หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พอกันทีกับงานบริษัท .. แล้วก็มาเจอนกกระทาที่รัก  (อ่าน 155763 ครั้ง)
skymylove
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #192 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 08:13:44 PM »

พี่ไผ่ patiyut ครับขอโทษที พอดีกรงยังไม่พร้อมเลยไม่ได้ไปเอา ... เพราะของผมมันก็มากเกิน
ในกรงอีกกรงผมเพิ่งย้ายมา ในโน้นมันแน่นจนจิกหลังเหมือนกัน ... ตอนนี้ก็พยายามทำกรงไป
เพราะเครื่องมือต้องรอช่างเสร็จงานครับ เขาทำรั่วบ้านกัน ...
ยิงฟันยิ้ม

Liked By: nipun, Steve_Jeab

patiyut
*

« ตอบ #193 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 08:44:06 PM »

พี่ไผ่ patiyut ครับขอโทษที พอดีกรงยังไม่พร้อมเลยไม่ได้ไปเอา ... เพราะของผมมันก็มากเกิน
ในกรงอีกกรงผมเพิ่งย้ายมา ในโน้นมันแน่นจนจิกหลังเหมือนกัน ... ตอนนี้ก็พยายามทำกรงไป
เพราะเครื่องมือต้องรอช่างเสร็จงานครับ เขาทำรั่วบ้านกัน ...
ยิงฟันยิ้ม
ไม่เป็นไรครับ บางทีอาทิตย์นี้จะทำกรงเพิ่มนะครับ คือเสียดายเหมือนกันครับถ้าขายไปเพราะ กว่าจะได้มาตั้งแต่ ไปหาโครงตู้เย็นเก่าๆ อุปกรณ์ในการทำที่ฟักไข่ ไปเอาไข่จากคุณชัช แล้วเฝ้าดูแลไข่คอยกลับอยู่16-17 วัน แล้วอนุบาลแบบลองผิดลองถูกอยู่นานครับ (ครั้งแรกที่เคยฟักไข่และทำที่ฟักไข่)ผูกพันอยู่เหมือนกันครับ แล้วพอนกเริ่มไข่ก็มีความรู้สึกเหมือนน้องนั้นและครับคือ ดีใจ ภูมิใจ นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2012, 08:47:23 PM โดย patiyut » บันทึกการเข้า
skymylove
*

« ตอบ #194 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 09:26:09 PM »

ยิงฟันยิ้ม
ไม่เป็นไรครับ บางทีอาทิตย์นี้จะทำกรงเพิ่มนะครับ คือเสียดายเหมือนกันครับถ้าขายไปเพราะ กว่าจะได้มาตั้งแต่ ไปหาโครงตู้เย็นเก่าๆ อุปกรณ์ในการทำที่ฟักไข่ ไปเอาไข่จากคุณชัช แล้วเฝ้าดูแลไข่คอยกลับอยู่16-17 วัน แล้วอนุบาลแบบลองผิดลองถูกอยู่นานครับ (ครั้งแรกที่เคยฟักไข่และทำที่ฟักไข่)ผูกพันอยู่เหมือนกันครับ แล้วพอนกเริ่มไข่ก็มีความรู้สึกเหมือนน้องนั้นและครับคือ ดีใจ ภูมิใจ นะครับ
ครับผม .. ว่างๆจะเข้าไปนั่งคุยกินกาแฟกันน่ะครับ
ตู้เย็นที่ใช้ฟักผมเห็นล่ะ .. เดี๋ยวผมเคลียร์ชุดนี้เสร็จ จะทำตู้ฟักล่ะครับ
อาจจะต้องขอคำปรึกษาจากพี่ๆหลายๆท่านเลย .. ไก่งวงเขากินเนื้อกันมั้ยครับ

wichai_siri
*

« ตอบ #195 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 09:57:40 PM »

อิจฉาครับ
โทษนะ คนอะไร เก่งฉิบหาย
ว่าแต่หล่อเปล่า มันเกี่ยวกันไหมเนี่ย อิๆ
แซวครับ

Liked By: skymylove, nipun
skymylove
*

« ตอบ #196 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 10:32:52 PM »

อิจฉาครับ
โทษนะ คนอะไร เก่งฉิบหาย
ว่าแต่หล่อเปล่า มันเกี่ยวกันไหมเนี่ย อิๆ
แซวครับ

