หน้า: 1 ... 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 [102] 103 104 105 106 107 108 109 110   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ~*ชมรมคนชื่นชอบกุหลาบหิน*~  (อ่าน 391586 ครั้ง)
I-Ko
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1616 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 04:49:05 PM »

เห็นว่ากำลังเตรียมเจองาน  สู้ๆนะคะคุณไอ  รักษาสุขภาพด้วยค่ะ
กุหลาบหินตัวข้างบนนี้ทนจริงๆนะคะ  เห็นคุณไอบอกว่าช่วงที่ผ่านมาไม่ค่อยได้ดูแลก็ยังรอดมาได้อีก  ช่วงที่ผ่านมาตอนที่รดน้ำต้นไม้เห็นต้นนี้ก็คิดอยู่เลยว่าของคุณไอจะยังอยู่รึเปล่าน้า......กะว่าถ้าลาโลกไปแล้วก็ว่าจะส่งไปให้อยู่เหมือนกันค่ะ  แต่เห็นรูปแล้วแสดงว่ายังอยู่ดีมีสุข  เราก็เลยไม่ได้ส่งให้ละค่ะ ยิ้ม
ส่งมาทางนี้ก็ได้ค่ะ สวยแปลกดี ที่สำคัญ ทนจริง ๆ คงเลี้ยงง่าย (แอบสวมรอยเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ)

คุณบี้ => แน่นอนค่ะ สู้เต็มที่ ตอนนี้ก็พยายามไม่ให้เจ็บป่วยจะได้มีกำลังและแข็งแรง ยิ้ม
กุหลาบหินต้นข้างบนซุกอยู่ใต้ใบดงหูเสือไม่งั้นก็คงกลับบ้านเก่าไปแล้วค่ะ แต่ก็เหลือสภาพกิ่งแห้งงอกแง๊ก เลยตัดส่วนยอดมาปักชำใหม่
มีอยู่ 5 ใบ ลองเอาใบล่างไปปักชำไว้เผื่องอกมาอีก  คุณบี้เก่งมากเลยค่ะเลี้ยงรอดจนถึงปัจจุบันน่าจะ3ปีกว่าแล้ว อายจัง อายจัง

คุณกิ้ว => เลี้ยงง่ายค่ะ ทนแดด ทนฝน ตอนช่วงฝนตกสมัยที่เค้ารุ่งเรืองจะแตกไหลลูกออกมาสวยงามมากค่ะ

I-Ko
*

« ตอบ #1617 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 04:49:53 PM »

จะเข้าฤดูใบไม้ผลิกุหลาบหิน Sempervivum แตกขยายพันธุ์เร็วมากค่ะ ฤดูนี้จัดให้เป็นฤดูของเธอ  ยิงฟันยิ้ม

งดงามสุดๆ เลยค่ะ อายจัง อายจัง
Maggie
*

« ตอบ #1618 เมื่อ: มีนาคม 20, 2017, 05:28:43 PM »

สวยๆทั้งนั้นเลยค่ะ เขาเป็นไม้ชอบอากาศเย็น ที่เชียงใหม่มีเยอะเหมือนกัน ราคาไม่แพง แต่ซื้อมาเลี้ยงก็ไม่รอด สงสัยรดน้ำเยอะไป  >:(แต่ยังไม่เข็ดค่ะ จะดูอีกสักรอบ เจ๋ง เจ๋ง
ไก่นา
*

« ตอบ #1619 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 02:01:55 AM »

Sempervivum สวย จริง ๆ ค่ะ
ขอบคุณค่ะ จุมพิต

Liked By: kew, phen, chewbee
ไก่นา
*

« ตอบ #1620 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 02:04:49 AM »

เมื่อวานเห็นคนโพสในเฟสกลุ่มsucculent ยังคิดว่าใช่คุณไก่นาคนเดียวกันหรือเปล่า ปรากฎว่าใช่จริงๆด้วย

ใช่คร้าา ไก่นาเอง ยิงฟันยิ้ม
ไก่นา
*

« ตอบ #1621 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 02:09:03 AM »

จะเข้าฤดูใบไม้ผลิกุหลาบหิน Sempervivum แตกขยายพันธุ์เร็วมากค่ะ ฤดูนี้จัดให้เป็นฤดูของเธอ  ยิงฟันยิ้ม

