ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: น้ำหม้อน้ำรถไถ (เดินตาม) ยันมาร์แห้ง แก้ยังไงครับ  (อ่าน 3381 ครั้ง)
เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
เกษตรกรมือใหม่
*

อุบลราชธานี

« เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 10:34:20 AM »

1. ปกติเติมน้ำทีเดียวอยุ่ยาว  แต่เติมที ไถนาได้รอบเดียวแห้งแล้ว
2. ไม่รั่ว ไม่ซึม
3. สายพานไม่ขาด ใบพัดหมุนปกติ
4. น้ำมันเครื่องใหม่ อยู่ในเกณท์

อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ

เป็นเกษตรกรต้องอดทนและขยัน ไลน์ 0897031250

manoon94
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 12:03:14 PM »

ฝาปิดหม้อนำ้ปกติหรือเปล่า
farmer by finger
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 02:50:27 PM »

ถ้าเรื่องใหญ่ ก็ ฝาสูบร้าว
Aomsin
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 03:27:03 PM »

ยางฝาปิดหม้อน้ำรั่วครับ ต้องเปลี่ยนฝาใหม่ แต่ถ้าเป็นฝาใหม่ อีกสาเหตุน่าจะเป็นที่หม้อน้ำตันทำให้ระบายความร้อนไม่ดีน้ำจึงเดือดและแห้ง ต้องล้างหม้อน้ำใหม่และใส่น้ำยาหม้อน้ำลงไปด้วยครับ หรือถ้าอาการหนักมากๆประเก็นฝาหม้อน้ำเข้าไปในเสื้อสูบ แต่อาการนี้เช็คที่น้ำมันเครื่องครับ มีน้ำผสมอยู่ไหม(น้ำมันเครื่องกลายเป็นสีนมครับ) ถ้ามีน้ำปนอยู่แสดงว่าอาจต้องซ่อมใหญ่ครับ
manoon94
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 03:57:25 PM »

ยางฝาปิดหม้อน้ำรั่วครับ ต้องเปลี่ยนฝาใหม่ แต่ถ้าเป็นฝาใหม่ อีกสาเหตุน่าจะเป็นที่หม้อน้ำตันทำให้ระบายความร้อนไม่ดีน้ำจึงเดือดและแห้ง ต้องล้างหม้อน้ำใหม่และใส่น้ำยาหม้อน้ำลงไปด้วยครับ หรือถ้าอาการหนักมากๆประเก็นฝาหม้อน้ำเข้าไปในเสื้อสูบ แต่อาการนี้เช็คที่น้ำมันเครื่องครับ มีน้ำผสมอยู่ไหม(น้ำมันเครื่องกลายเป็นสีนมครับ) ถ้ามีน้ำปนอยู่แสดงว่าอาจต้องซ่อมใหญ่ครับ
ข้อ. 4 พี่เขาบอกนำ้มันเครื่องใหม่อยู่ในเกณท์ปกติ  เร็วเข้าพี่น้องมาช่วยกันเดา
เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 17, 2012, 06:59:27 PM »

อีกสาเหตุน่าจะเป็นที่หม้อน้ำตันทำให้ระบายความร้อนไม่ดีน้ำจึงเดือดและแห้ง

ผมคิดว่าน่าจะเป็นอันนี้มากที่สุดครับ เพราะ
- รถไถตัวนี้ตั้งสูบน้ำด้วย ฝาหม้อน้ำไม่ดีก็ไม่น่าจะทำให้น้ำแห้งลงมาก   คือมันเกือบแห้ง จนน้ำเดือด เมื่อก่อนจับได้ปกติ ตอนนี้ไถนารอบเดียวมือแต่จะไม่ได้แล้วครับ...