พี่วิชัยก็ชมมากไป ผมไม่ได้เก่งเลย ที่ทำได้ทำเป็นก็ได้คำแนะนำจากพี่ๆทั้งนั้นเลย ...
บวกกับศึกษาดูคนโน้นนี่ไปเรื่อยๆ แต่ตอนนี้เล่นเว็บนี้ไม่สนใจอย่างอื่นเลย ...
มีแค่ไม่กี่กระทู้ที่ติดตามครับ ... ไม่หล่อครับ แค่ไปวัดหมาไม่เห่าครับผม อิอิ
ลงรูปวันนี้ให้ดูล่ะกันตอนทำกรง ... ถ่ายจากมือถือส่ง MMS ให้แฟนดูครับ

Liked By: boonroem, majara, nipun
wichai_siri
*

« ตอบ #197 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 10:55:25 PM »

หน้าแบบนี้นี่เอง อิๆ
อาหารนกที่ผมใช้ ของเบทาโกร มันเป็นผงๆ
แต่ทำไมของคุณ เป็นเม็ดแตก งงครับ

skymylove
*

« ตอบ #198 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 11:07:19 PM »

อาหารนกที่ผมใช้ ของเบทาโกร มันเป็นผงๆ
แต่ทำไมของคุณ เป็นเม็ดแตก งงครับ

หน้าแบบนี้แหละครับ ... จบเกียรตินิยมอันดับ2ไม่มีใครเชื่อๆๆ เลย
อาหารที่เห็นเป็นอาหารไก่พื้นเมืองครับ เอามาให้ตัวผู้กินแทนอาหารเดิม
ที่ราคากระสอบล่ะ 475 ขอไก่พื้นเมืองกระสอบล่ะ 380เองครับ

Liked By: nipun
nui106
*

« ตอบ #199 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 11:07:47 PM »

ไหนบอกไปนอนไงพี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

wichai_siri
*

« ตอบ #200 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 09:07:07 AM »

ไหนบอกไปนอนไงพี่ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ก็ตอบแล้ว ก็ไปนอนเลยครับ ง่วงมากๆ เมื่อคืน

wichai_siri
*

« ตอบ #201 เมื่อ: มิถุนายน 30, 2012, 09:09:09 AM »

หน้าแบบนี้แหละครับ ... จบเกียรตินิยมอันดับ2ไม่มีใครเชื่อๆๆ เลย
อาหารที่เห็นเป็นอาหารไก่พื้นเมืองครับ เอามาให้ตัวผู้กินแทนอาหารเดิม
ที่ราคากระสอบล่ะ 475 ขอไก่พื้นเมืองกระสอบล่ะ 380เองครับ

เก่งนะครับ
อยู่ใกล้ๆ กันหน่อยไม่ได้ จะสั่งอาหารให้
ราคาถูกกว่าหลายสิบบาท

skymylove
*

« ตอบ #202 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 04:09:31 PM »

วันนี้จัดการแยกนกตัวผู้อีก ตอนนี้ได้ราวๆ3ชั้น (3ชั้นบน) รวมกันก็180ล่ะ
ยังมีอยู่อีกกรงด้วย ... พรุ่งนี้ปิดฝาบนชั้นสองกรงใหม่ จัดการย้ายตัวเมียใส่เข้าไป
พื้นที่ชั้นสองใส่ได้150ตัว ... จะมีนกตัวเมียถึงมั้ย ผมว่าไม่น่าถึง จากนกทั้งหมด500ตัว
ตายไปบ้างไม่ตัดออกยังคิดยอดเดิม อิอิ ... ว่าอัตราส่วนตัวผู้กี่ตัวในจำนวน500ตัว
ของพี่ชัชผมว่าตัวเมียเยอะกว่าของสยามฟาร์มอีก ...

ผลผลิตเริ่มมากขึ้นทุกวัน วันนี้ได้20กว่าแล้ว นับตั้งแต่เช้าถึงบ่ายสาม หลังบ่ายสามออกมาแล้ว3ใบ

ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะคน

Liked By: Ekachaiyan, majara, nipun
skymylove
*

« ตอบ #203 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 06:51:47 PM »

ขายได้แล้วครับ ไข่ชุดแรก ป้าขอซื้อช่วยประเดิมให้เลย ป้าให้มา50บาทมีเท่าไหร่ก็ได้
ผมให้แกไป58ลูกเท่าที่มี ... ขอบคุณมากครับ กำลังใจที่ดีเลย
ป้าบอกให้ขายดีๆ กิิจการรุ่งเรือง ... 50บาทแรกเก็บไว้ครับ
จนกว่าวันที่ประสบความสำเร็จ ... ขอบคุณทุกแรงกำลังใจครับ

artoon
*

อยู่อย่างมีความสุข ดีกว่าอยู่เป็นทุกข์จนวันตาย

« ตอบ #204 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 09:38:43 PM »

