หน้า: 1 ... 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 [83] 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 ... 433   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ชวนสมาชิกทำปุ๋ยหมักวิธีใหม่ของแม่โจ้ ไม่ต้องพลิกกลับกอง (มีสารบัญ)  (อ่าน 2316874 ครั้ง)
mskh875
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1312 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 01:49:44 PM »

มีกองฟางอยู่ 1 กองใหญ่ ยังไม่ได้ใช้  เลยจะใช้ส่วนนี้ทำนะครับ... เป็นการลองผิดลองถูก เพื่อฝึกประสบการณ์และเตรียมความพร้อม เพื่อใช้ในการทำครั้งต่อไปครับ...

ครั้งหน้า หลังเกี่ยวข้าวแล้วจะกวาดฟางมาให้หมดเลย เยอะมากๆ คงจะทำได้เยอะอยู่ครับ  (ถ้าทำหมด...นะ ) ยิ้มกว้างๆ
ปกติจะปล่อยไว้ทุ่งนาอย่างนั้นแหละครับ... เอามาใช้เฉพาะไว้ให้วัวกิน ก็ประมาณ 2 กอง

จัด  เต้มมมม... ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2012, 01:51:33 PM โดย mskh875 » บันทึกการเข้า

Gnoy
*

« ตอบ #1313 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 01:54:49 PM »

ขอบคุณมากครับ สำหรับคำตอบ    ขออนุญาติสอบถามเพิ่มเติมหน่อยครับ.  ในระหว่างที่รอปุ๋ยอินทรีย์ 2 เดือนผมสามารถใช้มูลไก่ใส่บำรุงต้นไม้ก่อนได้ไหมครับ.และผมขอคำแนะนำในการตากขี้ไก่สดในฤดูฝนหน่อยครับ. ขอบคุณครับ

การให้ขี้ไก่แก่ต้นไม้ สามารถทำได้ค่ะ ให้รอบทรงพุ่ม อย่าชิดโคนมากเกินไป แล้วควรพรวนดินให้ต้นไม้ด้วยนะคะ จำนวนที่ให้ต้องไม่มากเกินไป ที่สำคัญขี้ไก่ที่นำมาใส่ ต้องไม่ร้อนแล้ว ไม่งั้นเดี่ยวน้องต้นไม้แย่นะคะ   โกรธ

ส่วนการตากขี้ไก่ในหน้าฝน จีน้อยก็ไม่เคยทำเหมือนกัน แต่มอง ๆ มีโรงเรือนที่พอตากได้หรือเปล่าค่ะ ใช้ผึ่งในร่มก็น่าจะได้ไม่ให้ฝนสาด
เพราะจำได้ว่าปีก่อนตอนเค้าขนขี้ไก่แกลบมาให้ รถตากฝนมา จีน้อยก็แยกขี้ไก่ที่เปียกกองไว้ในโรงเรือน มันก็ค่อย ๆ แห้งไปเองน่ะค่ะ
แต่จะมีกลิ่นนะคะ ต้องเอาพวกน้ำจุลินทรีย์ช่วยพ่นลดกลิ่นค่ะ
Gnoy
*

« ตอบ #1314 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 01:57:24 PM »

ผมได้เลขประจำตัวแล้ว เดี๋ยวจะได้ส่งการบ้านในลำดับต่อไป
ผมมีปํญหาเรียนถาม ครูธีระครับ
การบ้านที่ผมทำผิดพลาดตอนเริ่มตั้งกองเลยครับ เพราะจำผิดครับวางฐานกว้าง 2.0เมตร ตามตำราให้กว้าง 2.50ม. จะมีผลเสียอย่างไรบ้างครับ?
ขอบคุณครับ
ณัฐ

งานนี้ไม่ยากค่ะ ขยายด้าน 2 เมตร ออกไปเลยค่ะ อีกนิดเดียวก็ได้ 2.5 เมตรแล้ว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
tera
*

« ตอบ #1315 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 02:07:51 PM »

ผมได้เลขประจำตัวแล้ว เดี๋ยวจะได้ส่งการบ้านในลำดับต่อไป
ผมมีปํญหาเรียนถาม ครูธีระครับ
การบ้านที่ผมทำผิดพลาดตอนเริ่มตั้งกองเลยครับ เพราะจำผิดครับวางฐานกว้าง 2.0เมตร ตามตำราให้กว้าง 2.50ม. จะมีผลเสียอย่างไรบ้างครับ?
ขอบคุณครับ
ณัฐ

