่วงข้าวนาปีก่อน  เพราะจะได้มีฟางเยอะ ๆ และถ้าใครโม่ข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ ก็จะให้มาโม่ที่โรงวัวด้วย  ปกติเขาก็ให้รถมาโม่ข้าวโพดที่โรงวัวอยู่แล้วค่ะ  บางทีช่วงหน้าข้าวโพดหวาน ก็ไปหักต้นข้าวโพดมาให้วัวกิน เรื่องต้นทุนด้านขี้วัว ฟาง ซังข้าวโพด เป็นอันว่าตัดไป เหลือแต่ค่าน้ำมันที่ใช้วิ่งขนเท่านั้นแหละค่ะ  ถ้าเขาเริ่มทำเมื่อไหร่ จะเรียนให้ทราบเป็นระยะ ๆ นะคะ  คงต้องไปศึกษาเรื่องการโพสรูปด้วย  เพราะใช้ไม่เป็น ยิ้มกว้างๆ

[/quot

คุณ 2502 สมัครแข่งหมักปุ๋ย ชิงรางวัลจากเวปด้วยใช่ใหมคะ ดวงพรจะได้บรรจุชื่อ ลงในรายชื่อด้วยน่ะค่ะ สมาชิกท่านใดดูการบรรยายการหมักปุ๋ย ใช้ปุ๋ยหมักกับพืชต่างๆแล้วก็มาลงชื่อหมักแข่งกันเป็นกิจกรรมสนุกๆและได้ประโยชน์ด้วยกันนะคะ ยิงฟันยิ้ม
คุณดวงพรคะ  คงไม่ได้ร่วมสนุกกับทางเวปหรอกค่ะ  เพราะความสามารถไม่ให้  อย่างน้อยก็ยังถ่ายรูปไม่ได้ และโพสรูปไม่เป็นอีกด้วยค่ะ  เพราะไม่กล้าใช้กล้องของคุณสามี เขาหวงมาก ๆ แค่เฉพาะเลนซ์อย่างเดียวก็หลักหมื่นแล้ว เดี๋ยวของเขาเสีย ขอลุ้นและเป็นกำลังใจให้ผู้เข้าร่วมแข่งขันกันดีกว่าค่ะ   อายจัง

- คุณน้อง 2502 ครับ น้องเป็นผู้หญิง น้องต้องเป็นช้างเท้าหน้าของครอบครัวสิครับ น้องต้องเป็นถังข้าวสารอย่างที่คนทำงานบ้านผมเป็นสิครับ ฮิฮิ บอกช้างเท้าหลังของหลังไปเลยว่า หัวหน้าครอบครัวคนนี้อยากได้กล้องดิจิตอลปัญญาอ่อนสักอัน ราคาไม่เกิน 8 พัน หรือถ้าไม่อยากตายให้รีบให้ซื้อ Canon G12 ราคา 17,000 บาท ใช้ถ่ายรูปกองปุ๋ยได้ดีนักแลครับ (ซื้อแบตของปลอมสำรองไว้ก็ดี ราคาไม่เกิน 2 พัน)

โอ๋ยอาจารย์  เรื่องกล้องแล้ว สามีใจใหญ่มาก เขาเคยคิดจะซื้่อให้เหมือนกันค่ะ  แต่จะเอากล้องที่สามารถเปลี่ยนเลนซฺ์ได้ (ตัวเล็ก แต่เปลี่ยนเลนซ์ได้ค่ะ ไม่รู้ว่าเรียกกล้องอะไร) ก็เลยต้องดึงแขนให้ออกนอกร้าน  เขาบอกซื้อทัี้งทีเอาให้มันดีไปเลย จะได้ไม่ต้องเปลี่ยนบ่อย ๆ  เรื่องกล้อง กับเรื่องเบ็ดและรอกตกปลานี่ให้เข้าใกล้ร้านไม่ได้ แลบลิ้น  ดีนะที่ย้ายมาอยู่เชียงรายแล้ว  ไม่งั้นได้ออกเรือตกปลาทะเลเกือบทุกอาทิตย์ค่้ะ   แลบลิ้น แลบลิ้น
wirot
*

« ตอบ #370 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 10:35:37 AM »