ขายได้แล้วครับ ไข่ชุดแรก ป้าขอซื้อช่วยประเดิมให้เลย ป้าให้มา50บาทมีเท่าไหร่ก็ได้
ผมให้แกไป58ลูกเท่าที่มี ... ขอบคุณมากครับ กำลังใจที่ดีเลย
ป้าบอกให้ขายดีๆ กิิจการรุ่งเรือง ... 50บาทแรกเก็บไว้ครับ
จนกว่าวันที่ประสบความสำเร็จ ... ขอบคุณทุกแรงกำลังใจครับ

สู้ ๆครับ ความสำเร็จรอเราอยู่ข้างหน้า อยู่ที่เราจะฝ่าไปถึงหรือปล่าว

Liked By: skymylove, MANA1908, nipun

เพียงพอเมื่อพอเพียง
rakram
*

« ตอบ #205 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 10:24:58 PM »

ยินดีกับผลผลิตจากการทุ่มเทของคุณตุลย์ด้วยที่ครับ ผมเองตอนนี้ก็ใจจดใจจ่ออยู่กับไข่ใบแรกที่นับวันรออยู่ครับ ผมไปรับนกจากคุณตา(ปุ้น)หลังคุณตุลย์ประมาณหนึ่งอาทิตย์ ก็ได้เบอร์คุณตาจากกระทู้ที่คุณตุลย์เอามาลงนั่นแหล่ะครับ ยังงัยก้อต้องขอขอบคุณคุณตุลย์อย่างสูงที่ทำให้ผมได้มีโอกาสเลี้ยงนกกระทาเป็นครั้งแรกของชีวิต เริ่มเลี้ยงครั้งแรกก็เริ่มเจอปัญหาแล้วครับ ประการแรกแถวบ้านผมหาอาหารนกกระทาไม่ได้เมื่อวันศุกร์ฝากเพื่อนซื้อที่หลังสวน(ชุมพร)ดันไม่มีซะอีก กะลังคิดว่าจะทำยังงัยดี เผอิญมีน้องเขาไปบ้านแม่ยายที่สิชล(กลับระนองวันที่ 4) เลยโทรไปฝากให้ช่วยหาอาหารนกกระทาให้ด้วย คุณตุลย์พอจะทราบมั๊ยครับว่าที่สิชลมีขายหรือไม่ ปัญหาของผมประการที่สอง คือการกำจัดมูลสัตว์ กลิ่น แมลงวัน อยากขอคำแนะนำการกำจัดและวิธีเก็บมูลสัตว์จากคุณตุลย์ หรือคุณชัชฯ หรือพี่วิชัย หรือใครๆก็ได้ที่มีข้อแนะนำดีๆ ผมน้อมรับข้อเสนอแนะด้วยความยินดีครับ ไม่ท้อครับ ปัญหามีไว้ให้แก้ มีที่ปรึกษาดีๆยังงัยใจก็ยังรักที่จะเลี้ยงต่อไปและคงจะหานกมาเลี้ยงเพิ่มอีกแน่นอนครับ อาทิตย์หน้าเตรียมรับลูกไก่จากคุณปูอีก 50 ตัว ตอนนี้กำลังเตรียมคอกไว้รองรับลูกไก่ชุดแรกครับ
skymylove
*

« ตอบ #206 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 10:57:28 PM »