งานนี้ไม่ยากค่ะ ขยายด้าน 2 เมตร ออกไปเลยค่ะ อีกนิดเดียวก็ได้ 2.5 เมตรแล้ว  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

- หรือจะทำ 2 เมตรไปก่อนก็ได้ครับ เพราะห้องเรียนนี้ที่ทำกว้าง 1 เมตรก็ยังมี แต่ก็เก็บความร้อนไม่ค่อยดีนัก

Liked By: Gnoy, thepunyapat, AMOL
Gnoy
*

« ตอบ #1316 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 02:10:29 PM »

ไปทำงานก่อนน๊า เดี่ยวค่ำ ๆ ออนใหม่  จุมพิต
tera
*

« ตอบ #1317 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 02:16:58 PM »

- ต้องขอบคุณหัวหน้าห้องจี๋หน่อย เอ๊ย จีน้อยสำหรับกลอนที่เกือบเรียกน้ำตาครู tera  ยิ้มเท่ห์

- ต้องขอบคุณมาก ๆ ๆ สำหรับการช่วยตอบสมาชิกและนักเรียนอื่นในสิ่งที่พอตอบได้ และผมเชื่อว่ามันจะทำให้ตัวจีน้อยเองพัฒนาไปมาก จากการกลับไปค้น ๆ ๆ เอามาตอบ ทั้งที่เน็ตก็ช้า  โกรธ
tera
*

« ตอบ #1318 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 02:37:36 PM »

- นักเรียนใหม่ส่งงานแบบมาแร้งงงงงง นักเรียนท่าน ผอ. saksitsri

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=68158.0

WIMON-2011
*

« ตอบ #1319 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 02:53:59 PM »

สวัสดีค่ะ 

อาจารย์ ค่ะ พอดีเราพึ่งจะหัดทำไร่ข้าวโพดค่ะ 3 ไร่ค่ะ อีกประมาณ 10 วันจะหัก แล้ว ที่สังเกตุได้คืนดินไม่ค่อยสมบูรณ์ค่ะ พึ่งจะซื้อต่อเค้ามา แบบว่าคนเก่าเค้าเช่าที่ปลูกน่าจะใช้แต่ปุ๋ยเคมี พอเรามาทำจึงต้องใช้ปุ๋ยเคมีตามค่ะ (ครั้งแรก) แต่อีก 10 วันจะหักแล้วตั้งใจว่าจะบำรุงดินก่อนค่อยปลูกข้าวโพดอีกครั้ง ถ้าทำแบบนี้ได้มั้ยค่ะ
1. นำขี้วัว ไปหว่านในไร่ข้าวโพดเลย
2. ต้นข้าวโพดที่มีอยู่ก็ไถ่กลบ เลย

กะว่าทิ้งไว้ 10 วัน ก็จะปลูกต่อเลย แบบนี้ ได้มั้ยค่ะ เหตุผลเพราะ เข้าหน้าฝนแล้วจะได้ไม่ต้องรดน้ำ ถ้าหมักแบบอาจารย์ใช้เวลา 2 เดือน

ขอแสดงความคิดไปพลาง ๆ ระหว่างรอคำตอบจากอาจารย์นะคะ  ยิงฟันยิ้ม

การหว่านขี้วัว และ ไถกลบต้นข้าวโพดไปเลยสามารถทำได้ค่ะ แต่เป็นการให้ปุ๋ยคอกธรรมดา บำรุงดินโดยทั่วไปค่ะ
แต่ถ้าแค่เวลา 10 วัน ต้นข้าวโพดมันจะไม่เปื่อยแน่นอน  โกรธ
มีอีกทางนึง คือ นำต้นข้าวโพดเข้าเครื่องบดย่อยก่อน แล้วค่อยหว่านให้ทั่วแปลง เหมือนหว่านขี้วัว
แล้วเอาน้ำจุลินทรีย์รดแล้วค่อยไถกลบ น่าจะพอช่วยให้ต้นข้าวโพดเปื่อยได้เร็วขึ้น แต่ก็คงยังไม่หมด
( เพราะขนาดจีน้อยไถกลบมาปีแล้ว ยังเป็นต้นข้าวโพดอยู่เลย เวลาไถพลิกดินแล้วเจอ  ยิงฟันยิ้ม )

