หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พอกันทีกับงานบริษัท .. แล้วก็มาเจอนกกระทาที่รัก  (อ่าน 161209 ครั้ง)
rakram
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #208 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 12:29:55 AM »

ผมอยู่ระนองครับ รับราชการ ทำงานด้านสาธารณสุข เรียนต่อจบรัฐศาสตร์รามฯ ตอนนี้เพิ่งจบวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี มรภ.เพชรบุรีอีกใบ ตอนนี้ทำงานอยู่ระนอง คงเป็นรุ่นพี่คุณตุลย์ ถ้าหาอาหารนกไม่ได้จริงๆ ผมจะใช้อาหารอะไรแทนได้บ้าง ต้องผสมหัวอาหารหรือแก้ไขยังงัยได้บ้าง เรื่องนกของคุณตา(ปุ้น)ผมซื้อมา 100 ตัว ตัวละ 25 บาท ตายไป 2 ตัว ผมแยกไม่ถูกว่าไหนตัวผู้ไหนตัวเมีย แต่ตอนไปซื้อคุณตาแกบอกว่าแกแยกไว้แล้ว แกบอกว่าเอาตัวเมียให้ผม แต่อาจจะมีตัวผู้หลุดสายตามาบ้าง ตอนไปซื้อแกบอกว่านกอายุประมาณเดือนนึง ผมเอามาเลี้ยงต่ออีกประมาณสิบกว่าวันก็น่าจะไข่ ขอบคุณคุณตุลย์ที่ชี้แนะ คุณตุลย์พอทราบมั๊ยครับว่าแถวสิชลมีอาหารขายหรือไม่ ผมว่าจะลองผสมเองจะลองซื้อรำละเอียด หัวอาหาร ฯมาลองผสมดู จึงอยากได้คำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่าน เรื่องมูลช่วงนี้ไม่มีแดดให้ตาก แถวบ้านฝนตกเกือบทุกวัน อากาศชื้นทำให้มีแมลงวันค่อนข้างมาก ผมเก็บกวาดใส่ถังใบใหญ่ๆ ทุกสอง-สามวัน พรุ่งนี้ว่าจะลองซื้อปูนขาวมาโรยสักหน่อย จะได้มั๊ยหรือว่าจะแก้ไขยังงัยดี   

Liked By: skymylove, nipun

skymylove
*

« ตอบ #209 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 12:47:31 AM »

จบนิเทศฯ มาทำเกษตร เก่งนะครับ

เดี๋ยวผมจะเล่าชีวิตผมก่อนเลี้ยงนกให้ฟังครับ ...
เก่งยังไงอ่ะพี่วิชัย ... เมื่อก่อนผมทำงานอยู่ ASTV อยู่2ปี เป็นช่างภาพ
แล้วออกมาทำงานกราฟฟิคออกแบบโฆษณาอีกครึ่งปี ... ต่อด้วยบวชให้แม่ครับ
พอสึกออกมา ก็เริ่มแบกเป้ท่องเที่ยวอยู่ราว 8-9 เดือน เหนือ กลาง ใต้ครับ
เรียนรู้ชีวิตสังคม ความเป็นอยู่ของถิ่นนั้นๆ ได้มิตรภาพมากมายเลยครับ
วันนี้ผมไปเชียงคาน ปาย เชียงใหม่ ภูเก็ต สงขลา สตูล พัทลุง กรุงเทพ ชุมพร โคราช พักฟรีครับ
ระหว่างนั้นก็รับงานฟรีแลนซ์บ้าง ... แล้วก็เป็นอาสาสมัครตอนน้ำท่วมด้วยครับ
อยุธยา รังสิต ธรรมศาสตร์รังสิต กรุงเทพ บางใหญ่ ... ไปจนตัวเปื่อย คันไปทั้งตัวเลยจึงกลับใต้
ลงมาช่วยงานผู้พันเรื่องยาเสพติด ช่วยงานวงโยธวาทิตที่โรงเรียนเก่า และก็เป็นช่างภาพอิสระ
ถ่ายไปทุกทีที่ไปครับ ... เก็บความทรงจำดีๆไว้เป็นภาพถ่าย
พอเริ่มทำงานอีกครัง ... สิ่งต่างๆที่เคยทำมันก็ไม่ได้ทำล่ะครับ ผมไม่รู้ว่าผมคิดจะเลี้ยงนกได้ไง
ที่จริงผมเป็นคนรักอิสระ ไปไหนได้ตลอด คิดจะไปก็ไป พอเลี้ยงนกไปไหนไม่ได้เลย
อาจจะเป็นเพราะว่าทางบ้านแฟนว่าผมไม่ทำงาน เที่ยวเตร่ เหลวไหลผมเลยทำงาน
ผมเบื่อครับ เบื่อสังคมแบบบริษัทที่พี่รุ่นพี่ มีหัวหน้า คนเป็นรุ่นน้องลูกน้องต้องก้มหัวให้เขา
ผมว่าเราศักดิ์ศรีเท่ากัน ไม่ใช่มาก่อนจะเอาเปรียบเด็กหรือวางมาด ชนทำงานไม่มีใครกล้ามั่วครับ
งานคืองาน ช่วยคือช่วยเงินคุณได้คุณก็ทำดิ ... โดนหน.เรียกสองต่อสองมาแล้ว แต่ก็แพ้ผม

