หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พอกันทีกับงานบริษัท .. แล้วก็มาเจอนกกระทาที่รัก  (อ่าน 64036 ครั้ง)
YOUNGCOWBOY
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #336 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 10:09:36 PM »

โรงเรือนแบบนี้กรงแบบนี้มันจะสักกี่ตังกันนะ เห็นเขาทำแล้วอยาก ทำแบบนี้บ้างจัง

Liked By: Ekachaiyan, skymylove

artoon
*

อยู่อย่างมีความสุข ดีกว่าอยู่เป็นทุกข์จนวันตาย

« ตอบ #337 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 10:17:31 PM »

โรงเรือนแบบนี้กรงแบบนี้มันจะสักกี่ตังกันนะ เห็นเขาทำแล้วอยาก ทำแบบนี้บ้างจัง

เป็นอะไรที่อลังการ

เพียงพอเมื่อพอเพียง
wichai_siri
seller
*

« ตอบ #338 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 11:08:02 PM »

ถ้าอยากรู้ว่า ราคาเท่าไหร่ ไปดูที่กระทู้ซื้อขายของผมก็ได้ครับ
ผมมีขายอยู่เหมือนกัน

Liked By: skymylove

วิชัย พระราม2
DTAC 081 622 9860
AIS 092 758 5124
Line = wichaimink
PEEBIG
*

« ตอบ #339 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 11:46:25 AM »

ขอให้ธุระกิจดีแบบนี้นะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Ekachaiyan, skymylove
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 14, 2012, 07:58:35 PM โดย PEEBIG » บันทึกการเข้า
skymylove
*

« ตอบ #340 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 06:10:28 PM »

กรงมีขายในร้านขายของพวกสัตว์ปีก กรงนึงใส่ได้ราว20กว่าตัว .. ราคาค่อยข้างสูง
รางอาหารสีเหลืองเป็นของที่ใช้สำหรับไข่ มีจนาดใหญ่ให้เช้าครั้งเดียวได้เลย ...
ระบบน้ำนิปปอน นกจิกน่าลงทุน .. ชุดหัวจิกชุดนึงราว60-80บาท ไม่รวมท่อส่งน้ำน่ะครับ
รางอาหารสีเหลืองผมกำลังจะซื้อมาลองใช้ดูครับ เพราะไม่ต้องกังวลเรื่องอาหาร
เราสามารถออกไปไหนมาไหนหรือหางานอื่นทำได้อีกด้วย ..
ระบบน้ำเคยคิด แต่ถ้าเลี้ยงน้อยไม่คุ้มทุนกับไข่ที่ชายได้ .. เจ้าของร้านหน้าอาชีวะนครศรีฯ
แนะนำผมว่าให้ต่อก๊อกมาแล้วเปิดให้มันหยด .. อัตราการหยดปรับเอาตามการกินน้ำ
ราคาไม่แพงมาก ...
ยิงฟันยิ้ม
skymylove
*

« ตอบ #341 เมื่อ: สิงหาคม 23, 2012, 05:27:32 PM »

ไม่ค่อยได้เล่นเลยครับ ... วันนี้ไปเอานกกระทามาเพิ่มครับ เฉพาะตัวเมีย
อายุได้36วัน ราคาตัวล่ะ25บาท ... ซื้อมา100ตัวครับวันนี้  ยิงฟันยิ้ม
แต่ถ้าเทียบกับที่ผมซื้อตัวเล็กๆมาเลี้ยงเอง ... อายุ36วันของผมตัวจะใหญ่กว่า
ผมไปเอามาจากฟาร์มตาปุ้น เขาชุมทอง อ.ร่อนพิบูลย์ ... ตาเลี้ยงเยอะครับ
แต่ดูแล้วเลี้ยงแบบง่าย ไม่ได้ดูแลอะไรมาก ... น้ำใส่แกนลอนลมเอามาตัดเอา
ให้เช้าเย็นสองครั้ง กลางวันไม่ให้ ... ส่วนอาหารตาทำกับไม้รางใหญ่ใส่ครั้งเดียวเช้า
พื้นที่กรงที่ตาบรรจุ 200x70Cm. ตาใส่นกราว70ตัวครับ เพราะตาต้องเปิดกรงไปเก็บไข่
ไม่ได้เลี้ยงแบบไข่ไหลออกมา ... อาหารตาให้กินของกรุงไทยครับ กระสอบล่ะ480-485บาท
เอามาถึงจัดการเอาใส่กรงเรียบร้อย เดี๋ยวพรุ่งนี้จะไปซื้ออาหารยี่ห้อใหม่มาผสมกับอาหารเดิม
จากที่พี่ชัชแนะนำ ของไทยฟู๊ด ผมก็เคยใช้ตอนตัวเล็กๆ ... ที่เปลี่ยนอาหารเพราะมีปัญหาขี้เปียก
เลยปรึกษาพี่ชัช แล้วลองเปลี่ยนดู หรืออาจจะเป็นเพราะว่าใส่นกหนาแน่นไปมั้ย
เดี๋ยวต้องถามพี่ชัชอีกที ขนาด200x50Cm. ผมใส่ราว120ตัวไม่เกิน

