หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พอกันทีกับงานบริษัท .. แล้วก็มาเจอนกกระทาที่รัก  (อ่าน 161357 ครั้ง)
skymylove
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 04:20:43 PM »

รานงานครับคืบหน้าครับ ...
ตอนนี้นกไข่ออกมาแล้ว3ใบ ... เมื่อวาน1ใบ
วันนี้สายๆอีกใบ ... แล้วก็ประมาณ3โมงนิดๆอีกใบนึง
จากรูปใบซ้ายสุดซื้อมาจากตลาด ใบที่สองเพิ่งออกเมื่อกี้
เทียบขนาดให้ดูด้วยเหรียญบาท ... ใบที่3ใหญ่กว่า2ใบก่อนหน้า

Kneaw
*

« ตอบ #177 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 04:21:39 PM »

สวัสดีคับ ผม เนี้ยว เป็นสมาชิกใหม่ของเว็ป สนใจศึกษาเรื่องเกษตร + สนใจเรื่องนกกระทาเป็นพิเศษคับ ผมไม่เคยเลี้ยงนกกระทา คิดว่าจะลองฝึกเลี้ยงดูซัก 100 ตัว เอาประสบการณ์+เรียนรู้เทคนิค ฝึกลองผิดลองถูกดู เคยได้อ่านบทความมาว่า เมื่อจะเลี้ยงนก จะต้องตัดปากด้วย เพราะเดี๋ยวจะจิกกัน อันนี้ไม่ทราบว่า ถ้าไม่ตัด จะเกิดปัญหาบ้างหรือเปล่าคับ
จากที่ผมฟังพี่ชัชมา ... ปากเราไม่ตัดก็ได้ถ้าเราเลี้ยงไม่แออัด ถ้านกไม่เครียด มันจะไม่จิกกัน
การจิกกันเกิดจากนกเครียด ที่อยู่คับแคบ อากาศร้อนเกินไป อาหารไม่เพียงพอ ... มีหลายๆปัจจัย
ของผมมีอยู่500ตัว ไม่ได้ตัดปากสักตัว ผมชอบเอามือไปให้มันจิกเล่น มันดีครับ

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ แล้วเค้าจิกมือเราจริงจังป่ะคับผม หรอว่าจิกเพราะสัญชาตญาณแค่ครั้ง 2 ครั้ง
นกเค้าตกใจง่ายขนาดใหนหรอครับ ถ้ามีคนแปลกหน้าเดินเข้าไปดู เสียงคนพูดคุยกัน เสียงหมาเห่า แบบนี้ ถึงขั้นที่เค้าจะตกใจแล้วหยุดไข่ได้เลยหรือเปล่า ผมเลี้ยงหมาครับ บริเวณไกล้ๆก้อมีเล้าไก่ มีฉางข้าว มีพี่ๆเค้ามายกกระสอบแทบทุกวัน เกือบๆ 10 คน ปกตินกกระทา เค้ากลัวคนป่าวคับ เวลาที่เราเดินเข้ามาจะให้อาหาร เค้าจำได้ของได้หรือเปล่าครับ

Liked By: nipun, Steve_Jeab
skymylove
*

« ตอบ #178 เมื่อ: มิถุนายน 25, 2012, 04:33:37 PM »

สวัสดีคับ ผม เนี้ยว เป็นสมาชิกใหม่ของเว็ป สนใจศึกษาเรื่องเกษตร + สนใจเรื่องนกกระทาเป็นพิเศษคับ ผมไม่เคยเลี้ยงนกกระทา คิดว่าจะลองฝึกเลี้ยงดูซัก 100 ตัว เอาประสบการณ์+เรียนรู้เทคนิค ฝึกลองผิดลองถูกดู เคยได้อ่านบทความมาว่า เมื่อจะเลี้ยงนก จะต้องตัดปากด้วย เพราะเดี๋ยวจะจิกกัน อันนี้ไม่ทราบว่า ถ้าไม่ตัด จะเกิดปัญหาบ้างหรือเปล่าคับ
จากที่ผมฟังพี่ชัชมา ... ปากเราไม่ตัดก็ได้ถ้าเราเลี้ยงไม่แออัด ถ้านกไม่เครียด มันจะไม่จิกกัน
การจิกกันเกิดจากนกเครียด ที่อยู่คับแคบ อากาศร้อนเกินไป อาหารไม่เพียงพอ ... มีหลายๆปัจจัย
ของผมมีอยู่500ตัว ไม่ได้ตัดปากสักตัว ผมชอบเอามือไปให้มันจิกเล่น มันดีครับ

