หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: อยากทราบข้อมูลเกี่ยวกับ "เป็ดมัลลาร์ดหัวขียว"  (อ่าน 2335 ครั้ง)
ชัช.นครศรีฯ
seller
*

« ตอบ #16 เมื่อ: พฤษภาคม 06, 2014, 02:03:15 PM »

ตอนเล็กลูกเป็ดมัลลาร์ดจะสังเกตุได้ง่ายตรงหลังจะมีจุด4จุด และจะมีลายพรางแบบเดียวกับลูกเป็ดป่าทั่วไปทุกอย่างอาจจะแตกต่างตรงสีพื้นตัวดำเข้ม ดำอ่อน แยกกันไปตามพันธุ์เป็ดป่าครับ..อย่างลูกนกเป็ดแดงหรือนกเป็ดน้ำผมก็เลี้ยงวลูกเป็ดดูผ่านๆเหมือนกันครับแต่ขนาดเป็ดน้ำจะเล็กกว่า..
ในรูปลูกมัลลาร์ดที่เพิ่งออกจากไข่ร่วมกับลุกไก่ต๊อก ซึ่งทั้ง2สายพันธุ์มียีนส์ของป่าครับจะสังเกตุได้ว่าจะมีลายพรางกลมกลืนไปกับธรรมชาติเพื่อหลอกตาสัตว์นักล่าต่างๆครับ

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
086-6923718
จำหน่ายไก่ชนนกแดงและสัตว์ปีกอื่นๆ

thanaprin
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #17 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2014, 12:11:33 PM »

ชัวร์เลย ผมว่าเป็นเป็ด นครปฐม ชัด
เฮ้อ ไม่บอกเเกดีกว่าครับ... เพราะเเกก็มั่นใจมาก ลอง หยั่งเชิงดูเเล้ว เเกมีมั่นใจเกินไป
ผมลองชี้เป้าเเกดีกว่า เผื่อเเกจะเข้าใจ
ผมสงสัยตั้งเเต่ ไข่มันเเล้ว มันเมือนเป็ดเทศในช่วงเเรกมากๆ ไม่เหมือนรูปเลย
อีกอย่าง จำนวนไข่ก็มากมายผิดปรกติ..... -_-
ผมเคยเลี้ยงเป็ดเทศ เลยจำได้ เเละ พวกเป็ดกากี อีก
....ขอบคุณมากนะครับ สำหรับ ข้อมูล
WildCobra
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #18 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 09:55:08 AM »

ตอนเล็กลูกเป็ดมัลลาร์ดจะสังเกตุได้ง่ายตรงหลังจะมีจุด4จุด และจะมีลายพรางแบบเดียวกับลูกเป็ดป่าทั่วไปทุกอย่างอาจจะแตกต่างตรงสีพื้นตัวดำเข้ม ดำอ่อน แยกกันไปตามพันธุ์เป็ดป่าครับ..อย่างลูกนกเป็ดแดงหรือนกเป็ดน้ำผมก็เลี้ยงวลูกเป็ดดูผ่านๆเหมือนกันครับแต่ขนาดเป็ดน้ำจะเล็กกว่า..
ในรูปลูกมัลลาร์ดที่เพิ่งออกจากไข่ร่วมกับลุกไก่ต๊อก ซึ่งทั้ง2สายพันธุ์มียีนส์ของป่าครับจะสังเกตุได้ว่าจะมีลายพรางกลมกลืนไปกับธรรมชาติเพื่อหลอกตาสัตว์นักล่าต่างๆครับ

ลูกไก่ชนพม่าและไก่ชนไทยสายพันธุ์นกกรดหางดำก็เช่นกันครับ มีลายคล้ายกระแตหรือลูกหมูป่า  เจ๋ง

ชัช.นครศรีฯ
seller
*

« ตอบ #19 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2014, 08:41:16 PM »

ถูกต้องครับผม อายจัง ยิงฟันยิ้ม

บ้านสัตว์ปีกพอเพียง
"ชัช.นครศรีฯ"
086-6923718
จำหน่ายไก่ชนนกแดงและสัตว์ปีกอื่นๆ
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์