Liked By: Nutthavud
rakram
*

« ตอบ #342 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2012, 01:20:14 PM »

หวัดดีครับน้องตุลย์ นกกระทาที่พี่เลี้ยงอยู่ก้อเอามาจากคุณตา(ปุ้น)ราคาเดียวกันกับของน้องเลย เลี้ยงมาได้ประมาณ 2 เดือน เอาหนึ่งร้อยตัวตายไปบ้าง(ตั้งแต่ตอนเอามาและช่วงเลี้ยงใหม่ๆ) ตอนนี้ไม่ได้นับว่าเหลือกี่ตัว บวกกับที่ของคุณชัชส่งมาให้เมื่อตอนต้นเดือนสิบกว่าตัว เท่ากับตอนนี้ก็มีอยู่ประมาณ สักร้อยตัวนั่นแหล่ะ 55555 วันก่อนลองจะแยกตัวผู้ออกมา ครั้งแรกแยกได้สิบกว่าตัว ปรากฏว่าพอไปดูที่แยกไว้มีไข่ 8 ฟอง เลยเอาใส่กลับไปใหม่ อีกสามสี่วันลองจับแยกออกมาใหม่ 8 ตัว เหมือนเดิมเลย มีไข่ 4 ฟอง เลยตัดสินใจไม่แยกแล้ว 55555
ตอนนี้ได้ไปทำกรงใหม่ 2 ชั้น กว้าง 1 เมตรxยาว 1.5 เมตร กะว่าจะเลี้ยงเพิ่ม ได้ติดต่อไปที่พี่สุเมธ วันพรุ่งนี้พี่สุเมธจะเดินทางมาดูสวนที่ระนองและจะนำนกมาให้ด้วย สั่งพี่สุเมธไป 150 ตัว ผมจะลองเลี้ยงไปเรื่อยๆก่อน นี่ก็เพิ่งเริ่มเลี้ยงชุดแรก แต่ดูๆแล้วว่าผมมีตลาดที่สามารถขายไข่ได้ ปัจจุบันได้ไข่อยู่ที่วันละประมาณ 70 ฟอง บางวันเขาสั่งกันเข้ามา 300 ฟอง และตอนนี้มีร้านที่เขาเอาไปต้มขายเขาต้องการไข่ทุกวัน วันละร้อยสองร้อยก็เอา อีกอย่างนึงพี่สาวผมขายอาหารพวกไส้กรอก ลูกชิ้นทอดแถววัดที่บ้านและขายไข่นกกระทาทอด(แบบขนมครก)ขายเฉพาะเสาร์อาทิตย์ 2 วัน พี่สาวบอกมาว่าถ้ามีไข่นกขายไม่หมดก็ให้บอก ตอนนี้พี่สาวซื้อจากตลาดแถวบ้านร้อยละ 90 บาท(พี่สาวกับผมยู่คนละที่กัน)
ปัญหาที่เกิดกับผมตอนนี้คือ เวลานกกินอาหารมันจะรีบจิกคราวนี้อาหารมันจะหกเยอะมาก พี่ใช้รางอาหารแบบให้ลูกไก่ที่มีตะแกรงปิดอีกทีนึง ซึ่งพอได้มาเห็นรางอาหารของน้องตุลย์ ไม่แน่ใจว่าของน้องตุลย์มีปัญหาแบบพี่มั๊ย ถ้ายังงัยอยากขอคำแนะนำ หรือร้านค้าที่ขายรางอาหารแบบของน้อง เพราะรางแบบที่พี่ใช้บางครั้งอาหารเก็บกวาดอาหารที่หกเรี่ยราด กวาดได้เป็นถ้วยๆเลย เลยอยากขอคำแนะนำจากน้องสักนิดครับ

