ข่าว
หน้า: [1] 2   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ใครทำนาหนึ่งไร่ได้หนึ่งแสนบ่างครับ  (อ่าน 3759 ครั้ง)
jchakree
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 03:32:05 PM »

สวัสดีครับสมาชิิกพี่น้องราชบุรีทุกท่าน ตอนนี่ผมกำลังทำนาหนึ่งไร่ได้หนึ่งแสนอยู่ อยากทราบว่ามีสมาชิกท่านไดที่สนใจทำบ่าง จะได้แลกเปลี่นยความคิดเห็นกัน ผมทำอยู่อำเภอเมือง ตำบลผงสวายครับ ยิ้ม

phalikhit
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 03:37:54 PM »

สวัสดีครับสมาชิิกพี่น้องราชบุรีทุกท่าน ตอนนี่ผมกำลังทำนาหนึ่งไร่ได้หนึ่งแสนอยู่ อยากทราบว่ามีสมาชิกท่านไดที่สนใจทำบ่าง จะได้แลกเปลี่นยความคิดเห็นกัน ผมทำอยู่อำเภอเมือง ตำบลผงสวายครับ ยิ้ม

หนึ่งไร่ ได้หนึ่งแสนอะไรครับ เมล็ด กีบ  หรือ บาท หรือ สิบหมื่น

บิฑบาตร  ขาด"ร"หลัง  อย่าพลั้งใส่
บาตนั้นไซร้  มี"ร"ตาม  งามภาษา
อนุญาติ  พินทุอิ  อย่าใส่มา
James
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 03:51:55 PM »

หนึ่งไร่ ได้หนึ่งแสนอะไรครับ เมล็ด กีบ  หรือ บาท หรือ สิบหมื่น
พี่ฟ้า.........จุจุ
tantai nkp
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 03:59:08 PM »

ได้แสน แต่ลงทุนไปเก้าหมื่นเก้าพันเก้าร้อย นี่ก็ไม่ไหวนะครับ

Liked By: tri
tantai nkp
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 04:01:49 PM »

ทำนาอย่างเดียว หนึ่งไร่ เอาแบบป็นไปไม่ได้นะ ได้ 1 ตัน หอมมะลิ ตันละสองหมื่น หักต้อนทุน พันข้าวปุ่ย ยา แล้วเหลือไร่ละหมื่น แล้วต้องทำนากี่รอบครับถึงจะได้แสน เพราะเจ้าของกระทู้บอกทำนาหนึ่งไร่ได้หนึ่งแสนคงต้องทำขั้นต่ำสิบรอบโน้นละครับ
sathit54
*

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 04:04:48 PM »

เคยเห็นที่ขอนแก่นครับ เค้าทำนารวมกะเลี้ยงปลา ปลูกผักตามคันนา เลี้ยงกบ เป็ดไข่ รวมๆกันแบบนี้ใช่รึเปล่าครับ

Liked By: ririn, tri
tantai nkp
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 04:08:45 PM »

ถ้าเป็นไปได้จริงๆ น่าสนับสนุนให้คนไทยรวยกันทั้งประเทศนะครับ ใครทำได้จริงช่วยบอกวิธิ และแบบนี้ รัฐบาลน่าจะส่งเสริมนะครับ คนไทยที่มีนาทุกคนจะได้รวยกันทั่วหน้า ผม 27 ไร่ก๋ปาเข้าไปสองล้านเจ็ดแสนแล้ว แบบนี้คนไทยก็ไม่มีคนจนแล้วครับ แต่แปลกทำไมไม่เห็นมีใครสนับสนุนเลย ทำกันแค่ วงแคบๆหรือครับหรือไม่อยากให้คนไทยทุกคนรวยๆกัน

Liked By: kamin1111
นายร้อยเขาชนไก่
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 04:16:12 PM »

ถ้าทำนาอย่างเดียว คงไม่ได้หรอกครับ..พ่อตาทำนา 30 ไร่ ยังได้แค่ แสนกว่า ๆ นับประสาอะไรกับทำนาแค่ 1 ไร่ เขาหมายถึง การทำพื้นที่ 1 ไร่ให้มีรายได้ 1 แสนมากกว่าครับ..ทั้งเลี้ยงปลา ปลูกผัก ปลูกข้าว..

สุขใดเลยจะเท่า เดินเข้าสวนและอยู่กับธรรมชาติและความพอเพียง
MR.Kasetsart
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 04:24:16 PM »

ตอนนี้กำลังฮิตครับ ทำนา 1 ไร่ ได้ 1 แสน  ปลูกอ้อย 1 ไร่ได้ร้อยตัน มีคนกำลังทำให้เกษตรหลงประเด็น
เน้นผลกำไรมากกว่าการอยู่ได้อย่างยั่งยืน สุดท้ายเกษตรกรก็ยังเป็นหนี้อยู่เหมือนเดิม
นายร้อยเขาชนไก่
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 04:33:32 PM »

