ข่าว
หน้า: [1] 2 3   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: จุลินทรีย์ปลวก ย่อยฟางข้าว เลี้ยงด้วยข้าวสุก จากปราชญ์ จักรภฤต ชาวนา พิจิตร  (อ่าน 20990 ครั้ง)
dalinple
เกษตรกรมือใหม่
*

« เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 08:41:38 AM »

เลิก เผาฟางข้าว เลิก เผาป่า 
ทำเองได้ง่าย ต้นทุน ข้าวสุก ไม่ต้องซื้อ กากน้ำตาล

โดยนักปราชญ์ จักรภฤต ชาวนา พิจิตร
0810415883  คุณจักรภฤต   เลี้ยงได้เอง ไม่มีขาย

วิธีทำ
ขอขมาปลวก  นำจอมปลวก กำมือหนึ่ง
ผสมข้าวสุก 1  ลิตร
ใส่น้ำให้ท่วม 20 ลิตร
ปิดฝา  อับอากาศ   ทิ้งไว้ 7 วัน จะขึ้นฝาขาวที่ผิวน้ำ ถือว่าใช้ได้

วิธีใช้ 
นำไปราด ขอนไม้ให้ชุ่มชื้น  ได้เห็ดโคนอีก  ( มีเชื้อเห็ดโคนในจาวปลวก )
นำไปราด ให้ชุ่ม ในนา ย่อยสลายฟางข้าว เป็นปุ๋ย ฟรี บนพื้นนา ไม่ต้องเผาฟางข้าว ใช้เวลา 7 วัน
นำไปรดต้นไม้  พืชที่มีชีวิต เป็นปุ๋ย ช่วยย่อยจุลินทรีย์ ข้างลำต้น บำรุงดิน บำรุงต้น ในตัว

ราคา ต้นทุน ศูนย์ บาท ไม่ต้องซื้อกากน้ำตาล  จ้าวปลวก หาง่ายตาม ดิน ทั่วไป ( บ้าน ก็มี )  ....เกษตรไทย ยืนได้อย่างยังยืน
ประสิทธิภาพ ย่อยสลายของแห้ง ไม้แห้ง ย่อยฟางข้าวได้

เครื่อข่าย
Facebook : Nunkorat
Youtube : Nunkorat
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 10, 2012, 08:25:29 AM โดย dalinple » บันทึกการเข้า

daecha1121
*

« ตอบ #1 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 05:32:09 PM »

ต้องเก็บความรู้ไว้ใช้ครับ

Liked By: nuch-inee, yudhapol, peepe99
konthain(นพ)
Administrators
*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #2 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 07:43:45 PM »

<a href="http://www.youtube.com/v/MS8AQnYA2W4" target="_blank">http://www.youtube.com/v/MS8AQnYA2W4</a>

ขอบคุณครับเดี๋ยวจะไปลองดูแถวบ้านจอมปลวกมีเยอะครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤษภาคม 07, 2012, 09:40:55 PM โดย konthain(นพ) » บันทึกการเข้า

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
somchaisuwan
*

« ตอบ #3 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 09:22:29 PM »

ขอรบกวนหน่อยนะครับ ช่วยลงถ่ายทอดวิธีการที่นำเอาไปใช้ได้ให้ทีครับ เนตผมไม่ไหวกว่าจะเปิดคลิป 13 นาทีจบน่าจะ 2-3 ชม และขอแถมหน่อยนะครับกระทู้ไหนที่ลงรูปซ้ำๆผมไม่มรสิทธดูเพราะเนตช้ามากครับ

Liked By: yudhapol
nongparei
*

« ตอบ #4 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 10:02:51 PM »

ด่วนเลยครับ    ถ้าใครมาอ่านทันพรุ่งนี้เวลา 6-7 โมงเช้าดูช่อง fm tv   รายการรักษ์โลก จะมีรายการนี้อย่างละเอียดของดีมีประโยชน์อย่าลืมติดตาม

*

ยิ่งให้ไปยิ่งได้มา การให้ที่ยิ่งใหญ่ไม่สิ้นสุดคือให้ปัญญาและมิตรภาพ

« ตอบ #5 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 10:09:12 PM »

ขอรบกวนหน่อยนะครับ ช่วยลงถ่ายทอดวิธีการที่นำเอาไปใช้ได้ให้ทีครับ เนตผมไม่ไหวกว่าจะเปิดคลิป 13 นาทีจบน่าจะ 2-3 ชม และขอแถมหน่อยนะครับกระทู้ไหนที่ลงรูปซ้ำๆผมไม่มรสิทธดูเพราะเนตช้ามากครับ

ถ้าเน็ตช้าก็ลองไปหาอ่านได้จากเวปตามลิ้งค์นะครับ
http://anonbiotec.gratis-foros.com/t860-topic

ถ้ายังช้าดูไม่ได้อีกอีก ส่ง DVD เปล่ามาหาผมแล้วบอกว่าอยากได้เรื่องเกี่ยวกับเกษตรอินทรีย์อะไรบ้างผมจะเขียนแผ่นให้ฟรีครับ PM มาคุยกับผมได้ครับ