>>ผมหวังว่างานที่ผมทำอยู่จะไปได้สวย ผมจะเพิ่มจำนวน จะพัฒนาจะปรับปรุงและสร้างฐานะ
ให้ได้เพื่อลบคำพูดคนที่นับถือเงินทองมากกว่าความดีที่ติดตัว หรือมากกว่าความจริงใจ
ผมว่าเงินทองมันหาเมื่อไหร่หาได้ แต่ความดีนั้นถ้าคนเลวมาทำให้ดีคงยาก ... จะสู้ครับ

ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะคน

Liked By: majara, som@kl, nipun, Steve_Jeab
skymylove
*

« ตอบ #210 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 12:48:42 AM »

ผมอยู่ระนองครับ รับราชการ ทำงานด้านสาธารณสุข เรียนต่อจบรัฐศาสตร์รามฯ ตอนนี้เพิ่งจบวิทยาศาสตร์และเทคโนโลยี มรภ.เพชรบุรีอีกใบ ตอนนี้ทำงานอยู่ระนอง คงเป็นรุ่นพี่คุณตุลย์ ถ้าหาอาหารนกไม่ได้จริงๆ ผมจะใช้อาหารอะไรแทนได้บ้าง ต้องผสมหัวอาหารหรือแก้ไขยังงัยได้บ้าง เรื่องนกของคุณตา(ปุ้น)ผมซื้อมา 100 ตัว ตัวละ 25 บาท ตายไป 2 ตัว ผมแยกไม่ถูกว่าไหนตัวผู้ไหนตัวเมีย แต่ตอนไปซื้อคุณตาแกบอกว่าแกแยกไว้แล้ว แกบอกว่าเอาตัวเมียให้ผม แต่อาจจะมีตัวผู้หลุดสายตามาบ้าง ตอนไปซื้อแกบอกว่านกอายุประมาณเดือนนึง ผมเอามาเลี้ยงต่ออีกประมาณสิบกว่าวันก็น่าจะไข่ ขอบคุณคุณตุลย์ที่ชี้แนะ คุณตุลย์พอทราบมั๊ยครับว่าแถวสิชลมีอาหารขายหรือไม่ ผมว่าจะลองผสมเองจะลองซื้อรำละเอียด หัวอาหาร ฯมาลองผสมดู จึงอยากได้คำแนะนำจากผู้รู้ทุกท่าน เรื่องมูลช่วงนี้ไม่มีแดดให้ตาก แถวบ้านฝนตกเกือบทุกวัน อากาศชื้นทำให้มีแมลงวันค่อนข้างมาก ผมเก็บกวาดใส่ถังใบใหญ่ๆ ทุกสอง-สามวัน พรุ่งนี้ว่าจะลองซื้อปูนขาวมาโรยสักหน่อย จะได้มั๊ยหรือว่าจะแก้ไขยังงัยดี   
วันนี้ผมขอนอนก่อนน่ะครับ ไม่ไหวแล้วครับ ... พรุ่งนี้จะมาตอบล่ะกันครับ อิอิ

Liked By: nipun, Steve_Jeab
skymylove
*

« ตอบ #211 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 01:25:22 AM »

นอนไม่หลับครับ มาตอบเลยดีกว่า ... อ่อครับ แม่ผมก็เป็นพยาบาลครับ
แล้วทำไมมาซื้อนกไกลจังครับ ... ที่จริงซื้อของพี่อะไรผมจำชื่อไม่ได้ที่กระบี่ก็ได้ครับ
เขาสั่งลูกพันธ์จากพี่ชัชไปตอนนี้มีฟาร์มใหญ่เลยครับ เลี้ยงหลายพันตัวเลย
เรื่องแยกผิดติดไปบ้างธรรมดาครับ วันนี้ในกรงตัวเมียมีตัวผู้ร้องตัวนึง ... ผมคงดูไม่ดี อิอิ
เรื่องอาหารผสมเอง สอบถามทางพี่ krabi2000 ดูได้ครับ เพราะพี่เขาผสมใช้เองครับ
หรือไม่ก็ลองผสมดูเองก็ได้ครับ ...
http://www.dld.go.th/nutrition/FAQ_knowlage/q_webmail/answer11.htm
http://www.rakbankerd.com/agriculture/open.php?id=2162&s=tblblog
ลองดูครับผมก็ช่วยได้เท่านี้น่ะครับ เพิ่งทำเหมือนกัน อิอิ