ทำกองกว้างยาว 2.5 เมตรสูง 1.5 เมตรต้องใช้ฟางอัดกี่ก้อนครับ หาซื้อฟางยากจัง

Liked By: gin_civil, AMOL, wee

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
tera
*

« ตอบ #371 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 10:56:33 AM »

ทำกองกว้างยาว 2.5 เมตรสูง 1.5 เมตรต้องใช้ฟางอัดกี่ก้อนครับ หาซื้อฟางยากจัง

- ไม่ทราบเหมือนกันครับ ลองซื้อมาสัก 2 รถกระบะ ก็น่าจะได้กองปุ๋ยยาว 4 เมตร เสร็จแล้วจะได้ปุ๋ย 1 ตันครับ

Liked By: wirot, AMOL, wee
ปากแดงดอทคอม
*

« ตอบ #372 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 11:00:52 AM »

ผมกะด้วยสายตานะครับ ของผม 2 X 2.5 X 1.5 ใช้ฟาง 15 ก้อนครับ ถ้า ยาว 4 เมตร ควรจะเป็น 30 ก้อนครับผม ส่วนฟางผมว่ามันมีที่ราคาถูกกว่านี้ ผมซื้อจากคนที่รับมาขายปลีกริมถนนอีกทีครับ

ที่ราชบุรี แถว ๆ ปากท่อ ผมเห็นคนทำนากันเยอะ น่าจะลองไปถามตรงที่เค้าทำนาเลยก็น่าจะได้นะครับ ส่วนฟางของผมซื้อมาจาก ถนน ดำเนิน-บางแพ มาจากดำเนินฯนะครับ ผ่านวัดหลวงพ่อสดแล้วกลับรถ จะเจอร้านขายฟางอยู่ข้างถนน ขับมาอีกนิดจะเป็นโรงทำมะพร้าเผา มีขุยมะพร้าวเพียบเลยครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2012, 11:03:20 AM โดย ปากแดงดอทคอม » บันทึกการเข้า

ปากแดง@บ้านสวนสันท์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15221.msg562596#msg562596
tujaba
*

« ตอบ #373 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 11:03:08 AM »

สอบถามอาจารย์นะครับ แถวบ้านผม เวลา สีข้าวโพด สีข้าว จะมีเศษฟาง เศษซังข้าวโพดกองท่วมหัว ผมเลยอยากทราบว่า ถ้าผมไม่ทำเป็นชั้นๆ  แต่ผมเอารถไถมาดันเกลี่ย แล้วผสม ขี้วัวลงไปเลย กะเอา ให้ได้อัตราส่วน 4:1 รดน้ำ ผสมให้เข้ากัน แล้วค่อยดัน เป็นกอง ให้กองกว้าง 2.5 เมตร สูงสัก 1 เมตร ยาวตามสะดวก พอจะไหวไหมครับ ผมคิดว่า ทำเป็นชั้นๆสังขารผมไม่อำนวยแน่ครับ

Liked By: AMOL, yong9, wee, Ekachaiyan
พี่ณัฐ
*

« ตอบ #374 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 11:18:45 AM »

คงหาไม่ถูกที่กระมังครับ คุณวิโรจน์  ผมเห็นชาวนายังเผาทิ้งกันอยู่เลย
เพราะช่วงนี้เข้าหน้าฝนรถอัดฟางไม่ค่อยเข้าไปรับซื้อจากชาวนา
เสียดายผมไม่มีรถกระบะไม่งั้นผมคงได้ขนสนุกไปเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
แต่ผมต้องนำความรู้ที่อ.ธีระให้ไว้ไปใช้แน่นอน อยู่ในขั้นเตรียมการณ์ครับ ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้มีขี้วัวนมอยู่30กระสอบแล้ว ยังขาดฟางที่กำลังหาวิธีขนอยู่ครับ
ชาวนานี่ก็แปลกนะครับเวลาเราไปถามเขาจะขายไร่ละ60.-บ.
แต่พอไม่มีใครเอากลับเผาทิ้ง เศร้า

T.087-3293576
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
ปากแดงดอทคอม
*

« ตอบ #375 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 11:25:02 AM »

