หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 433   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนสมาชิกทำปุ๋ยหมักวิธีใหม่ของแม่โจ้ ไม่ต้องพลิกกลับกอง (มีสารบัญ)  (อ่าน 2223430 ครั้ง)
eight
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #240 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 05:18:19 AM »

ไปเจอข้อมูลจากเวปหมอชาวบ้าน มีข้อมูลหน้าสนใจเกี่ยวกับเปลือกหุ้มเมล็ดถั่วเขียว

ถั่วเขียว อาหารสำหรับหน้าร้อน
อากาศร้อนหลังทำงานเหน็ดเหนื่อย กินถั่วเขียวต้มสักชามก็จะรู้สึกชุ่มฉ่ำใจ แก้กระหายน้ำได้เป็นอย่างดี

ถ้านอนดึกมีอาการร้อนใน หรือตาแดง เจ็บคอ ท้องผูก ถ้าต้มถั่วเขียวกินก็จะทำให้อาการดังกล่าวหายไป เราสามารถเลือกกินได้ทั้งร้อนหรือเย็น หวานหรือจืดก็ได้ ทั้งนี้ขึ้นอยู่กับความต้องการของแต่ละบุคคล

ชื่อวิทยาศาสตร์ Vigna radiate L. วงศ์ Leguminosae
           หน้าร้อนผิวหนังมักเป็นผดผื่นคัน ใช้ถั่วเขียว ใบบัว และน้ำตาลทราย ต้มกินน้ำ ก็จะทำให้อาการผดผื่นคันบรรเทาและหายไป หรือจะเอาถั่วเขียวที่ต้มแล้วพอกบริเวณผดผื่นคัน ก็จะทำให้หายเร็วขึ้น

หน้าร้อนต้มถั่วเขียวกิน จะมีประโยชน์ต่อร่างกายมาก เนื่องจากในหน้าร้อน เมตาโบลิซึมของร่างกายสูง ทำให้เหงื่อออกมาก ร่างกายสูญเสียพลังงานไปมาก ถั่วเขียวนอกจากจะสามารถแก้ร้อน ลดอาการกระหายน้ำ ทำให้ร่างกายสดชื่นและขับปัสสาวะแล้ว ถั่วเขียวยังอุดมไปด้วยโปรตีนกลุ่มวิตามินบี แคลเซียม ฟอสฟอรัส เหล็ก เป็นต้น ซึ่งล้วนแต่มีประโยชน์ต่อร่างกายทั้งสิ้น

แป้งที่ทำจากถั่วเขียว แก้ร้อนใน ฝี และแผลไฟไหม้ น้ำร้อนลวก
           เปลือกหุ้มเมล็ด (สีเขียว) มีสรรพคุณรักษาโรคตาต่างๆ เช่น ตาแดง ตาอักเสบ
           ถั่วงอกจากถั่วเขียว หรือดอกต้นถั่วเขียว แก้อาการเมาเหล้า ใบถั่วเขียวตำให้แหลกคั้นน้ำ เติมน้ำส้มสายชูลงไปเล็กน้อย ทำให้อุ่น แก้กินน้ำ แก้อาการอาเจียนและท้องเดิน

สรรพคุณ
           ถั่วเขียว แก้ร้อนในกระหายน้ำ ขับปัสสาวะ รักษาฝี
           เปลือก (สีเขียว) แก้ร้อนใน กระหายน้ำ ทำให้ตาสว่าง รักษาตาอักเสบ
           ถั่วงอก แก้พิษเหล้า

ตำรับยา
           1. คางทูม (เป็นใหม่) ต้มถั่วเขียว 70 กรัม จนใกล้สุก ใส่แกนกะหล่ำปลีลงไป 2 หัว ต้มอีก 15 นาที กินเฉพาะน้ำ วันละ 2 ครั้ง อาการคางทูมก็จะหาย
           2. อาเจียน (จากการดื่มเหล้า) ให้ดื่มน้ำถั่วเขียวพอประมาณ
           3. ตาพร่า ตาอักเสบ ต้มถั่วเขียวกินครั้งละ 15-20 กรัม เป็นประจำ

สารเคมีที่พบ
           ในเปลือก (สีเขียว) ของถั่วเขียว มีโปรตีน 79.0 % มีกรด Amino หลายชนิดคือ Aspartic acid 94.42 ม.ก./กรัม Thrconine 24.98 ม.ก./กรัม Serine 41.73 ม.ก./กรัม Glutamic acid 145.77 ม.ก./กรัม Proline 29.84 ม.ก./กรัม Glycine 27.92 ม.ก./กรัม Alanine 32.18 ม.ก./กรัม Valine 40.05 ม.ก./กรัม Cystine 3.78 ม.ก./กรัม Methionine 10.02 ม.ก./กรัม Iso-leucine 33.40 ม.ก./กรัม Leucine 67.02 ม.ก./กรัม Tyrosine 26.42 ม.ก./กรัม Phenylalanine 51.04 ม.ก./กรัม Lysine 52.44 ม.ก./กรัม Histidine 19.26 ม.ก./กรัม Arginine 50.24 ม.ก./กรัม Tryptophan 9.02 ม.ก./กรัม

