หน้า: 1 ... 133 134 135 136 137 138 139 140 141 142 [143] 144 145 146 147 148 149 150 151 152 153 ... 406   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนสมาชิกทำปุ๋ยหมักวิธีใหม่ของแม่โจ้ ไม่ต้องพลิกกลับกอง (มีสารบัญ)  (อ่าน 850159 ครั้ง)
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #2272 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 09:16:33 PM »

เรียนอาจารย์ tera  ขอบคุณที่ท่านกรุณาตอบ  นิยมชมชอบท่านที่นำเสนอการทำปุ๋ยหมักฯเพื่อให้เกษตรกรได้พึ่งตัวเองและลดภาระเรื่องค่าใช้จ่ายในการขนย้าย ฯลฯ  กระผมสนใจในกสิกรรมธรรมชาติมานานแล้ว ปี ๓๖ ไปอบรมเพื่อนช่วยเพื่อน กสิกรรมธรรมชาติกับท่านเสียงศีล เกี่ยวกับ EM และอื่นๆหลังๆก็ไปบ้างขาดบ้าง  เคยอ่านหนังสือของท่านฟูกูโอกะก็ชมชอบ วีดีโอชีวิตในดินก็เคยได้รับชมแล้วครับ ตอนนี้พอทำสวนไม่ว่าจะเป็นเงาะ,ลองกอง,มังคุด แก้วฯลฯ  ก็คิดว่าประสบความสำเร็จ แล้วก็สุดท้ายมาที่ทุเรียน เนื่องจากสวนทุเรียนที่จันท์ทั่วไปจะใช่สารเคมีเป็นส่วนใหญ่ หญ้าไม่เคยตัดใช้ยาพ่นเพราะไม่ต้องรบกับคนงานง่ายสะดวก ฝนแล้งก็พ่นยาใบ(ฆ่าแมลง) ฝนตกก็เพลี้ยก็ต้องพ่นยาอีก ตัดลูกเสร็จก็โรยปุ๋ยเคมีเร่งใบ เร่งต้น   สรุปทุเรียนเหมือนกับไม้ดอกไม้ประดับที่อ่อนแอและอุดมไปด้วยสารเคมี ไม่รวมตอนตัดลูกเสร็จก็ชุบยาหรือป้ายขั้วเพื่อกำหนดวันสุก   
กะว่าจะทำเป็นตัวอย่างให้กับสวนรอบๆ บ้าน เป็นโมเด็ลเล็กๆ ที่พอจะเป็นจริงได้ เริ่มมาได้ ๓ ปี กับต้นเดิมที่มีและปลูกใหม่ ได้ผลเป็นที่พอใจของตัวเอง แม้ต้องเหนื่อยมากในการจัดการในหลักกสิกรรมธรรมชาติและการหาความรู้เพิ่มเติมจาก หลายๆที่ทั้ง เวปนี้ และความรู้จากเจ้าของสวนรอบๆ บ้าน เพื่อเป็นประสบการณ์เอามาปรับใช้   แต่พอเสนอความคิดในแนวของเราบ้าง  กลับไม่ได้รับความสนใจจากหลายสวนเลย เพราะว่าเค้าก็ทำมานานเค้าก็มั่นใจของเค้าเรามันหน้าใหม่ และที่สำคัญ เป้าหมายคือผลผลิตและรายได้ตามกำหนดเวลาแบบ สั่งได้ 
ปัจจุบันลาออกจากราชการมาเกือบครบ ๒ ปี ตอนนี้มาช่วยทำสวนทุเรียนให้วัด ศรีสะเกษ ทดลองก่อนแค่ ๓ ไร่ครับ วิ่งไปวิ่งมา ก็พยายามเก็บข้อมูลมาเรื่อยทาง แต่โอกาสและเวลาไม่ค่อยจะอำนวยครับในการแชร์ข้อมูลครับ