งดงามสุดๆ เลยค่ะ อายจัง อายจัง

ขอบคุณค่ะคุณไอโกะ ไม้ตัวไก่เคยส่งมาแจกทั้งหลายครั้ง ตั้งแต่เริ่มเว็บเกษตรใหม่ๆค่ะ ไม้ตัวนี้เลี้ยงยากในโซนเขตร้อน
ช่วงนี้ขายในบ้านเราค่อนข้างเยอะค่ะ

Liked By: kew, phen, chewbee, I-Ko
ไก่นา
*

« ตอบ #1622 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 02:14:39 AM »

สวยๆทั้งนั้นเลยค่ะ เขาเป็นไม้ชอบอากาศเย็น ที่เชียงใหม่มีเยอะเหมือนกัน ราคาไม่แพง แต่ซื้อมาเลี้ยงก็ไม่รอด สงสัยรดน้ำเยอะไป  >:(แต่ยังไม่เข็ดค่ะ จะดูอีกสักรอบ เจ๋ง เจ๋ง
ไก่เห็นในชมรมที่เฟสบุ๊ค มีการปลูกเลี้ยงกันเยอะมากค่ะ อากาศทางเหนือน่าจะเหมาะกับไม้นี้นะคะ

Liked By: kew, phen, chewbee, I-Ko
ไก่นา
*

« ตอบ #1623 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 02:44:56 AM »

ต้นนี้ของคุณไอน่าจะเป็นพวก Aeonium อะไรสักอย่างนะคะ  ไม่น่าจะใช่ " Sempervivum 'Dark Beauty' "

แต่รูปนี้เป็นพวก " Sempervivum 'Dark Beauty' "

สังเกตุจากใบของทั้งสองต้นนี้จะไม่เหมือนกันนะคะ  ตัวบนที่เราคิดว่าเป็นพวก Aeonium ใบเค้าจะยาวกว่าและเป็นมันเป็นเงา  ต้นนี้ถ้าปลูกไปนานๆเค้าจะเป็นต้นสูงได้ค่ะ 

ส่วนต้นล่างเป็นพวก Sempervivum  ใบจะสั้นๆกระชับอยู่เท่าในรูปละค่ะและใบจะสากกว่านิดหน่อยไม่ค่อยดูเป็นมันเท่าตัวบนน่ะนะคะ  และต้นไม่สูงแต่จะแตกก่อไปด้านข้างเรื่องๆค่ะ 

แต่ทั้งสองต้นนี้ปลูกยากสำหรับเราค่ะ
อันนี้เอาจากประสบการณ์เท่าที่เราเคยปลูกนะคะ   ยิงฟันยิ้ม  ยังไงก็อย่าพึ่งท่อใจไป  สู้ๆค่ะ  เพราะถ้าเราเจออีกจะยังกะว่าจะหามาลองปลูกอยู่อีกเหมือนกันค่ะ

กิ่ว ก็เคยปลูกค่ะ หลายรอบด้วย ไม่เคยรอดเลยค่ะ เป็นไม้มาเลย์ค่ะ แต่ก็สู้ ๆ นะคะ เอาใจช่วยค่ะ

ขอบคุณสำหรับความเห็นและประสบการณ์เลี้ยงของทั้งสองท่านค่ะ จะคอยเฝ้าระวังเค้าให้รอด คือถ้าไม่รู้ว่าปลูก/เลี้ยงยาก โดยปกติก็จะวางไว้ในสวนและรด
น้ำ แต่พอรู้แบบนี้คงจะคอยเฝ้าดูทุกวันให้แน่ใจว่าเค้ายังรอดอยู่  ช่วงนี้เลยย้ายมุมหลบแดดแรงๆ กลัวจะเกรียมแห้งไปซะก่อน

ขอบคุณ คุณบี้ สำหรับชื่อและหลักในการสังเกตความแตกต่างระหว่างAeonium และ Sempervivum อธิบายได้ชัดเจนและง่ายในการสังเกต ถ้าคุณบี้ไม่
เปรียบเทียบให้เห็นความแตกต่าง รับรองไอโกะต้องนั่งจ้องแล้วเกาหัวแกร๊กๆ ว่าจะดูยังไง มันเหมือนกันไปหมด เข้าไปค้นน่าจะชื่อ aeonium