ตอนนี้กำลังฮิตครับ ทำนา 1 ไร่ ได้ 1 แสน  ปลูกอ้อย 1 ไร่ได้ร้อยตัน มีคนกำลังทำให้เกษตรหลงประเด็น
เน้นผลกำไรมากกว่าการอยู่ได้อย่างยั่งยืน สุดท้ายเกษตรกรก็ยังเป็นหนี้อยู่เหมือนเดิม
ใช่ครับ จะไปมองแต่รูปตัวเงินที่ได้มาอย่างเดียวมันก็ไม่ได้ ต้องดูว่ามันเป็นมายังไง ต้องลงทุนอะไรบ้าง

เลี้ยงปลาก็ต้องมีบ่อน้ำ ไม่มีก็ต้องขุด ขุดก็ต้องใช้เงิน ต้องดูต้นทุนด้วย ต่อให้มีทุน หากไม่มีความรู้ทำไปสุ่มสี่สุ่มห้า ก็สูญได้

สุขใดเลยจะเท่า เดินเข้าสวนและอยู่กับธรรมชาติและความพอเพียง
user555
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 08:31:20 PM »

ถ้าทำนาอย่างเดียว คงไม่ได้หรอกครับ..พ่อตาทำนา 30 ไร่ ยังได้แค่ แสนกว่า ๆ นับประสาอะไรกับทำนาแค่ 1 ไร่ เขาหมายถึง การทำพื้นที่ 1 ไร่ให้มีรายได้ 1 แสนมากกว่าครับ..ทั้งเลี้ยงปลา ปลูกผัก ปลูกข้าว..
ใช่เลยครับทำนาแค่ไร่เดียวจะได้เงินแสนจะเป็นไปได้ยังไงครับ
ตันนัทธีฟาร์ม
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 06:39:28 AM »

มีครับแต่ต้องใกล้คนซื้อหน่อยนะครับ
สีเอง ขายจมูกข้าว ข้าวกล้องโลละร้อย
รำยังขายได้เลย ..ถ้าเป็นเกษตรอินทรีย์
.......    ทำให้คนซื้อเชื่อถือซะอย่าง
มีคนพร้อมจะจ่ายครับ
บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 06:56:19 AM »

หยุด....หลับตา  หายใจเข้ายาวๆ  ช้าๆให้เต็มปอด หายใจออกยาวๆช้าๆ ทำสัก5-10นาที  แล้วให้นึก  คิด  วิเคราะห์ดูตามความเป็นจริงว่า...มันเป็นไปได้ไหม  1ไร่  ทำแล้วจะได้เงิน 1แสน   แสนตัวนั้นมันคือ แสน อะไร   แสนดีใจที่จะได้เงิน 10 หมื่น  หรือ แสนสาหัส-สากันต์ ที่จะได้รับตามมาภายหลังจากที่ลงมือทำ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2012, 09:48:16 AM โดย บ้านไร่สายวารี » บันทึกการเข้า
MR.Kasetsart
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 08:34:54 AM »

หยุด....หลับตา  หายใจเข้ายาวๆ  ช้าๆให้เต็มปอด  หายใจออกยาวๆช้าๆ   แล้วให้นึก  คิด  วิเคราะห์ดูตามความเป็นจริงว่า...มันเป็นไปได้ไหม  1ไร่  ทำแล้วจะได้เงิน 1แสน   แสนตัวนั้นมันคือ แสน อะไร   แสนดีใจที่จะได้เงินแสน  หรือ แสนสาหัส-สากันต์   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ชอบใจจังผมจัดอันดับการทำนา 1 ไร่ได้ 1 แสนให้ครับ
1 แสนสาหัส
2 แสนจะเสียใจ
3 แสนจะเป็นหนี้

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
tantai nkp
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 09:18:15 AM »

หยุด....หลับตา  หายใจเข้ายาวๆ  ช้าๆให้เต็มปอด  หายใจออกยาวๆช้าๆ   แล้วให้นึก  คิด  วิเคราะห์ดูตามความเป็นจริงว่า...มันเป็นไปได้ไหม  1ไร่  ทำแล้วจะได้เงิน 1แสน   แสนตัวนั้นมันคือ แสน อะไร   แสนดีใจที่จะได้เงินแสน  หรือ แสนสาหัส-สากันต์   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ชอบใจจังผมจัดอันดับการทำนา 1 ไร่ได้ 1 แสนให้ครับ
1 แสนสาหัส
2 แสนจะเสียใจ
3 แสนจะเป็นหนี้

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ผมก็คิดแบบนั้นครับถึงจะเลี้ยงสาระพัดจะเลี้ยงแต่จะให้ได้แสนนี่คงลำบาก หรือได้จริงๆแล้วก่อนจะได้ลงทุนอะไรไปมั้ง ถึงว่าได้แสนจริงแต่ลงไปเก้าหมื่นเก้า แต่ถ้า 1 ไร่ได้หนึ่งแสนความสบายใจ 1แสนความภูมิใจ อันนนี้คิดว่ามีอยู่จริงครับ
บ้านไร่สายวารี
*

จงใช้เงินให้น้อยกว่าที่หาได้

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 10:08:35 AM »

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2012, 11:10:03 PM โดย บ้านไร่สายวารี » บันทึกการเข้า
หน้า: [1] 2   ขึ้นบน
  พิมพ์