ข่าว
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: ส่งน้ำระยะไกล  (อ่าน 11087 ครั้ง)
Karamar
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 12:57:59 PM »

ฝากเนื้อฝากตัวด้วยค่ะ สมาชิกใหม่  ยิ้ม และก็เกษตรมือใหม่จริงๆ ค่ะ รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำและตอบคำถามด้วยนะคะ คือมีที่อยู่ 7 ไร่กว่าพึ่งถากถางเสร็จแล้วทำการขุดบ่อประมาณ 1ไร่ (เป็นบ่อเก่าแล้วขุดเพิ่มเติมคะ)ต้องการสูบน้ำจากคลองชลประทานเข้าบ่อน้ำที่ขุดไว้ วางท่อ PE 2 นิ้ว (จากไร่ถึงบ่อ) ระยะทางจากคลองชลประทานถึงบ่อน้ำประมาณ1300 เมตร ไม่ทราบว่าจะใช้ตัวปั๊มชนิดไหน กี่แรงกี่ใบพัด รบกวนทุกๆท่านช่วยตอบด้วยนะคะ  เศร้า

tsamma
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 03:18:51 PM »

ผมขอตอบด้วยความรู้อันน้อยนิดเรื่องระบบน้ำนะครับ
บ่อน้ำขนาด 1 ไร่ = 1600 m2 ถ้าต้องการให้น้ำในบ่อสูงขึ้น 1 เมตร ต้องใส่น้ำลงไป 1600 m3
ท่อขนาด 2" มีประสิทธิภาพที่สุดที่ความเร็วน้ำประมาณ 1.5-2 m/s ใน 1 นาที จะได้น้ำประมาณ 200-250 ลิตร
และถ้าข้อมูลที่ผมหามาในเวลา 5 นาที ถ้าต้องการทำให้น้ำในบ่อขนาด 1 ไร่สูงขึ้น 1 เมตรจะคำนวณได้ดังต่อไปนี้

น้ำ 1600 m3 = 1,600,000 ลิตร
ท่อขนาด 2 นิ้ว จะใช้เวลา 1600000/250=6400 นาที=106 ชั่วโมง=4.4 วัน

ผมได้ลองหาค่าการสุญเสียจากแรงเสียดทานในท่อระยะ 1300 เมตร ที่อัตราการไหลด้านบนได้เท่ากับ 100 เมตร = 10 บาร์
ดังนั้น ถ้าการคำนวณผมไม่พลาด ต้องหาปั๊มน้ำที่มีเฮดอย่างน้อย 100 เมตร ขึ้นไป

ในกรณีที่มีความแตกต่างของระดับน้ำต้นทางปลายทางก็ต้องบวกเพิ่มจาก 100 ไปด้วยนะครับ ยิ้มกว้างๆ
sathit54
*

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 04:19:10 PM »

ไม่คุ้มครับ แนะนำให้เจาะบาดาลดีกว่าครับ ประหยัดกว่าเยอะ ไม่มีไฟฟ้าก็ใช้น้ำมัน  คุ้มกว่าครับ

Liked By: kaa, psit, Karamar
Henry
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 07:29:01 PM »

รบกวนสอบถามสั้นๆ ครับว่า ...

ท่อ พีอีซื้อหรือยังครับ

แหล่งน้ำคลองชลประทาน อยู่สูงหรือว่าอยู่ต่ำว่าขอบบ่อครับ

แหล่งน้ำชลประทานมีไฟฟ้าไหมครับ

Liked By: Karamar
Karamar
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 08:30:41 PM »

ซื้อแล้วคะและวางท่อต่อเข้าไร่เรียบร้อยแล้ว(ตอนไปซื้อบอกเจ้าของร้านว่าระยะขนาดนี้ใช้ท่อขนาดไหนเจ้าของร้านแนะนำเป็นท่อ 2 นิ้วอะคะ)ส่วนแหล่งน้ำอยู่ต่ำกว่าขอบบ่อคะ(ไม่มาก) และมีระบบไฟฟ้าเข้าถึงแล้วค่ะ รบกวนแนะนำด้วยนะค่ะ ร้องไห้
konthain(นพ)
Moderator
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 14, 2012, 09:11:00 PM »