สำนึกดีมีอภัย
เพียรพอเพื่อไปสู่ความพอเพียง

ก่อนอื่นขอคารวะศิษย์เพื่อนช่วยเพื่อนรุ่นพี่ จากศิษย์น้องรุ่นสุดท้ายที่อินทร์บุรี ที่ตอนนี้ย้ายไปอบรมกันที่เนินพอกินเมืองกาญจ์นแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม

เรื่องการทำเกษตรอินทรีย์มันเห็นผลช้าครับ กว่าเค้าจะเห็นด้วย คงต้องรอเราประสบความสำเร็จไปหลายปีโน่นแนะครับ ถ้าอยากเผยแพร่องค์ความรู้ของเราต้องเข้าไปร่วมกิจจกรรมกับทางอบต.บ่อยๆ
(ตอนนี้ผมก็เริ่มเข้าหา อบต.บ้างแล้ว)แล้วค่อยๆหยอดไอเดียดีๆไอเดียเด็ดๆไปทีละน้อยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม

tera
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #2273 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 09:21:12 PM »

รบกวนอาจารย์ขอfile PPT ด้วยค่ะ ขอบคุณค่ะ
 Thitiya123@hotmail.com

- ส่งให้แล้วนะครับ
ครูโต
*

« ตอบ #2274 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 09:48:19 PM »

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับท่านอาจารย์ อายจัง อายจัง อายจัง ด้วยคนเด้อครับ
saksit2513@hotmail.com

Liked By: tera
พี่ณัฐ
*

« ตอบ #2275 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 09:49:03 PM »

รบกวนอาจารย์ขอfile PPT ด้วยครับ ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์
nat_nti@hotmail.com

Liked By: tera

T.087-3293576
 *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
tera
*

« ตอบ #2276 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 09:50:40 PM »

ผมเสียดายกากชาและกาแฟแบบที่ขายตามตลาดทั่วไป(ใช้ถุงชงน่ะครับ) ญาติขายอยู่ต้องทิ้งลงถังขยะทุกวัน ผมคิดว่าน่าจะนำมาใช้ประโยชน์ได้บ้าง   จึงขอเรียนถามอาจารย์ด้วยครับว่า เรานำมาผสมไปกับหญ้าหรือขี้วัวในแต่ละชั้นทำปุ่ยแบบแม่่่่่่โจ้ได้ไหมครับ และควรผสมปริมาณเท่าไร   หรืออาจารย์มีข้อแนะนำเพื่อนำมาใช้ประโยชน์อย่างอื่นบ้างไหมครับ  ขอขอบคุณ   ยิ้มเท่ห์

- นำมาทำปุ๋ยร่วมกับแบบปุ๋ยเศษใบไม้ในเข่ง หรือแบบปุ๋ยเศษอาหารในเข่งแบบของคุณครูใหญ่ดวงพร คุณผัดฉ่า และหัวหน้าจีน้อยก็ได้ครับ (ค่อย ๆ เติมทุกวัน) หรือถ้ามีมาก ๆ จะทำแบบวิศวกรรมแม่โจ้ 1 ก็ได้ แต่ควรทำแบบรอไปทีละชั้น ๆ เพราะคงไม่มีกากมากถึงขนาดต้องทำกองใหญ่ได้ในวันเดียวครับ

- ไม่แน่ใจว่าจะมีสักกี่คน ที่ตั้งใจทำปุ๋ยแบบเข่งที่ต้องพลิกทุกวันครับ เพราะต้องอาศัยความตั้งใจและปราณีต

- ขอบคุณท่านอาจารย์นพครับผมที่ช่วยตอบ ผมกลับมาแว้ว พรุ่งนี้ก็ตอกบัตรเข้าโรงเรียนได้ครับผม  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: konthain(นพ), Gnoy, AMOL
tera
*

« ตอบ #2277 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 09:54:03 PM »

