หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พอกันทีกับงานบริษัท .. แล้วก็มาเจอนกกระทาที่รัก  (อ่าน 161274 ครั้ง)
bee2922
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #224 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 04:25:13 PM »

ให้กำลังใจน้องตุลย์เสมอ.. ;Dคุณระกำโทรหาน้องบี/สิชลตามเบอร์นี้ครับ083-0412028cแจ้งว่าได้เบอร์จาก ชัช นครศรีฯครับ..ขออนุญาติน้องบีด้วยเด้อ ยิ้มกว้างๆ

ปรึกษาได้ครับ แต่ว่าเรื่องอะไร เรื่อง เงินๆทองๆ ขอหนีก่อนนะ ฮิฮิ

Liked By: nipun, Steve_Jeab

wichai_siri
*

« ตอบ #225 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 08:00:06 PM »

สู้ดีจริงๆ
ผมจบตรี IT, ตรีบริหารการจัดการ และโท MBA
อดีตเป็นผู้บริหารของบริษัทโทรคมนาคมที่ขายกิจการให้นักธุรกิจชาวนอเวย์
เลยตกงาน อายุเยอะ พยายามหางานอยู่หลายปี ได้งานช่วงสั้น
เมื่อหางานไม่ได้เลย เลนหันมาทำสิ่งที่รักให้เป็นอาชีพ ทำด้วยความชอบและรักสัตว์
และผลผลิตไม่มาก ยังเลี้ยงตัวเองไม่ได้ แต่ก็ยังอยากทำต่อไป

หลักการขายง่ายๆ ของผม ไม่หวังกำไรจนเกินไป ไม่ขายของเฮงซวยให้คนซื้อ ที่สำคัญไม่โกหกเพียงเพื่อต้องการเงินจากกระเป๋าของลูกค้า อันนี้สำคัญมากๆ

ถูกต้องแล้วครับพี่วิชัย เงินได้มาเดี๋ยวก็หมดไป แต่มิตรภาพและชื่อเสียง ยังอยู่กับเราอีกนาน  เป็นกำลังใจครับ(แหลมเองครับ)

สวัสดีครับ คุณแหลม
ตอนนี้ไข่นกกระทาไม่พอขายเลยครับ
(ขอโทษเจ้าของกระทู้ด้วยนะครับ)
skymylove
*

« ตอบ #226 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 09:14:09 PM »

ผมพอจะรู้คนขโมยไข่ล่ะครับ ... ลุงข้างบ้านเป็นน้องชายของพ่อเลี้ยงแน่ๆ
ผมสันนิฐานตั้งแต่เช้าแล้ว ... ถามไปไม่เจอความผิดปกติอะไร
ที่ผมคิดว่าเพราะ แกตื่นเช้ามาเอาเครื่องก่อสร้าง ... และแกมีหลานเด็กๆคนนึง
มามั่นใจคือ แม่ว่าแกพูดกับแม่ว่าสงสัยงูมั้งมากิน ... วันก่อนเห็นตัวใหญ่โตข้างบ้านแก
งูอะไรมาเปิดฝากล่องKFCเอาไข่ไป4ใบ จากทั้งหมด26ใบ และหน้ากรงก็ไม่มีสักลูก
งูบ้าน   ่ อลุงดิครับ ... ว่าเหี้ยมากกว่าอ่ะ เห้อๆ
ตอนนี้คิดอยู่ว่าจะซื้อกล้องวงจรปิด ซื้อปืนหรือจ้างยามดี 555 ถือว่าทำบุญครับ
เดี๋ยวจะกั้นล้อมรอบล่ะ ... ถ้ามีหายอีกจับให้ติด พานอนคุกสักสองวัน
ฟ้องทางแพ่ง เรียกเงินสักสามพัน ... เพราะไข่ที่ขโมยไปผมอาจจะเอาไปขายได้มูลค่าที่สูงมาก
อาจจะมีคนบ้ามาซื้อใบล่ะ100 ก็อาจจะเป็นได้ ... สังคมน่าเบื่อ เลวทรามขึ้นทุกที
คนดีๆก็มีแต่ในเว็บๆๆๆ อิอิ

Liked By: nipun, sompol, Steve_Jeab
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #227 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 09:26:42 PM »

อย่าเพิ่งคิดมากไปครับน้องตุลย์...หนูตัวเล็ก.ก็ตัวร้ายชอบขโมยไข่นกกินอยู่บ่อยน่ะครับลองหากรงดักหนูขนาดเล็กแล้วเอาเหยื่อใส่ล่อใว้ครับถ้ามีหนู..รุ่งเช้าเจอตัวผู้ร้ายแน่ๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มเท่ห์

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
witty
*

« ตอบ #228 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 09:28:28 PM »

