หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พอกันทีกับงานบริษัท .. แล้วก็มาเจอนกกระทาที่รัก  (อ่าน 153345 ครั้ง)
ชัช.นครศรีฯ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 09:57:10 PM »

คนไม่มีฝีมือช่างอย่างผม เห็นแล้วอิจฉา อยากได้กรงนกกระทา อย่างที่ทำครับ สวยดี เก็บไข่ก็ง่าย

พี่วิชัย..จตุจักรมีกรงแบบเหล็กอย่างดีขายครับและมีที่รองรับไข่ไหลออกมาให้เก็บด้วยครับลองหาดูครับ ยิ้มเท่ห์

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"

Punakhonsri
*

Animal Science Ratchamongkol 43

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 09:57:49 PM »

อาหารสัตว์ราคาแพงเหมือนกันนะเนี่ย  ถ้ากลับไปเลี้ยงไก่ที่นครศรี ต้องคิดหนัก  ลังเล ลังเล  แต่ก็ต้องเข้าใจเรื่องค่าขนส่ง
wichai_siri
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 10:00:55 PM »

คนไม่มีฝีมือช่างอย่างผม เห็นแล้วอิจฉา อยากได้กรงนกกระทา อย่างที่ทำครับ สวยดี เก็บไข่ก็ง่าย

พี่วิชัย..จตุจักรมีกรงแบบเหล็กอย่างดีขายครับและมีที่รองรับไข่ไหลออกมาให้เก็บด้วยครับลองหาดูครับ ยิ้มเท่ห์

เคยสั่งจากพ่อค้ารายนึง อยู่ อ.วิเศษไชยชาญ อ่างทอง ผมดีใจมาก
ถึงวันนัดรับของ เห็นกรงแล้ว ไม่ไหวครับ เขาขาย 200 บาท แต่เป็นกรงเก่าใช้มาแล้ว ต้องซ่อมบำรุง ไม่ใช่กรงใหม่ครับ
เลยไม่รับ แถมต้องขอโทษพ่อค้าเขาไปอีก ด้วยความเข้าใจผิดกันทั้งคู่
ผมคิดว่าของใหม่ พ่อค้าก็ไม่ได้บอกของ used

ไปเดินจตุจักรหลายที ไม่เคยเห็นมีขายเลยครับ
ไงขอบคุณที่แนะนำนะครับ
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 10:02:29 PM »

อาหารสัตว์ราคาแพงเหมือนกันนะเนี่ย  ถ้ากลับไปเลี้ยงไก่ที่นครศรี ต้องคิดหนัก  ลังเล ลังเล  แต่ก็ต้องเข้าใจเรื่องค่าขนส่ง
ใช่ครับคุณปู..ค่าอาหารทางใต้จะแพงเรื่องค่าขนส่งและไม่ใช่แค่อาหารสัตว์น่ะครับสิ่งของอื่นๆบางอย่างราคาก็สูงกว่าที่ภาคกลางและอื่นๆครับยิ่งเป็นภูเก็ตไม่ต้องพูดถึงเลย..แพงมากกว่าที่นครศรีฯซะอีกครับอย่างไก่พื้นเมืองโปรฯ14% นครปฐม350-360บ.นครศรี410บ.ภูเก็ต490-510บ.เชียวครับ... :'(แนะนำถ้าลงมาเลี้ยงเองและจำนวนมากให้ผสมอาหารเองจะถูกลงเยอะเชียวครับแต่ต้องแบกค่าเครื่องผสม... ยิ้มเท่ห์

wichai_siri
*

« ตอบ #20 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 10:14:46 PM »

กทม. อาหารไก่ก็แพง นครปฐมเนี่ยแหละ ถูกสุด
แถมผมหาซื้อเบอร์ที่ต้องการไม่ได้อีกต่างหาก
กว่าจะได้ของที่ต้องการ ต้องซื้อทีละเป็นสิบกระสอบ เขาถึงจะยอมหาเบอร์ที่ต้องการให้ แย่มาก-แย่ที่สุด
ซื้อตรงก็ไม่ได้ ต้องซื้อผ่านตัวแทน ทั้งที่ โรงงาน อยู่แค่นี้ พระประแดง ใกล้ๆ บ้านผม แค่นี้ แต่ซื้อไม่ได้
โทรไปถาม โดยถามกลับมาอีกต่างหาก ใครเขาเลี้ยงไก่ใน กทม. อย่าตะโกนบอกว่า ก็kooนี่แหละเลี้ยง
บ้า ฉิบ...
 โกรธ
(ขอโทษด้วยนะครับ ไม่สุภาพ)
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #21 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 10:36:36 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆพี่วิชัยเป็นคนตรงไปตรงมาดีครับ ยิ้มเท่ห์

wichai_siri
*

« ตอบ #22 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 10:45:02 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆพี่วิชัยเป็นคนตรงไปตรงมาดีครับ ยิ้มเท่ห์

