หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 42   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: เลี้ยง ไก่ เป็ด ปลา ในสวนหลังบ้าน อย่างพอเพียงและเพียงพอครับ  (อ่าน 212764 ครั้ง)
ไก่สาวพร้อมไข่
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #128 เมื่อ: สิงหาคม 09, 2012, 03:29:42 PM »

สวัสดีครับ เพื่อนๆๆชาวเกษตรพอเพียง ทุกท่าน ครับ หลังจากไปทำบุญ แท่องเที่ยว ที่ ประเทศลาว ซะหลายวัน แล้ว ผม ก็งวนอยุ่กับการฟัก ไข่เป็ด ของ น้องปรีชาน่ะครับ เลย วันนี้มีเวลาว่างนิดหน่อยเลยจะมาอัพเดท เรื่องปลากระพงของที่บ้านผม น่ะครับ ที่ยังคงมีเหลือค้างบ่อไว้น่ะครับ กะว่าวันหยุดนี้ ผม จะลากปลา เพื่อที่จะคัดขนาดของปลาอีกที่ครับ พอคัดขนาดปลาแล้ว จะนำไปเลี้ยงอีก บ่อ หนึ่ง ส่วนบ่อที่เลี้ยง อยู่ กะว่าทำทำให้แห้ง แต่ไม่รู้ว่าจะแห้งหรือ ป่าว เพราะ ฝนตก เหหลือเกิน กะว่า แห้งหรือ ไม่แห้ง จะเอาน้ำเข้า และจะไปหาซื้อปลากระพง ที่ใช้อาหารเม็ดมาเลี้ยงดูหน่อย ครับ แต่คงไม่มากหรอกครับ เพราะว่าลูกปลาที่ผมถามดูน่ะครับ แพงมากๆครับ  กะว่าจะเอามาลง สัก 5000 -  7000  ตัว พอ ครับ เพราะว่าทางฟาร์ม ที่ผมไปถามน่ะครับ  ก็ นิ้ว ล่ะ สองบาท ครับ กะว่าจะเลี้ยงแค่นี้ก่อน ครับ เพราะ ยังไม่เคยเลี้ยงแบบใช้อาหารเม็ดครับ เลยจะเริ่มที่ล่ะ น้อยๆๆไปก่อน ครับ ถ้ามีอะไร จะได้ทำใจได้ครับ เพราะ ว่าเลี้ยงปลากระพงนี้ เลี้ยงยากมากครับ ใช้ทุนสูงอยู่ครับ เอาแบบพอดีๆ  ดีกว่าครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2012, 12:07:29 PM โดย p123 » บันทึกการเข้า

pongsakorn norkham
หนุ่มลำปาง เขยอีสานผู้มุ่งมั่นตามหาสวนผักหวานป่าในฝัน
*

งานหนักไม่เคยฆ่าคน (ลูกแม่โจ้70)

« ตอบ #129 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 04:42:14 PM »

จริงๆแล้วฝึกปลาเซ็นต์กินอาหารไม่ยากนะครับ แต่ต้องใช้ความหนาแน่นของปลาเข้าช่วย

และที่สำคัญคือความเหมาะสมของบ่อครับ ของคุณ p123 บ่ออาจจะลึกและใหญ่ไปนะครับ

ปลาก็เลยติดน้อย ยิ่งเลี้ยงด้วยปลาเหยื่อ ตัวที่โตได้เร็วกว่าจะไล่กินน้องๆ

อย่าหาว่าสอนนะครับ คือที่จริงผมก็ไม่ได้ทำเป็นอาชีพ แต่อาศัยว่าศึกษาจากคนทำอีกทีนะครับ

อยากแชร์ข้อมูลให้พี่น้อง กพพ. ก็เท่านั้นเอง

คนดี คือคนที่มีโอกาสทำชั่ว แต่ไม่ทำ

เพชรบุรีฟาร์ม (ท่ายาง) กุ้งก้ามแดง
หนุ่มลำปาง เขยอีสานผู้มุ่งมั่นตามหาสวนผักหวานป่าในฝัน
*

งานหนักไม่เคยฆ่าคน (ลูกแม่โจ้70)

« ตอบ #130 เมื่อ: สิงหาคม 10, 2012, 04:50:55 PM »

เนื่องจากภาพมีลิขสิทธิ์ ขออนุญาตให้เครดิตเจ้าของภาพด้วยนะครับ

นี่เป็นรูปบ่อการชำลูกปลากะพงในบ่อดินที่ จ.ฉะเชิงเทราครับ

จะเห็นว่าบ่อไม่ลึกมาก ทำงานง่าย

รายละเอียดตามไปดูที่นี่นะครับ...