คงหาไม่ถูกที่กระมังครับ คุณวิโรจน์  ผมเห็นชาวนายังเผาทิ้งกันอยู่เลย
เพราะช่วงนี้เข้าหน้าฝนรถอัดฟางไม่ค่อยเข้าไปรับซื้อจากชาวนา
เสียดายผมไม่มีรถกระบะไม่งั้นผมคงได้ขนสนุกไปเลย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
แต่ผมต้องนำความรู้ที่อ.ธีระให้ไว้ไปใช้แน่นอน อยู่ในขั้นเตรียมการณ์ครับ ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้มีขี้วัวนมอยู่30กระสอบแล้ว ยังขาดฟางที่กำลังหาวิธีขนอยู่ครับ
ชาวนานี่ก็แปลกนะครับเวลาเราไปถามเขาจะขายไร่ละ60.-บ.
แต่พอไม่มีใครเอากลับเผาทิ้ง เศร้า

หน้าฝนฟางอัดก้อนจะราคาแพงครับ เอางี้มั้ยครับ หุ้นกันจ้างรถ ผมไม่รู้ว่ารถวิ่งเส้นทางเดียวกันหรือเปล่า ไม่รู้ด้วยว่าคันนึงบันทุกฟางได้เท่าไหร่ครับ

Liked By: tera, wirot, gin_civil, AMOL, wee

ปากแดง@บ้านสวนสันท์ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=15221.msg562596#msg562596
pp_79
*

« ตอบ #376 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 12:20:11 PM »

สวัสดีครับอาจารย์ธีระ  ยิ้มเท่ห์

ติดตามมาตั้งแต่หน้าแรก ต้องขอ  อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง ให้ดังๆเลยครับ เป็นกระทู้สุดยอดแห่งปีแน่นอนครับ  ยิ้มเท่ห์
ขอบพระคุณที่ได้นำความรู้ มาแบ่งปันเพื่อนสมาชิกในการทำปุ๋ยหมักแบบง่ายๆ ที่ทุกคนมองข้ามครับ หากทุกคนได้ลงมือปฏิบัติจริง ผมว่าสามารถลดต้นทุนเรื่องปุ๋ยเคมีได้เยอะเลยครับ

ผมทำเกษตรแบบ เกษตรวันหยุด ครับ ฟางก็พอหาได้ แบบว่ารอบๆสวนจะเป็นที่นาเกือบทั้งหมด หลังเก็บเกี่ยวก็มีการเผาบ้าง หรือมีรถมาอัดฟาง ก็ซื้อมาเก็บไว้ครับ ราคา 20 บาทต่อฟ่อน ( แบ่งกัน เจ้าของนา 5 บาท เจ้าของรถอัด 15 บาท ) แต่หากมีเวลาผมก็ไปขนเอามาฟรีๆครับ เพราะมีการแบ่งผลผลิตให้นาข้างๆได้ทานกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

ฟางที่ซื้อมาครับ เอามากองๆไว้ ตากแดดตากฝนครับ

ฟางส่วนใหญ่ก็จะใช้คลุมโคนต้นไม้ครับ รดด้วยอีเอ็มบ้าง ครับ หากสามารถเพาะเห็ดฟางแล้ว จึงมาทำปุ๋ยหมักต่ออีกรอบ คงได้ใช้ประโยชน์ได้เต็มที่กว่านี้ครับ  ยิ้มเท่ห์

ขี้วัวที่กรอกใส่ถุงเก็บไว้ครับ

ขอสมัครเป็นนักเรียนโข่งหลังห้องด้วยคนครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สัปดาห์คงได้เริ่มลงมือปฏิบัติครับ เดี๋ยวจะมาเล่าให้ฟังนะครับ ว่า การทำกองปุ๋ยหมักสูตรอาจรย์ ขนาด กว้าง * ยาว * สูง  2.5*4*1.5 เมตร ใช้ฟางกี่ฟ่อน และขี้วัวกี่ถุงปุ๋ยครับ ส่วนเรื่องต้นทุน ฟางฟ่อนละ 20 บาท ขี้วัวถุงละ 20 บาท ( ยังไม่รวมค่าน้ำ ( จ่ายเป็นค่าไฟฟ้าแทน ) ดูว่าต้นทุนรวมประมาณเท่าไหร่นะครับ )

