หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พอกันทีกับงานบริษัท .. แล้วก็มาเจอนกกระทาที่รัก  (อ่าน 155817 ครั้ง)
tingprachin
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #416 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 01:03:24 PM »

ดีครับ อยู่ใกล้กันเลย ผมอยู่ที่หน้าโรงพยาบาลกบินทร์ครับ วันว่างต้องขอเข้าไปศึกษาดูงาน กับพี่ Noimasic 2010 ยิ้ม ยิ้ม

Kaideesriprachin
*

พอเพียง=เพียงพอ

« ตอบ #417 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2014, 02:00:58 PM »

ได้ๆๆๆเลยคับ.......พี่ปีชาโครงการอยู่ที่ 1000 ตัวก่อนคับลองเบิ่งก่อนคับ.........หลายประเภทเหลือเกิน
ทั้งไก่ดำ....ไก่งวง......ไก่ต๊อก.......นกกระทา.........จิ้งหรีดนา......แล้วสุดท้ายก็จิ้งหรีด ทอง ทองแดง ครับป๋ม

ที่บ้าน แม่ก็เลี้ยงจิ้งหรีดครับ เมื่อก่อนเคยเลี้ยงแมงสะดิ้งด้วยครับ.

Liked By: nipun, sompol
Noimusic2010
*

« ตอบ #418 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2014, 10:28:58 AM »

ได้เลยครับคุณ tingprachin ถ้าว่างจากงานเครื่องเสียง+เครื่องไฟ แวะมาได้เลยครับผม

76 หมู่ 7 ต.กบินทร์ อ.กบินทร์บุรี จ.ปราจีนบุรี 25110
บ้านโคกป่าแพง ( 089-904-1420...081-175-6437 หน่อย )

เกษตร มือ ใหม่ จริงๆๆ
sky2mylove
*

« ตอบ #419 เมื่อ: กันยายน 19, 2014, 09:49:50 PM »

เกษตรมีอยู่ในตัวกลับมาเมื่อไหร่ก็ไม่สายครับ...ให้กำลังใจครับ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับพี่ชัช
niwat
*

« ตอบ #420 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 12:05:56 PM »

ก็พูดคุยกับพี่ชัชอยู่เรื่อย ... ปรึกษาการทำโรงเรือน โน้นนี่นั้น พาแม่เข้าไปดู พาแฟนไปดู

ตู้ฟักบ้านพี่ชัช

ที่ดินที่จะทำโรงเรือนครับ ยังไม่ได้ถม รอนานเหมือนกันกว่าจะได้ดิน เพราะเราเอาไม่กี่รถ
เขาเลยไปถมที่อื่นที่เยอะกว่าก่อน

แบบที่จะทำทีแรก ขนาด 9x3.5 เมตร

ฟักไข่พี่ได้พ่นน้ำใหมครับอยากรู้ครับช่วยแนะนำด้วยครับ

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #421 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2014, 03:06:30 PM »

ฟักไข่ไม่ต่องพ่นน้ำน่ะครับ ไม่ใช่ไข่เป็ดหรือไข่ห่านครับ หาอ่านเรื่องการฟักไข่ได้จากกระทู้เก่าๆหรือไม่เข้าใจตรงไหนโทรถามผมได้ครับตามเบอร์ที่ลายเซ็นต์ครับ

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
niwat
*

« ตอบ #422 เมื่อ: ตุลาคม 12, 2014, 09:23:54 PM »

ฟักไข่ไม่ต่องพ่นน้ำน่ะครับ ไม่ใช่ไข่เป็ดหรือไข่ห่านครับ หาอ่านเรื่องการฟักไข่ได้จากกระทู้เก่าๆหรือไม่เข้าใจตรงไหนโทรถามผมได้ครับตามเบอร์ที่ลายเซ็นต์ครับ
ขอบคุณครับ

Liked By: nipun
non1577
*

« ตอบ #423 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 03:57:41 PM »

ขอร่วมส่งภาพที่ร่วมทำมั่ง มาลงให้ดู แต่ทำ 3 ชั้นเลย กว้าง 1.20 ลึก 0.50 เมตร
มี slope ให้ไข่ไหลออกมาด้วย แล้วจะค่อยๆ update ภาพ
จะได้มีคนร่วมแนวทางเดียวกันเยอะๆ