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=51618.272

คนดี คือคนที่มีโอกาสทำชั่ว แต่ไม่ทำ

เพชรบุรีฟาร์ม (ท่ายาง) กุ้งก้ามแดง
*

« ตอบ #131 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 10:09:17 AM »

จริงๆแล้วฝึกปลาเซ็นต์กินอาหารไม่ยากนะครับ แต่ต้องใช้ความหนาแน่นของปลาเข้าช่วย

และที่สำคัญคือความเหมาะสมของบ่อครับ ของคุณ p123 บ่ออาจจะลึกและใหญ่ไปนะครับ

ปลาก็เลยติดน้อย ยิ่งเลี้ยงด้วยปลาเหยื่อ ตัวที่โตได้เร็วกว่าจะไล่กินน้องๆ

อย่าหาว่าสอนนะครับ คือที่จริงผมก็ไม่ได้ทำเป็นอาชีพ แต่อาศัยว่าศึกษาจากคนทำอีกทีนะครับ

อยากแชร์ข้อมูลให้พี่น้อง กพพ. ก็เท่านั้นเอง

ขอบคุณครับ ดีครับ ผมชอบครับมีอะไรบอกกันได้ครับ บางอย่างผมก็ไม่รู้ครับ ก็ยังต้องมาหาเอาจากเพื่อนสมาชิกที่นี้เหมือนกันน่ะครับ ผมคิดว่าไม่ใช่การสอนหรอกครับ ผมว่า เป็นการแนะนำมากกว่าครับ แบบนี้สิครับ เป็นการดี ต่อตัวผม และเพื่อนสมาชิกที่เข้ามาอ่าน ครับจะได้นำเอาความรู้ที่ได้มาปฏิบัติต่อไปครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 11, 2012, 12:51:28 PM โดย p123 » บันทึกการเข้า
*

« ตอบ #132 เมื่อ: สิงหาคม 11, 2012, 10:11:06 AM »

เนื่องจากภาพมีลิขสิทธิ์ ขออนุญาตให้เครดิตเจ้าของภาพด้วยนะครับ

นี่เป็นรูปบ่อการชำลูกปลากะพงในบ่อดินที่ จ.ฉะเชิงเทราครับ

จะเห็นว่าบ่อไม่ลึกมาก ทำงานง่าย

รายละเอียดตามไปดูที่นี่นะครับ...

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=51618.272

ครับเคยโทรไปคุยแล้วครับ ยังไม่ว่างที่จะไปดูเลยครับ ช่วงนี้เดินทางตลอดเลยครับ
thanakorn@2554
*

« ตอบ #133 เมื่อ: สิงหาคม 13, 2012, 09:47:53 PM »

ไม่ทราบว่าบ่ออนุบาลในภาพใช้น้ำเค็มอนุบาลหรือเปล่าครับ คุณแจ๊ค
*

« ตอบ #134 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:02:37 AM »

ไม่ทราบว่าบ่ออนุบาลในภาพใช้น้ำเค็มอนุบาลหรือเปล่าครับ คุณแจ๊ค

ผมคิดเอาเองน่ะครับ น่าจะเป็นน้ำกร่อยน่ะครับ

Liked By: kemanone
*

« ตอบ #135 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 10:12:36 AM »