ซื้อแล้วคะและวางท่อต่อเข้าไร่เรียบร้อยแล้ว(ตอนไปซื้อบอกเจ้าของร้านว่าระยะขนาดนี้ใช้ท่อขนาดไหนเจ้าของร้านแนะนำเป็นท่อ 2 นิ้วอะคะ)ส่วนแหล่งน้ำอยู่ต่ำกว่าขอบบ่อคะ(ไม่มาก) และมีระบบไฟฟ้าเข้าถึงแล้วค่ะ รบกวนแนะนำด้วยนะค่ะ ร้องไห้
สรุปคือต้นทางที่สูบน้ำคลองชลประทาน มีไฟฟ้าสามารถต่อปั๊มท์ไฟฟ้าได้ใช่หรือไม่ครับ
ถ้าใช่แนะนำให้เพิ่มระบบท่อพักอากาศ(แอร์แว)เข้าไปในระบบท่อน้ำ ที่ทุกระยะ 50-70 เมตร
ก็คงต้องทำไว้ประมาณ 26 จุดเพื่อแบ่งเบาภาระของระบบปั๊มเป็นการลดแรงต้านและเพิ่งแรงส่งน้ำให้ไปได้สม่ำเสมอ
ในระยะทางส่งน้ำที่ไกลๆครับ ผมมี Video การทำระบบกาลักน้ำภูมิปัญญาปราช์ญชาวบ้าน มาให้ดู
มีการพูดถึงระบบท่อพักน้ำ(แอร์แว)ในช่วงเวลาที่ 11.25 นาทีของ Video นะครับวิทยากรอธิบายได้เข้าใจดีเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 14, 2012, 09:13:22 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
rat-nan
seller
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:11:45 AM »

ระยะทางกิโลกว่าๆ  ปั๊มชัก ซัก2 ตัวไม่รู้ว่าไหวหรือเปล่านะครับ ...

โทร 081-9605251
kaa
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 11:30:23 AM »

ตั้งแท๊งค์ข้างคลองชล เพิ่มเฮดให้ต้นทาง ปั้มทำงานน้อยลง ได้ปะ อายจัง

Aomsin
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 12:06:54 PM »

ปั๊มแบบสองใบพัดขึ้นไปครับแบบส่งไกล ระหว่างทางก็ต่อท่อพักอากาศเข้าไปตามที่พี่นพว่าทุก 50-60 เมตร เข้าใจว่าระดับน้ำต่างกันไม่มากแต่ระยะทางไกล ปัมไม่ควรต่ำกว่า 3 แรงม้าท่อ 2 นิ้ว เฮดน้ำไม่ต่ำกว่า 22-31 เมตรในแนวราบก็คูณ 9.81 เข้าไปจะได้ระยะทางที่ปั๊มส่งได้ไกลสุด แต่เราต่อท่อพักอากาศที่ระยะ 50-60 เมตรต่อจุด มันจะรักษาระดับแรงดันให้คงที่จนถึงบ่อที่เราขุดไว้ครับ
http://www.ppinterpump.co.th/Pump.php?product_id=31 ตัวนี้ก็ส่งได้ครับแต่ต้องต่อท่อพักอากาศช่วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 15, 2012, 04:10:11 PM โดย Aomsin » บันทึกการเข้า
compact
seller
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 01:51:45 PM »

เหนื่อยใจแทนคุณจริงๆครับ สำหรับท่อ 2 นิ้ว ยาว 1300 เมตร ที่วางเสร็จไปแล้วด้วย จริงๆแล้วควรเป็นท่อขนาด หก นิ้ว