skymylove
*

« ตอบ #343 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 10:36:34 AM »

ตอนผมใช้รางอาหารที่มีตระแกรงอย่างที่พี่ว่า ... ผมใช้ตอนที่อายุก่อน35วันครับ
แต่ผมใช้อีกอันนึงด้วย แบบสีเหลืองกลมให้อาหารไก่อ่ะครับ ... ผมก็ได้มาจากพี่ชัชครับ
แบบกลมๆอาหารจะไม่ค่อยหก เพราะมันจะมีขอบโค้งเข้าใน การจิกจะไม่ทำให้อาหารกระจายมาก
ลองหาซื้อมาใช้ดูครับ ... แบบนี้ไม่ต้องใส่อาหารบ่อยด้วยในขณะที่ตัวเล็ก
ซึ่งต้องกินอาหารทั้งวัน
  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มเท่ห์
Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #344 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 10:38:02 AM »

ตอนนี้ได้ไข่วันละกี่ฟองครับ  ยิงฟันยิ้ม

ลงมือซะ !!
skymylove
*

« ตอบ #345 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 11:11:42 AM »

ตอนนี้ได้ไข่วันละกี่ฟองครับ  ยิงฟันยิ้ม
ของพี่เหรอ มีนกตัวเมีย230ได้ ... นับไข่ตั้งแต่22:00-22:00น่ะ
ได้วันนึงราว180-190ใบ ... สูงสุดที่เคยได้ก็ 219ใบครับน้อง

Liked By: Nutthavud
PEEBIG
*

« ตอบ #346 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 01:41:09 PM »

ของพี่เหรอ มีนกตัวเมีย230ได้ ... นับไข่ตั้งแต่22:00-22:00น่ะ
ได้วันนึงราว180-190ใบ ... สูงสุดที่เคยได้ก็ 219ใบครับน้อง

ขายไข่หักค่าอาหารแล้ว เฉลี่ยแล้วเหลือวันละ100ได้หรือเปล่าครับ จุมพิต จุมพิต

ราคาไข่นกแถวบ้านขาย 100 ฟอง 80 บาท ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
skymylove
*

« ตอบ #347 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2012, 11:04:22 PM »

ไม่เคยคิดเลย แม่บอกทำไปมันจะได้มากได้น้อย ขอแค่มีความสุขครับผม ..
ตั้งแต่เลี้ยงมาก็ได้หลายอยู่น่ะครับ พอได้เงินค่าไข่มาก็เก็บไว้ซื้ออาหาร
ก็หมุนๆไป เหลือพอที่ไปซื้อมาเพิ่มได้อีก100ตัว และอาหารอีกสองสามกระสอบ
ผมไม่ค่อยจ่ายอะไรอยู่แล้ว เลยไม่ค่อยคิดอะไรมากครับ

โชว์นกชุดใหม่ที่เอามา100ตัว อายุ38วัน ตัวเล็กกว่าที่ผมเลี้ยงเองตั้งแต่ตัวเล็กๆอีก

ระบบน้ำหยด ลองทำดูครับผสมวิตามินเสริมไปด้วย อยู่ในการทดลอง
PEEBIG
*

« ตอบ #348 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 01:05:52 AM »

ไม่เคยคิดเลย แม่บอกทำไปมันจะได้มากได้น้อย ขอแค่มีความสุขครับผม ..
ตั้งแต่เลี้ยงมาก็ได้หลายอยู่น่ะครับ พอได้เงินค่าไข่มาก็เก็บไว้ซื้ออาหาร
ก็หมุนๆไป เหลือพอที่ไปซื้อมาเพิ่มได้อีก100ตัว และอาหารอีกสองสามกระสอบ
ผมไม่ค่อยจ่ายอะไรอยู่แล้ว เลยไม่ค่อยคิดอะไรมากครับ

