หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ปุ๋ยหมักปลา  (อ่าน 5392 ครั้ง)
mameaw
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 10:50:06 AM »

ขอสอบถามค่ะ
 1.หากเราจะหมักปลาในถัง 200 ลิตร  เราต้องใช้ พด. 2 กี่ซอง กากน้ำตาลกี่ ลิตร  และปลากี่กิโล  (ตอนนี้ได้กากน้ำตาลมา 40 ลิตรหรือ 40 กิโลนั่นแหละค่ะ ลิตรละ 9 บาท) วันนี้จะหมักค่ะ จะไปขอ พด 2 ด้วยค่ะ
2. และหมักไว้กี่วันดีค่ะ เห็นอ่านจาก ใน เวป บอกว่ายิ่งหมักนานยิ่งดี  สัก 2 เดือน จะได้หรือเปล่า
3. พด 2 ต้องละลายกับน้ำอุ่นด้วยหรือเปล่าค่ะ อ่านเจอในเวป

เศร้า เศร้า ขอขอบคุณค่ะ

Liked By: chaichomphu, Backjack21
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 28, 2009, 11:30:44 AM โดย ดำ เช้าหยุด » บันทึกการเข้า

kamisama
*

Virus Alert!!!!!!!

« ตอบ #1 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 10:57:39 AM »

น้ำหมัก แนะนำน้ำมะพร้าวครับ ดีกว่า น้ำเปล่าเยอะ  ส่วนเวลาหมักก็ดูที่ตัวปลามันย่อย สลาย ตอนไหนมากกว่า  เปิดดูก็ได้ครับบ แต่กลิ่นมันหอมใจจะขาดรอนๆ เลย   แลบลิ้น ถัง 200 ไม่แน่ใจจะใช้ปลากี่กิโลอ่าครับบ ลองดูที่ 50 กิโลก่อน แล้วเท กากน้ำตาลให้เสมอตัวปลาที่ด้านบนน่ะครับ ไม่ต้องให้มันล้นนะ เพราะยังไงเดี๋ยวปลา มันก็เน่าไปเอง

Liked By: chaichomphu
ดำ เช้าหยุด
*

เรือใหญ่ต้องออกทะเลลึก

« ตอบ #2 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 12:01:06 PM »

กากน้ำตาลหนักกว่าน้ำ ประมาณ 1.5 เท่า
        ( กากน้ำตาล 20 ลิตรหนัก ประมาณ 30 กก.)
งั้นแบ่งกากน้ำตาลออกมาสัก 10 กก.ทำอีเอ็มขยาย 1 ชุด
        (กากน้ำตาล 10 กก. น้ำ 30- 50ลิตร พด.2   1 ซอง ละลายน้ำธรรมดานี่แหละ
  เตรียมตั้งไว้ )
  ..........................................

ถ้าได้ปลามาทีีเดียว         ถัง 200 ลิตรใช้ปลาประมาณสัก  100 กก. ก็พอ
กากน้ำตาลใส่ให้หมดเลย 30 กก. ตามด้วยน้ำที่ผสม พด.2
       (ใช้ พด.2 สัก 2 - 3 ซอง น้ำ 20 ลิตร )
ส่วนผสมที่ได้จะมีลักษณะเข้มข้นมาก   ข้อดีของการที่เราใช้น้ำน้อยในตอนแรก
จะได้ลดกลิ่นไม่พึงประสงค์ลงได้  ต้องปิดฝาให้สนิทนะครับ
เพราะช่วงนี้ แมลงวันมักจะมาวางไข่  แต่ก็ต้องหมั่นคนทุกวัน เช้าเย็นยิ่งดี
พอเราหมักไปสักพัก  กลิ่นจะลดลง  เราค่อยเอาน้ำอีเอ็มขยายที่เตรียมไว้
ใส่ตามลงไป  อาจเพิ่มน้ำ และกากน้ำตาลอีกสักหน่อย  ให้ส่วนผสม
สูงขึ้นมา ห่างจากปากถังสักประมาณคืบ หมั่นคนบ่อยๆทุกวัน สัก 3-5วัน
หลังจากนั้น ปิดฝาลืมไปเลยสัก 2 เดือน ค่อยมาเปิด เอาน้ำหมักไปใช้