ท่อขนาด 2 นิ้วมันไม่ตอบโจทย์ของคุณที่จะเอามาเติมน้ำในสระขนาด พท.หนึ่งไร่ ถ้าคิดแบบคนขาย ท่อ2นิ้ว น้ำเดินเต็มท่อวันละ 8 ชั่วโมง กว่าจะได้น้ำสูง 1 เมตรต้องใช้เวลาถึง 16 วัน

และด้วยความที่มันยาวมาก แรงดันสูญเสียก็มาก เมื่อเทียบจากตาราง Hazen William ท่อ 2 นิ้ว ความยาว 1000 เมตร ปั้มให้ปริมาณน้ำ 10.5 ลบ.ม.ต่อชม. จะเกิดแรงดันสูญเสียในท่อ 50 เมตร แล้วท่อยาว 1300 เมตรแรงดันสูญเสียก็ต้องเพิ่มขึ้น ปั้มที่คุณจะเอามาใช้ก็ต้องมีขนาดใหญ่ให้เฮตมาก ราคาก็แพง กินไฟมาก แต่อย่างไรเสียก็ยังไม่พ้นข้อจำกัดเดิมทีท่อ 2 นิ้วจะทำได้ ... สรุปถ้าใช้แนวทางนี้มีแต่สิ้นเปลื่องได้ไม่คุ้มเสีย

บ่อบาดาลน้ำตื้น ขนาด หก นิ้วก็เป็นตัวเลือกที่ดี คุ้มค่ากว่าถ้าจะต้องเดินท่อใหม่

ถ้าต้องการแก้ไขปัญหาเฉพาะหน้า ผมจะเลือกปั้มหอยโข่งใบพัดคู่ ท่อ 1 นิ้ว ขนาด 1 แรงม้า จะให้ปริมาณน้ำ 5 บล.ม./ชม. ที่แรงดัน 20 ม. ซึ่งจะมากกว่าหรือเท่ากับแรงดันสูญเสียในท่อ 2 นิ้ว ณ.ปริมาณน้ำในเส้นท่อ5 บล.ม./ชม. ก็จะมีแรงดันเหลืออีก 20 เมตรเพียงพอไปใช้ในงานเกษตรต่อไป

แล้วค่อยปรับที่ ทำร่องน้ำในไร่ให้ไหลมาเก็บในสระ เก็บไว้ใช้ต่อไป

Karamar
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 03:29:31 PM »

ขอบคูณในน้ำใจของทุกๆท่านเลยนะคะที่เสียสละเวลาเข้ามาตอบปัญหาให้คะ เพราะความรู้เท่าไม่ถึงการณ์+กับความเป็นเกษตรมือใหม่จริงๆ(แกะกล่อง)จึงต้องรบกวนให้ทุกท่านช่วยเหลือ คราวหน้าก่อนจะทำอะไรสงสัยต้องขอคำแนะนำจากทุกท่านก่อนดีกว่า ตอนนี้ขอตัวไปหาข้อมูลภายนอกเพิ่มก่อนนะคะ เข้าช่วงหน้าฝนแล้วด้วยเดี่ยวจะไม่ได้ปลูกอะไรซักอย่าง ยังงัยก็ยังขอฝากหัวข้อนี้ให้ทุกท่านช่วยแนะนำอยู่นะคะ  ขอบคุณอีกครั้งคะ.
Karamar
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 07:03:26 PM »

กลับมาแล้วคะหลังจากได้คำแนะนำจากเกษตรกรท่านหนึ่ง แกแนะนำว่าควรใช้ตัวปั๊มน้ำขนาด 3 นิ้ว ต่อเข้าท่อ 3 นิ้วออกจากตัวป้มน้ำเป็นระยะทาง 4เมตร (รื้อท่อ 2 นิ้วที่วางไว้ออก4เมตร วาง3นิ้วแทน) แล้วรีดมาเข้าท่อขนาด 2นิ้วที่เหลือคือวางไว้แล้ว ไม่ทราบว่าทุกท่านมีความเห็นว่ายังงัยคะ แล้วตัวปั๊ม 3นิ้วนี้จะช่วยเพิ่มแรงดันน้ำได้ดีกว่าตัวปั๊มขนาด 2นิ้วหรือไม่คะ เศร้า
compact
seller
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 08:52:14 PM »