โชว์นกชุดใหม่ที่เอามา100ตัว อายุ38วัน ตัวเล็กกว่าที่ผมเลี้ยงเองตั้งแต่ตัวเล็กๆอีก

ระบบน้ำหยด ลองทำดูครับผสมวิตามินเสริมไปด้วย อยู่ในการทดลอง

ครับตอนนี้ยังไม่มีภาระอะไร ก็เอาความสุขเป็นที่ตั้งได้ แต่เมื่อไหร่ที่มีครอบครัว เมีย ลูก

นิยามของคำว่าพอเพียงกับที่ทำอยู่แค่นี้ มันแทบจะเป็นไปไม่ได้เลย ที่จะเลี้ยงครอบครัว

ผมว่าเจ้าของกะทู้โชคดีที่มีต้นทุนทางบ้านดี พ่อแม่ทำมาให้แล้ว ไม่ขัดสนเพราะเป็นข้าราชการ

แต่เมื่อไหร่ที่เรา ต้องจ่ายค่าเทอม ซื้อเสื้อผ้าอุปกรณ์การเรียน หรือให้เงินลูก2คนไปโรงเรียนเอาแค่ คนละ 60 บาท/วัน

สิ้นเดือนจ่ายค่าน้ำ/ไฟ1500บาทค่าประกันชีวิตเดือน 2000 อีกทั้งใส่ซองช่วยงานสังคมต่างๆ ก็ลองคิดดูละกันครับว่าไม่ค่อยได้ใช้

อะไร นี่มันพอหรือเปล่า  ฮืม ฮืม ฮืม ฮืม

Liked By: skymylove, pisitt
skymylove
*

« ตอบ #349 เมื่อ: สิงหาคม 26, 2012, 01:34:51 AM »

ขอบคุณครับ .. ที่ช่วยคิดแทน  ยิ้มเท่ห์ ชีวิตผมมีแผนไว้แล้วครับ
จุดนี้ไงที่ทำให้ผมเปลี่ยนความคิดไปอีกแบบจากที่ตั้งไว้ว่าจะทำงานที่บ้าน
หลังบ้านพอเพียง .. เดี๋ยวปีหน้าผมก็ขึ้นไปทำงานหาประสบการณ์อีกปีนึง
แล้วปีการศึกษา๒๕๕๗ จะเรียนปริญญาโทสายเดิมที่จบมา .. เพราะอนาคตที่ว่า
เรามิได้อยู่คนเดียว เรายังมีครอบครัว มีแม่ มีแฟนและเผื่อมีลูกอีก ..  ยิงฟันยิ้ม
จึงคิดที่จะเรียนอีกครั้ง อย่างน้อยตอนนี้ผมก็มีความรู้เรื่องนกกระทาเก็บไว้เป็นทุน
เรียนจบมาถ้าไม่ทำงานหรือเป็นอาจารย์ในมหาลัยที่กรุงเทพ .. ก็กลับลงมาบ้าน
มาทำฟาร์มนกกระทาอย่างจริงๆจังๆ และจะลงมือทำที่ดินเปล่าที่ทิ้งไว้อีก ๑๕ไร่ซะด้วย
ส่วนความรู้ป.โทที่ได้มา .. ปัจจุบันมหาวิทยาลัยทางภาคใต้ก็เปิดกันมากขึ้น
ส่วนคณะที่ผมเรียนตอนนี้ม.วลัยลักษณ์ ม.หาดใหญ่ และอื่นๆก็เปิดสอน
อาจารย์พิเศษก็เป็นอีกช่องทางหนึ่ง .. สามารถทำควบคู่ไปกับการเกษตรก็ยังได้

Liked By: PEEBIG
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 26, 2012, 09:31:43 AM โดย skymylove » บันทึกการเข้า
Amorn_009
*

« ตอบ #350 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 06:02:55 PM »

