หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 42   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยง ไก่ เป็ด ปลา ในสวนหลังบ้าน อย่างพอเพียงและเพียงพอครับ  (อ่าน 212855 ครั้ง)
ไก่สาวพร้อมไข่
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #304 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 10:29:18 PM »

วันนี้มาอัพเดท เล็กๆน้อยๆๆครับ  รูปนี้เป็นตู้ฟัก ไข่ ใบใหม่ของผมครับ

วางแบบเปลีอยๆๆเลยครับ

นี้เป็น ไก่เลคฮอร์น ตัวผู้ครับ  และ ไก่เบรส ตัวเมียครับ จะลองเอามาผสมกัน น่ะครับ จะดูว่าจะให่ไข่ดีไหม เนื้อจะอร่อยไหมครับ รออีกนิดครับ

รูปนี้เป็นไก่ บ้านนกแดงครับ ของคุณลิต อภนันทนการมาให้ครับ

ไก่เบตงพ่อพันธ์ของผม ครับ เหลือ ตัวผู้ตัวเดียว ครับ แต่ตัวเมีย 3 ตัว ครับ ไข่มาหลายฟอง  แต่ผมฟักได้ ตอนนี้เหลือ  4 ตัวครับ

นี้ ก็คู่ของมันครับ

นี้ก็แม่พันธ์อีกตัวครับ

นี้รูปลูกไก่เบตงที่ฟักได้ครับ 4 ตัว และมี โร๊ดผสมอิซ่า และ ไก่ขาว  ซตพ F3  ครับ และก็ลูกเป็ด ปั๊วฉ่าย ครับ

นี้ครับ ลกไก่เบตง ดุที่ ก้นของมันสิครับ ทำไมแดงจังเลย เป็นไรไม่ทราบก็ไม่รู้ครับ แต่ดูแล้ว ไม่มีอะไร แค่แดงเฉยๆๆครับ

กลุ่มใหญ่เลย ครับ

นี้ไก่สามสายครับ ได้มาจาก น้องแบงค์ครับ

นี้ไงครับ จุดเด่นเลย ไก่ ซตพ  F2 และ 3 ครับ กำลังจะฟักและจะเอาไข่ไปแบ่งเพื่อน สมาชิก ที่ยังต้องการอยู่น่ะครับ

นี้ไก่โร๊ดชุดใหม่ของผม ครับ สายอ.ประชุมครับ  กำลังจะผสมพันธ์ครับ จะเอาไข่มาต่อยอดครับ

หลังจากห่างหายไปพักหนึ่ง ก็เลยมาอัพเดทให้เพื่อนๆๆ สมช รับทราบครับ ส่วน เรื่อง บ่อปลา บ่อกุ้ง  เอาไว้พรุ่งนี้น่ะครับ จะเอามาลง ให้ชม เพราะ พรุ่งนี้ ที่บ้านผม จะทำการ คัดไซด์ ลูกปลากระพงครับ ค่อยติดตามชม ตอนต่อไปครับ   ขอขอบคุณที่ติดตาม

Liked By: athena07, 8888, kemanone

athena07
*

« ตอบ #305 เมื่อ: มีนาคม 16, 2013, 11:17:55 PM »

ไก่สามสาย ตัวสีขาวหน้าเหมือนนกอินทรีย์เลย

Liked By: 8888, kemanone
Winai Nakchote
*

« ตอบ #306 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 04:52:58 PM »

อยากได้ไข่มาฟักบ้างอ่ะครับ....
*

« ตอบ #307 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 05:00:51 PM »

อยากได้ไข่มาฟักบ้างอ่ะครับ....

ได้เลยครับ คอยฟังข่าวน่ะครับ
*

« ตอบ #308 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 05:10:15 PM »

ค่าใช้จ่ายในการส่งแจ้งมาด้วย พร้อมเลข บัญชีนะครับ.... ยินดีรับผิดชอบครับ  ...
ว่าง ๆจะไปแถว คลองด่าน ไปหาซ้อ ตาข่าย ซักหน่อย เค้าว่าที่นั่นราคาถูกอ่ะครับ... 
*

« ตอบ #309 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 06:35:46 PM »

ค่าใช้จ่ายในการส่งแจ้งมาด้วย พร้อมเลข บัญชีนะครับ.... ยินดีรับผิดชอบครับ  ...
ว่าง ๆจะไปแถว คลองด่าน ไปหาซ้อ ตาข่าย ซักหน่อย เค้าว่าที่นั่นราคาถูกอ่ะครับ... 
ช่ายเลยครับ ที่คลองด่านขายถูกครับ ผมจำซอยไม่ได้แล้ว ครับ ต้องลองเข้าไปหาในกระทู้เก่าๆๆครับ น่าจะของพี่วิชัยเคยลงไว้น่ะครับ
ไม่ทราบว่าคุร อยู่ที่ไหน แถวไหนครับ ถ้ามารับเองได้ก็ยิ่งดีเลย ครับ
*