ด้านหน้าครับ

ด้านข้างครับ

ราคาพร้อมทั้งหมด(นก+กง+คำแนะนำเท่าไหร่ครับ

กะว่าจะทำสำหรับเพื่อนสมาชิกใน กทม. ที่อยากเลี้ยง แต่ไม่มีเวลาทำกรง ทำแบบตรงตามหลักการเลยครับ สวยงาม
เรียบร้อย ดูแลง่าย เก็บไข่ ให้อาหารและน้ำ สะดวก อยากเลี้ยงก็รับไปทั้งนกและกรง ไปถึง ให้อาหาร เก็บไข่ ฝึกให้ลูกๆ ในบ้าน มีจิตใจที่งดงาม
เมตตา อารี รักสัตว์ รู้จักหน้าที่ มีระเบียบ ครบเลย
เอาแบบครอบครัวเป็นสุข คุณพ่อบ้าน คุณแม่บ้าน คุณลูกๆ ได้เฮฮากะไข่ใบจิ๋ว
อยากทำให้คน กทม. ที่ชีวิตห่างหายและไกลจาก ธรรมชาติ ได้กลับมาสู่ความสุขสงบในครอบครัว
มีกิจกรรมร่วมกัน ครอบครัวเป็นสุข
แต่ผมคนโสดนะ ถึงได้เข้าใจอะไรๆ ได้ดี กว่าคนมีคู่ (เคยมีรัก เมื่อนานมาแล้ว ปัจจุบัน ก็ยังมีรัก แต่รักสัตว์ ไม่มีใครแย่งไปครอบครองได้ อิๆ กล้ามาแย่งซิ มี...)

จงพึ่งตัวเอง
non1577
*

« ตอบ #424 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2014, 05:16:56 PM »

นานแล้วไม่ได้เข้ามาเลย ล็อคอินเก่าเข้าไม่ได้ซะแล้ว .. เลยสมัครใหม่ครับ
ผมว่าการเกษตรสามารถเลี้ยงเราได้ ไม่เดือดร้อน .. พอเพียงดีครับ
ได้อยู่บ้าน ได้อยู่ใกล้พ่อแม่ ผมจบนิเทศศาสตร์ แต่ลงมือเลี้ยงนกกระทา
จากไม่รู้ ก็รู้ ก็ทำ ได้อาจารย์ดีช่วยบอกตลอด .. อาจารย์ขัช ครับ

ตอนนี้ผมพักการเลี้ยงไป ตอนนี้ทำงานที่ช่อง MONO29 ดิจิตอลทีวีครับ
และก็เรียนปริญญาโทปี2แล้วครับ เรียนจบก็จะกลับลงไปอยู่บ้านตามเดิม

ขอบคุณทุกกำลังใจที่ให้กัน เปิดฟาร์มอีกเมื่อไหร่ จะแจ้งนะครับ

ช่องนี้ผมดูประจำครับ หนังฝรั่งเยอะดี55555

non1577
*

« ตอบ #425 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2014, 06:21:14 PM »

ผมไร่อ่านดูแล้วครับ..บอกตรงๆ ถ้าไม่มีแม่ (ATM)..อยู่ยากครับ

เก็บไข่ได้สูงสุด220ฟอง+- เฉลี่ยๆได้200ฟอง/วัน// ค่านำไปส่ง(ใช้รถ/ต้มขายเอง ใช้แม่) ตกใบละ1บาท มีรายได้วันละ200

ค่าอาหาร /ค่าไฟ/ค่าน้ำมันรถ ก็แทบไม่เหลือแล้ว ยังไม่รวมค่าแรงที่ต้องดูแลยัน4ทุ่ม(เปลี่ยนเวลานับไม่ดีกว่าหรือครับ2โมงเช้า ถึง2โมงเช้าอีกวัน ไม่ต้องอดนอนด้วย เก้บเสร็จก็ขายเลย)

ลุงทุนไปร่วมๆแสน(เฉพาะโรงเรือน5หมื่นไหนจะค่ากรง/ค่ารถ ค่าลูกนก)..พวกนี้เสื่อมราคานะครับ..แบบนี้เมื่อไหร่จะได้ทุนคืน

คุณจะอ้างว่า ทำไม่หวังผลกำไร..ทำแล้วมีความสุข.//.แบบนี้ พ่อแม่แฟนคุณเขาคงไม่มีความสุขด้วยแน่นอน..(ทั่วๆไปขนาดมีรายได้เดือนละ6พันยังไม่พอกินเลย// แล้วนี่ต้องซื้ออาหารนกและอื่นๆอีก)

เอาใจช่วยครับ แต่ถ้าทำแค่นี้ ยากครับที่จะเลี้ยงครอบครัวได้(เอาแค่ตัวเองยังยากเลย)

Liked By: andrew, nipun, sompol

neopaladin
*

« ตอบ #426 เมื่อ: พฤศจิกายน 13, 2014, 12:38:23 PM »