ผมก็เลี้ยงอยุ่นะครับ ที่อยุธยา จริงๆนกตายนี่เป็นเรื่องธรรมดามากกกกกก เพราะของผมก็ตายเยอะ ฝนตกแดดออกก็ตาย แล้วก็ตายทุกวัน นกเล็กจะท้องเสียง่ายนะครับ แล้วถ้าเลี้ยงเยอะมันจะสุมกัน ทำให้ทับกันตาย ระวังเรื่องน้ำนะครับ ก้อนหินที่ใส่อย่าไปอุดร่องน้ำเพราะน้ำเป็นสิ่งสำคัญ

Liked By: nipun
witty
*

« ตอบ #229 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 09:32:00 PM »

พี่ชัชมาเยี่ยมดูฟาร์มผมมั่งซิครับ พี่เมธมาดูเที่ยวนึงแล้ว

skymylove
*

« ตอบ #230 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 09:35:50 PM »

ผมว่าไม่น่าใช่หนูน่ะครับ ... อาจจะเป็นคนนิสัยหมาๆนี่แหละ (แรงไปมั้ย) แต่ก็จริง โตๆกันแล้ว

patiyut
*

« ตอบ #231 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:27:52 PM »

น้องตุลย์...พอจะขายนกถึงเดียวคนโน้นคนนี้มาถามซื้อไข่กันจังมันก้อแปลกดีเนอะ นกมันไข่กันไม่ทันเลย อีก2สป นกชุดที่สอง ประมาณ150ตัวน่าจะไข่แล้วตอนนี้ชุดแรกไข่ประมาณ20-25ใบ (ขอแบ่งตลาดบ้างนะ อิอิอิ)

Liked By: skymylove, nipun
wichai_siri
*

« ตอบ #232 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:31:04 PM »

ตอนนี้ผมมี order ต้องฟักลูกนก 200 ตัว แต่มีไข่แค่วันละ 21 ฟอง
แต่ก็ทำให้ สนุกๆ ครับ
skymylove
*

« ตอบ #233 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:33:39 PM »

น้องตุลย์...พอจะขายนกถึงเดียวคนโน้นคนนี้มาถามซื้อไข่กันจังมันก้อแปลกดีเนอะ นกมันไข่กันไม่ทันเลย อีก2สป นกชุดที่สอง ประมาณ150ตัวน่าจะไข่แล้วตอนนี้ชุดแรกไข่ประมาณ20-25ใบ (ขอแบ่งตลาดบ้างนะ อิอิอิ)
เอาเลยครับพี่ไผ่ ยินดีครับ ... อยู่คนล่ะตลาดอยู่แล้ว ผมตอนนี้ก็ออกไม่ทัน
คนที่ซื้อก็คือคนที่รู้จัก คนที่เห็นเราทำมาตั้งแต่เริ่ม เขาช่วย ครูผมที่ทุ่งสงก็จะเอากันหลายคน
วันนี้ไปทุ่งสงมา ครูบอกพรุ่งนี้เอามา100นึง ... ผมว่ามันออกไม่ทันครับ ยังออกน้อย อิอิ

Liked By: nipun, Steve_Jeab
skymylove
*

« ตอบ #234 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:36:20 PM »

ตอนนี้ผมมี order ต้องฟักลูกนก 200 ตัว แต่มีไข่แค่วันละ 21 ฟอง
แต่ก็ทำให้ สนุกๆ ครับ

ครับผม ... ผมมีนกเกือบ500ตัว เป็นตัวผู้ซะ260เกินครึ่งครับ ตัวเมียราว232เอง
จะหาทางเอาผู้ออกล่ะ ... เดี๋ยวชุดหน้าจะสั่งแบบ30วันเอาเฉพาะตัวเมียมาเลยดีกว่า
แล้วอีกทางก็ทำตู้ฟักตามที่พี่ชัชแนะนำครับ ...

Liked By: Kaideesriprachin, nipun
wichai_siri
*

« ตอบ #235 เมื่อ: กรกฎาคม 04, 2012, 10:48:00 PM »

แหนะๆ คุณปรีชาแอบมาปลื้มกับเขาด้วยหรือเนี่ย อิๆ
ผมมีนกแค่ 50 กว่าตัว
ลูกค้าผมบอกว่า ทั่ว กทม. เนี่ย มีผมคนเดียว ขายไข่เชื้อนกกระทา ดีใจมากเลย อิๆ
Changnaam
*

« ตอบ #236 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 07:03:51 PM »

