หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 ... 42   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยง ไก่ เป็ด ปลา ในสวนหลังบ้าน อย่างพอเพียงและเพียงพอครับ  (อ่าน 205502 ครั้ง)
ไก่สาวพร้อมไข่
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #416 เมื่อ: ตุลาคม 11, 2013, 06:05:24 PM »

พี่มีลูกไก่บาพีไหมครับถ้ามีเอาไว้ให้ชัก10ตัวหน่อยครับ

ได้ครับ ต้องรอหน่อยน่ะครับ

*

« ตอบ #417 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 09:16:49 PM »

หวัดหน้าบวมครับ ไม่รู้ว่าจะให้ยาอะไรแล้ว ครับ จะรักษาแบบไหน อย่างไร ดีครับ

ดูชัดๆๆเลยครับ เป็นแบบนี้
zing
*

« ตอบ #418 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 09:53:56 PM »

หวัดหน้าบวมครับ ไม่รู้ว่าจะให้ยาอะไรแล้ว ครับ จะรักษาแบบไหน อย่างไร ดีครับ

น่ากลัวมาก ลังเล
athena07
*

« ตอบ #419 เมื่อ: ตุลาคม 13, 2013, 10:17:20 PM »

ใหญ่น่ากลัว มันมีหนองแบบเป็นก้อนรึป่าว ถ้ามีต้องค่อยบีบมันออกแล้วมันก็จะยุบ
montree nangam
*

« ตอบ #420 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 08:20:17 AM »

ลูกไก่รุ่นที่ผมเอามายังเหลืออีกไหมครับ
*

« ตอบ #421 เมื่อ: ตุลาคม 14, 2013, 10:12:32 AM »

ใหญ่น่ากลัว มันมีหนองแบบเป็นก้อนรึป่าว ถ้ามีต้องค่อยบีบมันออกแล้วมันก็จะยุบ

หน้าบวมครับ ไม่มีหนอง แต่ที่หน้าเป็นก้อนแข็งๆๆเหมือนเป็นซี๊ด อ่ะครับ ตอนนี้แยกออกมาครับ ที่เล้า เป็น สองตัว เลยจับแยกมาก่อน หลังจากแยก ฉีดยาฆ่าเชื้อ โรยปูนขาว เรียบร้อย ให้ยาด้วยครับ

Liked By: kemanone
*

« ตอบ #422 เมื่อ: ตุลาคม 19, 2013, 10:22:51 PM »

และแล้วส่ิงที่คิดไว้ก็มาถึง น้ำครับ น้องน้ำมาเยือนบ้านแล้วครับ

สวนหลังบ้านครับต้องทำคันกันน้ำครับไม่งันเข้าเล้าไก่ครับ

นี้อีกรูปหนึ่งครับ ที่หากินของไก่ผม

บริเวณที่ออกกำลังกายและที่หากินของไก่ผมครับเหลือนิกเดียวครับ ไม่รู้ว่าน้ำจะปล่อยมามากขนาดนี้ครับ

มาอัพเดท ครับ เมื่อวันที่ฝนตกหนักๆๆนานๆๆเป็นวันๆน่ะครับ ไฟดับ ครับ ไข่ที่ฟักเอาไว้  เรียบร้องครับ เกือบร้อยฟอง ไม่รู้ว่าจะออกป่าว เพราะว่า ไข่เย็นเจี๊ยบเลย เลย ครับ ไม่ไใช่ดับ ธรรมดา  มันดับแบบ วันกับอีกคืน โทรไป การไฟฟ้าก็บอกส่งเจ้าหน้าที่มาแล้ว ผมก็ไม่ทราบน่ะครับ ว่า ส่งเจ้าหน้าที่มาแล้ว แล้วมันไปไหน งงครับ ชำใจสุดๆๆครับ
เดชอุดม
ราชมงคลสุรินทร์ 44 การประมง เกษตรกรรุ่นใหม่
*

อุบลราชธานี

« ตอบ #423 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2013, 10:17:51 PM »