« ตอบ #310 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 07:36:04 PM »

ช่ายเลยครับ ที่คลองด่านขายถูกครับ ผมจำซอยไม่ได้แล้ว ครับ ต้องลองเข้าไปหาในกระทู้เก่าๆๆครับ น่าจะของพี่วิชัยเคยลงไว้น่ะครับ
ไม่ทราบว่าคุร อยู่ที่ไหน แถวไหนครับ ถ้ามารับเองได้ก็ยิ่งดีเลย ครับ
อยู่อ่างทองครับ  แต่มาทำงานแถวนวนคร  รังสิต ครับผม 
jomk
*

« ตอบ #311 เมื่อ: มีนาคม 17, 2013, 09:33:32 PM »

สวัสดียามสายค่ะ  ขอไก่  1  คู่ค่ะ  จัดส่งให้ที่บ้านด้วยค่ะ  อยากได้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ครับสงสัยคุณ jomk. คงไม่ได้อ่าน ผมแจกให้ฟรี แต่ต้องมารับเองน่ะครับ

หรือค่ะ  สงสัยอ่านไม่ครบ  ท่าทางจะตาลาย  ไม่เป็นไรค่ะ  จะไปรับวันเสาร์นี้จัดไว้ให้ด้วยน๊ะค่ะ โกรธ โกรธ โกรธ

นอกจากขอมาเลี้ยงแล้ว  อยากถามว่ามีให้ต้มยำด้วยไหมค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ได้ครับ มีครับ เดียวจัดให้ครับ เอาสัก ครึ่งตัวคงพอน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อย่าขี้เหนี่ยวดิ  1  ตัวกะลัง  ครึ่งตัวแล้วจะเหลือไว้ไม  ตัวเล็ก  2  ตัวใหญ่ 1  ตัว    โกรธ โกรธ โกรธ

ตกลงจะเอาไก่ไปเลี้ยง หรือ เอาไปทำต้มยำล่ะครับ จะได้จัดให้ถูก  ถ้าจะเอาไก่ไข่ ได้ 2 ตัว คือ ซตพ F3 2 ตัว ครับ

ขอมาเลี้ยงค่ะสองตัวก็เอาเลี่้ยงให้ก่อนน๊ะอย่าให้ใครสับดาห์หน้าไปเอาจร้าาาาาาาาาาาาาาาาา
*

« ตอบ #312 เมื่อ: มีนาคม 18, 2013, 01:09:24 PM »

สวัสดียามสายค่ะ  ขอไก่  1  คู่ค่ะ  จัดส่งให้ที่บ้านด้วยค่ะ  อยากได้ๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ครับสงสัยคุณ jomk. คงไม่ได้อ่าน ผมแจกให้ฟรี แต่ต้องมารับเองน่ะครับ

หรือค่ะ  สงสัยอ่านไม่ครบ  ท่าทางจะตาลาย  ไม่เป็นไรค่ะ  จะไปรับวันเสาร์นี้จัดไว้ให้ด้วยน๊ะค่ะ โกรธ โกรธ โกรธ

นอกจากขอมาเลี้ยงแล้ว  อยากถามว่ามีให้ต้มยำด้วยไหมค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ได้ครับ มีครับ เดียวจัดให้ครับ เอาสัก ครึ่งตัวคงพอน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อย่าขี้เหนี่ยวดิ  1  ตัวกะลัง  ครึ่งตัวแล้วจะเหลือไว้ไม  ตัวเล็ก  2  ตัวใหญ่ 1  ตัว    โกรธ โกรธ โกรธ

ตกลงจะเอาไก่ไปเลี้ยง หรือ เอาไปทำต้มยำล่ะครับ จะได้จัดให้ถูก  ถ้าจะเอาไก่ไข่ ได้ 2 ตัว คือ ซตพ F3 2 ตัว ครับ

ขอมาเลี้ยงค่ะสองตัวก็เอาเลี่้ยงให้ก่อนน๊ะอย่าให้ใครสับดาห์หน้าไปเอาจร้าาาาาาาาาาาาาาาาา
ได้เลยครับเดียวจัดไว้ให้
jomk
*

« ตอบ #313 เมื่อ: มีนาคม 19, 2013, 08:13:42 AM »

นอกจากขอมาเลี้ยงแล้ว  อยากถามว่ามีให้ต้มยำด้วยไหมค่ะ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ได้ครับ มีครับ เดียวจัดให้ครับ เอาสัก ครึ่งตัวคงพอน่ะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อย่าขี้เหนี่ยวดิ  1  ตัวกะลัง  ครึ่งตัวแล้วจะเหลือไว้ไม  ตัวเล็ก  2  ตัวใหญ่ 1  ตัว    โกรธ โกรธ โกรธ

