หน้า: 1 ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 [37] 38 39 40 41 42   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยง ไก่ เป็ด ปลา ในสวนหลังบ้าน อย่างพอเพียงและเพียงพอครับ  (อ่าน 205203 ครั้ง)
ไก่สาวพร้อมไข่
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #576 เมื่อ: กรกฎาคม 02, 2015, 06:07:47 PM »

สวัสดีครับ เพื่อนๆ สมช ทั้งเก่าและใหม่ ช่วงนี้ยังไม่มีความคืบหน้าอะไรมาก. เป็นเพราะเหตุใดก็ไม่ทราบตลาดช่วงนี้เงียบมากถึงมากที่สุด แต่เราก็พอขายได้ครับ. ทั้งลูกไก่ไข่ และไก่สาวพร้อมไข่. ก็ได้จากเพื่อน สมช ในนี้มั้งและจากเฟรสมั้ง ก็พอไปได้ครับ.  แต่ช่วงนี้เงียบผมเลยคิดอย่าหยุดกับที่ เลยริเริ่มโครงการเลี้ยงปลาดุ๊ก ครับ ว่าแต่จะเป็นปลาดุ๊กอะไรจะมาแจ้งให้เพื่อนๆทราบอีกที่ครับ สืบเนื่องจากที่บ้านตอนนี้หยุดการเลี้ยงกุ้งเอาไว้ก่อนแล้วที่ได้กล่าวไปในคราวที่แล้ว. ถามว่าตอนนี้บ่อว่างมั้ย ตอบว่าไม่ว่างได้ลงปลานิล ตะเพียน ปลากราย ยี่สก อีกเยอะๆครับ. เลี้ยงกันให้มั่วไป. ถามว่าเอาอาหารอะไรเลี้ยง. หา แหน่ ผักบุ้ง พืชผักที่ลอยน้ำ และเสริมด้วยหัวอาหารครับ. ที่นี้มาว่าเรื่องเลี้ยงปลาดู๊ก ผมกะว่าจะเลี้ยงในกระชังลอยน้ำเลี้ยงในคลองหลังบ้านครับ เลี้ยงกระชังล่ะ 500 ตัวสัก สี่กระชังพอเป็นพิธี ก่อน. กลัวน้ำในคลองแห้งครับเอาเป็นว่า แค่นี้ก่อนเดียวจะมาอัพเดทให้ที่หลับครับ. พอจะหาสาระได้นิดหน่อยน่ะครับ.

Liked By: Ekachaiyan

*

« ตอบ #577 เมื่อ: กรกฎาคม 07, 2015, 09:28:45 PM »

มาอัพเดทครับ. ตอนนี้ของดการเลี้ยงปลาดุกไว้ก่อนชั่วคราว เพราะ น้ำในคลองลดลงมากๆครับ ทำการเลี้ยงไม่ได้. คงต้องรอให้ฝนตกครับ  หน้านี้แล้งกว่าทุกปีครับดูได้จาก เรือที่บ้านครับเพราะทุกปีที่น้ำลด เรือจะเอาเข้าจอดในบ้านได้แต่ปีนี้ เอาเข้าไม่ได้ครับ แห้งมากๆครับ น้ำในบ่อปลาที่เลี้ยงไว้ ก็ลดลงครับแต่ยังพอได้อยู่  เอาไว้น้ำมาจะลงมือ และเอารูปมาให้ดูครับ

Liked By: Ekachaiyan
*

« ตอบ #578 เมื่อ: กรกฎาคม 08, 2015, 08:56:02 PM »

ขอขายของหน่อยน่ะครับ. มีไก่สาวพร้อมไข่จำหน่ายจำหน่ายจำนวนมาก. ตอนนี้ไก่ได้อายุไข่แล้วครับ.   และมีลูกไก่ไข่ขายครับราคาถูกมากๆครับ
Toy_Chonburi
*

« ตอบ #579 เมื่อ: กรกฎาคม 16, 2015, 11:28:13 AM »

อายจัง อายจังตามชมครับ ยิ้มเท่ห์

ยิ้มเท่ห์ FSSF ฟาร์มสุข สวนฝัน รูดซิบปาก รูดซิบปาก
*

« ตอบ #580 เมื่อ: กรกฎาคม 17, 2015, 04:43:10 PM »

อายจัง อายจังตามชมครับ ยิ้มเท่ห์

ขอบคุณครับ ผม
*

« ตอบ #581 เมื่อ: กรกฎาคม 21, 2015, 09:33:40 PM »

