หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พอกันทีกับงานบริษัท .. แล้วก็มาเจอนกกระทาที่รัก  (อ่าน 161725 ครั้ง)
wichai_siri
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #384 เมื่อ: พฤศจิกายน 07, 2012, 06:48:23 PM »

ขอบคุณครับที่ถามหา .. พอดีมันเริ่มอยู่ตัวครับ เลยไม่ค่อยได้โพส อิอิ
วันนี้ครับเก็บไข่มานับ .. เริ่มเก็บหลังสามทุ่มครึ่งของเมื่อคืนน่ะครับ
จนมาถึงสี่ทุ่มสิบห้า .. ได้ไข่ทั้งหมด 312ใบครับ จากนกกระทาราวๆ 320ตัว
ตอนนี้หลังชั้นล่างและเป็นที่รองขี้นกพังแล้วครับ เดี๋ยวซ่อมแล้วจะมาอัพให้ดูกัน
มีโครงการจะไปซื้อท่อPVCขนาดใหญ่สักนิด มาผ่าครับ เอามาทำรางอาหาร
อยากได้รางที่ใหญ่ขึ้นเพื่อการใส่อาหารตอนเช้าเพียงครั้งเดียวแล้วค่อยมาดูอีกทีตอนเย็น
ส่วนระบบน้ำก็ได้ตัวปรับสายน้ำเกลือมาใช้แล้ว .. จะหาภาชนะที่ใส่น้ำให้ใหญ่อีก

>เพราะต่อไปผมจะไปหาประสบการณ์ที่กรุงเทพอีกปีแล้วจะเรียนปริญญาโทครับ
แม่บอกอยากเรียนก็เรียนเพราะยังหนุ่มยังมีแรง .. จบแล้วเผื่อเป็นอาจารย์หรือทำงานอื่นๆ
ส่วนด้านเกษตร เลี้ยงนกกระทาเราได้ความรู้มาแล้ว เลี้ยงได้แล้ว .. จบมาค่อยกลับมาทำจริงจัง
ควบคู่ไปกับงานอื่นด้วยก็ได้ .. ส่วนนกที่เลี้ยงไว้แม่บอกสบายไม่ได้ยากนิ แม่เลี้ยงเองครับ

>ขอบคุณทุกๆกำลังใจที่มอบให้กัน ขอบคุณทุกที่ช่วยกันดูช่วยกันบอก ..
คนสำคัญที่ทำให้ผมเลี้ยงนกได้ดีได้สำเร็จก็คืือพี่ชัช ให้คำแนะนำเสมอ มีปัญหาก็โทรถามได้ ..
เดี๋ยวจะบอกข่าวคราวกันเรื่อยๆน่ะครับ อาจจะห่างหายไปบ้างคงไม่ว่ากัน อิอิ

เอารางอาหารสำหรับนกกระทาโดยเฉพาะดีกว่าครับ
1 เส้น ยาว 2.5 เมตรครับ
อาหารไม่หกเสียหาย

Liked By: skymylove, nipun

aekkachailao
*

« ตอบ #385 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2012, 01:30:50 PM »

กระทู้นี้หายไปนานเลยนะครับพี่5555555

lapesag
*

« ตอบ #386 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2012, 03:55:38 PM »

เพิ่งเจอกระทู้นี้ พอได้อ่านแล้ว ชอบมากๆเลยครับ ตอนนี้เป็นยังไงบ้างนะ

skymylove
*

« ตอบ #387 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 10:56:03 AM »

โหลๆๆครับ .. ไม่ได้หายไม่ไหนยังเลี้ยงนกเหมือนไม่มีปัญหาอะไร ถ้ามีก็จะทำกรงเพิ่มครับ
พอดีช่วงนี้เพื่อนๆพี่ๆแต่งงานกันเยอะ เลยนั่งทำPresentationงานแต่งให้เขาอยู่ครับ

Presentation2 .. KUNG&JACK

Presentation .. ติ๊ก&วี

ไม่รู้เมื่อไหร่ได้แต่งกับเขาบ้าง ..
  ยิ้ม

Liked By: I was lucky., nipun
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 15, 2012, 11:07:24 AM โดย skymylove » บันทึกการเข้า
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #388 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 09:37:59 PM »

ถึงคิวน้องตุลย์เมื่อไหร่ต้องแวะมาบอกด้วยเด้อออ..อิอิๆๆๆแอบอยากให้มีเร็วๆอ่ะ ยิงฟันยิ้ม

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
skymylove
*

« ตอบ #389 เมื่อ: พฤศจิกายน 15, 2012, 11:25:02 PM »

ถึงคิวน้องตุลย์เมื่อไหร่ต้องแวะมาบอกด้วยเด้อออ..อิอิๆๆๆแอบอยากให้มีเร็วๆอ่ะ ยิงฟันยิ้ม
อีกนานครับพี่ .. ยังไงเนี่ยแอบอยากให้มีเร็วๆ อิอิ ว่างๆจะเข้าไปหาน่ะครับ

Liked By: nipun
skymylove
*

« ตอบ #390 เมื่อ: พฤศจิกายน 24, 2012, 07:57:11 PM »

ตอนนี้ที่นครศรีฯ อ.เมือง อาหารนกกระทาของเบทาโกร ขึ้นเป็นกระสอบ 500แล้วน่ะครับ
กำลังหาอะไรมาเสริมอยู่ ตอนนี้คิดว่าจะปลูกผักไร้ดินครับ ..

wichai_siri
*

« ตอบ #391 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2012, 10:34:11 PM »

ตอนนี้ที่นครศรีฯ อ.เมือง อาหารนกกระทาของเบทาโกร ขึ้นเป็นกระสอบ 500แล้วน่ะครับ
กำลังหาอะไรมาเสริมอยู่ ตอนนี้คิดว่าจะปลูกผักไร้ดินครับ ..