แต่ก็จะทำให้ดินได้ปุ๋ยจากขี้วัว และอินทรีย์วัตถุ จากต้นข้าวโพด ดินคงจะสมบูรณ์ขึ้นกว่าเดิมค่ะ

แล้วระหว่างรอข้าวโพดรุ่นต่อไป ก็ลองหาวัตถุดิบมาหมักปุ๋ยเตรียมไว้ในรอบต่อไปก็ได้ค่ะ   

- ที่นักเรียนหัวหน้าห้องจีน้อยพูดนี่ถูกต้องครับผม ใช้ขี้วัวไปก่อน ไถกลบต้นข้าวโพดไปก่อน ระหว่างรอก็ทำปุ๋ยหมักเตรียมไว้ คิดว่าเป็นข้าวโพดหวานใช่ไหมครับ ถ้าใช่ปกติจะมีคนเลี้ยงวัวมาขอซื้อ ถ้าไถกลบแล้วเปื่อยช้าอย่างที่นักเรียนจีน้อยบอกก็ไม่เป็นไร อย่างน้อยก็ทำให้ดินไม่แข็งเกินไป

- มีอีกเทคนิคครับ คือถีบต้นข้าวโพดให้ล้มเป็นแนวแล้วเอาดินกลบ เวลาปลูกข้าวโพดรุ่นต่อไปก็ลงเมล็ดปลูกระหว่างแนว

- ถ้าซื้อขี้วัวมา 100 กระสอบมาใส่ในไร่ ก็จะได้ขี้วัวแค่นั้น แต่ถ้าเอาขี้วัว 100 กระสอบมาทำปุ๋ยหมักกับฟางกับใบไม้หรือหญ้า มันจะได้มากกว่า 3 ตัน และยังมีคุณภาพดีกว่าขี้วัวหลายเท่าครับ กระบวนการในกองปุ๋ยจะทำให้ธาตุอาหารและอินทรีย์วัตถุอยู่ในรูปที่พืชเอาไปใช้ได้ทันทีและเป็นประโยชน์ต่อจุลินทรีย์ดินครับ

ขอบคุณทั้ง 2 ท่าน มากๆ ค่ะ
สวัสดีค่ะ อาจารย์

วันนี้มีคำถามมาอีกแล้วค่ะ

ตั้งใจว่าจะใช้ขี้วัว 30 กระสอบ ใส่ไร่ข้่าวโพดประมาณ 3 ไร่ แล้วไถต้นข้าวโพดกลบเลยค่ะ และเหลือต้นข้าวโพดหวานไว้เป็นบางส่วนเพื่อทำปุ๋ยหมัก โดยจะแบ่งพื้นที่ไว้ไม่ปลูกข้าวโพดครั้งต่อไปหมดเพื่อปรับปรุงดิน และอยากทดลองทำปุ๋ยของอาจารย์ด้วยค่ะ

คำถาม
1. ถ้าตัดต้นข้าวโพดหวานทั้งต้นมาวาง ซ้อนกันให้ได้ประมาณ 10 ซม.โดยไม่ต้องสับได้หรือไม่ค่ะ และน้ำขี้วัว โรย 1 กระสอบ ทำสลับกันจนได้กว้าง 2.5 ยาว 4 เมตร สูง 1.5 ม. ได้หรือไม่ค่ะ ปุ๋ยกองนี้ใช้ขี้วัว 20 กระสอบ พอหรือเปล่าค่ะ กระสอบใส่อาการ 30 กก. ค่ะ
2. รดน้ำทุกๆ ชั้น เมื่อ ครบ 10 วันเจาะรู ห่างกัน 40 ซม. และกรองน้ำใส่รู เมื่อครบ 2 เดือน นำไปตากให้แห้ง สงสัยตรงนี้ค่ะ เราต้องเกลี่ยกองปุ๋ยลงมาตากใช่หรือไม่ค่ะก่อนเก็บใส่กระสอบ และต้องแห้งสนิทเลยหรือเปล่าค่ะ
3.เมื่อเวลาจะใช้ นำไปใส่แทนปุ๋ยเคมี ที่ต้นข้าวโพดได้เลยหรือไม่ค่ะ และปริมาณที่ต้องใส่ต่อต้นมากน้อยแค่ไหนค่ะ