มาแว้ววว. ช่วงนี้อาการแปรปวน   ดูแลสุขภาพด้วยครับ ช่วงนี้ฝนตกมาบ้าง ทำให้มีน้ำลงบ่อ. ส่วนในคลอง เพิ่มมานิดหน่อย ยังไงก็ต้องรอมวลน้ำก้อนที่อยู่วังตะไคร้ไหลมาครับ   เพราะว่าคลองหน้าบ้านผมเชื่อมกับคลองพระองค์เจ้าระพีพัฒน์ ครับ   รอน้ำมาก่อนครับจะได้ลงมือเลี้ยงปลาดุก ซักทีครับ   
*

« ตอบ #582 เมื่อ: กรกฎาคม 30, 2015, 09:41:05 PM »

มาอัพเดทอีกนิด ฝนเริ่มตกมากขึ้น น้ำในคลองเริ่มเยอะขึ้นครับ จากนี้จะได้เตรียมอุปกรณ์ สำหรับการเลี้ยงปลาดุก ในกระชัง และใน บ่อพลาสติกลอยครับ น่าจะเริ่มลงมือซื้อลูกปลาดุก ได้ในอาทิตย์หน้าครับ แล้วจะเอารูปมาอัพเดทให้ชมครับ
*

« ตอบ #583 เมื่อ: สิงหาคม 04, 2015, 05:50:03 PM »

ใกล้ความจริงเข้าไปอีกขั้นครับ. ฝนตกเยอะ. น้ำก็เริ่มเยอะ เมื่อวานก่อนไปหาซื้อ  เปลเลี้ยงปลามา ขนาดกว้าง 1.5 เมตร x 8 เมตร  ราคา 950 บาทครับ ต่อไปหาพันธ์ ปลาดุก บิ๊กอุย  แต่ใจจริงผมอยากได้ ปลาดุกนา มากกว่า แต่หาพันธ์ ยาก ครับ ถ้าเพื่อนสมาชิกพอมีที่แนะนำ ช่วยบอกผมทีน่ะครับ ลำดับต่อไปจะเอารูปมาให้เพื่อนสมาชิกได้ชมกันน่ะครับ ขาดตกบกพร้องประการใด ช่วยแนะนำด้วยน่ะครับจะขอบคุณเป็นอย่างยิ่งครับ เพราะเสียงสะท้อนจากเพื่อนๆสมาชิกทั้งหลายรวมทั้งกูรู จะเป็นคำแนะนำคำบอกเล่าประสบการณ์อย่างดีให้กับผมครับ หรือเข้ามาพูดคุยแลกเปลี่ยนความคิดเห็นได้ครับ

Liked By: nikomk
*

« ตอบ #584 เมื่อ: สิงหาคม 12, 2015, 01:42:48 PM »

เอารูปมาให้ชมครับ.

นี้กระชังปลาที่เลี้ยงไว้ครับ
https://www.img.in.th/image/Io6

ไม้ไผ่ซื้อมา 2 มัดๆล่ะ 170
https://www.img.in.th/image/Io7

https://www.img.in.th/image/Io9
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 13, 2015, 03:26:31 PM โดย ไก่สาวพร้อมไข่ » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #585 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 11:07:01 AM »

สินค้ามาให้ชม. ราชินีไก่ไข่สีน้ำตาล ไก่เบทาไกร

url=https://www.img.in.th/image/XUO]https://www.img.in.th/image/XUO[/url]

https://www.img.in.th/image/XUc

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 25, 2015, 10:27:42 PM โดย ไก่สาวพร้อมไข่ » บันทึกการเข้า
คนเมียง
*

« ตอบ #586 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 11:24:26 AM »

มาแวะทักทายครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
ผมมือสมัครเล่นครับ กับงานเกษตร
ผมมีที่จำกัด ทำคล้ายๆ กับของพี่เหมือนกันครับ
แต่ผมไม่มีไก่ ไม่มีเป็ด เพราะไม่มีเวลาให้อาหารครับ
แต่ใจจริง ก็อยากเลี้ยงครับ เคยเลี้ยงแล้วต้องเป็นภาระของคนอื่นๆ เขา เลยเลิกดีกว่า
ผมทำงานประจำครับ ใช้เวลาทำเกษตรเฉพาะวันหยุด (เหนื่อยครับ) แต่ก็ชอบ

เยี่ยมชมสวนผสมของผมตรงนี้เลยครับ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=119816.0
คนเมียง
*

« ตอบ #587 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 11:39:48 AM »