ตกลงจะเอาไก่ไปเลี้ยง หรือ เอาไปทำต้มยำล่ะครับ จะได้จัดให้ถูก  ถ้าจะเอาไก่ไข่ ได้ 2 ตัว คือ ซตพ F3 2 ตัว ครับ

ได้เลยครับเดียวจัดไว้ให้

ขอบคุณครับผม จุมพิต จุมพิต จุมพิต
*

« ตอบ #314 เมื่อ: มีนาคม 21, 2013, 10:36:05 PM »

เพื่อนๆที่บอกจะเอาไก่. ซตพ. วันหยุดนี้ไม่ติดต่อมาผมให้เพื่อน. สมช ที่ต้องการน่ะครับขอบคุณครับ
*

« ตอบ #315 เมื่อ: มีนาคม 23, 2013, 09:44:39 PM »

ลูกเป็ด ฟักออกมา 2 ตัว ครับ ฟักโดยแม่เป็ดไข่ครับ ออกมาเป็นรุ่นที่ 2 แล้ว ครับ

เตรียม ผสมไว้อีกครับ โร๊ด กับ อิซ่า  และ โร๊ด กับ โร๊ด ครับ

ไข่ของไก่ขาวครับ  มีอยู 12 ฟองครับ  ใครต้องการ  หลังไมค์เลยครับ

นี้รป พ่อ แม่ พันธ์ครับ

รูปนี้ไข่ของไก่เบตงครับ มี 9 ฟอง ครับ เดียว พรุ่งนี้จะเอาเข้าฟัก แล้ว ครับ

นี้รูปบ่อที่ใช้ เลี้ยง ปลา กุ้ว ครับ ตอนนี้ สูบเอาน้ำออก เพื่อ ตากให้แห้ง จะเครียบ่อใหม่ เพื่อที่จะลง ปลา อีก รอบ จะลงปลา อะไร นั้น เดี่ยว จะมา อัพเดทอีกที่น่ะครับ

ปลาและ กุ้ง จากบ่อ นั้น เอามาไว้ที่บ่อนี้ครับ

สักหวีไหม ครับ

มะพร้าว น้ำหอมครับ เมื่อก่อนหอม แต่ เดียวนี้ไม่ค่อยหอม แล้ว ครับ ไม่รู้เป็นเพราะอะไร

*

« ตอบ #316 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 11:51:55 AM »

มาอัพเดทอีกนิดครับ ช่วงนี้หน้าแล้ง ครับ น้ำแห้ง น้ำลดครับ คลองที่หน้าบ้านครับ

น้ำลดลงมากแห้งมากเลยครับ

นี้รูปบ่ออีกใบครับ ที่ได้ปล่อยปลา กุ้ง ที่จับไปคราวก่อน ครับ  ลากขึ้นมาดู ครับ ว่าขนาดไหนแล้ว  พอที่จะจับขายได้ไหม ถ้าปล่อยไว้นาน เดียว น้ำแห้งครับ

ได้กุ้งก้นบ่อ 8 โลครับ  ดีที่ยังเหลือให้เอามาขายครับ

ปลากระพงที่เหลือครับ

Liked By: athena07, 8888, kemanone
devilres
*

« ตอบ #317 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 02:58:52 PM »

วันนี้มาอัพเดท เล็กๆน้อยๆๆครับ  รูปนี้เป็นตู้ฟัก ไข่ ใบใหม่ของผมครับ

วางแบบเปลีอยๆๆเลยครับ

ต้นทุนในการทำตู้ฟักไข่เท่าไหร่ครับ อยากลองทำตู้ฟักไข่เพิ่มครับ ( ของเดิมขนาดเล็กเกินไปครับ )

Liked By: 8888

*ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
*

« ตอบ #318 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 04:26:56 PM »

ขอทราบรายละเอียดไข่ไก่ขาวด้วยครับ ..

Liked By: kemanone
pongsakorn norkham
หนุ่มลำปาง เขยอีสานผู้มุ่งมั่นตามหาสวนผักหวานป่าในฝัน
*

งานหนักไม่เคยฆ่าคน (ลูกแม่โจ้70)

« ตอบ #319 เมื่อ: มีนาคม 31, 2013, 07:00:56 PM »

ราคากุ้งกำลังดีเลยครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

คนดี คือคนที่มีโอกาสทำชั่ว แต่ไม่ทำ

เพชรบุรีฟาร์ม (ท่ายาง) กุ้งก้ามแดง
หน้า: 1 ... 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 [20] 21 22 23 24 25 26 27 28 29 30 ... 42   ขึ้นบน
  พิมพ์