ไม่ได้แวะมาดูเกือบปี  กิจการขยายน่าดู
ชมเชยกับความมุมานะ สู้ชีวิตครับ 
ความพยายามอยู่ที่ไหน  ความสำเร็จอยู่ที่นั่น 
เพียงแต่
ความพยายาม ต้อง 

พยายามแบบมีแบบแผน
พยายามแบบถูกทาง
พยายาม และ พยายาม   

แล้วจะสำเร็จ

เห็นกิจการด้ายปลากะพง กับกุ้งขาว
ผมอยากจะบอกคุณ p123 ครับว่า  สัตว์อยู่ในน้ำ ยากกว่าสัตว์อยู่บนบกเสมอ แบบเทียบไม่ติด  เพราะมองไม่เห็ฯ  สภาพแวดล้อมบังคับให้อยู่ในนั้น  ถ้าบ่อดีก็ดีไป ถ้าน้ำแย่ก็เส็จ

ปลากะพงตาย เพราะอะไร   เพราะน้ำขาดออกซิเจน 
ปลากะพงรอดต่ำ เพราะอะไร  เพราะอนุบาลในน้ำจืด   ได้แต่ รอดต่ำกว่าน้ำกร่อย   

กุ้งขาว รอดต่ำมากๆ เพราะอะไร  เพราะน้ำไม่ดี ออกซิเจนต่ำ  พื้นเสีย น้ำออกซิเจนน้อย   
กุ้งขาว ก็คล้ายกับกะพง เพราะต้องการน้ำกร่อยในระยะแรกปล่อย    เลี้ยงน้ำจืดได้ แต่ระยะแรกต้องรักษาความเค็มน้ำให้ได้ 2-5ppt 

การเลี้ยงสัตว์น้ำ ที่เป็ฯสัตว์สองน้ำ   ในน้ำกร่อย  มันมีเทคนิค ขั้นตอนมากกว่า สัตว์น้ำจืด 100 %   

บางคนทำสำเร็จ  พอสำเร็จ  ทำเหมือนไม่ทำ เขาก็ทำได้
บางคนขยัน ตั้งใจ แต่ไม่สำเร็จ นานวัน อาจท้อได้   เพราะ  ไม่ทราบพื้นฐาน ของสัตว์พวกนี้

ผมขอเสนอหน้า แนะนำว่า   ลองเปลี่ยนไปเลี้ยงสัตว์น้ำจืด 100 %  ที่ทำเงินได้ดี  จะได้ผลดีกว่า   แต่น้ำบ่อท่านต้องจัดการให้ดีกว่าปัจจุบัน เพราะถ้าเลี้ยงอีกในสภาพน้ำแบบนี้  โดยเฉพาะกุ้ง ไม่รอดครับ

** ผมเพาะและเลี้ยงกุ้งก้าม อยุ่อุบล  อัตรารอด ระยะฟัก 60  ระยะอนุบาล 80 ระยะขุน 70-80   ที่ทำได้ เพราะเข้าใจธรรมชาติของมัน หรืออาจจะจบมาด้านนี้เลยได้เปรียบกว่าคนอื่นด้วย         
     วันที่ 1 พย นี้ผมจะลองเลียงกุ้งขาวในน้ำจืด ดูว่าผลจะเป็นยังไง  วางแพลนไว้พอสมควรว่าจะทำให้มันรอดและโตเร็วๆ ได้ยังไง   ผลยังไงจะอัพให้ดูครับ   ตอนนี้กุ้งขาว 0.08 บ.   ถ้าทำสำเร็จก็จะได้โม้ได้ว่า เป้นคนแรกในจังหวัดอีก ที่เลี้ยงก้งขาวได้สำเร็จ 

อยากถามอะไร..แอดไลนมา..chafarm.
F:anuchit janchana
*

« ตอบ #424 เมื่อ: ตุลาคม 21, 2013, 09:46:44 AM »

ไม่ได้แวะมาดูเกือบปี  กิจการขยายน่าดู
ชมเชยกับความมุมานะ สู้ชีวิตครับ 
ความพยายามอยู่ที่ไหน  ความสำเร็จอยู่ที่นั่น 
เพียงแต่
ความพยายาม ต้อง 