เป็นเกษตรกรต้องอดทนและขยัน ไลน์ 0897031250
Aomsin
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 11:29:47 AM »

ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ ตัวนี้มีหม้อพักน้ำด้วยไหมครับ ที่เป็นสายน้ำออกจากตรงฝาหม้อน้ำและมีหม้อพักแยกต่างหากน่ะครับ
weerapol
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 12:53:13 PM »

ระบบน้ำไม่หมุนเวียนครับท่อตันต้องทำความสะอาดมีวาวเปิดด้านล่างใช้ลวดแหย่ขึ้นมาเบาๆค่อยๆล้างออกไปเรื่อย เคยเจอปัญหานี้เหมือนกันตอนที่เอาเครื่องไปหมุนพัดลมระบบอีแวปเล้าไก่เพราะละอองอาหารไก่ไปอุดตันระบบหมุนเวียนของหม้อน้ำเลยยกเครื่องเข้าศูนย์เลยเสียค่าโง่ไปหนึ่งครั้ง ตอนนี้ล้างเองได้ครับ

Liked By: konthain(นพ)

เลี้ยงกบในสวนhttp://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=33956.0
เดชอุดม
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 01:45:57 PM »

ขอถามเพิ่มอีกนิดครับ ตัวนี้มีหม้อพักน้ำด้วยไหมครับ ที่เป็นสายน้ำออกจากตรงฝาหม้อน้ำและมีหม้อพักแยกต่างหากน่ะครับ

มีสายยางต่อจากฝาหม้อน้ำครับ  แต่ไม่เห็นมีหม้อพักครับ  (ซ์้อต่อเขามาครับ)
ระบบน้ำไม่หมุนเวียนครับท่อตันต้องทำความสะอาดมีวาวเปิดด้านล่างใช้ลวดแหย่ขึ้นมาเบาๆค่อยๆล้างออกไปเรื่อย เคยเจอปัญหานี้เหมือนกันตอนที่เอาเครื่องไปหมุนพัดลมระบบอีแวปเล้าไก่เพราะละอองอาหารไก่ไปอุดตันระบบหมุนเวียนของหม้อน้ำเลยยกเครื่องเข้าศูนย์เลยเสียค่าโง่ไปหนึ่งครั้ง ตอนนี้ล้างเองได้ครับ

ผมจำได้แล้วครับ  เครื่องเก่าอีกเครื่องผมยันมาร์เหมือนกัน  มีวาล์วปล่อยน้ำหม้อน้ำทิ้งอยุ่ด้านล่าง ผมล้างบ่อยๆ  ตอนนี้ขายเครื่องนั้นทิ้งแล้ว....ทำไมผมคิดไม่ออกน่ะ   

ขอบคุณมากครับ เดี่ยวลองไปทำดูครับ ยังไงจะรายงานอีกทีครับ..

HUAMAI
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 02:28:23 PM »

1. ปกติเติมน้ำทีเดียวอยุ่ยาว  แต่เติมที ไถนาได้รอบเดียวแห้งแล้ว2. ไม่รั่ว ไม่ซึม
3. สายพานไม่ขาด ใบพัดหมุนปกติ
4. น้ำมันเครื่องใหม่ อยู่ในเกณท์

อยากทราบว่าเป็นเพราะอะไรครับ

หม้อนำอาจไม่รั่วแต่อาจรั่วตรงส่วนอื่นที่นำใหลผ่าน ลองหาดูครับ  บางทีอาจเป็นเสื้อสูบ  ถ้าเป็นรถใหม่ลองดูควันที่ออกมาครับมีสีอะไร  ยิ้มเท่ห์
ple_khunwang
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 03:17:02 PM »

ขอถามหน่อยครับว่าคุณใช้น้ำยาเติมหม้อน้ำหรือน้ำธรรมดาครับ

1 ลองเติมน้ำให้ถึงระดับ แล้วใช้ลมเป่าที่ครีบหม้อน้ำดูครับว่ามีน้ำรั่ว หรือซึมออกมารึป่าว   

2 ถ้าน้ำไม่รั่ว ลองดูน้ำมันเครื่องว่าเกินหรือน้ำเข้าหรือป่าว ถ้าน้ำเข้าตามข้างบนเลยครับ จะออกสีเหมือนน้ำนมุข่นๆ

3 ถ้าข้อหนึ่งและข้อสองปกติ เติมน้ำให้อยู่ในระดับ เปิดฝาหม้อน้ำออกแล้วติดเครื่องเดินรอบเบานะครับ ดูว่ามีฟองอากาศผุดขึ้นมาหรือป่าวทำได้อีกแบบคือ หักสายยางตรงฝาหม้อน้ำไว้ แล้วใช้ฝ่ามือปิดที่ตรงฝาหม้อแล้วสังเกตุว่ามีอากาศออกมาดันมือหรือป่าว ต้องทำตอนเครื่องเย็นๆหรือเครื่องอุ่นๆนะครับ ไม่แนะนำทำตอนเครื่องร้อน (แต่ทำตอนเครื่องร้อนจะรู้ผลมากกว่า ต้องคนทำเป็นเท่านั้นครับมันมีวิธีทำอยู่ )