ไก่เปลือยคอ (Nake Neck) ที่ได้จากคุณชัช โตขึ้นเยอะเลย เหลือ 9 ตัว ตาย 1 ตัว อย่างที่ทราบแล้ว
ผมใช้ เบทาโกร 203 โปรตีน 21% เลี้ยง เวลาเข้าไปในคอกเขา ชอบมาทักด้วยการจิกเท้าเบาๆ
หลานสาวผมบอก สีดำ น่ารักดี
เมื่อไหร่มีสีขาว บอกบ้างนะครับ

Liked By: nipun, Steve_Jeab
skymylove
*

« ตอบ #23 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 01:12:08 AM »

เอาลุกยามดึกมาให้ดู ... อากาศด้านนอกเย็นดีครับ เลยไปซื้อไฟมาอีกดวงนึง
ฝั่งลูกนกกระทา ติด100w 60w ... อย่างล่ะดวง ฝั่งลูกไก่ ติด60w 2ดวง
ที่เพิ่มคือใส่ในไก่อีกดวง ... เอาหลังปิดด้านหมดมิดชิด ด้ายข้างก็ใช้เชอร่ากับผ้าปิด
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #24 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 02:19:00 PM »

ไก่เปลือยคอ (Nake Neck) ที่ได้จากคุณชัช โตขึ้นเยอะเลย เหลือ 9 ตัว ตาย 1 ตัว อย่างที่ทราบแล้ว
ผมใช้ เบทาโกร 203 โปรตีน 21% เลี้ยง เวลาเข้าไปในคอกเขา ชอบมาทักด้วยการจิกเท้าเบาๆ
เมื่อไหร่มีสีขาว บอกบ้างนะครับ

ไม่อยากบอกพี่วิชัยดังๆเลยว่า...สีขาวน่ะหายากสุดครับผมเพิ่งหักคอในเครือข่ายมา2ตัวกำลังถนอมเลยครับขอให้ได้ผู้เมียทีเถอะ...เพิ่ง1เดือนเองครับพี่วิชัย รอให้สวยอีกนิดจะโพสน์ให้ชมครับ อิอิ

FSuarez07
*

« ตอบ #25 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 03:06:53 PM »

แวะเข้ามาชมและให้กำลังใจนะคะ ยิ้ม

skymylove
*

« ตอบ #26 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 04:22:15 PM »

ถ้านกกระทาสีขาว ... ผมได้มา9ตัวครับ ตายไปตัวนึง ... อิอิ พี่ชัชบอกหายาก
วันนี้ไปดูตาข่ายมาล้อมรอบๆโรงเรือน อย่าให้มันโปร่งเกินไป ได้แบบเดียวกับพี่ชัชเลย
ผมซื้อมาเมตร30บาท พี่ชัชซื้อ27เอง ... แวะไปดูลูกไก่เพิ่มด้วย
ของพี่ชัชรอสิ้นเดือน ร้านในเมืองรอวันที่26 แต่ราคาสูงจริงๆ

ยามบ่ายโครงเหล็กหลังคาทำต่อครับ

skymylove
*

« ตอบ #27 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 06:45:06 PM »

เช็คน้ำและอาหารทั้งวันเลย ... ลูกนกกินเก่งกว่าไก่อีก อิอิ
ความสุขใหม่ที่เกิดขึ้นในทุกๆๆวัน

wichai_siri
*

« ตอบ #28 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 07:16:56 PM »

ไม่อยากบอกพี่วิชัยดังๆเลยว่า...สีขาวน่ะหายากสุดครับผมเพิ่งหักคอในเครือข่ายมา2ตัวกำลังถนอมเลยครับขอให้ได้ผู้เมียทีเถอะ...เพิ่ง1เดือนเองครับพี่วิชัย รอให้สวยอีกนิดจะโพสน์ให้ชมครับ อิอิ

