หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 27   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: พอกันทีกับงานบริษัท .. แล้วก็มาเจอนกกระทาที่รัก  (อ่าน 156566 ครั้ง)
bee2922
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 09:13:24 PM »

สอบถามผู้รู้ เรื่องนกกระทา กระเทย หน่อย

ลักษณะ ขนคอสีแดง บริเวณ ก้น จะเล็ก ไม่มี ถุงน้ำเชื้อ (กูรู บอกว่า เกิดจากนกสายเลือดชิด )กินแต่อาหาร

และมีนกอีกแบบ ที่กินอาหารอย่างเดียวไม่ให้ไข่ ลักษณะเหมือนนกตัวเมียทุกประการ แต่ ก้นเล็ก เอาละเกิดปัญหากับผู้ที่ต้องการเพาะและขยายพันเองแน่

หากูรู ผู้ชำนาญช่วยตอบที

ช่วยตอบด้วยครับ ใครพอทราบบ้าง

Liked By: nipun, Steve_Jeab

skymylove
*

« ตอบ #129 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2012, 09:53:02 PM »

สอบถามผู้รู้ เรื่องนกกระทา กระเทย หน่อย

ลักษณะ ขนคอสีแดง บริเวณ ก้น จะเล็ก ไม่มี ถุงน้ำเชื้อ (กูรู บอกว่า เกิดจากนกสายเลือดชิด )กินแต่อาหาร

และมีนกอีกแบบ ที่กินอาหารอย่างเดียวไม่ให้ไข่ ลักษณะเหมือนนกตัวเมียทุกประการ แต่ ก้นเล็ก เอาละเกิดปัญหากับผู้ที่ต้องการเพาะและขยายพันเองแน่

หากูรู ผู้ชำนาญช่วยตอบที

ช่วยตอบด้วยครับ ใครพอทราบบ้าง

รอผู้รู้ดีกว่าครับ รอพี่ชัชเลย ... ผมเพิ่งเลี้ยงยังแยกเพศไม่เป็นครับ อิอิ ยิงฟันยิ้ม

wichai_siri
*

« ตอบ #130 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 07:50:08 AM »

สวัสดี วันเสาร์ครับ

เห็นกรงในรูป ใหญ่มากๆ แต่มีคานขว้างในแนวนอน ที่ไว้รองพื้นให้นกเหยียบ มีแค่ 2-3 อัน ตาข่ายหรือตะแกรง มันจะหย่อนตกท้องช้างหรือเปล่าครับ ที่ผมทำไว้ที่บ้าน เป็นกรงเก่านะ พอคานห่างๆ มันตกท้องช้างครับ
skymylove
*

« ตอบ #131 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 08:51:52 AM »

สวัสดี วันเสาร์ครับ

เห็นกรงในรูป ใหญ่มากๆ แต่มีคานขว้างในแนวนอน ที่ไว้รองพื้นให้นกเหยียบ มีแค่ 2-3 อัน ตาข่ายหรือตะแกรง มันจะหย่อนตกท้องช้างหรือเปล่าครับ ที่ผมทำไว้ที่บ้าน เป็นกรงเก่านะ พอคานห่างๆ มันตกท้องช้างครับ

อันที่เห็นกรงกว้าง200Cm. เดี๋ยวลองติดตาข่ายดูครับ ..

wichai_siri
*

« ตอบ #132 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 09:56:05 AM »

รอชมตอนต่อไปอยู่ครับ

Liked By: skymylove, nipun
OK_MAN
*

« ตอบ #133 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 02:21:37 PM »

ความตั้งใจสุดยอดจริง ๆ

I was lucky.
*

« ตอบ #134 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 07:41:44 PM »

ติดตามกรงทั้งเจ้าของกระทู้และพี่วิชัยครับ
รอดูผลงานน่ะครับ

skymylove
*

« ตอบ #135 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2012, 09:25:48 PM »

วันนี้ติดตาข่ายไปได้นิดนึงครับ ... พอดีเจ็บนิ้วที่โดนสว่านติดหัวไขควงพลาดไปโดน
ก็ช้ำแผลเปิดนิดหน่อย ... ที่น่าเสียใจขึ้นมาห้องไม่นาน ตายไป29ตัวครับ
ที่บ้านปล่อยหมาออกไป ทุกทีก็ไม่เป็นอะไร ... แต่วันนี้มันพยายามจะกัดนกออกจากกรง
ตัวนึงตายคากรง อีกตัวหมาเอามานอนเลียอยู่ ไม่มีแผลกัดน่ะแต่น้ำลายเต็มเลย
สุดท้ายตายไปตามระเบียบ ต้องกั้นสแลมล่ะ ต้องทำประตูด้วยไม่งั้นหมดแน่ๆ

ขอบคุณทุกกำลังใจครับ ผมก็แค่เด็กคนนึงที่เพิ่งหัดเป็นเกษตรกร ...  ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Ekachaiyan, nipun
wichai_siri
*

« ตอบ #136 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 12:16:43 AM »

วันนี้ติดตาข่ายไปได้นิดนึงครับ ... พอดีเจ็บนิ้วที่โดนสว่านติดหัวไขควงพลาดไปโดน
ก็ช้ำแผลเปิดนิดหน่อย ... ที่น่าเสียใจขึ้นมาห้องไม่นาน ตายไป29ตัวครับ
ที่บ้านปล่อยหมาออกไป ทุกทีก็ไม่เป็นอะไร ... แต่วันนี้มันพยายามจะกัดนกออกจากกรง
ตัวนึงตายคากรง อีกตัวหมาเอามานอนเลียอยู่ ไม่มีแผลกัดน่ะแต่น้ำลายเต็มเลย
สุดท้ายตายไปตามระเบียบ ต้องกั้นสแลมล่ะ ต้องทำประตูด้วยไม่งั้นหมดแน่ๆ