** วันเสาร์นี้จะเริ่มทำค่ะ ปลูกครั้งแรก หักขายแล้วเมื่อวานนี้ เมื่อทำบัญชีแล้ว หมดไปกับค่าปุ๋ยเยอะมากอยากทำปุ๋ยให้สำเร็จ บำรุงดินให้ดีให้ได้จะได้บอกต่อลุงๆน้าๆ แถวๆบ้านจะให้ใช้ปุ๋ยเคมีน้อยลงมีกำไรเหลือกันมากๆค่ะ
รบกวนด้วยนะค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
konthain(นพ)
Administrators

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #1320 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 03:14:45 PM »

- นักเรียนใหม่ส่งงานแบบมาแร้งงงงงง นักเรียนท่าน ผอ. saksitsri

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=68158.0

นักเรียนท่านนี้มาแรงจริงๆครับ มีแรงงานตัวน้อยๆช่วยทำกันเพียบเลยครับ
ดีครับปลูกฝังสอนกันตั้งแต่เด็กๆ เดี๋ยวกลับบ้านตอนเย็นเด็กจะได้ไปเล่าให้พ่อแม่ฟัง

อายจัง

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #1321 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 03:19:49 PM »

สวัสดีค่ะ 

อาจารย์ ค่ะ พอดีเราพึ่งจะหัดทำไร่ข้าวโพดค่ะ 3 ไร่ค่ะ อีกประมาณ 10 วันจะหัก แล้ว ที่สังเกตุได้คืนดินไม่ค่อยสมบูรณ์ค่ะ พึ่งจะซื้อต่อเค้ามา แบบว่าคนเก่าเค้าเช่าที่ปลูกน่าจะใช้แต่ปุ๋ยเคมี พอเรามาทำจึงต้องใช้ปุ๋ยเคมีตามค่ะ (ครั้งแรก) แต่อีก 10 วันจะหักแล้วตั้งใจว่าจะบำรุงดินก่อนค่อยปลูกข้าวโพดอีกครั้ง ถ้าทำแบบนี้ได้มั้ยค่ะ
1. นำขี้วัว ไปหว่านในไร่ข้าวโพดเลย
2. ต้นข้าวโพดที่มีอยู่ก็ไถ่กลบ เลย

กะว่าทิ้งไว้ 10 วัน ก็จะปลูกต่อเลย แบบนี้ ได้มั้ยค่ะ เหตุผลเพราะ เข้าหน้าฝนแล้วจะได้ไม่ต้องรดน้ำ ถ้าหมักแบบอาจารย์ใช้เวลา 2 เดือน

ขอแสดงความคิดไปพลาง ๆ ระหว่างรอคำตอบจากอาจารย์นะคะ  ยิงฟันยิ้ม

การหว่านขี้วัว และ ไถกลบต้นข้าวโพดไปเลยสามารถทำได้ค่ะ แต่เป็นการให้ปุ๋ยคอกธรรมดา บำรุงดินโดยทั่วไปค่ะ
แต่ถ้าแค่เวลา 10 วัน ต้นข้าวโพดมันจะไม่เปื่อยแน่นอน  โกรธ
มีอีกทางนึง คือ นำต้นข้าวโพดเข้าเครื่องบดย่อยก่อน แล้วค่อยหว่านให้ทั่วแปลง เหมือนหว่านขี้วัว
แล้วเอาน้ำจุลินทรีย์รดแล้วค่อยไถกลบ น่าจะพอช่วยให้ต้นข้าวโพดเปื่อยได้เร็วขึ้น แต่ก็คงยังไม่หมด
( เพราะขนาดจีน้อยไถกลบมาปีแล้ว ยังเป็นต้นข้าวโพดอยู่เลย เวลาไถพลิกดินแล้วเจอ  ยิงฟันยิ้ม )

แต่ก็จะทำให้ดินได้ปุ๋ยจากขี้วัว และอินทรีย์วัตถุ จากต้นข้าวโพด ดินคงจะสมบูรณ์ขึ้นกว่าเดิมค่ะ

