หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พอกันทีกับงานบริษัท .. แล้วก็มาเจอนกกระทาที่รัก  (อ่าน 156813 ครั้ง)
skymylove
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 08:27:36 PM »

คุณโด่งอยู่ร่อน คุณ sky อยู่แถวไหนคะ  นี่ก็เคยอยู่ทุ่งสง (เรียนอยู่)เมื่อ 10 กว่าปีที่ผ่านมา บ้านอยู่แถวศูนย์ราชการนาสาร
ถ้ามีโอกาศจะแอบย่องเข้าไปดูฟาร์มทั้งคนเลย  ยิงฟันยิ้ม  ยิงฟันยิ้ม
ตอนนี้ผมมาเลี้ยงนกที่บ้านแม่ ... ตรงเชิงแตระอ่ะครับ ใกล้ๆกันเลย ว่างๆเชิญครับ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: nipun, Steve_Jeab

skymylove
*

« ตอบ #49 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 08:49:14 PM »

วันนี้ตื่นแต่เช้า ออกเดินทางไปส่งแม่ ... แล้วก็ไปทุ่งสง
ไปเอานกกระทาอีก300ตัว ... ไปถึงก็รองท้องกันก่อน

เข้าไปสั่งนก ต้องรอตอนบ่ายเพราะนกอยู่ในฟาร์มเดี๋ยวเอาออกมา
ก็เลยไปกินกาแฟ ... เสร็จแล้วเวลายังเหลือ เลยไปวัดน้ำตก ... ไปหาตาหลวงพรสักหน่อย
ตอนนี้เป็นเจ้าอาวาสอยู่รูปเดียว ... คุยกับแกเล็กน้อย
ทำบุญไปนิดนึง ... เดินทางกลับมาเอานก

แล้วก็กลับมาเอานกที่ร้าน ... เขาบอกคนงานยังไม่ว่าง
ผมก็เลยบอกเดี๋ยวไปเอาที่ฟาร์ม ... ขับรถไปรับนกเสร็จ
ก็ขับรถไปลานสการับแม่เลิกงานพอดี ... กลับบ้านเลย
ขับแบบมึนๆ เพราะวันนึงยังไม่ได้กินข้าว แสบท้องมากๆ
แวะซื้อของกินที่ตลาดก่อนถึงบ้าน ... ...มาถึงกรงใหม่ยังไม่เสร็จ
ช่วยพี่ทำอีก ... ไฟใหม่ที่ซื้อมาจะให้นก ดันพัง
ขี่รถมอไซไปซื้ออีก และมาทำกรงต่อ ... เหนื่อยดีจัง
จนเสร็จ ย้ายไก่มาใส่กรงใหม่ซึ่งเล็กกว่า ... ให้น้ำอาหาร
จนตอนนี้ยังไม่กินไรเลย หิวๆ ลงไปกินก่อนน่ะครับ

ลูกนกใหม่ 300ตัวไม่รู้กี่วัน น่าจะสองสามวันน่ะ

นี้รุ่นเก่าของพี่ชัช ตัวเริ่มโต เริ่มบินและกระโดดสูง

ตอนนี้มีสองกรงอนุบาลแล้วครับ อันเล็กเพิ่งเสร็จเมื่อ19.00น.เอง รีบสุดๆ
อันใหม่ ทำขนาดเล็ก ย้ายลูกไก่เข้าไปอยู่

skymylove
*

« ตอบ #50 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 06:40:09 AM »

สวัสดียามเช้าครับ ... เพิ่งไปให้อาหารและน้ำน้องๆๆมาครับ อิอิ ยิ้ม
ostrich
*

« ตอบ #51 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 10:55:31 AM »

สวสดีคับ ผมเคยไปดูลูกนกกระจอกเทศบ้านพี่ชัชมาแล้วคับ ผมเลี้ยงนกกระจอกเทศเป็นพ่อแม่พันธ์คับตอนนี้กำลังฟักไข่คับใกล้จะออกเป็นตัวแล้วคับถ้าออกเดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ดูคับ

skymylove
*

« ตอบ #52 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 10:56:59 AM »

สวสดีคับ ผมเคยไปดูลูกนกกระจอกเทศบ้านพี่ชัชมาแล้วคับ ผมเลี้ยงนกกระจอกเทศเป็นพ่อแม่พันธ์คับตอนนี้กำลังฟักไข่คับใกล้จะออกเป็นตัวแล้วคับถ้าออกเดี๋ยวถ่ายรูปมาให้ดูคับ
ฟัดที่ไหนครับ บ้านพี่อยู่แถวไหนเอ่ย ... เผื่อว่างๆจะวแะไปเที่ยวครับ
ระยะฟักกี่วันอ่ะครับนกตัวใหญ่เนี่ย ...  ยิ้มกว้างๆ
ostrich
*

« ตอบ #53 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 11:03:11 AM »

เลี้ยงอยู่พิปูนคับ  ฟักที่บ้านคับใช้เวลาฟัก 42 วันคับ ตอนนี้ฟักได้เดือนนึงแล้วคับเป็นตัวแล้วส่องดูแล้วคับ