ซักจะใจแป๋วแล้วละสิ ผมคนหนึ่งที่สนใจนกกระทา ผมทำงานโรงแรมที่ภูเก็ต เงินเดือนก็พอใช้ เพราะโรงแรม มีให้พร้อม ชุดพนักงาน อาหาร และก็รถ รับ-ส่ง เคยสนใจอยากเลี้ยงไก่ แต่ต้องลงทุนเยอะ เลยสนใจนกกระทา ศึกษา และก็ติดตามเพื่อนที่เลี้ยงนกกระทา นี้ก็เตรียมไว้แล้ว ว่าจะสั่งจากคุณชัช นคร มาฟักเองสักร้อยฟองก่อน แล้วค่อยขยาย เพราะที่ภูเก็ตไม่ค่อยมีคนเลี้ย แต่นั้นแหละ เพราะเบื่องานประจำ ต้องเข้าเวร เวลามีเหตุธุระจำเป็น ใครเจ็บ ใครป่วยก็หยุดไม่ได้ เลยอยากหาอะไรทำ อยากเป็นนายตัวเอง เลยว่าจะตัดสินใจเลี้ยงนกกระทานี้แหละ เร็ว และลงทุนน้อย พออ่านมาหน้านี้ เลย เอะ เราจะทำได้ไหม ถ้าทำเสริมอาจได้ แต่ถ้าเลี้ยงชีพจะไหวไหมเน้อ 

Liked By: skymylove, PEEBIG
skymylove
*

« ตอบ #351 เมื่อ: สิงหาคม 27, 2012, 09:23:25 PM »

ซักจะใจแป๋วแล้วละสิ ผมคนหนึ่งที่สนใจนกกระทา ผมทำงานโรงแรมที่ภูเก็ต เงินเดือนก็พอใช้ เพราะโรงแรม มีให้พร้อม ชุดพนักงาน อาหาร และก็รถ รับ-ส่ง เคยสนใจอยากเลี้ยงไก่ แต่ต้องลงทุนเยอะ เลยสนใจนกกระทา ศึกษา และก็ติดตามเพื่อนที่เลี้ยงนกกระทา นี้ก็เตรียมไว้แล้ว ว่าจะสั่งจากคุณชัช นคร มาฟักเองสักร้อยฟองก่อน แล้วค่อยขยาย เพราะที่ภูเก็ตไม่ค่อยมีคนเลี้ย แต่นั้นแหละ เพราะเบื่องานประจำ ต้องเข้าเวร เวลามีเหตุธุระจำเป็น ใครเจ็บ ใครป่วยก็หยุดไม่ได้ เลยอยากหาอะไรทำ อยากเป็นนายตัวเอง เลยว่าจะตัดสินใจเลี้ยงนกกระทานี้แหละ เร็ว และลงทุนน้อย พออ่านมาหน้านี้ เลย เอะ เราจะทำได้ไหม ถ้าทำเสริมอาจได้ แต่ถ้าเลี้ยงชีพจะไหวไหมเน้อ 
ทำได้ครับ เลี้ยงเราได้ เลี้ยงครอบครัวได้เลย ยิ่งถ้าภูเก็ตไม่มีใครทำ .. ตลาดเป็นของเราคนเดียว
ลองติดต่อพี่สุเมธกระบี่ดูครับ พี่เขาเริ่มทำไม่นาน เอาลูกพันธุ์จากพี่ชัชไป .. ในตอนต้น
ตอนนี้เห็นว่าทำฟาร์มใหญ่โตเลย ไข่ได้เท่าไหร่ผมไม่รู้ แต่พี่ชัชบอกนกเนื้อขายวันละ100ตัวเลย
ผมไปเรียนก่อนกลับมาอาจจะลงมือทำอย่างจริงจังอีกทีก็ได้ครับ .. สู้ๆน่ะครับ ลองดูครับ
สอบถามปรึกษากันได้หมด ผู้รู้เยอะเลยในนี้ ผมไม่ค่อยรู้ไรหรอกครับ เพิ่งทำเหมือนกัน

" ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะคน "

Liked By: Ekachaiyan
หน้า: 1 ... 12 13 14 15 16 17 18 19 20 21 [22] 23 24 25 26   ขึ้นบน
  พิมพ์