นี่ขนาดบอกเสียงเบาๆ เขารู้กันทั้งบอร์ดเลย
แล้วถ้าบอกเสียงดังนี่ สงสัย ห้องพันธุ์ทิพย์ต้องรู้หมดทุกคนแน่เลย

แซวนะครับ

skymylove
*

« ตอบ #29 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 05:43:11 AM »

ตื่นมาเช็คอาหาร ... ของไก่ยังเหลือเยอะ ของนกเกือบหมดเลย อิอิ กินเก่งมาก  ยิ้มเท่ห์

wichai_siri
*

« ตอบ #30 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 06:48:59 AM »

ตื่นมาเช็คอาหาร ... ของไก่ยังเหลือเยอะ ของนกเกือบหมดเลย อิอิ กินเก่งมาก  ยิ้มเท่ห์

ทำสิ่งที่ชอบแล้วมันมีความสุขจริงๆ นะครับ

ผมอิจฉาคุณจัง มีคนช่วยทำห้อง (กรง) อนุบาล สวยๆ ให้
ผมอยู่บ้านคนเดียว ไม่มีฝีมือช่าง เลี้ยงไก่ก็พอทำได้เฉยๆ แต่มีใจให้เต็มร้อย
วันๆ ไม่ได้ไปไหน ตามประสาคนว่างงาน อยู่บ้านเลี้ยงไก่ ผมชอบเลี้ยงสัตว์มาแต่เป็นเด็ก

วันนี้ลูกไก่เบรส ลูกไก่ดำชี้ฟ้า ออกจากไข่มาหลายตัวเลย
ส่วนนกกระทาฟักเล่นๆ 8 ฟอง ออกมา 1 ตัวหละ
กำลังสั่งซื้อแผงไข่นกกระทา รอเขาส่งมาให้อยู่ ไม่งั้นกลับไข่ไม่ไหว
ถ้าได้แผงไข่มา จะเก็บไข่นกเข้าฟัก จะได้เพิ่มจำนวนตัว ตอนนี้มีประมาณ 50 ตัว เพิ่งเริ่มออกไข่ได้สัก 1 สัปดาห์กว่าๆ
ชัช.นครศรีฯ
*

« ตอบ #31 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 01:28:12 PM »

ทำสิ่งที่ชอบแล้วมันมีความสุขจริงๆ นะครับ

ผมอิจฉาคุณจัง มีคนช่วยทำห้อง (กรง) อนุบาล สวยๆ ให้
ผมอยู่บ้านคนเดียว ไม่มีฝีมือช่าง เลี้ยงไก่ก็พอทำได้เฉยๆ แต่มีใจให้เต็มร้อย
วันๆ ไม่ได้ไปไหน ตามประสาคนว่างงาน อยู่บ้านเลี้ยงไก่ ผมชอบเลี้ยงสัตว์มาแต่เป็นเด็ก

วันนี้ลูกไก่เบรส ลูกไก่ดำชี้ฟ้า ออกจากไข่มาหลายตัวเลย
ส่วนนกกระทาฟักเล่นๆ 8 ฟอง ออกมา 1 ตัวหละ
กำลังสั่งซื้อแผงไข่นกกระทา รอเขาส่งมาให้อยู่ ไม่งั้นกลับไข่ไม่ไหว
ถ้าได้แผงไข่มา จะเก็บไข่นกเข้าฟัก จะได้เพิ่มจำนวนตัว ตอนนี้มีประมาณ 50 ตัว เพิ่งเริ่มออกไข่ได้สัก 1 สัปดาห์กว่าๆ

พี่วิชัยอยู่คนเดียวที่ไหนครับมีเพื่อนสมาชิกในบ้านหลังนี้ออกเยอะ อบอุ่นด้วยครับอย่างน้อยก็ผมคนหนึ่งล่ะที่เมื่อพี่วิชัยทุกข์เครียดเรื่องไก่ป่วยโทรหาผมได้เสมอและเมื่อมีความสุขระลึกถึงผมก็พอครับ..แค่นี้ก็สุขใจแล้ววววว ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Steve_Jeab

หน้า: 1 [2] 3 4 5 6 7 8 9 10 11 12 ... 27   ขึ้นบน
  พิมพ์