ขอบคุณทุกกำลังใจครับ ผมก็แค่เด็กคนนึงที่เพิ่งหัดเป็นเกษตรกร ...  ยิงฟันยิ้ม

เอารูปมาอวดครับ
skymylove
*

« ตอบ #137 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 12:37:31 AM »

สวยครับ อิจฉามีปืนลมด้วยอ่ะ ... อิอิ  ยิ้มกว้างๆ

Liked By: nipun
skymylove
*

« ตอบ #138 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 06:41:59 AM »

สวัสดียามเช้าครับ ... แม่มาปลุกบอกว่านกออกมานอกกรงหลายตัวเลย
มันมีช่องที่ผมปิดกับฟิวเจอร์บอร์ทไว้ ... เมื่อวานหมาคงกระชากจนมันไม่แข็งแรง
วันนี้ออกมา5-6ตัวได้ที่จับไปเมื่อกี้ ดีที่นกไม่ไปไหนก็อยู่รอบๆกรง ...
I was lucky.
*

« ตอบ #139 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 09:26:40 AM »

สวัสดียามเช้าครับ ... แม่มาปลุกบอกว่านกออกมานอกกรงหลายตัวเลย
มันมีช่องที่ผมปิดกับฟิวเจอร์บอร์ทไว้ ... เมื่อวานหมาคงกระชากจนมันไม่แข็งแรง
วันนี้ออกมา5-6ตัวได้ที่จับไปเมื่อกี้ ดีที่นกไม่ไปไหนก็อยู่รอบๆกรง ...

ดีน่ะครับยังไม่มีการสูญเสีย หมาไม่มาเล่นงานนกซ้ำ

skymylove
*

« ตอบ #140 เมื่อ: มิถุนายน 17, 2012, 10:20:10 PM »

วันนี้หุ้มตาข่ายพลาสติกไปนิดหน่อย ตาข่ายเหล็กร้านอุปกรณ์่ก่อสร้างปิดครับ

เมื่อเช้าไก่ตายไปตัวนึง พอตกบ่ายสังเกตุว่ามันซึมๆ อาหารไม่ลด นอนคอตกกันเป็นแถว
เลยโทรหาพี่ชัช ไปซื้อยาวิตามินมาผสมน้ำให้กิน .. ลงไปดูเมื่อสักครู่ตายไปอีกตัว
แล้วอีกตัวก็มีน้ำมูกไหลออกมาใส .. ตายตามกันไป ไม่มีประสบการณ์ด้วย
ไก่ตายไม่เป็นไร เน้นนกกระทาก็แล้วกันครับ .. เสียใจกับการจากไป โตแล้วด้วย

Liked By: nipun, sompol
wichai_siri
*

« ตอบ #141 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 06:21:28 AM »

ทำไงดี ถ้าอยู่ใกล้ๆ กันดีนะครับ จะแบ่งยาให้เอาไปผสมน้ำให้ไก่และนกกิน
เวลามีสัตว์เลี้ยงตาย ต้องเฝ้าสังเกตุแล้วนะครับ ช่ว่งนี้แหละจะยุ่งกันสุดๆ ไปเลย
เอาใจช่วยนะครับ จับตัวป่วยออกโดยด่วนด้วยนะครับ ป่วยแล้วตายก็ช่างมันเถอะ จะได้ไม่แพร่เชื้อ

Liked By: nipun, sompol, Steve_Jeab
skymylove
*

« ตอบ #142 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 07:38:51 AM »

ทำไงดี ถ้าอยู่ใกล้ๆ กันดีนะครับ จะแบ่งยาให้เอาไปผสมน้ำให้ไก่และนกกิน
เวลามีสัตว์เลี้ยงตาย ต้องเฝ้าสังเกตุแล้วนะครับ ช่ว่งนี้แหละจะยุ่งกันสุดๆ ไปเลย
เอาใจช่วยนะครับ จับตัวป่วยออกโดยด่วนด้วยนะครับ ป่วยแล้วตายก็ช่างมันเถอะ จะได้ไม่แพร่เชื้อ

เมื่อคืนตายไป2ตัว ตื่นเช้ามาเมื่อกี้ ตายไปอีก7อาการไม่ดีอีก2 หมดพอดีไก่ .. เน้นนกล่ะกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 18, 2012, 09:55:29 AM โดย skymylove » บันทึกการเข้า
wichai_siri
*

« ตอบ #143 เมื่อ: มิถุนายน 18, 2012, 10:04:40 AM »

ผมเลี้ยงนกมากกว่าไก่ ก็ได้คุณชัช ช่วยบอกตัวยา แล้วผมก็ตามไปหาซื้อมาใช้
ฉีดยาไม่เป็น ก็ถามในนี้แหละ เดี๋ยวนี้ฉีดเป็นแล้ว ที่บ้านไม่ค่อยมีไก่ตาย ตายน้อย
เจอปั๊บ จับฉีดยาเลย น้ำก็ผสมยาให้กิน พูดง่าย ทั้งฉีดและกิน คอกไหน มีไก่ตาย
ต้องรีบเฝ้าระวัง แยกตัวป่วยออก ที่เหลือ ให้ยาทันที ไม่ต้องรอ
ตัวป่วย ก็ทั้งฉีดและกิน กกไฟ
ผมทำแบบนี้แหละ เดี๋ยวนี้ ไม่ค่อยตาย
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 27   ขึ้นบน
  พิมพ์