แล้วระหว่างรอข้าวโพดรุ่นต่อไป ก็ลองหาวัตถุดิบมาหมักปุ๋ยเตรียมไว้ในรอบต่อไปก็ได้ค่ะ   

- ที่นักเรียนหัวหน้าห้องจีน้อยพูดนี่ถูกต้องครับผม ใช้ขี้วัวไปก่อน ไถกลบต้นข้าวโพดไปก่อน ระหว่างรอก็ทำปุ๋ยหมักเตรียมไว้ คิดว่าเป็นข้าวโพดหวานใช่ไหมครับ ถ้าใช่ปกติจะมีคนเลี้ยงวัวมาขอซื้อ ถ้าไถกลบแล้วเปื่อยช้าอย่างที่นักเรียนจีน้อยบอกก็ไม่เป็นไร อย่างน้อยก็ทำให้ดินไม่แข็งเกินไป

- มีอีกเทคนิคครับ คือถีบต้นข้าวโพดให้ล้มเป็นแนวแล้วเอาดินกลบ เวลาปลูกข้าวโพดรุ่นต่อไปก็ลงเมล็ดปลูกระหว่างแนว

- ถ้าซื้อขี้วัวมา 100 กระสอบมาใส่ในไร่ ก็จะได้ขี้วัวแค่นั้น แต่ถ้าเอาขี้วัว 100 กระสอบมาทำปุ๋ยหมักกับฟางกับใบไม้หรือหญ้า มันจะได้มากกว่า 3 ตัน และยังมีคุณภาพดีกว่าขี้วัวหลายเท่าครับ กระบวนการในกองปุ๋ยจะทำให้ธาตุอาหารและอินทรีย์วัตถุอยู่ในรูปที่พืชเอาไปใช้ได้ทันทีและเป็นประโยชน์ต่อจุลินทรีย์ดินครับ

ขอบคุณทั้ง 2 ท่าน มากๆ ค่ะ
สวัสดีค่ะ อาจารย์

วันนี้มีคำถามมาอีกแล้วค่ะ

ตั้งใจว่าจะใช้ขี้วัว 30 กระสอบ ใส่ไร่ข้าวโพดประมาณ 3 ไร่ แล้วไถต้นข้าวโพดกลบเลยค่ะ และเหลือต้นข้าวโพดหวานไว้เป็นบางส่วนเพื่อทำปุ๋ยหมัก โดยจะแบ่งพื้นที่ไว้ไม่ปลูกข้าวโพดครั้งต่อไปหมดเพื่อปรับปรุงดิน และอยากทดลองทำปุ๋ยของอาจารย์ด้วยค่ะ

คำถาม
1. ถ้าตัดต้นข้าวโพดหวานทั้งต้นมาวาง ซ้อนกันให้ได้ประมาณ 10 ซม.โดยไม่ต้องสับได้หรือไม่ค่ะ และน้ำขี้วัว โรย 1 กระสอบ ทำสลับกันจนได้กว้าง 2.5 ยาว 4 เมตร สูง 1.5 ม. ได้หรือไม่ค่ะ ปุ๋ยกองนี้ใช้ขี้วัว 20 กระสอบ พอหรือเปล่าค่ะ กระสอบใส่อาการ 30 กก. ค่ะ
2. รดน้ำทุกๆ ชั้น เมื่อ ครบ 10 วันเจาะรู ห่างกัน 40 ซม. และกรองน้ำใส่รู เมื่อครบ 2 เดือน นำไปตากให้แห้ง สงสัยตรงนี้ค่ะ เราต้องเกลี่ยกองปุ๋ยลงมาตากใช่หรือไม่ค่ะก่อนเก็บใส่กระสอบ และต้องแห้งสนิทเลยหรือเปล่าค่ะ
3.เมื่อเวลาจะใช้ นำไปใส่แทนปุ๋ยเคมี ที่ต้นข้าวโพดได้เลยหรือไม่ค่ะ และปริมาณที่ต้องใส่ต่อต้นมากน้อยแค่ไหนค่ะ