ขอบพระคุณท่านอาจารย์อีกครั้งครับ ที่ได้นำความรู้มาแบ่งปันครับ ขอให้ท่านอาจารย์และครอบครัว มีสุขภาพสมบูรณ์แข็งแรง ไม่เจ็บ ไม่จน และเจริญรุ่งเรืองยิ่งๆขึ้นไปครับ  ยิ้มเท่ห์

"ล้ม5ครั้ง...ลุก7ครั้ง" เมื่อตั้งใจจริงต้อง "ทำได้"

PP_79  "สวนเกษตรผสมผสาน"
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=18005.0
James
*

« ตอบ #377 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 12:27:29 PM »

สวัสดีครับอาจารย์
มีข้อสงสัยขอสอบถามอาจารย์ดังนี้ครับ
1.วัสดุมีน้อยเราลดสัดส่วนกองลงได้ไหมครับ เช่นฐาน 2.5เมตร เป็น 1.25เมตร สูง1.5 เป็น .75เมตร
  ถ้าแบบนี้ความร้อนจะเพียงพอไหมครับ

ขอบคุณครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 28, 2012, 01:13:27 PM โดย James » บันทึกการเข้า
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #378 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 12:31:56 PM »

ผู้ลงชื่อหมักปุ๋ยแบบใหม่ ลงชื่อแล้ว คือ

1.คุณ  ปากแดงดอทคอม
2.พี่ดวงพร  (ขอแข่งหมักและให้รางวัลค่ะไม่ขอรับรางวัล ยิงฟันยิ้ม) กำลังรวบรวมวัตถุดิบคาดว่า 1อาทิตย์เศษผักคงพอ ยิงฟันยิ้ม
3.คุณ ae hatyai
4.คุณ nongparei
5.คุณ deer art
6.คุณไร่ร่มโพธิ์ทอง
7.คุณoFFja
8.คุณ keawjah 
9.คุณ thepunyapat
10.คุณpatcha.c
11.คุณpp_79

กติกา

-รับสมัครลงชื่อ จนถึงปลายเดือน มิ.ย ค่ะ และผู้ลงชื่อ สามารถลงมือหมักปุ๋ยได้เลยเมื่อพร้อม เอารูปมาให้ อ.ธีระ ตรวจการบ้าน
-การตัดสิน ปลายปี 55 ผู้สมัครแข่ง ส่งการบ้านได้เรื่อยๆค่ะ การตัดสินผู้ได้รับรางวัลเป็นการพิจารณา ของ อาจารย์ แต่เพียงผู้เดียว
-รางวัลจากเวป ทีมงานจะจัดส่งให้เอง ค่ะ
-รางวัล ที่ผู้สมัครแข่งหมักปุ๋ยแบบใหม่ มีดังนี้ ค่ะ
1.เสื้อยืด " ตามรอยพ่ออย่างพอเีพียง" จำนวน 3 ตัว
2.พวงกุญแจโลโก้เวป รางวัลละ 2 พวง 2แบบ จำนวน 3รางวัล
3.สติ๊กเกอร์ เวปมีหมายเลขลำดับสมาชิก จำนวน 1รางวัล

พี่ดวงพรจะอัพเดทรายชื่อที่สมัคร หมักปุ๋ยแบบใหม่ ตามที่ท่านสมาชิกสมัครเข้ามานะคะจนถึงสิ้นเดือน มิ.ย ค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ท่านสมาชิกสามารถสมัครแข่งหมักปุ๋ย แบบใหม่ ลงชื่อได้เลยนะคะ หมักกองเล็ก กองใหญ่ กองย่อย ได้หมดค่ะ

Liked By: pp_79, tera, AMOL, wee
ไร่ร่มโพธิ์ทอง
*

« ตอบ #379 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 12:33:12 PM »

หน้าฝนฟางอัดก้อนจะราคาแพงครับ เอางี้มั้ยครับ หุ้นกันจ้างรถ ผมไม่รู้ว่ารถวิ่งเส้นทางเดียวกันหรือเปล่า ไม่รู้ด้วยว่าคันนึงบันทุกฟางได้เท่าไหร่ครับ

รถกระบะแบบมีคอกยกสูงน่าจะได้ประมาณ 50 ก้อนครับ
ผมเคยจ้างขนฟาง 30 ก้อน ขี้วัว 10 ถุง