ตอนนี้ที่ผมหาได้ ราคา 485 บาท ก็ว่าแพงแล้วนะ ขึ้นมาจากหลายเดือนก่อนตั้ง 45 บาท เยอะมาก

sert125
*

« ตอบ #392 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2012, 08:42:57 PM »

อ่านแล้ว ถูกใจ  ขอเป็นกำลังใจให้ สักวันคงสำเร็จ

skymylove
*

« ตอบ #393 เมื่อ: ธันวาคม 12, 2012, 09:24:10 PM »

ตอนนี้ที่ผมหาได้ ราคา 485 บาท ก็ว่าแพงแล้วนะ ขึ้นมาจากหลายเดือนก่อนตั้ง 45 บาท เยอะมาก

ทุกอย่างเพิ่มหมด แต่ราคาไข่เท่าเดิม ...  แลบลิ้น
seagrams
*

« ตอบ #394 เมื่อ: ธันวาคม 13, 2012, 12:16:44 PM »

อ่านซะตาลายเลยครับขอปรบมือให้คุณตุลย์ ครับ อ่านแล้วประทับใจมากครับ
ได้ทั้งสาระความรู้ ความบันเทิง และได้เห็นความตั้งใจอย่างจริงจัง
ตอนนี้กำลังศึกษาเกษตรพอเพียงอย่างจริงจัง รู้สึกเริ่มเบื่อกับการเป็นลูกน้อง
ถ้ามีโอกาสก็จะกลับไปลองทำที่ สระบุรี ดูบ้างครับ
เป็นกำลังใจให้นะครับ..สู้ๆ
เห็นคุณ witty ทำนกอยู่แถวอยุธยาใช่มั้ยครับ เดี๋ยวถ้าว่างขอแวะไปชมหน่อยนะครับ
พี่วิชัยอยู่สวนไหนของพระประแดงครับจะได้แวะไปเยี่ยมชมบ้างครับ ผมอยู่บางแคครับ
ปล.พูดซะยาว ผมชื่อตี๋ ครับ

skymylove
*

« ตอบ #395 เมื่อ: ธันวาคม 14, 2012, 12:06:20 AM »

อ่านซะตาลายเลยครับขอปรบมือให้คุณตุลย์ ครับ อ่านแล้วประทับใจมากครับ
ได้ทั้งสาระความรู้ ความบันเทิง และได้เห็นความตั้งใจอย่างจริงจัง
ตอนนี้กำลังศึกษาเกษตรพอเพียงอย่างจริงจัง รู้สึกเริ่มเบื่อกับการเป็นลูกน้อง
ถ้ามีโอกาสก็จะกลับไปลองทำที่ สระบุรี ดูบ้างครับ
เป็นกำลังใจให้นะครับ..สู้ๆ
เห็นคุณ witty ทำนกอยู่แถวอยุธยาใช่มั้ยครับ เดี๋ยวถ้าว่างขอแวะไปชมหน่อยนะครับ
พี่วิชัยอยู่สวนไหนของพระประแดงครับจะได้แวะไปเยี่ยมชมบ้างครับ ผมอยู่บางแคครับ
ปล.พูดซะยาว ผมชื่อตี๋ ครับ

ขอบคุณครับผม .. ทีแรกจะเอานกเพิ่ม แต่อาหารราคาขึ้นตลอด
เลยจะทำผักแทน .. คิดว่าเอามาเสริมแต่ไม่แน่อาจจะเป็นรายได้หลักก็ได้

เพชรดาวลอย พม่าบนดอย
*

« ตอบ #396 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 07:10:45 PM »

ตาข่ายเหล็ก 2*1 ซื้อที่ร้านไหนครับ อยู่นครเหมือนกัน กำลังศึกษาการเลี้ยงอยู่ ครับ

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #397 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 08:00:17 PM »

ตาข่ายเหล็ก 2*1 ซื้อที่ร้านไหนครับ อยู่นครเหมือนกัน กำลังศึกษาการเลี้ยงอยู่ ครับ
ร้านในตัวเมืองถนนราชดำเนินมีหลายร้านครับสอบถามราคาหลายๆร้านแล้วค่อยตัดสินใจซื้อครับ.. ยิ้มเท่ห์

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
skymylove
*

« ตอบ #398 เมื่อ: ธันวาคม 21, 2012, 09:20:46 PM »

ผมซื้อร้านตรงแยกวัดวังอ่ะครับ .. ที่อยู่ข้างๆร้านขายอวน ฝั่งเดียวกับเทศบาลครับผม

komson35
*

« ตอบ #399 เมื่อ: กันยายน 02, 2013, 01:41:33 PM »

:)อ่านเก็บข้อมูลได้ดีเลย

Liked By: nipun, Steve_Jeab
หน้า: 1 ... 15 16 17 18 19 20 21 22 23 24 [25] 26 27   ขึ้นบน
  พิมพ์