** วันเสาร์นี้จะเริ่มทำค่ะ ปลูกครั้งแรก หักขายแล้วเมื่อวานนี้ เมื่อทำบัญชีแล้ว หมดไปกับค่าปุ๋ยเยอะมากอยากทำปุ๋ยให้สำเร็จ บำรุงดินให้ดีให้ได้จะได้บอกต่อลุงๆน้าๆ แถวๆบ้านจะให้ใช้ปุ๋ยเคมีน้อยลงมีกำไรเหลือกันมากๆค่ะ
รบกวนด้วยนะค่ะ
ขอบคุณมากค่ะ
เอาข้าวโพดทั้งต้นมาหมัก เกรงว่าจะไม่เป็นปุ๋ยใน 2 เดือนนะสิครับ เพราะน้องจุลินทรีย์ทำงานได้ยาก(เข้าไปย่อยได้ยาก)แบบนี้ 5-6 เดือนจะเป็นปุ๋ยหรือเปล่า ต้องรอให้ท่านอาจารย์ tera มาตอบอีกทีนะครับ

ยิ้มเท่ห์

Liked By: Gnoy, tera, thepunyapat, AMOL

สำนึกดีครับ
รับจ้างล้างรถ และแจกจุลินทรีย์สังเคราะห์แสง

ยิงฟันยิ้ม
tera
*

« ตอบ #1322 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 03:38:01 PM »

- ตอบคุณ wimon2011 นะครับ การไถตีกลบต้นข้าวโพดเลี้ยงสัตว์เป็นวิธีหนึ่งที่นิยมกัน การใช้ขี้วัวที่ไม่ผ่านการทำเป็นปุ๋ยคอกมีโอกาสบ้างเล็กน้อยที่จะมีตัวด้วงออกจากไข่ในขี้วัวแล้วไปกัดกินรากพืชของเรา

- การนำต้นข้าวโพดมาวางสลับในกองปุ๋ยจะไม่สำเร็จครับ อาจใช้เวลานานมากถึงจะเปื่อย เพราะพื้นที่ผิวมีน้อยที่จะให้จุลินทรีย์เข้าไปย่อยสลาย และกองปุ๋ยก็โปร่งเกินไปเก็บความร้อนไม่ได้ เพราะฉะนั้น เมื่อไม่ย่อยสลาย ก็ไม่มีความจำเป็นต้องเจาะรูเติมน้ำครับ กระบวนการย่อยสลายคือในสภาพที่มีความชื้นจุลินทรีย์จะปล่อยเอ็นไซม์ออกมาทำให้เศษพืชมีขนาดเล็กพอที่จะเอาเข้าไปในเซลล์ของมันเพื่อใช้เป็นสารอาหาร เราเรียกว่า hydrolysis ทีนี้พอเอาทั้งต้นให้มันย่อยสลาย มันก็ทำได้แต่กินแค่ผิวข้างนอกของต้น แต่จะไม่สามารถเข้าไปย่อยข้างในได้

- ถ้าอยากใช้ต้นข้าวโพดหวานเป็นวัตถุดิบทำปุ๋ยหมักจริง ๆ ต้องมีเครื่องย่อยตีมันให้เล็กลงเสียก่อน ซึ่งเสียเวลาและแรงงาน ปกติเครื่องนี้น่าจะยืมจาก อบต.ได้ .... ในรูปเป็นการย่อยข้าวโพดเลี้ยงสัตว์ที่แห้ง ซึ่งเป็นฝุ่นมากเมื่อเข้าเครื่อง แต่ข้าวโพดเลี้ยงสัตว์จะง่ายกว่า ไม่มีฝุ่น

- ลองดูวัสดุทางเลือกอื่น เช่น หญ้า ใบไม้ ฟาง จากสวนใกล้ ๆ แล้วใช้วิธีบริหารจัดการเพื่อให้วัสดุพวกนี้ส่งมาถึงสวนเราให้ได้เพื่อทำปุ๋ยหมัก