ลูกไก่ที่เอามาขายเป็นของฟาร์มพี่เองเหรอครับ
หรือรับมาขายอีกที ราคาขายเท่าไหร่ครับ (ลูกไก่ และไก่สาวพร้อมไข่)
ผมสนใจจะเลี้ยง แต่ตอนนี้คงยังเลี้ยงไม่ได้
ถ้านำมาเลี้ยงตอนนี้ไก่ตามหมดแน่ เพราะไม่มีเวลาให้อาหาร
ไว้หาวิธีให้อาหารอัตโนมัติก่อนนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
(คือให้อาหาร 1 ครั้ง แล้วให้ระบบจ่ายอัตโนมัติ 6-7 วันๆ 2 เวลา อะไรประมาณนี้นะครับ)
*

« ตอบ #588 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 12:30:35 PM »

มาแวะทักทายครับ  อายจัง อายจัง อายจัง
ผมมือสมัครเล่นครับ กับงานเกษตร
ผมมีที่จำกัด ทำคล้ายๆ กับของพี่เหมือนกันครับ
แต่ผมไม่มีไก่ ไม่มีเป็ด เพราะไม่มีเวลาให้อาหารครับ
แต่ใจจริง ก็อยากเลี้ยงครับ เคยเลี้ยงแล้วต้องเป็นภาระของคนอื่นๆ เขา เลยเลิกดีกว่า
ผมทำงานประจำครับ ใช้เวลาทำเกษตรเฉพาะวันหยุด (เหนื่อยครับ) แต่ก็ชอบ

เยี่ยมชมสวนผสมของผมตรงนี้เลยครับ http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=119816.0

ครับ. ยินดีที่ได้รู้จักครับ  และขอเป็นกำลังใจครับ   ครับงานเกษตร จะว่าง่ายก็ง่าย ว่าอยากก็ สุดหินเลย. ต้องมีเวลาให้กับมันด้วยครับ ก็ค่อยๆลงมือทำไปครับ เอาเท่าที่ทำได้ครับ
*

« ตอบ #589 เมื่อ: สิงหาคม 16, 2015, 12:44:32 PM »

ลูกไก่ที่เอามาขายเป็นของฟาร์มพี่เองเหรอครับ
หรือรับมาขายอีกที ราคาขายเท่าไหร่ครับ (ลูกไก่ และไก่สาวพร้อมไข่)
ผมสนใจจะเลี้ยง แต่ตอนนี้คงยังเลี้ยงไม่ได้
ถ้านำมาเลี้ยงตอนนี้ไก่ตามหมดแน่ เพราะไม่มีเวลาให้อาหาร
ไว้หาวิธีให้อาหารอัตโนมัติก่อนนะครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
(คือให้อาหาร 1 ครั้ง แล้วให้ระบบจ่ายอัตโนมัติ 6-7 วันๆ 2 เวลา อะไรประมาณนี้นะครับ)

ครับลูกไก่ของบริษัท ครับ ผมเพาะเองไม่ได้ครับ เบิกบริษัทมาครับ  ผมว่าไม่ดีหรอกครับ ให้อาหาร 1 ครั้ง แล้วให้ระบบจ่ายอัตโมมัติ 6-7 วัน. ต้องคำนึงถึงคุณภาพอาหารด้วยน่ะครับ ว่าอาหารที่เก็บดีหรือป่าว เอาไว้นานจะขึ้นราน่ะครับ
*

« ตอบ #590 เมื่อ: สิงหาคม 24, 2015, 02:19:50 PM »

มาอัพเดท ครับ เมื่อวันเสาร์ ที่ผ่านมา ที่บ้านผมได้ทำการจับปลา หรือ ลากปลาขึ้นมาขาย มีปลานิล ตะเพียน สลิด  ช่อน ดุก และที่สำคัญ กุ้งขาวยังมีหลงอยู่จำนวนมากกครับ

รูปนี้ครับ ลงอวนลากปลา ครับ เหนื่อยเอาการเลยครับ

ได้กุ้งก้จับแยกไว้ครับ

ปลามีทั้งใหญ่และเล็กครับ

กุ้งผมตัวใหญไหม ครับ กำลังชอบเลยครับ แบบนี้

เอาชั่งให้ดูเลยครับ ที่เห็นประมาร 10 ตัวครับ

10 ตัว 3 ขีด ครับ ขายไปโลละ 280 แพงมั้ยครับ

กุ้ง...มังกร
*

« ตอบ #591 เมื่อ: สิงหาคม 25, 2015, 10:27:23 AM »

พี่"ไก่สาวพร้อมไข่" พอจะมีอาหารกุ้งแบบในอวนแบ่งขายซักโลมั้ยครับ ผมอยู่แพรกษา สมุทรปราการ ถ้ามีเดี๋ยวผมขี่รถไปเอาเองครับไม่ต้องส่ง
หน้า: 1 ... 27 28 29 30 31 32 33 34 35 36 [37] 38 39 40 41 42   ขึ้นบน
  พิมพ์