รบกวนอาจารย์ขอfile PPT ด้วยครับ ขอบคุณครับ ยิ้มเท่ห์
nat_nti@hotmail.com

- ส่งให้แล้วนะครับคุณณัฐ
tera
*

« ตอบ #2278 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 10:07:07 PM »

เรียนอาจารย์ tera  ขอบคุณที่ท่านกรุณาตอบ  นิยมชมชอบท่านที่นำเสนอการทำปุ๋ยหมักฯเพื่อให้เกษตรกรได้พึ่งตัวเองและลดภาระเรื่องค่าใช้จ่ายในการขนย้าย ฯลฯ  กระผมสนใจในกสิกรรมธรรมชาติมานานแล้ว ปี ๓๖ ไปอบรมเพื่อนช่วยเพื่อน กสิกรรมธรรมชาติกับท่านเสียงศีล เกี่ยวกับ EM และอื่นๆหลังๆก็ไปบ้างขาดบ้าง  เคยอ่านหนังสือของท่านฟูกูโอกะก็ชมชอบ วีดีโอชีวิตในดินก็เคยได้รับชมแล้วครับ ตอนนี้พอทำสวนไม่ว่าจะเป็นเงาะ,ลองกอง,มังคุด แก้วฯลฯ  ก็คิดว่าประสบความสำเร็จ แล้วก็สุดท้ายมาที่ทุเรียน เนื่องจากสวนทุเรียนที่จันท์ทั่วไปจะใช่สารเคมีเป็นส่วนใหญ่ หญ้าไม่เคยตัดใช้ยาพ่นเพราะไม่ต้องรบกับคนงานง่ายสะดวก ฝนแล้งก็พ่นยาใบ(ฆ่าแมลง) ฝนตกก็เพลี้ยก็ต้องพ่นยาอีก ตัดลูกเสร็จก็โรยปุ๋ยเคมีเร่งใบ เร่งต้น   สรุปทุเรียนเหมือนกับไม้ดอกไม้ประดับที่อ่อนแอและอุดมไปด้วยสารเคมี ไม่รวมตอนตัดลูกเสร็จก็ชุบยาหรือป้ายขั้วเพื่อกำหนดวันสุก   
กะว่าจะทำเป็นตัวอย่างให้กับสวนรอบๆ บ้าน เป็นโมเด็ลเล็กๆ ที่พอจะเป็นจริงได้ เริ่มมาได้ ๓ ปี กับต้นเดิมที่มีและปลูกใหม่ ได้ผลเป็นที่พอใจของตัวเอง แม้ต้องเหนื่อยมากในการจัดการในหลักกสิกรรมธรรมชาติและการหาความรู้เพิ่มเติมจาก หลายๆที่ทั้ง เวปนี้ และความรู้จากเจ้าของสวนรอบๆ บ้าน เพื่อเป็นประสบการณ์เอามาปรับใช้   แต่พอเสนอความคิดในแนวของเราบ้าง  กลับไม่ได้รับความสนใจจากหลายสวนเลย เพราะว่าเค้าก็ทำมานานเค้าก็มั่นใจของเค้าเรามันหน้าใหม่ และที่สำคัญ เป้าหมายคือผลผลิตและรายได้ตามกำหนดเวลาแบบ สั่งได้ 
ปัจจุบันลาออกจากราชการมาเกือบครบ ๒ ปี ตอนนี้มาช่วยทำสวนทุเรียนให้วัด ศรีสะเกษ ทดลองก่อนแค่ ๓ ไร่ครับ วิ่งไปวิ่งมา ก็พยายามเก็บข้อมูลมาเรื่อยทาง แต่โอกาสและเวลาไม่ค่อยจะอำนวยครับในการแชร์ข้อมูลครับ