ขอบคุณครับ สำหรับความรู้ แล้วเค้าจิกมือเราจริงจังป่ะคับผม หรอว่าจิกเพราะสัญชาตญาณแค่ครั้ง 2 ครั้ง
นกเค้าตกใจง่ายขนาดใหนหรอครับ ถ้ามีคนแปลกหน้าเดินเข้าไปดู เสียงคนพูดคุยกัน เสียงหมาเห่า แบบนี้ ถึงขั้นที่เค้าจะตกใจแล้วหยุดไข่ได้เลยหรือเปล่า ผมเลี้ยงหมาครับ บริเวณไกล้ๆก้อมีเล้าไก่ มีฉางข้าว มีพี่ๆเค้ามายกกระสอบแทบทุกวัน เกือบๆ 10 คน ปกตินกกระทา เค้ากลัวคนป่าวคับ เวลาที่เราเดินเข้ามาจะให้อาหาร เค้าจำได้ของได้หรือเปล่าครับ

ของผมโรงเรือนยังไม่ได้ปิดสแลมเลย ... ตอนนี้ที่บ้านก็ก่อสร้างกำแพงบ้าน ช่างเดินออกตลอด
พี่ผมลุงผมหลานอีก เดินกันทั้งวัน นกก็ไม่ตื่นน่ะครับ อาจจะคุ้นเคยตั้งแต่เล็กๆแล้ว
บางวันผมเอาเพลงลงไปเปิดให้ฟัง ... จัดไปพงษ์สิทธิ์คัมภีร์ เบสกระหึมเลย
นกผมมันจิกเล่นๆน่ะผมว่า ... หมาผมก็มีครับ เวลาเขาปล่อยออกจากกรง4ตัวจะวนเวียนรอบๆ
นกตลอดก็ไม่เป็นไร ... เรื่องจำเราได้มั้ยผมว่าจำได้ เดี๋ยวจะถ่ายวิดีโอมาให้ดู
ถ้าผมเดินไปขวานกก็จะมาขวา ถ้าผมไปซ้ายจะตามไปซ้าย เขาตามที่จะกิน
พอผมเดินเข้าไปไม่ว่าเวลาไหน จะรีบมากันที่หน้ารางอาหารแล้วส่งเสียงร้องๆๆ

Liked By: Ekachaiyan, nipun
skymylove
*

« ตอบ #179 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 07:42:05 PM »

นกเริ่มไข่เรื่อยๆครับ ... วันนี้ก็ไข่มีใบนึงใหญ่มากเลย ใหญ่กว่าไข่นกกระทาทั่วไป
ขนาดราวๆไข่ไก่แจ้ได้ครับ ... วันนี้ก็จัดการกรงอันใหม่เสร็จสักที
ทำการย้ายก่อนสักชั้นนึง เดี๋ยวเอารูปมาให้ชมครับ
   ยิงฟันยิ้ม

ซ้ายสุดครับใหญ่ๆ

skymylove
*

« ตอบ #180 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 09:44:11 PM »

กรงใหม่ที่เสร็จวันนี้ หลังจากค้างคามานาน ... ย้ายมาแรกนอน70ตัวครับ
ยังไม่มีไฟเลย ที่เอามาคือรุ่นสองครับ ... อีกสัปดาห์น่าจะไข่ครับผม
กรงใหม่กว้าง200x50Cm. ... สูงสองชั้นแบบลาดเอียง ใช้ระบบรางอาหารและรางน้ำครับ
รายละเอียดเดี๋ยวถ่ายให้ดูกันชัดๆตอนกลางวัน ... ใช้แผ่นกระเบื้องยิปซ่ำเป็นฝาปิดชั้นล่าง
รวมทั้งเป็นที่รองรับมูลของนกที่อยู่ชั้นสอง ... แผ่นล่ะ90บาท ขนาด120x60Cm.
ที่แพงเพราะหน้านึงเป็นลายไม้ แบบเรียบสองหน้าหมดครับ ...