พยายามแบบมีแบบแผน
พยายามแบบถูกทาง
พยายาม และ พยายาม   

แล้วจะสำเร็จ

เห็นกิจการด้ายปลากะพง กับกุ้งขาว
ผมอยากจะบอกคุณ p123 ครับว่า  สัตว์อยู่ในน้ำ ยากกว่าสัตว์อยู่บนบกเสมอ แบบเทียบไม่ติด  เพราะมองไม่เห็ฯ  สภาพแวดล้อมบังคับให้อยู่ในนั้น  ถ้าบ่อดีก็ดีไป ถ้าน้ำแย่ก็เส็จ

ปลากะพงตาย เพราะอะไร   เพราะน้ำขาดออกซิเจน 
ปลากะพงรอดต่ำ เพราะอะไร  เพราะอนุบาลในน้ำจืด   ได้แต่ รอดต่ำกว่าน้ำกร่อย   

กุ้งขาว รอดต่ำมากๆ เพราะอะไร  เพราะน้ำไม่ดี ออกซิเจนต่ำ  พื้นเสีย น้ำออกซิเจนน้อย   
กุ้งขาว ก็คล้ายกับกะพง เพราะต้องการน้ำกร่อยในระยะแรกปล่อย    เลี้ยงน้ำจืดได้ แต่ระยะแรกต้องรักษาความเค็มน้ำให้ได้ 2-5ppt 

การเลี้ยงสัตว์น้ำ ที่เป็ฯสัตว์สองน้ำ   ในน้ำกร่อย  มันมีเทคนิค ขั้นตอนมากกว่า สัตว์น้ำจืด 100 %   

บางคนทำสำเร็จ  พอสำเร็จ  ทำเหมือนไม่ทำ เขาก็ทำได้
บางคนขยัน ตั้งใจ แต่ไม่สำเร็จ นานวัน อาจท้อได้   เพราะ  ไม่ทราบพื้นฐาน ของสัตว์พวกนี้

ผมขอเสนอหน้า แนะนำว่า   ลองเปลี่ยนไปเลี้ยงสัตว์น้ำจืด 100 %  ที่ทำเงินได้ดี  จะได้ผลดีกว่า   แต่น้ำบ่อท่านต้องจัดการให้ดีกว่าปัจจุบัน เพราะถ้าเลี้ยงอีกในสภาพน้ำแบบนี้  โดยเฉพาะกุ้ง ไม่รอดครับ

** ผมเพาะและเลี้ยงกุ้งก้าม อยุ่อุบล  อัตรารอด ระยะฟัก 60  ระยะอนุบาล 80 ระยะขุน 70-80   ที่ทำได้ เพราะเข้าใจธรรมชาติของมัน หรืออาจจะจบมาด้านนี้เลยได้เปรียบกว่าคนอื่นด้วย         
     วันที่ 1 พย นี้ผมจะลองเลียงกุ้งขาวในน้ำจืด ดูว่าผลจะเป็นยังไง  วางแพลนไว้พอสมควรว่าจะทำให้มันรอดและโตเร็วๆ ได้ยังไง   ผลยังไงจะอัพให้ดูครับ   ตอนนี้กุ้งขาว 0.08 บ.   ถ้าทำสำเร็จก็จะได้โม้ได้ว่า เป้นคนแรกในจังหวัดอีก ที่เลี้ยงก้งขาวได้สำเร็จ 

