เหตุผลที่ผมอยากเลี้ยงวัว(เรียงความสำหรับผู้สมัครเข้าร่วมโครงการโคเพื่อการเกษตร)

<< < (4/6) > >>

wirut buaseeka:
อ้ายทิดโส ครับ นั้นมันงัววัดน่ะ ไม่ใช่ไก่วัด 55555......

มาเสริมองค์ความรู้เล็กๆน้อยๆ

การเลี้ยงโคหลุม

องค์ความรู้ด้านการเกษตร

การเลี้ยงโคหลุม
สถานีพัฒนาที่ดินแม่ฮ่องสอน โดยนางสุพัตรา บุตรพลวง ผู้อำนวยการสถานีพัฒนาที่ดินแม่ฮ่องสอน มีนวัตกรรมใหม่ในการผลิตปุ๋ยอินทรีย์ชีวภาพจากเศษพืชและวัสดุเหลือใช้ทางการเกษตรเป็นวัสดุสำหรับการเลี้ยงโคหลุม ซึ่งเป็นวิธีการที่ง่าย สามารถผลิตใช้ได้เองและลดต้นทุนการผลิต ซึ่งการผลิตปุ๋ยอินทรีย์ในรูปแบบนี้สามารถผลิตปุ๋ยอินทรีย์ที่มีคุณภาพดี มีปริมาณมาก ได้ในระยะเวลาอันสั้น
การเตรียมหลุม
1.      ขุดหลุม ขนาด กว้าง 2 เมตร ยาว 6 เมตร สูง 1 เมตร (สำหรับลี้ยงโค 2-3 ตัว)
2.      รองก้นหลุมด้วยเศษใบไม้ 500 กิโลกรัม รวมกับดินที่ขุดออก 10 %
3.      แกลบดิบ 10 กระสอบ (100 กิโลกรัม)
4.      โดโลไมท์ 10 กิโลกรัม
5.      เกลือแกง 10 กิโลกรัม
วิธีการการจัดการ
1.      เติมเศษใบไม้หรือแกลบดิบ  เมื่อพื้นคอกเริ่มแฉะหรือเศษใบไม้เริ่มเน่าสลาย (ควรเติม สัปดาห์ละ 1 ครั้ง)
2.      ฉีดพ่น พด.6 และ พด.7 ทุก 3 วัน เพื่อกำจัดแมลงและกลิ่นจากมูลสัตว์
3.      เมื่อเลี้ยงโคครบ 1 เดือน ให้นำเอาปุ๋ยหมักอินทรีย์ออกจากหลุม แล้วทำซ้ำเช่นเดิม
ผลที่ได้
1.       ปุ๋ยหมักอินทรีย์ชีวภาพ จำนวน 1 ตัน ต่อเดือน
2.       เกษตรกรมีปุ๋ยหมักชีวภาพใช้ในการทำการเกษตรทดแทนปุ๋ยเคมี
3.       กำจัดเศษใบไม้ปรือเศษพืชที่เหลือใช้ทางการเกษตร ลดการเผามาเป็นวัสดุรองพื้นคอก

เบาะๆก่อนน่ะครับ.........

Cir_keeree:
เหตุผลที่ผมอยากจะเลี้ยงวัว ;D ;D
ผมไม่มีประสบการณ์ในการเลี้ยงสัตว์ใหญ่ครับ แต่ในใจบอกว่าอยากจะเลี้ยง เลี้ยงเพื่อจะได้มีปุ๋ยคอก หรือว่าทำวัวหลุมก็ได้ครับ ทุกวันนี้ซื้อขี้วัวมาถุงละ 30 บาท ซื้อทีก็ 20 ถุง เพื่อเติมให้กับต้นไม้ แต่ถ้ามีวัวซักคู่ ทำวัวหลุมเหมือนคุณ wirut buaseeka ว่าคงจะได้ปุ๋ยอินทรีย์มาก ๆ แต่นั่นคือผลพลอยได้ครับ เลี้ยงด้วยใจรัก ผมไม่คิดถึงผลกำไร ไม่คิดเชิงการค้า แต่คิดว่าทำอย่างไร ผมถึงจะมีปุ๋ยไว้ใช้และมีอยู่ตลอดเวลา ขอบคุณทุก ๆ เสียงครับที่แนะนำข้อดี ๆ ไว้ ถึงผมไม่ได้ตอนนี้อนาคตผมก็ต้องหาอยู่ดีครับ(ไม่รู้เมื่อไร) การจะทำอะไรให้ดีผมคิดว่าถ้าลงมือเอง จัดการเองทุกอย่างจะดีอย่างที่ตั้งใจครับ ;D ;D :P

ทุ่งนาหลังจากเกี่ยวข้าวก่อนน้ำท่วม 2554

ขุดคันและร่องน้ำประมาณ 70 เมตร สิงหาคม 54 (นี่ก็ก่อนน้ำท่วม)
บนผืนนอันน้อยนิดของผม มีคลองชลประทานไหลผ่าน น้ำมีตลอดปีครับ สามารถปลูกหญ้าหรืออื่น ๆ เพื่อเป็นอาหารได้ ผมก็เป็นมนุษย์เงินเดือนครับ แต่เช้าถึงเย็นถึง เวลาส่วนใหญ่จะอยู่กับพืชกับสัตว์ และเหตุผลสุดท้ายคืออยากได้วัวครับ เพราะรู้ว่ามันจะให้สิ่งตอบแทนที่ไม่คาดคิดได้ครับ  :( ;D ;D

ทิดโส โม้ระเบิด:
อ้างจาก: kidthum@gmail.com ที่ พฤษภาคม 18, 2012, 04:44:34 PM

ตอนนี้เลี้ยงอยู่ครับ แต่เลี้ยงแบบธรรมชาติครับ ไม่ได้ทำแบบฟาร์มครบวงจร  อยากรู้เบอร์ทิศโส พอจะแจกได้ปะครับ อยากซื้อพันธุ์ไม้ด้วยครับ

เบอร์โทรให้ได้ครับ แต่จะซื้อพันธุ์ไม้จากผมนี่คิดหนักครับ 555
ผมเพียงจัดหาต้นไม้ที่หายากและราคาแพงให้สมาชิกเท่านั้น
หากสนใจ ติดต่อป๋ายศกะซ้อเกิ้ล แห่งอรุโณทัยพันธุ์ไม้ได้เลยครับ ขานั้นมืออาชีพแล้วครับ 555

ไปละ   อิอิอิ ;D

chaitanun:
สวัสดีครับทิสโส ผมก็สนใจครับอยากจะหาควายไว้สักหนึ่งคู่ไปให้คนที่ทำนาที่สกลเขาดูแลให้ แต่ไม่รู้จะหาพันธุ์อะไรที่ไหนดีครับ
ผมกะจะเลี้ยงไว้เอามูลมาใช้กับต้นไม้น่ะครับ แล้วอีกอย่างผมชอบรูปร่าง ลักษณะมากกว่าวัวครับ เห็นแล้วมันมีความสุขบอกไม่ถูกครับ คริๆ ขอดูรูปควายที่ทิสโสเลี้ยงหน่อยได้ไม๊ครับ :(

ทิดโส โม้ระเบิด:
สวัสดีครับ จัดให้ตามคำขอครับ สำหรับควายในสวน

พอใกล้ค่ำก็ก่อไฟไว้ให้ 1 กอง ไล่แมลงและให้ความอบอุ่นในยามค่ำคืน

ชีวิตใหม่... ได้ลูกน้อยเพิ่มปีละตัว/1 แม่ครับ

ควายน้อย ๆ น่ารักดี

ประมาณนี้ครับ

เลี้ยงควายพันธุ์ไทยนี่แหละครับสุดยอด แข็งแรง อดทน และกินเก่งมาก
แตะละตัวอ้วน ๆ ทั้งนั้น หากสนใจอยากเลี้ยงไปดูที่สวนได้เลยครับ
ข้อแม้ข้อเดียวคือ ให้นำไปเลี้ยงเพื่อสนับสนุนวงจรการเกษตรห้ามเอาไปฆ่าเป็นอาหาร
ปีนี้หากได้วัวไปเลี้ยงด้วยละ เท่เลย 555

ไปละ   อิอิอิ ;D

นำร่อง

[0] ดัชนีข้อความ

[#] หน้าถัดไป

[*] หน้าที่แล้ว