ผมพอจะรู้คนขโมยไข่ล่ะครับ ... ลุงข้างบ้านเป็นน้องชายของพ่อเลี้ยงแน่ๆ
ผมสันนิฐานตั้งแต่เช้าแล้ว ... ถามไปไม่เจอความผิดปกติอะไร
ที่ผมคิดว่าเพราะ แกตื่นเช้ามาเอาเครื่องก่อสร้าง ... และแกมีหลานเด็กๆคนนึง
มามั่นใจคือ แม่ว่าแกพูดกับแม่ว่าสงสัยงูมั้งมากิน ... วันก่อนเห็นตัวใหญ่โตข้างบ้านแก
งูอะไรมาเปิดฝากล่องKFCเอาไข่ไป4ใบ จากทั้งหมด26ใบ และหน้ากรงก็ไม่มีสักลูก
งูบ้าน   ่ อลุงดิครับ ... ว่าเหี้ยมากกว่าอ่ะ เห้อๆ
ตอนนี้คิดอยู่ว่าจะซื้อกล้องวงจรปิด ซื้อปืนหรือจ้างยามดี 555 ถือว่าทำบุญครับ
เดี๋ยวจะกั้นล้อมรอบล่ะ ... ถ้ามีหายอีกจับให้ติด พานอนคุกสักสองวัน
ฟ้องทางแพ่ง เรียกเงินสักสามพัน ... เพราะไข่ที่ขโมยไปผมอาจจะเอาไปขายได้มูลค่าที่สูงมาก
อาจจะมีคนบ้ามาซื้อใบล่ะ100 ก็อาจจะเป็นได้ ... สังคมน่าเบื่อ เลวทรามขึ้นทุกที
คนดีๆก็มีแต่ในเว็บๆๆๆ อิอิ

คุณตุลย์หายแค่ไข่นก แต่ของพี่น้ำสิ วันนี้ฝนตกหนัก ไก่ไข่ที่ได้ประคบประหงมมาเกือบสามเดือน หายไป 5 ตัว
หายไปกับสายฝนไม่รู้ว่าเป็นกับข้าวบ้านไหนบ้างแล้ว ได้แต่ทำใจ เค้าคงอดอยากมากมาย นี่แหละคนสมัยนี้
ไก่ไข่ของพี่น้ำตัวใหญ่ จับเล่นทุกวัน ทำให้เค้าเชื่องมากสามารถจับได้ง่ายๆ มองดูตัวที่เหลือแล้วใจหาย
เหมือนลูกๆ หายไป มองแล้วเดินหันหลังกลับไม่อยากเห็นอีก ใจมันหายบอกไม่ถูก  ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้ ร้องไห้

Nutthavud
*

ท้อได้ แต่อย่าถอย

« ตอบ #237 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 07:15:55 PM »

เสียใจกบทุกท่านที่ของหายนะครับ ของผมไม่หายเพราะว่าอยู่ในบ้าน เล้าอยู่ไม่ไกลจากบ้าน  ลังเล ลังเล

ลงมือซะ !!
rakram
*

« ตอบ #238 เมื่อ: กรกฎาคม 05, 2012, 08:17:30 PM »

คุณ changnaam ช่วยขอคำแนะนำสูตรการผสมอาหารเลี้ยงนกกระทาหน่อยครับ ถ้ามีวัตถุดิบอย่างอาหารไก่ไข่+อาหารไก่เนื้อแรกเกิด+อาหารหมูนม+กากถั่วเหลือง รบกวนหน่อยน่ะครับ

skymylove
*

« ตอบ #239 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2012, 05:36:46 PM »

ไข่ออกมาเรื่อยๆครับตอนนี้ ... ให้อาหารเช้าเย็นครับ แต่เช้าสองครั้งคือพอหมดก็เติมให้เติม
เย็นก็บ่ายสามใส่เต็มพอสี่โมงก็เติมอีกที ... ตอนนี้ไข่ออกวันล่ะราวๆ 60-70ใบครับ
ช่วงนี้ฝนเริ่มลงอากาศชื้น มีกลิ่นขี้นกเบาๆครับ ... เก็บไข่กันสนุกดี พอมันออกเยอะก็ดีใจ
ทั้งผมและแม่เลย เมื่อวานแม่หยุด แม่จัดการเองทั้งวันเลยทั้งเก็บไข่ให้น้ำและอาหาร
แต่ถ้าแม่เลี้ยงเอง อาหารคงหมดไวแม่ใส่ตลอด เห็นดูมันแม่บอก กินไปต่ะ อย่างคิดไรมาก
ทำไม่ได้หวังรวย ขอแค่สบายใจพอ ... อิอิ

น้องสาวที่เป็นพยาบาลแวะมาดูนก ช่วยเก็บไข่ให้อาหารด้วย

มองหน้าหาเรื่องเหรอครับพี่ ๆๆ

ตอนนี้เลยครับ ได้100กว่า รอเพื่อนมาเอา .. ลูกค้าไม่ต้องหาเลย
คนที่รู้จัก เพื่อนพี่น้อง รู้ว่าผมทำสั่งกันใหญ่ มีแล้วเอามาน่ะพี่ช่วย เราช่วย
พุธที่แล้วเอาไปให้พี่ที่ทุ่งสง เขาสั่ง150ผมมีแค่100ก็เอาไปแค่นั้น เข้าไปในโรงเรียน
ครูก็สั่งพรุ่งนี้เอามา100ผมบอกไข่ออกไม่ทันอ่ะครับ อิอิ

ลิขิตฟ้าหรือจะสู้มานะคน
หน้า: 1 ... 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 [15] 16 17 18 19 20 21 22 23 24 25 ... 27   ขึ้นบน
  พิมพ์