พอได้แนวทางครับ ขอบคุณมากๆครับสำหรับข้อมูลดีๆ
โชคดีได้มารู้จักเว็บนี้ ได้ข้อมูลหลากหลาย โดยไม่ต้องซื้อหา
เพื่อนสมาชิกบอกหมดไม่มีกั๊กเลย  ขอบคุณครับ
ปล.ผมก็กำลังจะลาออกเร็วๆนี้ครับ ชิวิตเกษตรที่โหยหา

sky2mylove
*

« ตอบ #427 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 06, 2015, 01:45:17 AM »

ผมไร่อ่านดูแล้วครับ..บอกตรงๆ ถ้าไม่มีแม่ (ATM)..อยู่ยากครับ

เก็บไข่ได้สูงสุด220ฟอง+- เฉลี่ยๆได้200ฟอง/วัน// ค่านำไปส่ง(ใช้รถ/ต้มขายเอง ใช้แม่) ตกใบละ1บาท มีรายได้วันละ200

ค่าอาหาร /ค่าไฟ/ค่าน้ำมันรถ ก็แทบไม่เหลือแล้ว ยังไม่รวมค่าแรงที่ต้องดูแลยัน4ทุ่ม(เปลี่ยนเวลานับไม่ดีกว่าหรือครับ2โมงเช้า ถึง2โมงเช้าอีกวัน ไม่ต้องอดนอนด้วย เก้บเสร็จก็ขายเลย)

ลุงทุนไปร่วมๆแสน(เฉพาะโรงเรือน5หมื่นไหนจะค่ากรง/ค่ารถ ค่าลูกนก)..พวกนี้เสื่อมราคานะครับ..แบบนี้เมื่อไหร่จะได้ทุนคืน

คุณจะอ้างว่า ทำไม่หวังผลกำไร..ทำแล้วมีความสุข.//.แบบนี้ พ่อแม่แฟนคุณเขาคงไม่มีความสุขด้วยแน่นอน..(ทั่วๆไปขนาดมีรายได้เดือนละ6พันยังไม่พอกินเลย// แล้วนี่ต้องซื้ออาหารนกและอื่นๆอีก)

เอาใจช่วยครับ แต่ถ้าทำแค่นี้ ยากครับที่จะเลี้ยงครอบครัวได้(เอาแค่ตัวเองยังยากเลย)

ครับ ลงทุนทั้งหมดมีแม่ช่วยเหลือครับ แต่พอขายไข่ได้ รายจ่ายทั้งหมด ค่าอาหาร ค่าน้ำมัน ผมเป็นคนจ่ายและดูแลครับ
ดีที่บ้านไม่ต้องเช่า ข้าวไม่ต้องซื้อ มีซื้ออะไรบ้างนิดหน่อย ก็คิดเหมือนพี่ว่านั้นแหละ เลยเอาไงดี แม่ว่าถามตัวเองดู
จะทำอะไรต่อ นกหมดรุ่นจะทำต่อไหม ถ้าทำทำให้จริง ลงให้เยอะ หรือจะไปเรียน เพราะแม่อยากให้เรียนต่อตั้งแต่จบตรีแล้ว
ผมก็คิดอยู่ครับ สุดท้ายลงเรียนไปในขณะที่นกยังไม่หมดรุ่น และพอหมดรุ่นก็เรียนเต็มที่จนกลับมาอยู่กรุงอีกครั้ง ปิดโรงเรือนไว้
ผมคิดว่าวันนึงผมจะกลับไปลงมือทำเกษตรที่บ้านอีกครั้งครับ คราวนี้ลงมือทำด้วยเงินตัวเอง ตอนนี้ก็เก็บได้บ้างละครับ
ไม่เกิน1-2ปี คงจะได้กลับไปอยู่บ้านอีก รอเวลาเรียนจบ รอเก็บเงินสักก้อนครับผม
sompol
*

« ตอบ #428 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2015, 04:53:30 PM »

...ตามอ่านจนจบ ได้ประสบการณ์จากน้อง และคุุณชัช มาก

...หนังเรื่องนี้ยังไม่จบ จะรอดูตอนต่อไปครับ

Liked By: tavid
ecitepage
*

« ตอบ #429 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 02:21:37 AM »

อ่านตาม เยอะหลายหน้ามาก ได้เวลาเข้านอน

Liked By: sompol

ส่งเสริมให้เกษตรกรนำระบบไปทีช่วยบริหารงานด้านเกษตร ด้วย ERP | มีหน่อกล้วยหมาก แจกทักได้
aekkachailao
*

« ตอบ #430 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2016, 10:05:30 PM »

ติดตามครับ
Kaideesriprachin
*

พอเพียง=เพียงพอ

« ตอบ #431 เมื่อ: ธันวาคม 24, 2016, 11:25:28 AM »

นกกระทา ตอนนี้คนเลิกเลี้ยงกันไปเยอะ หาไข่เชื้อยากมากครับ.
หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27]   ขึ้นบน
  พิมพ์