หน้า: 1 [2]   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ถ้านกกระทาขาดแคลเซียมแล้วจิกกันมาก ควรทำอย่างไรดีค่ะ  (อ่าน 3955 ครั้ง)
Changnaam
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #16 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 07:53:29 AM »

มีวิตามินยี่ห้อไหนแนะนำมีั้ยค่ะ

ที่น้ำใช้อยู่
แบบผง ไวตา-ฟีมิกซ์ เป็นซองสีเหลือง โรยผสมกับอาหารตอนแรกให้กินทุกครั้งที่ให้อาหาร สัก 7 วัน แล้วก็วันเว้นวันเพราะช่วงนี้อากาศร้อน เค้าต้องการวิตามินเพิ่ม
แบบน้ำ มัลติ-วิตามิน น้ำสีแดง ผสมน้ำให้กินทั้งวันทุกวัน แล้วก็มีน้ำหมักชีวภาพที่ทำจากสมุนไพรสูตรคุณชัช ในนั้นจะมีน้ำตาลทรายแดงด้วย ให้กินตอนกลางวันน้ำตาลทำให้ดับอาการหอบจากอากาศร้อนได้ดี และลดการอยากน้ำลง ทำให้อาการท้องเสียจากการกินน้ำมาก (ขี้เหลว) ไม่มี EM ช่วยระบบย่อยและกลิ่น บางวัน ทั้งวิตามิน น้ำหมัก EM ใส่ผสมรวมกันเลย ส่วนคอกของที่บ้านปล่อยให้โดนแดดตรงๆ เลยตอนบ่าย 2 โมง ไม่มีอะไรคลุมให้นกอาบแดด นอนผึ่งแดดกันร้อนสบาย แต่มีแกลบกับทรายให้เล่นตลอด คืออยากให้ลองปรับดูอันไหนทำได้ก็ทำค่ะ เพราะน้ำเลี้ยงไม่เยอะ แต่ก็กำลังขยายเพิ่มอยู่เพราะตลาดต้องการไข่นกเยอะมากสำหรับที่สตูลนี่ไม่ค่อยมีคนทำเพราะขี้นกเหม็นมาก ก็ลองให้อาหารไก่เล็กผสมกับอาหารนกดูกลิ่นลดลงพอควรและเก็บขี้นกตากแดดทุกเช้าทำปุ๋ยโรยด้วยปูนขาว หรือฟูมิชชัลเฟอร์ พอดีเลี้ยงอยู่กลางเมืองเรื่องกลิ่นสำคัญมากเดี๋ยวเพื่อนบ้านโวยวายอีก  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ophone
*

« ตอบ #17 เมื่อ: เมษายน 08, 2012, 11:26:53 AM »

ขอบคุณมากเลยค่ะสำหรับคำแนะนำดีๆค่ะ แล้วคุณน้ำเคยใช้ไวตาร์ไลท์หรือเบตาเฟคเอกบ้างมั้ยค่ะ เป็นไงบ้าง
ecitepage
*

« ตอบ #18 เมื่อ: มิถุนายน 13, 2016, 02:11:04 AM »

เข้ามาขอบ คุณ สำหรับความรู้ ดีๆ ครับ
นกกระทา ปกติ จะกี่วันถึงจะไข่
และ หลังจากเริ่มไข่แล้ว ไข่อีกถี่แค่ไหนครับ

ส่งเสริมให้เกษตรกรนำระบบไปทีช่วยบริหารงานด้านเกษตร ด้วย ERP | มีหน่อกล้วยหมาก แจกทักได้
หน้า: 1 [2]   ขึ้นบน
  พิมพ์