Liked By: nipun
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 25, 2012, 11:05:12 AM โดย ostrich » บันทึกการเข้า
skymylove
*

« ตอบ #54 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 11:11:10 AM »

เลี้ยงอยู่พิปูนคับ  ฟักที่บ้านคับใช้เวลาฟัก 42 วันคับ ตอนนี้ฟักได้เดือนนึงแล้วคับเป็นตัวแล้วส่องดูแล้วคับ
น่าลุ้นเลย ... ขอให้ออกมาสมบูรณ์น่ะครับ จะรอดู
ostrich
*

« ตอบ #55 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 11:14:42 AM »

ขอบคุณคับ ถ้าออกแล้วจะถ่ายรูปมาให้ดูคับ

Liked By: skymylove, nipun
skymylove
*

« ตอบ #56 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 02:32:52 PM »

วันนี้ตื่นเช้ามาให้อาหารเสร็จทำโน้นนี่นั้น ... แม่ทำขนมจีนแกงเขียวหวานไก่ครับ

ตกบ่ายก็ถางหญ้าสักหน่อยข้างๆโรงเรือน เอาไว้ปลูกผักกินครับ
เหนื่อยครับ มันเหนื่อยตรงไม้ที่กองไว้ แล้วตอนรถมาถมดินก็ไม่ได้เอาออก ถมไปๆๆ ดึงยากมาก

เสร็จงานก็พักดื่มน้ำกันก่อน ... แก้วอเมซ่อน
น้ำแข็งทำเองในตู้เย็น ... ชาเย็นแม่ชงไว้เมื่อคืนน้องอยากกิน
เข้มข้น อร่อย ชื่นใจ ... ไม่เสียเงินสักบาท
มีชีวิตที่เรียบง่าย พอเพียง กินอิ่มนอนหลับ ... ไม่มีสมุดบัญชี

ppromdej
*

« ตอบ #57 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 06:33:00 PM »

ติดตามอ่านตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้านี้ แอบอิจฉา คนมีเวลา หลุดพ้นพันธนาการเรื่องเวลา ซักวันหนึ่งคงหลุดพ้นบ้าง...เป็นกำลังใจให้ครับ และคงเป็นแนวทางให้ผมบ้างครับ

skymylove
*

« ตอบ #58 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 06:49:21 PM »

ติดตามอ่านตั้งแต่หน้าแรกจนถึงหน้านี้ แอบอิจฉา คนมีเวลา หลุดพ้นพันธนาการเรื่องเวลา ซักวันหนึ่งคงหลุดพ้นบ้าง...เป็นกำลังใจให้ครับ และคงเป็นแนวทางให้ผมบ้างครับ
เดี๋ยวยังไม่เสร็จครับ ยังต้องล้อมตาข่ายรอบโรงเรือนอีก
และยังต้องหุ้มตาข่ายกรงนกไข่อีก ... มีงานเรื่อยๆ ทำบ้างนอนบ้างครับ

skymylove
*

« ตอบ #59 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 02:35:29 PM »

วันนี้มีลูกตาลเชื่อมไว้กินครับ

ฝนก็ตกลงมา ลมก็แรง

แต่ลูกๆอยู่กันดี เมื่อคืนตัวใหญ่มีกระโดดไปฝั่งตัวเล็กด้วย แข็งแรงดีครับ กระโดดและบินนิดๆ
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #60 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 04:00:18 PM »

มาเยี่ยมฟาร์มนกกระทาครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม

Liked By: skymylove, nipun

ลงมือซะ !!
skymylove
*

« ตอบ #61 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 04:11:08 PM »

ไปยกระดับความสูงกรงอนุบาลมา .. รองอิฐบล็อคไปอีกสอง
แล้วก็กวาดมูลนกออก .. ลดการเกิดก๊าซแฮมโมเนียจากมูล
สุดท้ายเราก็ได้ปุ๋ยชั้นดี ดีกว่ามูลไก่อีก .. เทไว้ตรงที่จะปลูกผัก
สี่โมงแล้วเหรอ วันๆนึงผ่านไปเร็วแบบช้าๆยังไงไม่รู้
มันช้าตอนที่คิดถึงใครสักคน .. แต่พอเราพักผ่อนมันช่างเร็วจริงๆ
skymylove
*

« ตอบ #62 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 04:12:09 PM »

มาเยี่ยมฟาร์มนกกระทาครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิงฟันยิ้ม
ยังไม่เป็นฟาร์มเลยครับน้อง ... แค่เป็นกรงๆเอง ขอบคุณครับ

skymylove
*

« ตอบ #63 เมื่อ: พฤษภาคม 27, 2012, 07:25:21 PM »

ไปเช็คอาหารและน้ำมา .... เลยจับนกกระทาธรรมดากับสีขาว
ขึ้นมาถ่ายรูปให้ดูกัน .... โตเร็วจริงอายุราว15วัน บินกันใหญ่ อิอิ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 31, 2012, 06:29:43 PM โดย skymylove » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 27   ขึ้นบน
  พิมพ์