อนึ่งในการหมักครั้งต่อๆไป
การทำน้ำอีเอ็มขยายเตรียมไว้ก่อนที่จะหมักจริง
และใช้น้ำหมักที่ได้ จากการหมักครั้งแรก เป็นหัวเชื้อ
การหมักครั้งต่อๆไปจะล่นระยะเวลา และกลิ่นเหม็นลงได้

Liked By: Backjack21
veetar
*

« ตอบ #3 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 12:24:59 PM »

กากน้ำตาลที่โรงงานน้ำตาลบางกระทุ่ม จังหวัดพิด'โลก กิโลละ 5 บาทครับ จากการสอบถามคนรู้จักเขาซื้อใช้ประจำครับ
mameaw
*

« ตอบ #4 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 08:13:42 PM »

วันนี้ไปขอรับ พด 2 ไม่มีเลย เจ้าหน้าที่บอกว่า งบยังไม่มาแถวสุราษรฎ์คนใช้กันเยอะ  ว่าจะทดลองใช้น้ำส้มฆ่ายาง หรือว่าหัวน้ำส้มสายชูเข้มข้น แทนตามที่ ในnet แนะนำ ดู ไม่รู้ผลจะออกมาอย่างไร พี่ดำว่าไงดีค่ะ
tomy
@Kasetporpeang
*

สังคมแห่งการแบ่งปัน

« ตอบ #5 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 11:27:25 PM »

วันนี้ไปขอรับ พด 2 ไม่มีเลย เจ้าหน้าที่บอกว่า งบยังไม่มาแถวสุราษรฎ์คนใช้กันเยอะ  ว่าจะทดลองใช้น้ำส้มฆ่ายาง หรือว่าหัวน้ำส้มสายชูเข้มข้น แทนตามที่ ในnet แนะนำ ดู ไม่รู้ผลจะออกมาอย่างไร พี่ดำว่าไงดีค่ะ

ไม่จำเป็นครับ

แค่ เอา ปลาไปคลุก น้ำตาล ทิ้งไว้ สัก วัน แล้วค่อย เติมน้ำก็ ได้แล้วครับ

แล้ว ถังหมักถังแรก ก็ เก็บไปเป็นหัวเชื้อในถังหมัก ถังต่อๆๆไปได้ครับ
ai_aun
*

« ตอบ #6 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 12:28:22 PM »

คุณ mamaew จะใช้กี่ซองค่ะ
จะได้ส่งไปให้ค่ะ
ดำ เช้าหยุด
*

« ตอบ #7 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 03:20:27 PM »

ใช้น้ำส้มในการหมัก
พอหมักได้ที่แล้วต้องนำมาเสทินกรดอีกครั้ง ก่อนนำไปใช้
ระยะเวลาการหมักเร็วก็จริง แต่ว่ายุ่งยาก  ( ผมไม่เคยทำหรอก)
หากไม่มี พด.2 จริงๆ ทำแบบคุณทอมมี่แนะนำก็ได้
ใส่กากน้ำตาเยอะๆ  ก็คงไม่มีปัญหาอะไร
mameaw
*

« ตอบ #8 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 09:40:38 PM »

ขอบพระคุณทุกคำตอบที่แนะนำ ค่ะ และขอขอบคุณ
คุณ ai_aun ที่จะกรุณาส่งให้ค่ะ  หากมีเหลือ กี่ซองก็ได้ ค่ะ ตามที่อยู่นี้เลยค่ะ
13 หมู่ 1 ต.โมถ่าย อ.ไชยา จ.สุราษฎร์ธานี 84110 

ขอบคุณค่ะ

ดำ เช้าหยุด
*

« ตอบ #9 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 10:21:26 PM »

ไม่จำเป็นครับ

แค่ เอา ปลาไปคลุก น้ำตาล ทิ้งไว้ สัก วัน แล้วค่อย เติมน้ำก็ ได้แล้วครับ

แล้ว ถังหมักถังแรก ก็ เก็บไปเป็นหัวเชื้อในถังหมัก ถังต่อๆๆไปได้ครับ

ตามที่คุณทอมมี่ได้กล่าวไว้ ผมเอามาขยายความไม่หมด
เรื่องใส่กากน้ำตาลเยอะๆ  ซึ่งก็คือ ใส่เยอะๆ   หลังจากนั้นสัก 2 - 3 วัน
ค่อยๆเพิ่มน้ำตามลงไป และ/หรือ หากเราหมักได้ที่แล้ว  ก่อนนำไปใช้งานจริง
เราก็ควรผสมน้ำให้มากขึ้น อันนี้เป็นการแก้  ผลกระทบของกากน้ำตาลได้
pexza
*