ลองเด็ดใบใหญ่ที่อยู่ล่างสุดมาปักชำแต่กลับบ้านเก่าก่อนสมาชิกใบอื่นๆ สงสัยต้องรออีกพักหนึ่งค่อยลองใหม่

ยืนยันอีกเสียงค่ะบน aeonium atropurpureum ล่างSempervivum
ไม่ตัวนี้ลักษณะตามภาพนี้เลยค่ะ Sempervivum

และนี่ก็ aeonium arboreum (aeonium เขียว) ภาพถ่ายจากประเทศสเปน เมื่อสามสัปดาห์ก่อนค่ะ

kew
*

« ตอบ #1624 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 05:22:33 PM »

เห็นว่ากำลังเตรียมเจองาน  สู้ๆนะคะคุณไอ  รักษาสุขภาพด้วยค่ะ
กุหลาบหินตัวข้างบนนี้ทนจริงๆนะคะ  เห็นคุณไอบอกว่าช่วงที่ผ่านมาไม่ค่อยได้ดูแลก็ยังรอดมาได้อีก  ช่วงที่ผ่านมาตอนที่รดน้ำต้นไม้เห็นต้นนี้ก็คิดอยู่เลยว่าของคุณไอจะยังอยู่รึเปล่าน้า......กะว่าถ้าลาโลกไปแล้วก็ว่าจะส่งไปให้อยู่เหมือนกันค่ะ  แต่เห็นรูปแล้วแสดงว่ายังอยู่ดีมีสุข  เราก็เลยไม่ได้ส่งให้ละค่ะ ยิ้ม
ส่งมาทางนี้ก็ได้ค่ะ สวยแปลกดี ที่สำคัญ ทนจริง ๆ คงเลี้ยงง่าย (แอบสวมรอยเลยค่ะ ขอบคุณค่ะ)

คุณบี้ => แน่นอนค่ะ สู้เต็มที่ ตอนนี้ก็พยายามไม่ให้เจ็บป่วยจะได้มีกำลังและแข็งแรง ยิ้ม
กุหลาบหินต้นข้างบนซุกอยู่ใต้ใบดงหูเสือไม่งั้นก็คงกลับบ้านเก่าไปแล้วค่ะ แต่ก็เหลือสภาพกิ่งแห้งงอกแง๊ก เลยตัดส่วนยอดมาปักชำใหม่
มีอยู่ 5 ใบ ลองเอาใบล่างไปปักชำไว้เผื่องอกมาอีก  คุณบี้เก่งมากเลยค่ะเลี้ยงรอดจนถึงปัจจุบันน่าจะ3ปีกว่าแล้ว อายจัง อายจัง

คุณกิ้ว => เลี้ยงง่ายค่ะ ทนแดด ทนฝน ตอนช่วงฝนตกสมัยที่เค้ารุ่งเรืองจะแตกไหลลูกออกมาสวยงามมากค่ะ
แบบนี้คงต้องหามาเลี้ยงบ้างแล้วค่ะ เลี้ยงง่ายไม่งอแง ดีจริง ๆ ค่ะ

***กุหลาบหินคุณไก่นาสวยมาก ๆ ค่ะ

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
chewbee
*

« ตอบ #1625 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 07:59:09 PM »

แบบนี้คงต้องหามาเลี้ยงบ้างแล้วค่ะ เลี้ยงง่ายไม่งอแง ดีจริง ๆ ค่ะ

***กุหลาบหินคุณไก่นาสวยมาก ๆ ค่ะ

พี่กิ้วอย่างพึ่งไปหาน้า.....ที่บ้านน้องมีอยู่หลายต้นเลยค่ะ  เดี๋ยวส่งให้ค่ะ

Liked By: kew, phen, ไก่นา, I-Ko
chewbee
*

« ตอบ #1626 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 08:40:37 PM »

ต้นนี้ของคุณไอน่าจะเป็นพวก Aeonium อะไรสักอย่างนะคะ  ไม่น่าจะใช่ " Sempervivum 'Dark Beauty' "

แต่รูปนี้เป็นพวก " Sempervivum 'Dark Beauty' "