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
อยู่กับบ้านรับจ้างล้างรถและขายก๋วยเตี๋ยว
แต่ใจมันรักการเกษตรทำนาปลูกข้าวกินเอง
 ยิงฟันยิ้ม
*

« ตอบ #6 เมื่อ: พฤษภาคม 07, 2012, 10:10:37 PM »

ด่วนเลยครับ    ถ้าใครมาอ่านทันพรุ่งนี้เวลา 6-7 โมงเช้าดูช่อง fm tv   รายการรักษ์โลก จะมีรายการนี้อย่างละเอียดของดีมีประโยชน์อย่าลืมติดตาม
ถ้าจาก FMTV เดี๋ยวผมไปโหลดมาลง youtube ให้ดูย้อนหลังกันครับ  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
dalinple
*

« ตอบ #7 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 08:15:16 AM »

เนื่องจากบางท่าน ดู ยูทูป ไม่ได้

วิธีทำ
1 ขอขมา ปลวก ...
2 นำจ้าวปลวก ประมาณ กำมือหนึ่่ง
3 คลุกข้าวสุก 1 ลิตร
4  น้ำเปล่า 20 ลิตร
5  ปิดฝาถัง ทิ้งไว้ 7 วัน จะขึ้นฝ้าสีขาวบนผิวน้ำ

สามารถขยายพันธุ์ โดยเติม ข้าวสุก เติมน้ำ
ง่ายๆๆ ไม่ต้องหาซื้อ กากน้ำตาล เปลืองตังค์
ประสิทธิภาพ ผสมน้ำ 1 ต่อ 10  ย่อยสลายฝางข้าวได้

คุณจักรภฤต  081 0415883  ชาวนาพิจิตร
เครือข่าย อ.นันท์ โคราช
mskh875
*

« ตอบ #8 เมื่อ: พฤษภาคม 10, 2012, 11:10:47 AM »

ย่อยได้ดีมากมั้ยครับ... อยากรู้มากๆ...

ที่บ้านทำนาหลายไร่ครับ...

dalinple
*

« ตอบ #9 เมื่อ: พฤษภาคม 11, 2012, 02:00:08 PM »

ย่อยสลายในนาข้าว
ปล่อยน้ำให้ชุ่ม ให้จุลินทรีย์ทำงาน สัดส่วน 1 : 10
ทิ้งไว้ 7 วัน ย่อยสลายฟาง เป็นสีดำ เปลื่อยยุ่ย

ต้นทุน ศูนย์บาท ไม่มีปัญหาปลวก กวนใจ เพราะปลวกจมน้ำ จึงต้องขอขมา ชีวิตปลวกก่อน นำมาใส่ถัง
จักรภฤต 081 0415883
nacha13
*

« ตอบ #10 เมื่อ: พฤษภาคม 12, 2012, 10:30:21 PM »

หวัดดีค่ะ จาวปลวก คือส่วนไหนของจอมปลวกคะ ต้องพังจอมปลวกจึงจะได้จาวปลวกไหม ยิ้มเท่ห์
Prasart
*

« ตอบ #11 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 11:25:25 AM »

แล้วข้อมูล เชื้อรา กำจัด หนอนหละครับ ใครมีข้มูลบ้าง  รู้สึกจะซื้อ โนโวเรีย อะครับที่ พบหนอนตายใต้ต้นหยำฉา อะครับ แต่เป็นราสีเขียวเหมือน บิวเวอเรีย เลย  คลายกันหรือเปล่า ครับ  หาเชื้อได้จากที่ไหน

somjitguy9
*

« ตอบ #12 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 11:29:30 AM »

ต้องทดลองทำแล้วค่ะ ขอบคุณสำหรับความรู้ดีดีนะคะ

jub
*

« ตอบ #13 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 07:01:57 PM »

วันนี้โทรไปถามแล้วว่าจาวปลวกอยู่ตรงไหน ท่านว่าอยู่ที่โคนของจอมปลวก เป็นรูๆคล้ายรังผึ้ง รูปร่างคล้ายสมองคน (งง) เด๋วไปลองหาดู แล้วถามท่านว่า เอามาราดขี้ม้าของผม มันจะยุ่ยหรือไม่ ท่านว่าไม้รู้ ต้องลองดู แป่ววววว

Liked By: nacha13, yudhapol
yudhapol
*

« ตอบ #14 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 07:50:19 PM »

น่าจะเป็นตัวนี้นะครับ

*

« ตอบ #15 เมื่อ: พฤษภาคม 13, 2012, 09:29:07 PM »

น่าจะเป็นตัวนี้นะครับ

ถ...ถ...ถ....ถะ...ถู....ถูก....ต้อง.......นะคร๊าบ    อายจัง  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้มเท่ห์

สำนึกดีครับ
 ยิงฟันยิ้ม
หน้า: [1] 2 3   ขึ้นบน
  พิมพ์