Liked By: majara, nipun, sompol, Steve_Jeab
wichai_siri
*

« ตอบ #181 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 09:48:09 PM »

กรงสวย แต่ผมยังหาตะแกรง 2x1 นิ้ว ไม่ได้เลย กรงเลยยังไม่เสร็จ

Liked By: nipun, Steve_Jeab
skymylove
*

« ตอบ #182 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 10:06:11 PM »

กรงสวย แต่ผมยังหาตะแกรง 2x1 นิ้ว ไม่ได้เลย กรงเลยยังไม่เสร็จ
ดูท่าพี่ต้องซื้อยกม้วนแล้วก็ทำฟาร์มใหญ่ๆไปเลย อิอิ .. พี่ลองออกไปนอกเมืองดูน่าจะแบ่งขายน่ะ
พวกมหาชัย รังสิต บางใหญ่ พุทธมนทล  สู้ๆครับ

Liked By: Nutthavud, nipun
wichai_siri
*

« ตอบ #183 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 10:16:51 PM »

ดูท่าพี่ต้องซื้อยกม้วนแล้วก็ทำฟาร์มใหญ่ๆไปเลย อิอิ .. พี่ลองออกไปนอกเมืองดูน่าจะแบ่งขายน่ะ
พวกมหาชัย รังสิต บางใหญ่ พุทธมนทล  สู้ๆครับ

ผมก็ว่างั้นแหละ แถวบ้านผมนี่นะ หาซื้ออะไรก็ไม่มี ไม่รู้ทำไม
คนพื้นที่ดั่งเดิม เขาก็ไม่เลี้ยงสัตว์กัน เพราะเขามาจากการทำสวนส้มเสียเป็นส่วนใหญ่ แค่ขายที่ เขาก็อยู่กันสบายแล้วครับ

Liked By: skymylove, nipun
skymylove
*

« ตอบ #184 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 10:20:40 PM »

ผมก็ว่างั้นแหละ แถวบ้านผมนี่นะ หาซื้ออะไรก็ไม่มี ไม่รู้ทำไม
คนพื้นที่ดั่งเดิม เขาก็ไม่เลี้ยงสัตว์กัน เพราะเขามาจากการทำสวนส้มเสียเป็นส่วนใหญ่ แค่ขายที่ เขาก็อยู่กันสบายแล้วครับ
ถ้ามันหาไม่ได้จริงๆ ผมซื้อส่งรถไฟไปให้มั้ย จะคุ้มค่าส่งมั้ยเนี่ยๆๆ สู้ๆครับ

Liked By: nipun
wichai_siri
*

« ตอบ #185 เมื่อ: มิถุนายน 28, 2012, 10:43:13 PM »

ถ้ามันหาไม่ได้จริงๆ ผมซื้อส่งรถไฟไปให้มั้ย จะคุ้มค่าส่งมั้ยเนี่ยๆๆ สู้ๆครับ

อุ๊ย.. ไม่เป็นไร ขอบคุณในน้ำใจนะครับ
ค่อยๆ หาก็ได้ครับ
โชคดี อาจจะเจอครับ
ถ้าซื้อยกม้วน ลวดขนาด 2 มม. หน้ากว้าง 1.20 เมตร ยาว 30 เมตร ราคาตั้ง 5,390 บาท คงไม่ไหวครับ

sunanon
*

« ตอบ #186 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 08:51:29 AM »

พี่ก็เป็นคนหนึ่งที่เลี้ยงนกกระทาค่ะ  พี่ชอบแนวคิดการนำไม้มีตีด้านหน้ามากค่ะ  ไม่ทราบว่าจุดประสงค์ที่ตีเนี่ยเพื่อป้องกันขี้มันตกใส่รางอาหารใช่ไหมคะ   แล้ว 1 กรงเนี่ยน้องใส่นกกี่ตัวคะ

skymylove
*

« ตอบ #187 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 11:58:31 AM »

พี่ก็เป็นคนหนึ่งที่เลี้ยงนกกระทาค่ะ  พี่ชอบแนวคิดการนำไม้มีตีด้านหน้ามากค่ะ  ไม่ทราบว่าจุดประสงค์ที่ตีเนี่ยเพื่อป้องกันขี้มันตกใส่รางอาหารใช่ไหมคะ   แล้ว 1 กรงเนี่ยน้องใส่นกกี่ตัวคะ

ครับไม้ที่กั้นมีสองวัตถุประสงค์ครับ เอาไว้ทับอีกด้านนึงของตาข่ายและกันขี้นกจากชั้นบนด้วยครับ
ขนาดที่ทำ 200x50Cm. ผมจะใส่ชั้นล่ะ 150 .. ปรึกษากันพี่ชัชมาถือว่าโอเคครับ

ลิขตฟ้า หรือจะสู้มานะคน

Changnaam
*

« ตอบ #188 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 12:16:51 PM »