แถวรางบัว จอมบึง ราชบุรีครับ
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #380 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 12:35:50 PM »

ยินดีต้อนรับ คุณหมอ พี ทีมงานเวปเราอีกคนค่ะอาจารย์ประจำบอร์ด ปศุสัตว์ หมอพี เป็น สัตวแพทย์ จิตอาสาช่วยงานเวปอีกคนค่ะช่วยตอบคำถามเพื่อนสมาชิกเรื่อง สัตว์ ในเวป กพพ.เราค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลงชื่อเพิ่มได้นะคะจะได้หมักปุ๋ยแบบใหม่ได้ใช้กันค่ะและมีรางวัลจากเวปด้วย ค่ะ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: pp_79, AMOL, wee
tera
*

« ตอบ #381 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 12:38:53 PM »

สอบถามอาจารย์นะครับ แถวบ้านผม เวลา สีข้าวโพด สีข้าว จะมีเศษฟาง เศษซังข้าวโพดกองท่วมหัว ผมเลยอยากทราบว่า ถ้าผมไม่ทำเป็นชั้นๆ  แต่ผมเอารถไถมาดันเกลี่ย แล้วผสม ขี้วัวลงไปเลย กะเอา ให้ได้อัตราส่วน 4:1 รดน้ำ ผสมให้เข้ากัน แล้วค่อยดัน เป็นกอง ให้กองกว้าง 2.5 เมตร สูงสัก 1 เมตร ยาวตามสะดวก พอจะไหวไหมครับ ผมคิดว่า ทำเป็นชั้นๆสังขารผมไม่อำนวยแน่ครับ

- ได้ครับผม เป็นวิธีทำทีละมาก ๆ ยาวสัก 1 กิโลเมตร

- ตอนผสมให้มีคนรดน้ำไปด้วย ความสูงควร 1.5 เมตรครับจะได้ประหยัดเนื้อที่และความยาว

Liked By: AMOL
ไร่ร่มโพธิ์ทอง
*

« ตอบ #382 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 12:45:11 PM »

รบกวนถามอาจารย์ครับ
.. ในกรณีที่ เราวางเศษผัก (สมมติว่า กxยxส 2 ม.x10 ม.x 20 ซม.) แล้วคลุมด้วยฟาง แล้วทับด้วยขี้วัว
ผลลัพธ์ควรจะเป็นอย่างไรครับ ?
.. คราวที่แล้วผมเอาขี้วัวกับฟางคลุมเศษผักที่เน่า ตอนนี้ไม่ค่อยมีกลิ่นแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ

ปล.พื้นที่เป็นพื้นที่ยาว ๆ กว้างประมาณ 3 เมตร ยาว 100 เมตร

Liked By: AMOL
tera
*

« ตอบ #383 เมื่อ: พฤษภาคม 28, 2012, 01:14:42 PM »

สวัสดีครับอาจารย์
มีข้อสงสัยขอสอบถาวอาจารย์ดังนี้ครับ
1.วัสดุมีน้อยเราลดสัดส่วนกองลงได้ไหมครับ เช่นฐาน 2.5เมตร เป็น 1.25เมตร สูง1.5 เป็น .75เมตร
  ถ้าแบบนี้ความร้อนจะเพียงพอไหมครับ

ขอบคุณครับ

- ความร้อนอาจจะไม่สูงครับ การอัดตัวและความพรุนก็จะสู้แบบสูง 1.5 เมตรไม่ได้ ส่งผลให้อัตราการย่อยสลายจะช้าลง อาจเป็นปุ๋ยใน 3 เดือน คุณภาพก็อาจลดลงนิดนึงด้วย

- แต่อย่างไรก็ตาม ถ้าแห้งแล้ว แล้วนำไปใช้ ก็จะยังส่งผลดีต่อพืชอยู่ดีครับ การทำตามกรรมวิธีของแม่โจ้เพียงแต่เร่งการแล้วเสร็จให้เสร็จภายใน 2 เดือนเท่านั้นครับ 

Liked By: James, AMOL, wee
หน้า: 1 ... 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 [24] 25 26 27 28 29 30 31 32 33 34 ... 433   ขึ้นบน
  พิมพ์