สังเกตุจากใบของทั้งสองต้นนี้จะไม่เหมือนกันนะคะ  ตัวบนที่เราคิดว่าเป็นพวก Aeonium ใบเค้าจะยาวกว่าและเป็นมันเป็นเงา  ต้นนี้ถ้าปลูกไปนานๆเค้าจะเป็นต้นสูงได้ค่ะ 

ส่วนต้นล่างเป็นพวก Sempervivum  ใบจะสั้นๆกระชับอยู่เท่าในรูปละค่ะและใบจะสากกว่านิดหน่อยไม่ค่อยดูเป็นมันเท่าตัวบนน่ะนะคะ  และต้นไม่สูงแต่จะแตกก่อไปด้านข้างเรื่องๆค่ะ 

แต่ทั้งสองต้นนี้ปลูกยากสำหรับเราค่ะ
อันนี้เอาจากประสบการณ์เท่าที่เราเคยปลูกนะคะ   ยิงฟันยิ้ม  ยังไงก็อย่าพึ่งท่อใจไป  สู้ๆค่ะ  เพราะถ้าเราเจออีกจะยังกะว่าจะหามาลองปลูกอยู่อีกเหมือนกันค่ะ

กิ่ว ก็เคยปลูกค่ะ หลายรอบด้วย ไม่เคยรอดเลยค่ะ เป็นไม้มาเลย์ค่ะ แต่ก็สู้ ๆ นะคะ เอาใจช่วยค่ะ

ขอบคุณสำหรับความเห็นและประสบการณ์เลี้ยงของทั้งสองท่านค่ะ จะคอยเฝ้าระวังเค้าให้รอด คือถ้าไม่รู้ว่าปลูก/เลี้ยงยาก โดยปกติก็จะวางไว้ในสวนและรด
น้ำ แต่พอรู้แบบนี้คงจะคอยเฝ้าดูทุกวันให้แน่ใจว่าเค้ายังรอดอยู่  ช่วงนี้เลยย้ายมุมหลบแดดแรงๆ กลัวจะเกรียมแห้งไปซะก่อน

ขอบคุณ คุณบี้ สำหรับชื่อและหลักในการสังเกตความแตกต่างระหว่างAeonium และ Sempervivum อธิบายได้ชัดเจนและง่ายในการสังเกต ถ้าคุณบี้ไม่
เปรียบเทียบให้เห็นความแตกต่าง รับรองไอโกะต้องนั่งจ้องแล้วเกาหัวแกร๊กๆ ว่าจะดูยังไง มันเหมือนกันไปหมด เข้าไปค้นน่าจะชื่อ Aeonium arboreum

ลองเด็ดใบใหญ่ที่อยู่ล่างสุดมาปักชำแต่กลับบ้านเก่าก่อนสมาชิกใบอื่นๆ สงสัยต้องรออีกพักหนึ่งค่อยลองใหม่

ชำหลายอย่างเลยนะคะคุณไอ
อันนี้เป็นการชำใบกุหลาบหินแบบเราค่ะ  ลองเอาไปปรับใช้ดูนะคะ  คือเราจะวางใบไว้ที่ผิวดินเฉยๆเลยค่ะ  หรือถ้าจะมีดินมากลบก็จะใช้แค่นิดเดียวเพื่อกันไม่ให้ใบที่ยังไม่มีรากกระเด็นหายไปไหนแล้วก็ใบก็จะไม่ค่อยเขยื้อนด้วยน่ะค่ะ  สำหรับเราทำแบบนี้มันจะเน่าน้อยกว่าค่ะ  แล้วก็ได้เห็นว่ากำลังจะมีรากหรือต้นอ่อนขึ้นมาทันทีเลยด้วยค่ะ

อีกวิธีที่เราใช้ค่ะ  ถ้าเราจะจิ้มใบลงไปลึกหน่อยเราจะเลือกใช้ทรายล้วนค่ะ  พอใช้ทรายในการชำใบมันระบายน้ำและอากาศได้ดี  แล้วยังทำให้เราที่เป็นคนมือบอนอยู่ไม่สุขและอยากรู้อยากเห็นน่ะนะคะ  สามารถดึงใบที่ชำไว้แล้วขึ้นมาดูได้ว่ารากงอกรึยังโดยที่จะไม่ค่อยกระทบกระเทือนด้วยค่ะ  แบบว่าพอยกขึ้นมาดูแล้วรากไม่ค่อยขาดน่ะค่ะ

Liked By: kew, phen, ไก่นา, I-Ko
chewbee
*

« ตอบ #1627 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 09:07:11 PM »

คำเดียวสั้นๆ  อลังการ ค่ะ 
บางทีก็นึกอิจฉาคนเมืองนอกนะคะ  ที่ปลูกต้นไม้บางอย่างได้งามจัง  แต่พอลองมาคิดดูแล้วก็จะรู้ว่าคนฝรั่งก็คงจะอิจฉาบ้านเราเหมือนกันที่ปลูกไม้เขตร้อนได้สวยดี  อิจฉากันไปมา ยิ้มกว้างๆ  แบบว่าบางทีก็แอบหลงไหลในส่ิงที่บ้านตัวเองไม่มีอะไรประมาณนั้น

chewbee
*

« ตอบ #1628 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 09:12:06 PM »

และนี่ก็ aeonium arboreum (aeonium เขียว) ภาพถ่ายจากประเทศสเปน เมื่อสามสัปดาห์ก่อนค่ะ

สวยมากๆเลยค่ะคุณไก่นา  ขอบคุณที่เก็บภาพสวยๆมาฝากเพื่อนที่ชมรมนะคะ

เราชอบพวก aeonium มากเลยค่ะ  แต่ยังไม่เคยปลูกรอดเลยเช่นกัน  คงต้องได้ลองอีกสักหลายครั้งหน่อย ยิงฟันยิ้ม  เราว่าต้นนี้ใบสวยแล้วก็มันเป็นต้นๆสูงๆแปลกดีค่ะ  เลยชอบมาก  หวังว่าสักวันจะเลี้ยงจนรอดได้ ยิ้ม

kew
*

« ตอบ #1629 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 09:56:04 PM »

กิ้ว ก็เหมือนกันค่ะ ไม่เคยเลี้ยงรอดสักที มารู้ว่าชอบอากาศเย็น เลยทำใจได้ค่ะ

kew
139 ถนนประชาธิปัตย์ อ.หาดใหญ่ จ.สงขลา 90110
แจ้งส่งซอง  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=78534.0
ส่งการบ้าน  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=75019.0
kew
*

« ตอบ #1630 เมื่อ: มีนาคม 21, 2017, 09:58:19 PM »

พี่กิ้วอย่างพึ่งไปหาน้า.....ที่บ้านน้องมีอยู่หลายต้นเลยค่ะ  เดี๋ยวส่งให้ค่ะ
ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ จุมพิต จุมพิต จุมพิต จุมพิต

kew
ไก่นา
*

« ตอบ #1631 เมื่อ: มีนาคม 26, 2017, 03:59:15 AM »

สวยมากๆเลยค่ะคุณไก่นา  ขอบคุณที่เก็บภาพสวยๆมาฝากเพื่อนที่ชมรมนะคะ

เราชอบพวก aeonium มากเลยค่ะ  แต่ยังไม่เคยปลูกรอดเลยเช่นกัน  คงต้องได้ลองอีกสักหลายครั้งหน่อย ยิงฟันยิ้ม  เราว่าต้นนี้ใบสวยแล้วก็มันเป็นต้นๆสูงๆแปลกดีค่ะ  เลยชอบมาก  หวังว่าสักวันจะเลี้ยงจนรอดได้ ยิ้ม
aeonium ไก่เลี้ยงที่เยอรมันก็รอดยากเช่นกันค่ะ นำมาเลี้ยงหลายครั้งไม่เคยรอดเลย  เป็นไม้กึ่งร้อนกึ่งหนาว อากาศที่เหมาะสมน่าจะเป็นเขต สเปน อีตาลี  แถบทะเลเมดิเตอร์เรเนียนเพราะเห็นแต่ละบ้านสวยๆทั้งนั้นเลยค่ะ ถ้าบ้านเราทางเหนือ เชียงใหม่ เชียงราย อีสาน ภูเรือเหมาะที่สุดเพราะอากาศเย็น

Liked By: chewbee, I-Ko
หน้า: 1 ... 92 93 94 95 96 97 98 99 100 101 [102] 103 104 105 106 107 108 109 110   ขึ้นบน
  พิมพ์