4 ถ้าไม่มีฟองอากาศออก และกรณีที่คุณไม่ได้ใช้น้ำยาเติมหม้อน้ำผมคิดว่าหม้อน้ำคุณเต็มไปด้วยพี่สนิมครับ ถอดออกไปล้างเลยครับพร้อมทั้งทำความสะอาดที่ปลอกสูบและเช็คที่ครีบด้วยนะครับว่าครีบมันพับหรือป่าว เพราะถ้าครีบล้มลมจะเดินไม่สะดวกครับ รูดซิบปาก รูดซิบปาก
เดชอุดม
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 18, 2012, 08:50:36 PM »

4 ถ้าไม่มีฟองอากาศออก และกรณีที่คุณไม่ได้ใช้น้ำยาเติมหม้อน้ำผมคิดว่าหม้อน้ำคุณเต็มไปด้วยพี่สนิมครับ ถอดออกไปล้างเลยครับพร้อมทั้งทำความสะอาดที่ปลอกสูบและเช็คที่ครีบด้วยนะครับว่าครีบมันพับหรือป่าว เพราะถ้าครีบล้มลมจะเดินไม่สะดวกครั

อาจเป็นข้อนี้ก็ได้ครับ เพราะใช้น้ำเปล่า   แต่วันนี้ปล่อยน้ำทิ้งตรงวาล์วด้านล่าง วาล์วตัน ต้องหมุนออก แล้วใช้ลวดแหย่เข้าไปในเครื่องน้ำจึงไหลออก   แต่น้ำที่ไหลออกไม่มีสนิมนะครับ.....

ลองไถนาดูรอบหนึ่งปรากฏว่า น้ำไม่แห้งเหมือนคราวก่อน แต่ไถช่วงสั้นๆตอนหกโมงครึ่ง มันค่ำก่อน ตอ้งลองดูพรุ่งนี้ครับ...

ขอบคุณคำแนะนำครับ...

Liked By: Ekachaiyan

supojku
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 09:12:59 AM »

น่าจะเป็นรุ่น TH5-6. เพราะเมื่อ้ไปนานเกิดตะกรันเกาะผนังเสื้อสูบ และปลอกสูบ ถอดหม้อน้ำออกครับ แล้วขัดออกไห้หมดดูรังผึ้งตันไหม ใช้น้ำแรงๆฉีด ประกอบเข้าไปไหม่ รุ่นนี้ด้านข้างเสื้อสูบแคบอะไรไปตันก็น้ำไม่เวียน หากถอดฝาสูบก็ดูรูน้ำเลี้ยงฝาสูบด้วยตันไหมครับ ถ่ายรูบมาดูหน่อยผมช่วยคุณได้
เดชอุดม
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 19, 2012, 02:13:11 PM »

น่าจะเป็นรุ่น TH5-6. เพราะเมื่อ้ไปนานเกิดตะกรันเกาะผนังเสื้อสูบ และปลอกสูบ ถอดหม้อน้ำออกครับ แล้วขัดออกไห้หมดดูรังผึ้งตันไหม ใช้น้ำแรงๆฉีด ประกอบเข้าไปไหม่ รุ่นนี้ด้านข้างเสื้อสูบแคบอะไรไปตันก็น้ำไม่เวียน หากถอดฝาสูบก็ดูรูน้ำเลี้ยงฝาสูบด้วยตันไหมครับ ถ่ายรูบมาดูหน่อยผมช่วยคุณได้

ขอบคุณครับเดี๋ยวจะถ่ายรูปให้ดูนะครับ..

nhuisurin
*

« ตอบ #14 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 08:22:50 PM »

กำลังมีปัญหาเดียวกันเลยครับ ขอบพระคุณทุกท่าน
aromdee
*

« ตอบ #15 เมื่อ: กันยายน 02, 2014, 08:43:58 PM »

สายยางกะเข็ดขัดหมดอายุ
ไม่ติดไม่ดัน

พอติดเครื่อง มันเลยตันน้ำออก

มั๊งงงงงง   ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์