ขอบคุณข้อมูลภายใต้ความร่วมมือของหมอชาวบ้าน กับเว็บไซต์วิชาการดอทคอม
www.doctor.or.th

จากข้อมูล
สารเคมีที่พบ
           ในเปลือก (สีเขียว) ของถั่วเขียว มีโปรตีน 79.0 % มีกรด Amino หลายชนิดคือ Aspartic acid 94.42 ม.ก./กรัม Thrconine 24.98 ม.ก./กรัม Serine 41.73 ม.ก./กรัม Glutamic acid 145.77 ม.ก./กรัม Proline 29.84 ม.ก./กรัม Glycine 27.92 ม.ก./กรัม Alanine 32.18 ม.ก./กรัม Valine 40.05 ม.ก./กรัม Cystine 3.78 ม.ก./กรัม Methionine 10.02 ม.ก./กรัม Iso-leucine 33.40 ม.ก./กรัม Leucine 67.02 ม.ก./กรัม Tyrosine 26.42 ม.ก./กรัม Phenylalanine 51.04 ม.ก./กรัม Lysine 52.44 ม.ก./กรัม Histidine 19.26 ม.ก./กรัม Arginine 50.24 ม.ก./กรัม Tryptophan 9.02 ม.ก./กรัม

ท่านอาจารย์ tera มีความเห็นว่ากระไรครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

- คุณนพครับ ขอบพระคุณครับ อะไรจะว่องไวปานนั้น

- ถ้าเอาไปทำปุ๋ยอินทรีย์ก็น่าเสียดายคุณค่าของเปลือกถั่วเขียว เอ ... หรือเอาไปเลี้ยงหมูดี (หรือเลี้ยงไก่ ?) แต่เอาไปโรยแปลงแล้วไถกลบเป็นปุ๋ยพืชสดก็ดีนะครับ ไนโตรเจนสูงดี

- คุณ eight ครับ ถ้าจะทำปุ๋ยอินทรีย์ ก็ต้องมีเศษใบไม้หรือฟางกับมูลสัตว์นะครับ วางเศษพืชเป็นชั้นบาง ๆ ทับด้วยมูลสัตว์ แล้วทับด้วยเปลือกถั่วเขียว รดน้ำ ทำชั้นแบบนี้ไปเรื่อย ๆ จนได้ความสูง 1.5 เมตร กองเป็นรูปสามเหลี่ยม ก็จะได้ปุ๋ยอินทรีย์ที่มีค่าไนโตรเจนประมาณ 3-4% ซึ่งสูงกว่ามาตรฐานกำหนดสัก 3 เท่าครับ

-

ขอบคุณ คุณนพ และ อาจารย์ธีระมากครับ   ยิ้มเท่ห์

Liked By: AMOL

ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #241 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 06:09:33 AM »

ผู้ลงชื่อหมักปุ๋ยแบบใหม่ ลงชื่อแล้ว คือ

1.คุณ  ปากแดงดอทคอม
2.พี่ดวงพร  (ขอแข่งหมักและให้รางวัลค่ะไม่ขอรับรางวัล ยิงฟันยิ้ม) กำลังรวบรวมวัตถุดิบคาดว่า 1อาทิตย์เศษผักคงพอ ยิงฟันยิ้ม
3.คุณ ae hatyai
4.คุณ nongparei
5.คุณ deer art
6.คุณไร่ร่มโพธิ์ทอง
7.คุณoFFja

กติกา

-รับสมัครลงชื่อ จนถึงปลายเดือน มิ.ย ค่ะ และผู้ลงชื่อ สามารถลงมือหมักปุ๋ยได้เลยเมื่อพร้อม เอารูปมาให้ อ.ธีระ ตรวจการบ้าน
-การตัดสิน ปลายปี 55 ผู้สมัครแข่ง ส่งการบ้านได้เรื่อยๆค่ะ การตัดสินผู้ได้รับรางวัลเป็นการพิจารณา ของ อาจารย์ แต่เพียงผู้เดียว
-รางวัลจากเวป ทีมงานจะจัดส่งให้เอง ค่ะ
-รางวัล ที่ผู้สมัครแข่งหมักปุ๋ยแบบใหม่ มีดังนี้ ค่ะ
1.เสื้อยืด " ตามรอยพ่ออย่างพอเีพียง" จำนวน 3 ตัว
2.พวงกุญแจโลโก้เวป รางวัลละ 2 พวง 2แบบ จำนวน 3รางวัล
3.สติ๊กเกอร์ เวปมีหมายเลขลำดับสมาชิก จำนวน 1รางวัล