ขอขอบคุณ และขอขอบใจมา ณ ที่นี้ มากๆเลยครับ ผมถือว่าเป็นคำแนะนำที่ดีมากๆเลยครับ. ในกระทู้ผม เข้ามาแนะนำติชมได้ตลอดครับ เพราะบางสิ่งบางอย่างผมไม่รู้ไม่ทราบ ก็ได้อาศัยคำแนะนำคำติชมนี้มาพัฒนาปรับปรุงแก้ไขให้ดีขึ้นต่อไปครับ. ครับตอนนี้ผมก็ได้หันมาเลี่ยงปลาน้ำจืด แล้ว หนึ่งบ่อ ประกอบด้วย ปลากราย. ปลานิล ปลากดคัง และก็หลายๆอย่างที่หาได้ในคลองหน้าบ้านกฺได้เอามา ปล่อยรวมๆไว้ในบ่อครับ. ส่วนอีกบ่อ แม่แฟนก็ยังเลี้ยงกุ้งขาวเหมือนเดิมครับ  มาปีนี้ ก็คงเหมือนเดิมอีกแล้ว ครับ เพราะว่าน้ำมามากหลาย ท่วมบ้านผมแล้วครับ ส่วนน้ำในบ่อปลากับน้ำคลอง เสมอกันแล้วครับตอนนี้ก้ได้ทำคันกันน้ำและขึงมุ้งเขียวแล้วครับ ส่วนกุ้งก้ต้องทำใจครับ เพราะน้ำจืดมาเยอะไล่น้ำกรอยไปหมด ครับ แต่เท่าที่ยกยอดูก็ติดดีครับ ส่วนต่อไปจะเป็นยังไงจะมาอัพเดท ให้เพื่อนๆ สมช ทราบอีกครั้งครับ 
supparerk
*

« ตอบ #425 เมื่อ: ตุลาคม 22, 2013, 11:26:35 PM »

เข้ามาศึกษาดูครับ เผื่อจะเลี้ยงปลากระพงบ้าง กว่าจะอ่านจบร่วมสองชั่วโมงเชียวนะ
*

« ตอบ #426 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 06:54:31 PM »

เข้ามาศึกษาดูครับ เผื่อจะเลี้ยงปลากระพงบ้าง กว่าจะอ่านจบร่วมสองชั่วโมงเชียวนะ

ขอบคุณและขอบใจมากครับที่ติดตาม
*

« ตอบ #427 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 06:55:57 PM »

ลองดูให้ทีสิครับ ว่าแ้ท้หรือป่าว  ตอนนี้ชักเริ่มงง ไปหมดแล้วครับ ช่วยให้กระจ่างที่สิครับ เพราะว่า บางท่านบอกเป็น ฮาร์โก้ตัวผู้ แล้ว บาร์พลีแท้ๆๆเป็นแบบไหนครับ

จะได้แก้ไขได้ครับ  เออว่าแต่ พ่อฮาร์โก้ ผสมแล้วผลออกมามันไม่เหรอครับ ถ้าเอามาผสมกับตัวเมีย บาร์พลีแท้ผลจะออกมาแบบไหนครับ  ให้ผลผลิตดีไหมอยากรู้เหมือนกันครับ
athena07
*

« ตอบ #428 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 08:22:13 PM »

พี่ลองสังเกตุดูว่ามันแอบมีสร้อยแดงติดมาบ้างไหม
*

« ตอบ #429 เมื่อ: ตุลาคม 23, 2013, 09:51:58 PM »

พี่ลองสังเกตุดูว่ามันแอบมีสร้อยแดงติดมาบ้างไหม

วันนี้พี่ก็จับดูน่ะ ไม่มีน่ะสร้อยแดง แต่ วันหลังจะดูให้ละเอียดเลย แบงค์
supparerk
*

« ตอบ #430 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 12:36:11 AM »

ขอบคุณและขอบใจมากครับที่ติดตาม

สงสัยว่าผมคงต้องเลี้ยงไก่เพิ่มอีกอย่างแล้วครับ อย่างน้อยก็มีไข่กินได้ทุกวัน จะเลี้ยงประมาณ 10 ตัว ก่อนครับ
*

« ตอบ #431 เมื่อ: ตุลาคม 24, 2013, 10:39:08 AM »

สงสัยว่าผมคงต้องเลี้ยงไก่เพิ่มอีกอย่างแล้วครับ อย่างน้อยก็มีไข่กินได้ทุกวัน จะเลี้ยงประมาณ 10 ตัว ก่อนครับ

โอเค ลงมือเลี้ยงเลยครับ แต่ควรจะศึกษาให้ดีก่อนน่ะครับ
หน้า: 1 ... 17 18 19 20 21 22 23 24 25 26 [27] 28 29 30 31 32 33 34 35 36 37 ... 42   ขึ้นบน
  พิมพ์