« ตอบ #10 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 11:10:10 PM »

ถ้าใส่น้ำส้มควันไม้ลงไปหมักด้วยจะดีมั๊ยครับ ลังเล
tomy
*

« ตอบ #11 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 11:35:16 PM »

ถ้าใส่น้ำส้มควันไม้ลงไปหมักด้วยจะดีมั๊ยครับ ลังเล

ใช่แยกหมักดีกว่าครับ

แล้วค่อยมารวมตอนจะฉีดพ่น ได้ครับ
ai_aun
*

« ตอบ #12 เมื่อ: ตุลาคม 31, 2009, 07:34:39 PM »

ขอบพระคุณทุกคำตอบที่แนะนำ ค่ะ และขอขอบคุณ
คุณ ai_aun ที่จะกรุณาส่งให้ค่ะ  หากมีเหลือ กี่ซองก็ได้ ค่ะ ตามที่อยู่นี้เลยค่ะ
13 หมู่ 1 ต.โมถ่าย อ.ไชยา จ.สุราษฎร์ธานี 84110 
ขอบคุณค่ะ

เดี่ยวจัดส่งให้คะ
mixfeed
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2009, 08:46:18 PM »

ความเห็นของคุณ tawat ถูกต้องครับ ยิ่งใช้กากน้ำตาลมากความเป็นกรดยิ่งสูงมาก เหมือนที่คุณทอมมี่เคยบอกว่าปุ๋ยน้ำหมักหกราดไปตามทางหญ้าตามทางเหี่ยวเหลืองด้วยปุ๋ยน้ำนั่นแสดงให้เห็นว่ามีความเป็นกรดสูงมาก ทางแก้คือหมักนานข้ามปีให้ความเป็นกรดลดลง แต่อยากสอบถามคุณ tawat ว่าหากเราต้องการสะเทินปุ๋ยน้ำโดยการใข้น้ำที่หมักกับขี้เถ้าขาวจะสามารถทำให้ความเป็นลดลงได้หรือไม่ครับ เพราะขี้เถ้าจะมีสถานะเป็นด่างหรือมีวิธีอื่นๆอีกแนะนำด้วยครับ ขอบคุณครับ
tomy
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 01:39:02 AM »

กรด ที่ได้ จะ อยู่ ประมาญ ๓-๔ ครับ

ถ้า หากว่ากลัว กรด เยอะก็ เอาหินฟอสเฟต ไปหมัก หลังจากที่ ทำปุ๋ยปลาเรียบร้อยแล้ว

หินฟอสเฟตบางส่วนจะ ได้แตกตัวด้วย กลายเป็น ซุฟเปอร์ ฟอสเฟต บำรุงต้นใบอีก ทาง

สำหรับการทำ น้ำหมัก ไปใช้ จะไม่มีกฎระเบียบตายตัว ท่าน ลองใช้ ในปริมาณน้อยๆๆ ผสมน้ำเยอะๆๆ ก่อน แล้วท่านจะเกิดกระบวนการเรียนรู้วิธีใช้ เดี๋ยวท่านก็ ดัดแปลงปรับเปี่ลย การใช้ งาน เป็น ตามความ ถนัดแล้ว ความต้องการของท่านเอง ว่าจะเอาไปใช้ ในการเป็นธาตุอาหารบำรุงต้นไม้ หรือ จะ เอาจุดเสียมาทำให้เป็นจุดเด่นในการไปรากกำจัดไม้ที่ท่านไม่ต้องการ

ดำ เช้าหยุด
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤศจิกายน 02, 2009, 01:30:32 PM »

มายืนยันว่า ปุ๋ยปลาหมักใช้ได้ผลจริงประสิทธิภาพสูงมาก
ผมใช้กับยางพาราที่เปิดกรีดแล้วและยางที่อายุ 4ปีขึ้นไป
ผมใส่ปุ๋ยปลาต้นละประมาณ 1 ลิตรกว่าๆ
โดย ไม่ผสมน้ำเลยครับ  หญ้าข้างทางตายเรียบ

แต่ผลที่ได้จากยางพารา ผมพอใจเป็นอย่างมาก
  ฉนั้น การหมักและการนำไปใช้จริง คงต้องศึกษาและเรียนรู้
รวมทั้งการนำมาประยุกต์ใช้ ในแต่ละพืชแต่ละชนิดให้เหมาะสม

หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์