ยินดีกับผลผลิตจากการทุ่มเทของคุณตุลย์ด้วยที่ครับ ผมเองตอนนี้ก็ใจจดใจจ่ออยู่กับไข่ใบแรกที่นับวันรออยู่ครับ ผมไปรับนกจากคุณตา(ปุ้น)หลังคุณตุลย์ประมาณหนึ่งอาทิตย์ ก็ได้เบอร์คุณตาจากกระทู้ที่คุณตุลย์เอามาลงนั่นแหล่ะครับ ยังงัยก้อต้องขอขอบคุณคุณตุลย์อย่างสูงที่ทำให้ผมได้มีโอกาสเลี้ยงนกกระทาเป็นครั้งแรกของชีวิต เริ่มเลี้ยงครั้งแรกก็เริ่มเจอปัญหาแล้วครับ ประการแรกแถวบ้านผมหาอาหารนกกระทาไม่ได้เมื่อวันศุกร์ฝากเพื่อนซื้อที่หลังสวน(ชุมพร)ดันไม่มีซะอีก กะลังคิดว่าจะทำยังงัยดี เผอิญมีน้องเขาไปบ้านแม่ยายที่สิชล(กลับระนองวันที่ 4) เลยโทรไปฝากให้ช่วยหาอาหารนกกระทาให้ด้วย คุณตุลย์พอจะทราบมั๊ยครับว่าที่สิชลมีขายหรือไม่ ปัญหาของผมประการที่สอง คือการกำจัดมูลสัตว์ กลิ่น แมลงวัน อยากขอคำแนะนำการกำจัดและวิธีเก็บมูลสัตว์จากคุณตุลย์ หรือคุณชัชฯ หรือพี่วิชัย หรือใครๆก็ได้ที่มีข้อแนะนำดีๆ ผมน้อมรับข้อเสนอแนะด้วยความยินดีครับ ไม่ท้อครับ ปัญหามีไว้ให้แก้ มีที่ปรึกษาดีๆยังงัยใจก็ยังรักที่จะเลี้ยงต่อไปและคงจะหานกมาเลี้ยงเพิ่มอีกแน่นอนครับ อาทิตย์หน้าเตรียมรับลูกไก่จากคุณปูอีก 50 ตัว ตอนนี้กำลังเตรียมคอกไว้รองรับลูกไก่ชุดแรกครับ

ไม่เป็นไรครับผม ... มีไรแบ่งปันกันครับ ไม่ทราบพี่อยู่ที่ไหนอ่ะตอนนี้ เลี้ยงที่ไหน ??
เรื่องอาหารที่นครที่ผมซื้อยู่มีสองร้าน ...

๑.ร้านนครพืชผล อยู่ใกล้สี่แยกเบญจม มุ่งหน้าไปพรคีรีแล้วยูเทิร์นกลับมาทางสี่แยกเบญจม
(ร้านอยู่ซ้ายมือครับใหญ่ๆ) ขายอาหารของเบทาโกร ราคา470
๒.ร้านตรงข้ามอาชีวะนครศรีฯ ขายอาหารของไทยฟู๊ด ราคา475

เรื่องมูล .. ผมจัดการกวาดทิ้งทุกๆสองวันครับ กวาดไปตากแดดไว้บนพื้นดินธรรมดา อนาคตว่าจะทำลานปูนไว้สักหน่อย ไปตากบนปูนน่าจะแห้งเร็วกว่า
เรื่องแมลงวัน .. (กลางคืนก็หมดครับ ล้อเล่นน่ะ) แมลงวันมันเป็นเฉพาะช่วงครับ อยู่ที่อากาศมากกว่า
ลูกนกของตาปุ้นพี่ซื้อตัวเท่าไหร่ อายุกี่วัน ... ผมว่าจะลองสั่งดู เพราะชุดแรกผมสั่งของพี่ชัชมา
ของพี่ชัชได้มา209ตัว จากที่ดูตัวเมียเยอะครับ ตัวผู้มีอยู่ราวๆ60-70ตัวได้
ชุดสองซื้อมาจากสยามฟาร์มทุ่งสง ... 300ตัว แยกดูแล้วน่าจะได้ราวๆ 140-150ตัว
อยากรุ้เหมือนกันว่าของตาจะมี%ผู้เมียกี่ตัว ... เท่าที่รู้ก็มีแค่นี้ครับ
ผมก็ไม่ได้เก่งอะไรมากมาย จบนิเทศศาสตร์มาทำเกษตรครั้งแรก ... ได้ความรู้จักพี่ชัชทั้งนั้น
ไม่รู้ไรถามๆๆๆๆ โทรไปไม่รู้พี่เขาจะเบื่อผมหรือเปล่า อิอิ  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Ekachaiyan, nipun
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กรกฎาคม 01, 2012, 10:59:09 PM โดย skymylove » บันทึกการเข้า
wichai_siri
*

« ตอบ #207 เมื่อ: กรกฎาคม 01, 2012, 11:42:51 PM »

จบนิเทศฯ มาทำเกษตร เก่งนะครับ

หน้า: 1 ... 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 [13] 14 15 16 17 18 19 20 21 22 23 ... 27   ขึ้นบน
  พิมพ์