ยินดีด้วยจ้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เห็นมั้ย ประสบความสำเร็จจนได้ ของพี่ก็รีบทำกรงขนาดใหญ่อยู่เหมือนกัน
เพราะนกไข่อยู่กันแออัดแล้วตอนนี้ อนาคต ได้ขยายไปสู่ฟาร์มขนาดกลางแน่นอน น้องชายคนใหม่ของคุณชัชฯ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

skymylove
*

« ตอบ #189 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 12:38:20 PM »

ยินดีด้วยจ้า ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เห็นมั้ย ประสบความสำเร็จจนได้ ของพี่ก็รีบทำกรงขนาดใหญ่อยู่เหมือนกัน
เพราะนกไข่อยู่กันแออัดแล้วตอนนี้ อนาคต ได้ขยายไปสู่ฟาร์มขนาดกลางแน่นอน น้องชายคนใหม่ของคุณชัชฯ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ ผมว่าลูกนกของพี่ชัชอัตราเปอร์เซ็นมีตัวผู้น้อยกว่ารุ่นหลังที่ไปเอามาอีก
รุ่นหลังตัวผู้เยอะมากๆ เลย อิอิ ... ขอบคุณครับพี่น้ำ

patiyut
*

« ตอบ #190 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 07:58:23 PM »

ตอนนี้นกกระทาตัวผู้ร้องกันใหญ่เลย ทั้งสองรุ่นเลย ของพี่ชัชกับของสยามฟาร์ม
เสียงควิกๆๆๆ ดังหลังบ้าน อิอิ ... วันนี้ก็ไปดูนกกระทาของพี่ไผ่มาครับ
พี่แก่ได้งานเลยเอาไม่ทัน เห็นผมจะหารุ่นใหม่มาเพิ่มพี่เขาเลยเสนอให้ราคามิตรภาพ
ไปดูแล้วก็โอเคอยู่ .. ไก่งวงก็สวยงาม แต่ตอนนี้ผมยังไม่มีกรงเลย เดี๋ยวทำเพิ่มก่อน
อีกอย่างยังไม่คุยกับแม่เลย แม่ไปทำงานยังไม่กลับเลย ถาม ATM ก่อนครับ

ไม่เป็นไรครับ ตอนนี้ก็จับตัวผู้กินหลายตัวแล้วครับ เนื้ออร่อยมากขอบอก ...

แล้วก็กลับบ้านมาตัดตาข่ายเหล็กต่อ ...

skymylove
*

« ตอบ #191 เมื่อ: มิถุนายน 29, 2012, 08:03:58 PM »

รายงานความคืบหน้าวันนี้ครับ ... จัดการย้ายตัวเมียครบ150ตัวแล้วครับ
จากเมื่อวานตอนเย็นย้ายไปได้แค่70ตัว ... เพราะอำเภอปิดเสียก่อน กองทะเบียนราษปิดทำการ
วันนี้พอย้ายเสร็จก็คัดตัวผู้อีก40กว่าตัวเข้ากรงตัวผู้ ... ดูไปดูมาตัวผู้มากเหมือนกันครับ
ตกเย็นก็ไปซื้ออาหารมาให้ตัวผู้ครับ ... โทรกวนพี่ชัชหลายรอบเลยวันนี้ ขอบคุณมากครับ
กลับมาดีใจครับ กรงใหม่มีไข่7ใบ ... มาถึงก็จัดการติดหลอดไฟครับ
เป็นชุดเลยหลอดนีออน Setronic 14w. ... ราคาชุดล่ะ 275 ของแลมตั้นครับ

ไข่ที่มีอยู่ในราง + อาหารไก่พื้นเมือง โปรตีน12 กระสอบล่ะ 380บาท

แล้วก็ทำการติดตั้งไฟ ... ซื้อไฟมาเป็นชุด ซื้อสายและปลั๊กมา ต่อง่ายๆ

อันนี้ตำแหน่งของชั้นบนจากด้านหลัง (ยังไม่ปิดฝาบนครับ)

ไข่ที่ได้วันนี้ 13ใบ เก็บมาสดๆ ออกตอนเช้า3ใบ

มุมนี้ด้านหน้าเปิดไฟสองดวงเลย

ขนาดของอาหารที่ซื้อมาให้นกตัวผู้กิน เม็ดใหญ่หยาบกว่าเดิมมาก แต่เพื่อความอยู่รอดมันก็กิน

ติดไฟด้านในโอเคมากๆๆ

ลิขิตฟ้า หรือจะสู้มานะคน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 29, 2012, 08:06:48 PM โดย skymylove » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 27   ขึ้นบน
  พิมพ์