Liked By: nipun
wichai_siri
*

« ตอบ #212 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 09:39:54 AM »

สู้ดีจริงๆ
ผมจบตรี IT, ตรีบริหารการจัดการ และโท MBA
อดีตเป็นผู้บริหารของบริษัทโทรคมนาคมที่ขายกิจการให้นักธุรกิจชาวนอเวย์
เลยตกงาน อายุเยอะ พยายามหางานอยู่หลายปี ได้งานช่วงสั้น
เมื่อหางานไม่ได้เลย เลนหันมาทำสิ่งที่รักให้เป็นอาชีพ ทำด้วยความชอบและรักสัตว์
และผลผลิตไม่มาก ยังเลี้ยงตัวเองไม่ได้ แต่ก็ยังอยากทำต่อไป

หลักการขายง่ายๆ ของผม ไม่หวังกำไรจนเกินไป ไม่ขายของเฮงซวยให้คนซื้อ ที่สำคัญไม่โกหกเพียงเพื่อต้องการเงินจากกระเป๋าของลูกค้า อันนี้สำคัญมากๆ
พ่อน้องเหม
*

« ตอบ #213 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 10:21:17 AM »

สู้ดีจริงๆ
ผมจบตรี IT, ตรีบริหารการจัดการ และโท MBA
อดีตเป็นผู้บริหารของบริษัทโทรคมนาคมที่ขายกิจการให้นักธุรกิจชาวนอเวย์
เลยตกงาน อายุเยอะ พยายามหางานอยู่หลายปี ได้งานช่วงสั้น
เมื่อหางานไม่ได้เลย เลนหันมาทำสิ่งที่รักให้เป็นอาชีพ ทำด้วยความชอบและรักสัตว์
และผลผลิตไม่มาก ยังเลี้ยงตัวเองไม่ได้ แต่ก็ยังอยากทำต่อไป

หลักการขายง่ายๆ ของผม ไม่หวังกำไรจนเกินไป ไม่ขายของเฮงซวยให้คนซื้อ ที่สำคัญไม่โกหกเพียงเพื่อต้องการเงินจากกระเป๋าของลูกค้า อันนี้สำคัญมากๆ

ถูกต้องแล้วครับพี่วิชัย เงินได้มาเดี๋ยวก็หมดไป แต่มิตรภาพและชื่อเสียง ยังอยู่กับเราอีกนาน  เป็นกำลังใจครับ(แหลมเองครับ)
skymylove
*

« ตอบ #214 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 11:04:28 AM »

สู้ดีจริงๆ

พี่วิชัยครับสุดยอดพอๆกันเลย อิอิ ... อีกสองปีอาจจะเรียนปริญญาโทสักใบเหมือนกันครับ

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #215 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 01:12:36 PM »

ให้กำลังใจน้องตุลย์เสมอ.. ;Dคุณระกำโทรหาน้องบี/สิชลตามเบอร์นี้ครับ083-0412028cแจ้งว่าได้เบอร์จาก ชัช นครศรีฯครับ..ขออนุญาติน้องบีด้วยเด้อ ยิ้มกว้างๆ

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
skymylove
*

« ตอบ #216 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 03:51:52 PM »

ให้กำลังใจน้องตุลย์เสมอ.. ;Dคุณระกำโทรหาน้องบี/สิชลตามเบอร์นี้ครับ083-0412028cแจ้งว่าได้เบอร์จาก ชัช นครศรีฯครับ..ขออนุญาติน้องบีด้วยเด้อ ยิ้มกว้างๆ

ขอบคุณครับพี่ชัช ...ให้คำปรึกษาตลอดเลย แถมให้กำลังใจอีก
skymylove
*

« ตอบ #217 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 04:04:43 PM »

เมื่อสักครู่จัดการย้านตัวผู้ที่เหลือ และเปิดที่พักนกตัวเมียใหม่อีกชั้นนึง ซึ่งอยู่ชั้นสอง
ตอนนี้ตัวเมียแยกได้แค่ 232ตัวเองครับ ... ที่เหลือผู้หมดเลย ตัวผู้260ตัวได้
มากกกว่าตัวเมียอีก ... กรงอนุบาลว่างเดี๋ยวจะเอามาลงอีกสักชุดครับ
4ชั้นที่เห็นผู้หมดเลยครับ ... ชั้นล่ะ60ตัวนิดๆ