สำนึกดีมีอภัย
เพียรพอเพื่อไปสู่ความพอเพียง

- ผมก็เคยได้รับความกรุณาจากพระคุณเจ้า มาบันทึกรายการเพื่อนช่วยเพื่อน เดือน กค.ปี 51 ที่ฐานเรียนรู้การผลิตปุ๋ยอินทรีย์ที่แม่โจ้ ซึ่งตอนนั้นยังใช้ระบบกองเติมอากาศอยู่ ก็หวังว่าการทำปุ๋ยหมักวิธีใหม่จะได้มีโอกาสรับใช้เพื่อนช่วยเพื่อนด้วยครับ

tera
*

« ตอบ #2279 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 10:13:13 PM »

สวัสดีอาจารย์ธีรพงษ์ และพี่ ๆ นักเรียนประจำชั้นทุกท่านด้วยครับ ที่ได้มอบความรู้เรื่องปุ๋ยหมักแบบไม่กลับกอง

อ่านมา 3 วันหมดทุกหน้าจนถึงตอนนี้ ความรู้อยู่ในหัวคำถามที่คิดว่าต้องเกิดได้คำตอบแล้วจากเพื่อนสมาชิืก

ขอบคุณทุกท่านจากใจจริง ๆ

สำหรับผม ผมคงต้องไปทำให้ที่บ้านเห็นก่อน เมื่ออาทิตย์ก่อนกลับบ้านเห็นกับตาว่าชาวบ้านซื้อปุ๋ยหมักลูกละ 320 ราคาสมาชิก.

ตอนแรกรู้สึกตกใจว่าทำไมราคามันแรงจัง ชาวบ้านคุยกันว่าดี ว่าดี แต่ไม่รู้ว่าดียังไง แต่ยอมซื้อคนละหลายสิบลูก

ทำให้รู้ว่าชาวบ้านยอมรับปุ๋ยอินทรีย์ แต่ไม่มีใครทำเอง ปุ๊วัวก็มี ปุ๊แพะก็มี ฟางข้าวก็มี เริ่มเห็นช่องทาง ถามอาที่ทำไร่สับประรดเรื่อง

ปุ๋ยชีวภาพ ปุ๋ยหมัก แกรู้นะครับมีตัวอย่างให้ดูด้วยแต่ไม่ได้ใช้ อยู่ในซอกหนึ่งของห้องมืด ๆ ทั้งน้ำหมัก น้ำส้มควันไม้ ทั้งปุ๋ยหมักกระสอบ

เคยอบรมทำปุ๋ยแบบกลับกองด้วยแต่ไม่ได้เอามาใช้ ส่วนใหญ่ปัญหาผมว่าเกิดจากทำเยอะเกินไปแล้วทำไม่ทัน สับประรดปลูกกันที่ 20 ไร่

เอ๊ะอ๊ะก็ไฮวาเอ็กซ์

นี้ถ้าทำแปลงตัวอย่างสักแปลงพร้อมทำปุ๋ยที่ทำเอง ใช้เอง ดีเอง ปลูกพื้นให้เหมือนชาวบ้านปลูก แถวบ้านผมเป็นสับประรดกับว่านหางจรเข้

แต่ลดปุ๋ยเคมีได้สักครึ่งหนึ่ง คงช่วยชาวบ้านได้อีกเยอะเพราะเท่าที่รู้ข้อมูลส่วนใหญ่เป็นหนี้กันเกือบทุกบ้าน หนี้จากความขยัน

สังเกตุที่ดินของชาวบ้านและของตัวเองที่ให้คนอื่นเช่าทำสับประรด มันออกสีขาว ๆ ด้าน ๆ เวลาฝนตกแล้วลื่ีนปรี้ด ๆ ดินคงอุดมไปด้วย

แร่ธาตุแต่ต้นไม้เอามาใช้ไม่ได้ เพราะปล่อยว่างเมื่อไรหญ้าสูงท่วมหัวทุกที

ตอนนี้กำลังซ้อมมือกับกองเล็ก ๆ ในบ้านที่ติดพันธนาการไว้ กองนี้ขอซ้อมมือก่อนครับ กองต่อไปค่อยส่งการบ้านนะครับอาจารย์.