มาอัพเดทน่ะครับ ที่บอกว่า จะลากปลาที่หลงเหลืออยู่ น่ะครับ ได้ปลากระพง มีหลายขนาดหลายไซด์มากเลย ครับ มีทั้งขนาด 4 นิ้ว และ 5 นิ้ว ขึ้นไปครับ ผมเองยังคาดไม่ถึงเลยครับ ว่าจะมีปลาหลงเหลือมากขนาดนี้ครับถือว่าเป็นกำไรอย่างมากครับ ส่วนที่ตัวใหญ่กว่านี้ ผมเอาไปเลี้ยงใล่ไว้อีกบ่อหนึ่ง ครับ ส่วนปลาขนาดจัมโบ้ ผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้น่ะครับ เพราะมีภาระกิจต้องไปทำงานครับ เลย มีรูปลงให้ดู นิดเดียวครับ

ปลาขนาด 4นิ้ว ครับ

อันนี้กุ้งแม่น้ำครับ ผลพลอยได้ครับ

*

« ตอบ #136 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 02:57:00 PM »

ผมคิดเอาเองน่ะครับ น่าจะเป็นน้ำกร่อยน่ะครับ

น้ำกร่อยครับ ใช้น้ำจากแม่น้ำบางปะกง ฟาร์มนี้เค้าส่งไปมาเลเซีย ปลา 4 นิ้ว ตัวละ 8 บาท

ส่งครั้งละ 40,000 ตัว

*

« ตอบ #137 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 03:00:59 PM »

มาอัพเดทน่ะครับ ที่บอกว่า จะลากปลาที่หลงเหลืออยู่ น่ะครับ ได้ปลากระพง มีหลายขนาดหลายไซด์มากเลย ครับ มีทั้งขนาด 4 นิ้ว และ 5 นิ้ว ขึ้นไปครับ ผมเองยังคาดไม่ถึงเลยครับ ว่าจะมีปลาหลงเหลือมากขนาดนี้ครับถือว่าเป็นกำไรอย่างมากครับ ส่วนที่ตัวใหญ่กว่านี้ ผมเอาไปเลี้ยงใล่ไว้อีกบ่อหนึ่ง ครับ ส่วนปลาขนาดจัมโบ้ ผมไม่ได้ถ่ายรูปไว้น่ะครับ เพราะมีภาระกิจต้องไปทำงานครับ เลย มีรูปลงให้ดู นิดเดียวครับ

อันนี้กุ้งแม่น้ำครับ ผลพลอยได้ครับ

ชอบกุ้งจังเลยครับ  ได้หลายตัวรึปล่าวครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: kemanone

*

« ตอบ #138 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 03:31:44 PM »

กุ้งได้แค่ สาม ตัวเองครับ หลงเข้ามาไง ก็ไม่รู้ครับ
*

« ตอบ #139 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 03:33:29 PM »

น้ำกร่อยครับ ใช้น้ำจากแม่น้ำบางปะกง ฟาร์มนี้เค้าส่งไปมาเลเซีย ปลา 4 นิ้ว ตัวละ 8 บาท

ส่งครั้งละ 40,000 ตัว

ครับ ที่ส่งไปมาเล เนี้ย เป็นปลาที่ใช้อาหารเม็ดเลี้ยงใช่ไหม ครับ
*

« ตอบ #140 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 07:48:01 PM »

ครับ ที่ส่งไปมาเล เนี้ย เป็นปลาที่ใช้อาหารเม็ดเลี้ยงใช่ไหม ครับ

ถูกต้องนะคร้าบ..บ...บ... ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

*

« ตอบ #141 เมื่อ: สิงหาคม 14, 2012, 09:26:35 PM »

ถูกต้องนะคร้าบ..บ...บ... ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม

ต่อไปผมคงต้องหาความรู้จากคุณ กร ลำปาง เยอะๆๆซะแล้ว
*

« ตอบ #142 เมื่อ: สิงหาคม 17, 2012, 10:34:58 PM »

เดืนทางมากครับ วันนี้เลยป่วย
thanakorn@2554
*

« ตอบ #143 เมื่อ: สิงหาคม 18, 2012, 07:55:30 PM »

ขอให้หายป่วยไวๆนะครับ  และขอให้มีกำไรจากการขายปลาได้เยอะๆเช่นเดียวกัน

มาติดตามผลงานเป็นระยะๆครับ
หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 [9] 10 11 12 13 14 15 16 17 18 19 ... 42   ขึ้นบน
  พิมพ์