- การบำรุงดินก็อาจใช้ทางเลือกอื่น เช่น การไถกลบถั่ว หรือปอเทือง ก็จะทำให้ดินสมบูรณ์ขึ้น การใช้ปุ๋ยเคมีก็จะมีประสิทธิภาพมากขึ้น ผมคิดว่าการปลูกพืชเชิงเดี่ยวอย่างเช่นข้าวโพดหวานยังจำเป็นต้องใช้เคมีอยู่ครับ ถ้าเอาปุ๋ยหมักไปแทนเคมีก็อาจทำให้จำนวนฝักต่อต้นน้อย ฝักมีขนาดตกเกรด และอาจขายไม่ได้ราคา ซึ่งต่างจากผักอินทรีย์ที่ผู้ซื้อยอมรับว่าขนาดไม่สำคัญ มีรูแมลงเจาะบ้างก็แสดงว่าอินทรีย์จริง

WIMON-2011
*

« ตอบ #1323 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 04:04:54 PM »

ขอบคุณมากค่ะ อาจารย์
ดีนะที่ถามอาจารย์ก่อนไม่งั้นมั่นใจเต็มที่ว่าทำแบบนี้ ได้ เดี๋ยวคิดใหม่ก่อนว่าจะทำอย่างไรดี

ขอบคุณมากนะค่ะ

Liked By: tera, thepunyapat, AMOL
Gnoy
*

« ตอบ #1324 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 04:15:28 PM »

ขอบคุณมากค่ะ อาจารย์
ดีนะที่ถามอาจารย์ก่อนไม่งั้นมั่นใจเต็มที่ว่าทำแบบนี้ ได้ เดี๋ยวคิดใหม่ก่อนว่าจะทำอย่างไรดี

ขอบคุณมากนะค่ะ

มันมีอีกทาง ในการนำต้นข้าวโพดหวานมาทำปุ๋ยหมัก ในกรณีที่ไม่มีเครื่องบด คือ ต้องนั่งสับเอง ให้เป็นชิ้นเล็ก ๆ
ซึ่งเป็นงานที่หนักเอาแรง ถ้าพอมีแรงงานในบ้าน ก็พอจะช่วยกันทำ แล้วค่อย ๆ ทยอยทำปุ๋ยทีละชั้นได้ค่ะ
แต่เวลาสับให้ระวังมือ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เพราะจะพลาดสับนิ้วตัวเองไปทำปุ๋ยเอา จีน้อยโดนมาแล้วน่ะ  โกรธ
แล้วนั่งสับคนเดียวนี่ วันนึงได้ประมาณครึ่งไร่น่ะ  แต่กล้ามขึ้นเลยนะคะ  ลังเล
ถ้าจะสับ ต้องรีบสับตอนที่ต้นยังไม่แห้ง ต้นจะไม่เหนียวมาก
ถ้าปล่อยให้ต้นแห้ง จะทั้งแข็ง ทั้งเหนียว ใช้แรงเพิ่มทวีคูณค่ะ ขอบอก  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
Gnoy
*

« ตอบ #1325 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 06:54:29 PM »

มีการบ้านมาส่งอีกแล้วค่ะ อาจารย์  เจ๋ง

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=66761.msg1527380#msg1527380

« ตอบ #1326 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 07:37:07 PM »

มีการบ้านมาส่งอีกแล้วค่ะ อาจารย์  เจ๋ง

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=66761.msg1527380#msg1527380

อายจัง จีน้อยนี่ขยันสมกับที่ท่านอาจารย์ ตั้งเป็นหัวหน้าห้องเลยนะครับ  อายจัง

ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Gnoy, thepunyapat, AMOL

สำนึกดีครับ

ยิงฟันยิ้ม
Gnoy
*

« ตอบ #1327 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 07:46:44 PM »

อายจัง จีน้อยนี่ขยันสมกับที่ท่านอาจารย์ ตั้งเป็นหัวหน้าห้องเลยนะครับ  อายจัง

ยิงฟันยิ้ม

จีน้อยตั้งใจว่าจะพยายามทำปุ๋ยให้ได้ทุกวันน่ะค่ะ อาจารย์นพ ทำวันละนิด วันละหน่อยก็ยังดี
เพราะยังไงก็ต้องให้อาหารน้อง ๆ ต้นไม้
เราอยากได้ผลผลิตจากเค้า เราก็ต้องรักเค้า ดูแลเค้า เค้าจะได้ให้ผลผลิตดี ๆ แก่เราไงคะ  ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 73 74 75 76 77 78 79 80 81 82 [83] 84 85 86 87 88 89 90 91 92 93 ... 433   ขึ้นบน
  พิมพ์