ทำงานเหนื่อยต้องการน้ำตาลครับ ลูกโหนดเชื่อมเย็นๆๆ ได้แรงอก

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #218 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2012, 06:08:52 PM »

เมื่อสักครู่จัดการย้านตัวผู้ที่เหลือ และเปิดที่พักนกตัวเมียใหม่อีกชั้นนึง ซึ่งอยู่ชั้นสอง
ตอนนี้ตัวเมียแยกได้แค่ 232ตัวเองครับ ... ที่เหลือผู้หมดเลย ตัวผู้260ตัวได้
มากกกว่าตัวเมียอีก ... กรงอนุบาลว่างเดี๋ยวจะเอามาลงอีกสักชุดครับ
4ชั้นที่เห็นผู้หมดเลยครับ ... ชั้นล่ะ60ตัวนิดๆ

ทำงานเหนื่อยต้องการน้ำตาลครับ ลูกโหนดเชื่อมเย็นๆๆ ได้แรงอก

กลับจากโรงเรียนให้ข้าวไก่แล้วขึ้นมาเจอกระทู้นี้แล้วชื่นใจครับ อยากเลี้ยงเองซัก200ตัว  ยิ้มกว้างๆ

ลงมือซะ !!
patiyut
*

« ตอบ #219 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 10:28:30 PM »

สู้ดีจริงๆ

เห็นด้วยครับ    ไม่หวังกำไรจนเกินไป ไม่ขายของเฮงซวยให้คนซื้อ ที่สำคัญไม่โกหกเพียงเพื่อต้องการเงินจากกระเป๋าของลูกค้า อันนี้สำคัญมากๆ

patiyut
*

« ตอบ #220 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 10:30:52 PM »

รางอาหารซื้อที่ไหนหรอครับราคาเท่าไรแล้วที่่ให้น้ำอะ

wichai_siri
*

« ตอบ #221 เมื่อ: กรกฎาคม 03, 2012, 11:59:05 PM »

รางอาหารซื้อที่ไหนหรอครับราคาเท่าไรแล้วที่่ให้น้ำอะ

ถ้าอยู่ กทม. โรงงานผลิตอยู่ถนนเทียนทะเล ผมไม่เคยไปเหมือนกัน แต่เคยเห็นใน web และเคยโทรไปสอบถามอยู่เหมือนกัน
รางน้ำกะรางอาหารราคาไม่เท่ากัน และลักษณะก็ต่างกันนิดหน่อย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2012, 12:00:44 AM โดย wichai_siri » บันทึกการเข้า
skymylove
*

« ตอบ #222 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 08:46:46 AM »

ของผมซื้อที่หน้าอาชีวะนครศรีธรรมราชครับ ... อันลพ95บาท ยาว3.6เมตรครับ
หัวปิดอีกอันละสิบกว่าบาท ... ไม่แพงครับผมว่า

skymylove
*

« ตอบ #223 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 08:51:56 AM »

มีข่าวร้ายมาบอกครับ .... !!!!!
เมื่อคืนสี่ทุ่มลงไปดูนกก่อนนอน ให้น้ำอีกรอบนึง .. นับไข่ที่ออกมาได้26ใบ
เลยเก็บเอาไว้ในกล่องบนกรง .. พอตอนเช้าลงไม่ดูเหลือ22ใบ ถามแม่ว่าหายไปไหน
แม่บอกลงไปดูตอนเช้าก็ไม่ได้นับ .. แต่ไข่ในรางไม่มีสักใบเลย
จากที่ตอนเช้าจะมีไข่ราว10ใบขึ้นไปแน่นอน .. คิดว่าแมวมากินก็ไม่น่าใช่
เพราะในกล่องหายไปด้วย .. ผมว่าอาจจะมีคนเข้ามาขโมยไป
เดี๋ยวจะกั้นแล้วครับ ทำประตูด้วยใส่กุญแจล็อคเลย .. แค่ไข่นกซื้อกินกันไม่ได้
สังคมไทยมันเสื่อมลงไปทุกทีจริงๆ .. ทำไมคนดีๆอย่างเรามันเหลือน้อยเต็มที เห้อๆ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน

Liked By: TUI, nipun
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 04, 2012, 08:57:43 AM โดย skymylove » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 [14] 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 ... 27   ขึ้นบน
  พิมพ์