ปั้มขนาด 3 นิ้ว ย่อมให้แรงดันและปริมาณน้ำที่มากกว่า ปั้มขนาด 2 นิ้วที่มีขนาดเล็กกว่าอยู่แล้วครับ  ปั้ม 3 นิ้วที่คุณว่าก็ยังต้องการทราบอีกว่าเป็นปั้มชนิดใด แบบให้น้ำมาก แบบให้น้ำปานกลาง หรือแบบส่งไกล ค่า เฮด และค่าปริมาณน้ำเท่าไหร่บ้าง

ผมว่าเอาอย่างนี้ดีกว่าครับ คุณกลับไปร้านขายปั้มน้ำหาร้านที่เจ้าของเค้าขายเองดูพอจะมีความรู้ถามได้ตอบคล่อง แล้วก็บอกความต้องการของคุณไปเลยว่า " ต้องการปั้มน้ำระบบไฟฟ้า 220 โวลต์ที่สามารถส่งน้ำด้วยท่อขนาด 2นิ้วเป็นระยะทาง 1300 เมตร ให้มีน้ำออกที่ปลายสาย ไม่น้อยกว่า 9 ลบ.เมตร/ชม.(หรือเท่าที่คุณพอใจ แต่ไม่เกิน 12 ลบ.เมตร) ช่วยจัดให้ 1 ชุด โดยมีข้อแม้ว่า ถ้าปั้มที่จัดให้ไม่สามารถทำได้ ขอเปลี่ยนเป็นตัวใหม่ได้ และถ้าไม่มีปั้มตัวใดทำได้ตามที่คุณกำหนด ก็ขอเงินคืน แต่คุณพร้อมที่จะจ่ายค่าเสียเวลาให้เป็นจำนวนเท่านั้นเท่านี้บาท "   

ผมว่ามันจะง่ายต่อคุณขึ้นเยอะเลย ยิ้มเท่ห์

Liked By: Karamar, pomnuay
oat
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 09:02:13 PM »

การส่งน้ำแนวราบ ยาวๆ ไม่ควรประหยัดเงินค่าท่อ ไปลงค่าปั๊มครับ เพราะระยะยาวไม่คุ้ม
ถ้าท่อขนาดใหญ่พอ เช่นหกนิ้ว สิบสองนิ้ว ใช้ปั๊มแรงดันต่ำๆวิดน้ำเข้าบ่อต้นทาง ก็ได้น้ำเยอะแล้วครับ

เย ธมฺมา เหตุปภวา เตสํ เหตุ ตถาคโต เตสญฺจ โย นิโรโธ จ เอวํ วาที มหาสมโณ
dalinple
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 10:23:03 PM »

Facebook : Nunkorat
Youtube :   Nunkorat

ระบบน้ำหยด
สอนซ่อมโซล่าเซลล์ ฟรี หลีกเลี่ยงระบบยุ่งยาก
ศุนย์กสิกรรม หลากหลาย
ถ่ายรูป ปรึกษาใน เฟสบูตได้

wichan411
*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 15, 2012, 10:55:16 PM »

ต้องผ่านที่คนอื่นไหมครับ ถ้าไม่ผ่านขุดคูเล็ก ๆ ง่ายกว่า ใช้รถไถถากร่องหรือไม่ก็รถขุดเล็ก สูบน้ำก็ใช้ท่อพญานากสูบเข้าคูเหมือนเขาสูบน้ำใหลไปตามคูเข้านาข้าวไวดี หรือถ้าอยากประหยัดก็ใช้ปั้มไฟฟ้าก็ได้ คิดว่าวิธีนี้น่าจะประหยัดที่สุดครับ คิดแบบกลับสู่เบสิคครับ

หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์