พี่ดวงพรจะอัพเดทรายชื่อที่สมัคร หมักปุ๋ยแบบใหม่ ตามที่ท่านสมาชิกสมัครเข้ามานะคะจนถึงสิ้นเดือน มิ.ย ค่ะ ยิงฟันยิ้ม

ท่านสมาชิกสามารถสมัครแข่งหมักปุ๋ย แบบใหม่ ลงชื่อได้เลยนะคะ หมักกองเล็ก กองใหญ่ กองย่อย ได้หมดค่ะ

Liked By: AMOL, o___O
หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #242 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 09:13:57 AM »

เสียดายไม่ได้เข้าชั้นเรียน เพราะวัสดุฟางได้คลุมโคนยางเมื่อเดือนมกราคม  ที่ผ่านมาใช้ไปหมดแล้ว
คงรอปลายปีค่ะ

KRTISAPHON
*

« ตอบ #243 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 09:37:26 AM »

ติดตามชมครับ

cjaranram
*

« ตอบ #244 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 09:49:21 AM »

ไว้เกี่ยวข้าวเสร็จก่อน จะเข้าร่วมโครงการครับ

หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #245 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 09:57:37 AM »

นี่คือปุ๋ย..ที่หมักใช้เองแบบสะเปะสปะใช้ทั้ง พด.สารพัดพด. รำข้าว กากน้ำตาล  EM
แกลบ หมักใช้แต่ละครั้งยางก็ชอบนะคะ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 26, 2012, 02:45:50 PM โดย ดวงพร » บันทึกการเข้า
tong3829
*

« ตอบ #246 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 11:11:55 AM »

นี่คือปุ๋ย..ที่หมักใช้เองแบบสะเปะสปะใช้ทั้ง พด.สารพัดพด. รำข้าว กากน้ำตาล  EM
แกลบ หมักใช้แต่ละครั้งยางก็ชอบนะคะ

ที่เห็นฝอยๆนั่นรากฝอยยางใช่ไหมครับ แล้วแบบนี้รากเค้าจะลอยไหมครับ

หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #247 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 11:32:43 AM »

รากฝอยมันก็ลอยขึ้นมากินปุ๋ยนะ  แต่ก็ไม่เคยมีปัญหาเรื่องการล้ม นี่คือเดือนกุมภาพันธ์ ที่ผ่านมา
ยาง 3 ปี 6 เดือน ปลูกในที่ดินลูกรังเกือบล้วนๆ เจ้าของไม่ค่อยมีเวลาดูแลต้องใช้ฟางคลุมกันพวกหญ้าน่ะ
หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #248 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 11:39:51 AM »

สิ่งดีที่ตามมาคือ ที่สวนจะมีใส้เดือนเยอะมาก
tong3829
*

« ตอบ #249 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 12:53:00 PM »

ขอถาม ต่ออีกนิดนะครับ พี่ใส่ทั้งกระสอบปุ๋ยเลยหรือครับ แบบไม่เทออกมา วางทั้งกระสอบเลย ใช้ฟางคลุม พี่กลัวไฟหมครับ เพราะก็อยากเอามาใช้บ้างแต่กลัวไฟในหน้าแล้ง

หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #250 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 01:33:12 PM »

พี่ใส่ทั้งกระสอบเพราะถ้าหว่านรอบๆ หญ้าจะแย่งกันขึ้น..สิ่งไหนยางชอบวัชพืชก็ชอบ
ประภทว่าให้รากยางหากินเอง  แต่หน้าแล้งไม่รู้รากฝอยหายไปไหน เพราะกระสอบปุ๋ยก็ขาด

พี่ก็กล้วนะเรื่องไฟใหม้..พี่จึงไถกลบร่องยางกันไฟลามได้..แต่ถ้าได้ฝนจะชุ่มตลอดค่ะ
พี่ก็ว่ายางที่เห็นก็แลดูสุขภาพดีนะ สำหรับสวนที่ไม่มีคนเฝ้า เจ้าของทำงานอยู่กทม.

หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #251 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 01:43:40 PM »

ใส้เดือนก็เริงร่า

นี่คือการหว่านปุ๋ยหมักวัชพืชเพียบ

ต้องเสียเวลาจ้างคนถอน
wirot
*

« ตอบ #252 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 03:33:22 PM »

ถามนิดนึงครับ เห็นไส้เดือนของคุณหญ้าฯแล้วนึกถึงตัวเองที่ไปหาซื้อไส้เดือนมาทำปุ๋ย เลยอยากถามอาจารย์ว่าในเมื่อเบดดิ้ง(อาหาร)ของไส้เดือนเป็นขี้วัว ไส้เดือนกินแล้วถ่ายออกมาได้เป็นปุ๋ย เมื่อเทียบกับปุ๋ยหมักของอาจารย์ที่ได้จากขี้วัวผสมฟางแล้ว ขี้ไส้เดือนน่าจะมีแร่ธาตุน้อยกว่าหรืออย่างมากก็เท่ากับปุ๋ยหมัก ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ผมเอาขี้วัวมาทำปุ๋ยหมักไม่ดีกว่าเหรอ เพราะเร็วกว่า แถมยุ่งยากน้อยกว่าด้วย ขี้วัวที่จะเอาให้ไส้เดือนกิน ต้องเอาไปหมักให้หายร้อนก่อนด้วย แต่กองปุ๋ยหมักใช้แบบแห้งๆจากกระสอบได้เลย

ทุกวันนี้ศึกไกลยังไม่ห่วง
แต่หวั่นทรวงศึกใกล้ไล่ข่มเหง
ถ้าคนไทยหันมาฆ่ากันเอง
จะร้องเพลงชาติไทยให้ใครฟัง
saree691206
*

« ตอบ #253 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 03:52:05 PM »

ขั้นตอนถูกต้องไหมอาจารย์ ช่วยชี้แนะด้วย
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #254 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 04:00:21 PM »

ถามนิดนึงครับ เห็นไส้เดือนของคุณหญ้าฯแล้วนึกถึงตัวเองที่ไปหาซื้อไส้เดือนมาทำปุ๋ย เลยอยากถามอาจารย์ว่าในเมื่อเบดดิ้ง(อาหาร)ของไส้เดือนเป็นขี้วัว ไส้เดือนกินแล้วถ่ายออกมาได้เป็นปุ๋ย เมื่อเทียบกับปุ๋ยหมักของอาจารย์ที่ได้จากขี้วัวผสมฟางแล้ว ขี้ไส้เดือนน่าจะมีแร่ธาตุน้อยกว่าหรืออย่างมากก็เท่ากับปุ๋ยหมัก ใช่ไหมครับ ถ้าใช่ผมเอาขี้วัวมาทำปุ๋ยหมักไม่ดีกว่าเหรอ เพราะเร็วกว่า แถมยุ่งยากน้อยกว่าด้วย ขี้วัวที่จะเอาให้ไส้เดือนกิน ต้องเอาไปหมักให้หายร้อนก่อนด้วย แต่กองปุ๋ยหมักใช้แบบแห้งๆจากกระสอบได้เลย
ขออนุญาตร่วมแจมสักเล็กน้อยนะครับ ในมุมมองของผม(ไม่มีข้อมูลทางวิชาการนะครับ  ยิงฟันยิ้ม )
ปุ๋ยขี้ใส้เดือน(เบดดิ้งจากขี้วัว)น่าจะดีกว่าขี้วัวหมัก เพราะในใส้เดือนมีจุลินทรีย์อยู่หลายตัวถ้าจะเปรียบเทียบกัน
น่าจะเป็นอาหารที่ปรุงสำเร็จรูปเลยสำหรับพืชที่นำไปใช้ได้เลย(ใส้เดือนเปรียบเป็นแม่ครัว)เมื่อเทียบกับปุ๋ยหมักจากขี้วัวและวัสดุอื่นๆยังไงก็รอฟังความรู้และการชี้แนะจากท่านอาจารย์ tera อีกทีนึงนะครับ  ยิงฟันยิ้ม
เรื่องนี้น่าจะมีการวิจัยกันมาบ้างสำหรับนักศึกษาแม่โจ้นะครับ
 ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2012, 04:01:53 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #255 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 04:39:41 PM »

ใส้เดือนที่เพื่อนสมาชิกเห็นนี้  หลังจากที่ถอนวัชพืชแล้วนะคะ
จะมีอยู่เยอะมาก และใส้เดือนก็ตัวอ้วนด้วย การหมักปุ๋ยใช้ทำให้ดินลูกรังที่เห็น..โปร่ง
ใส้เดือนไชดินมีรูเยอะมาก  เราไม่เคยคิดซื้อใส้เดือนมาทำปุ๋ยเลย..แต่ใส้เดือนมันชอบอยู่ใต้แกลบชุ่มๆนะคะพี่วิโรจน์
รอให้อาจารย์วิเคราะห์ให้ฟังค่ะ

ใช้จอบขุดเดินทีไร สับถูกใส้เดือนดิ้นแด่วๆ ทุกที

หน้า: 1 ... 6 7 8 9 10 11 12 13 14 15 [16] 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 ... 433   ขึ้นบน
  พิมพ์