ขอบคุณทุกท่านครับ โตโต้

- ลักษณะดินที่ว่าคือลักษณะของดินที่ไม่มีชีวิต ไม่มีความอุดมสมบูรณ์ ไม่มีอินทรีย์วัตถุ และมักจะเป็นกรดสูงครับ

- โพสรูปกองปุ๋ยให้ดูเลยครับ รอกองใหม่ไม่ไหวครับ  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
tera
*

« ตอบ #2280 เมื่อ: สิงหาคม 05, 2012, 11:23:58 PM »

ขอบพระคุณล่วงหน้าครับท่านอาจารย์ อายจัง อายจัง อายจัง ด้วยคนเด้อครับ
saksit2513@hotmail.com

- ส่งให้แล้วนะครับผม  ยิ้มเท่ห์

Liked By: ครูโต
James
*

« ตอบ #2281 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 08:29:37 AM »

สวัสดีครับอาจารย์ คุณครูใหญ่ ผจก รร.กพพ. ภารโรง หัวหน้าห้อง และเพื่อนนักเรียนทุกท่าน
วันนี้ผมขอรายงานการบ้านครับผม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=66779.0

Liked By: tera, Gnoy
tera
*

« ตอบ #2282 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 08:58:58 AM »

- นักเรียนคุณเจมส์ส่งการบ้านกองปุ๋ยใหญ่แบบสั้นติ๊ดนึง อายุ 55 วัน เกือบจะถึงเวลาแผ่กระจายแล้วววว  ยิงฟันยิ้ม

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=66779.16
นายออโต้
*

« ตอบ #2283 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 11:48:19 AM »

อาจารย์ครับ รบกวนขอไฟล์ด้วยครับ จะลองนำเสนอดูครับ autoo007@gmail.com ขอบคุณครับ

ส่วนเรื่องขึ้นกอง ตอนนี้กำลังหาปุ๊อยู่ครับ ติดต่อปุ๋แพะไว้ไม่รู้จะได้สักเท่าไร สั่งไว้ 30 ลูกครับ

มีความคืบหน้าจะมาโพสครับ ขอบคุณครับ
tera
*

« ตอบ #2284 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 01:49:05 PM »

อาจารย์ครับ รบกวนขอไฟล์ด้วยครับ จะลองนำเสนอดูครับ autoo007@gmail.com ขอบคุณครับ

ส่วนเรื่องขึ้นกอง ตอนนี้กำลังหาปุ๊อยู่ครับ ติดต่อปุ๋แพะไว้ไม่รู้จะได้สักเท่าไร สั่งไว้ 30 ลูกครับ

มีความคืบหน้าจะมาโพสครับ ขอบคุณครับ

- ส่งแล้วนะครับ
dagoon
*

« ตอบ #2285 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 01:54:52 PM »

อาจารย์ครับขอด้วยคนครับ
jjzerg@gmail.com ขอบคุณครับ
tera
*

« ตอบ #2286 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 02:17:50 PM »

อาจารย์ครับขอด้วยคนครับ
jjzerg@gmail.com ขอบคุณครับ

- ส่งแล้วนะครับ ดูแล้วขอความคิดเห็นด้วยเด้อ
naturefarm
*

« ตอบ #2287 เมื่อ: สิงหาคม 06, 2012, 02:35:01 PM »

อาจารย์ครับ รบกวนขอไฟล์ด้วยครับ  pjindasri@gmail.com   ข้อมูลยังไม่แน่นครับ   ทำให้ดู  และ แนะนำไป ๒-๓ ราย แล้ว

Liked By: konthain(นพ), tera
หน้า: 1 ... 133 134 135 136 137 138 139 140 141 142 [143] 144 145 146 147 148 149 150 151 152 153 ... 406   ขึ้นบน
  พิมพ์