ขอความรู้เกี่ยวกับการเลี้ยงไก่ไข่แบบธรรมชาติ

(1/2) > >>

supakorn khongsug:
ผมอยู่ที่ขอนแก่นอยากทราบว่าจะหาสายพันธ์ได้ที่ไหน
อาหารเราจะให้อาหารแบบไหนอย่างไร
รบกวนสมาชิกผู้รู้ช่วยให้ความกระจ่างด้วยนะครับ

wirut buaseeka:
ผมให้ลองศึกษาพฤติกรรมของน้องไก่ไปก่อนครับ

wirut buaseeka:
แล้วก็ศึกษากรรมวิธีและกลยุทธต่างๆให้เข้าใจ

คม:
การเลี้ยงไกไข่เพื่อนำไข่ไปบริโภคภายในครัวเรือน สามารถเลี้ยงแบบธรรมชาติได้ครับ
โดยการเลี้ยงแบบปล่อยให้หากินตามธรรมชาติ(ต้องมีพื้นที่ปลอดภัยด้วย) แต่ควรให้อาหารเสริมเช้าเย็น
จะเป้นสายพันธุ์พื้นเมืองหรือลูกผสมก็สามารถเลี้ยงได้ครับ มีซัก 10-12 แม่ ก็มีไข่กินตลอดครับ
ทำเล้า ทำรังให้ไก่ไข่ และเก็บออกตอนเช้า เหลือไว้ในรังซักฟองนึงเพื่อกระตุ้นให้แม่ไก่ออกไข่เรื่อยๆครับ
ไก่พื้นเมืองหรือลูกผสม ไห้ไข่ได้ประมาณ 120 -200 ฟองต่อปี เลี้ยงดีๆมีไข่ทานทุกเช้าครับ

ส่วนถ้าจะเลี้ยงไก่พันธุ์ไข่ ควรเลี้ยงแบบขังคอกรวม 10 -15 ตัวให้อาหารสำเร็จ จะดูแลง่ายกว่าครับ
แต่ถ้าเลี้ยงปริมาณมากควรเลี้ยงแบบกรงตับ ให้อาหารสำเร็จ เนื่องจากไก่พันธุ์ต้องการอาหารที่สมบูรณ์
จึงจะให้ไข่ที่สมบูรณ์ตลอดรอบการไข่ ไก่พันธุ์ไข ให้ไข่ได้ 200-300 ฟองต่อปี แล้วแต่สายพันธุ์

bramon:
ถ้าเลี้ยงไ่ก่พื้นเมืองไว้กินไข่ต้องเลี้ยงตัวผู้ด้วยหรือเปล่าครับ

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป