หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 39   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: แบบบ้านสวนพอเพียง ราคาประหยัด *****  (อ่าน 371588 ครั้ง)
gunpollawat
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #96 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 07:25:55 AM »

วันนี้  20  พค. 2555
 ช่างตีไม้ วางวงกบประตู หน้าต่าง เสร็จแล้ว  เดี๋ยว ออกไปสวนตอนเช้า ๆ จะแวะไปถ่ายรูป มาให้ชมครับ

ขอบคุณทุกๆ ท่าน ที่ติดตามอ่านกระทู้ และให้ความสนใจ บ้านพอเพียง ราคาประหยัด ครับ
   สำหรับค่าใช้จ่าย ทั้งหมด ผมจะรวบรวม ไว้ทั้งหมด เผื่อท่านใดอยากสร้างบ้าน จะได้อ้างอิง ราคาได้ ครับ
    ขอบคุณครับ
    ภาพมาแล้ว  สดๆ ร้อน ๆ  ( แต่ว่าวันนี้ ไปสวน ฝนตก ฉุ่มฉ่ำ กำลังดี ครับ)

ติดตั้ง วงกบ ประตู หน้าต่าง เรียบร้อย แล้ว

พื้นไม้ จริงๆ ครับไม่ใช่ เฌอร่า ในทีวี 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 20, 2012, 08:29:23 PM โดย gunpollawat » บันทึกการเข้า

gunpollawat
*

« ตอบ #97 เมื่อ: พฤษภาคม 20, 2012, 08:41:56 PM »

เก็บภาพ บรรยากาศ บ้านนอก มาฝาก ครับ   ไปเลี้ยงควาย ครับ
 แลบลิ้น แลบลิ้น แลบลิ้น

PHULUANGFF
*

« ตอบ #98 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:10:38 AM »

ใครรู้จักโปรแกรมออกแบบบ้านดีดี ช่วยแนะนำหน่อยครับ ถ้าเป็น Freeware ได้ยิ่งดีครับ

Liked By: chaichomphu
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 21, 2012, 08:13:04 AM โดย PHULUANGFF » บันทึกการเข้า
aunamata
*

« ตอบ #99 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 08:48:54 AM »

ใครรู้จักโปรแกรมออกแบบบ้านดีดี ช่วยแนะนำหน่อยครับ ถ้าเป็น Freeware ได้ยิ่งดีครับ

เอาแบบง่ายๆเลยนะคับ ผมขอแนะนำ Sweet Home 3D ใช้ง่าย ลองหาไปใช้ดู
แำถมตกแต่งได้ด้วย  http://www.sweethome3d.com/th/userGuide.jsp

Liked By: chaichomphu, nuidekdoy
gunpollawat
*

« ตอบ #100 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 02:40:45 PM »

ผมออกแบบบ้าน ตามใจนึก เอา ครับ
 ถ้าเป็นวิศวะ ก็คง จะเป็นแบบ วิศวะกะเอา ครับ
 ***  ถ้าเป็นสถาปานิก***  คงต้อง เป็น สถาปะนึก  ( นึกเอาเอง ครับ)   เจ๋ง เจ๋ง เจ๋ง
j3odySlam
*

« ตอบ #101 เมื่อ: พฤษภาคม 21, 2012, 03:18:31 PM »

สุดยอดไปเลยพี่ ผมนะฝันอยากมีบ้านแบบนี้เลยอ่ะ กะทัดรัด เก๋ๆ ใช้สอยได้เต็มที่ รับลมเย็นๆ โอ้สบายเเท้เหลา

ชอบครับ  อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: chaichomphu
change
*

« ตอบ #102 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 09:16:26 AM »

เอาแบบง่ายๆเลยนะคับ ผมขอแนะนำ Sweet Home 3D ใช้ง่าย ลองหาไปใช้ดู
แำถมตกแต่งได้ด้วย  http://www.sweethome3d.com/th/userGuide.jsp

ลองโปรแกรม Google sketch up ดูครับ ใช้ง่าย เป็นฟรีแวร์ ผมก็ใช้อยู่ครับ ของตกแต่ง เฟอร์นิเจอร์ สุขภัณฑ์ ไม่ต้องสร้างเอง มีเว็บให้โหลดฟรี วีดีโอสอนการเรียนรู้พอหาได้ใน youtube ครับ

Liked By: nuidekdoy
PHULUANGFF
*

« ตอบ #103 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 09:29:26 AM »

ลองโปรแกรม Google sketch up ดูครับ ใช้ง่าย เป็นฟรีแวร์ ผมก็ใช้อยู่ครับ ของตกแต่ง เฟอร์นิเจอร์ สุขภัณฑ์ ไม่ต้องสร้างเอง มีเว็บให้โหลดฟรี วีดีโอสอนการเรียนรู้พอหาได้ใน youtube ครับ

ขอบคุณครับ ตอนนี้โหลดมาติดตั้งแล้วทั้ง 2 ต้ว กำลังหัดใช้อยู่ครับ

Liked By: nuidekdoy
gunpollawat
*

« ตอบ #104 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 01:23:12 PM »

ช่วงนี้ ไม่ได้ up รูป ขึ้น รอให้ ช่าง ทำฝาบ้านให้เสร็จก่อน จะเอา ภาพมาให้ชม ครับ
อาทิตย์ ที่จะถึง จะไปปลูกยางเพิ่ม อีก สัก 750 ต้น ครับ
 ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: pisitt
koncon929
*

« ตอบ #105 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 02:11:59 PM »

สวยดีครับอบอุ่นดีสำหรับ1ครอบครัว ขอให้มีความสุขครับ
moomus_m
*

« ตอบ #106 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 08:51:09 PM »

ผมว่าจะสร้างอยู่เหมือนกันครับ ทรงนี้เลยโดนใจ
chuan
*

« ตอบ #107 เมื่อ: พฤษภาคม 22, 2012, 09:21:11 PM »

;Dสวัสดีค่ะ ติดตามดูบ้านอยู่นะ ที่บ้านทำสวนยางหรือคะ หลายไร่ไม๊ ซื้อพันธุ์ที่ไหนต้นละเท่าไรคะ สนใจเหมือนกันแต่เขาว่าพันธุ์แพงมาก ที่กรีดน้ำยางได้แล้วเยอะหรือเปล่า  ที่หนองคายเขาว่าสวนยางเยอะ น้ำยางคุณภาพดีด้วย รายได้ก็ดี นอกจากทำสวนยางแล้ว มีธุรกิจอะไรอีกหรือเปล่าคะ เห็นทำบ้านสวนไว้พักผ่อน อยู่กับธรรมชาติน่ามีความสุข รอลุ้นดูตอนทำฝาเสร็จค่ะ
namneung
*

« ตอบ #108 เมื่อ: พฤษภาคม 24, 2012, 02:00:54 PM »

ไม้ที่ปูพื้นไม้ใหม่หรือไม้เก่าค่ะ  ของมนตอนทำอัดใช้ทั้งรถถังลงกาวอย่างสวยงาม  ปรากฎว่ายังไม่ถึงปีไม้หด  โธ่  เวรกรรมนิ้วก้อยเกือบลอดได้ 

Liked By: aAndy
gunpollawat
*

« ตอบ #109 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 06:37:29 AM »

สวัสดีครับ เพื่อนๆ เกษตรพอเพียง ทุก ๆ ท่าน
ช่วงนี้ ฝนตกเกือบทุกวัน ช่าง ไปสะดวก มาทำงาน เพราะต้องไปทำนา และ ไปกรีดยาง ด้วย
   ผมทำอาชีพ ธุระกิจส่วนตัว และ เวลาว่างเสาร์ อาทิตย์  ก็ทำสวนยาง ครับ
ยาง จะเปิดกรีด มีค. ปีหน้า 56 ครับ  ยางพาราทีปลูกไว้แล้ว เป็นพ้นธ์ RRIM600 ยอดดำ  ครับ
   ส่วนแปลงที่ปลูกใหม่ ทำบ้านสวน เป็นพันธ์ RRIT 251 ครับ
วันนี้ เลยเอาภาพ บ้านมาอัพเดท เพิ่มเติม ครับ

ไม้สำหรับปูพื้น  เป็นไม้ เก่า ประมาณ 1 ตรม. ส่วนที่เหลือเป็นไม้ใหม่ ครับ  ต้องรอดูก่อนว่า หมดจากน่าฝนแล้ว
ไม้จะหด หรือ ขยายตัว มากน้อยแค่ไหนครับ  เห็นช่างบอกว่า ถ้ามัน ขยายตัวห่างมาก ก็จะการ ปูพื้นใหม่ ก็ได้ ครับ

nuidekdoy
*

« ตอบ #110 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 07:02:45 AM »

มาแอบดูรูปครับผม  กำลังจะตีฝาบ้านเหมือนกันครับ  ช่างถามว่าจะตีแบบไหน  ผมนึกไม่ออก ลังเล
เลยมาดูของพี่เป็นแนวทางครับ  สวยมาก  ระหว่างรอยต่อฝาดูมันสวยดีนะครับเหมือนไม่มีเหลี่ยมไม้เลย ยิ้ม
ขอบคุณมากมายครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
boyboom
*

ความสุขที่แท้จริงอยู่ที่ไหน ครอบครัวไงคือความสุข

« ตอบ #111 เมื่อ: พฤษภาคม 25, 2012, 08:23:04 AM »

บ้านสวยครับ ภาวนาให้ "บ้าน" ของพี่ไม่ "บาน" ปลายนะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: mameaw2520

สุโขทัยคือบ้านเกิด  ถิ่นกำเนิดคือเมืองไทย
หน้า: 1 2 3 4 5 6 [7] 8 9 10 11 12 13 14 15 16 17 ... 39   ขึ้นบน
  พิมพ์