หน้า: 1 ... 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 [82] 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 697875 ครั้ง)
Mushroom lover
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1296 เมื่อ: มีนาคม 22, 2011, 11:08:55 PM »

สวัสดีค่ะ ลุงต้า

ก้อนเชื้อที่ทดลองทำวันแรก มีบางก้อนที่ใส่เชื้อแล้ว เส้นใยมันเดินแปลกๆกว่าก้อนอื่น และเส้นใยกุดๆสั้นๆ ไม่หยาบยาว ไม่ทราบว่าลุงต้าเคยเจออย่างนี้มั่งไหมคะ เป็นเพราะอะไรและแก้ไขได้อย่างไรคะ

ขอบคุณค่ะ

* MP05.JPG (48.26 KB, 400x266 - ดู 902 ครั้ง.)

praphakon
*

« ตอบ #1297 เมื่อ: มีนาคม 23, 2011, 07:41:49 AM »

แวะมาเยียมลุงค่ะ  แอบชื่นชมข้างหลังนะค่ะ

ทางข้างหน้าลางเลือนเหมือนว่างเปล่า
แดดจะเผาผิวผ่อง เธอหมองไหม้
ที่ตรงนั้นมีหุบเหว มีเปลวไฟ
ถ้าอ่อนแอจะฝ่าไป อย่างไรกัน
channarong55
*

« ตอบ #1298 เมื่อ: มีนาคม 25, 2011, 08:05:02 PM »

ลุงต้าคับ ถ้าผมวางก้อนเห็ดบนพื้น แทนการวางบนชั้นรูปตัวA
ลุงต้าคิดว่าเ็นไงบ้างคับ
ลุงต้า
*

« ตอบ #1299 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 04:26:56 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ก่อนอื่นขอขอบคุณทุกท่านที่แวะมาชมมาเที่ยว  โรงเห็ดลุงต้าครับ

ช่วงนี้การดำเนินงานก็เป็นไปตามปกติครับ  ช่วงหน้าร้อนเห็ดนางฟ้าขาวฮังการี

ให้ผลผลิตดีในช่วงหน้าร้อน  หลังจากเจอการทดลองในรอบสองปี  ที่ผ่านมาครับ

ตอบคำถามก่อน  เด่วลืมครับ...

ก้อนเห็ดที่ใส่เชื้อแล้วเดินแปลกๆๆไม่เป็นรากไทร  ลุงต้าเจอตอนทำเห็ดแรกๆๆครับ

ลองขยายดูจะเห็นว่า  การเดินของรากทั้งแนวตรงและแนวด้านข้าง   ออกไปในอัตตราเท่าๆกัน

ลองดูความชื้นในก้อนที่ผลิตครับ  ลองลดลงมานิสหนึ่ง   หากแก้ตรงนี้แล้วยังเป็นเหมือนเดิม

ต้องมาดูสาเหตุอื่นครับ.....

การเปิดดอกในการทำเห็ด   นอกจากวางแบบรูปตัวเอแล้ว  ยังวางได้อีกหลายๆแบบครับเช่น

วางในชั้นธรรมดา  หรือวางบนพื้นแบบเรียงทั้วไป  แต่ต้องระวังในการให้ความชื้น  น้ำเข้าก้อนมากเกินไป

โอกาสที่ก้อนเห็ดจะเน่ามีสูงครับ  จึงได้มีการวางแบบตัวเอ  ที่นิยมทำกันในปัจจุบัน

สะดวกในการขูดหน้าก้อนหลังจากเก็บผลผลิต  ไปได้สองหรือสามรุ่น  จะเริ่มขูดหน้าก้อนครับ

...............

ขอบคุณครูวัตอีกครั้ง   ที่นำผลงานมาแบ่งปัน....และเล่าถึงการทำเห็ดแบบพอเพียงในครอบครัว

ลุงต้ายืนยันและส่งเสริม  ให้ทุกท่านที่สนใจ   ทำก้อนเห็ดแบบพอเพียง  ตามแนวของครูวัต

เพื่อการบริโภค  และเหลือจำหน่าย  เป็นรายได้เสริม   ยินดีแนะนำและส่งเสริม  เท่าที่ทำได้

หัวเชื้อแรกๆ  ลุงต้ายินดี  แบ่งปัน  เพื่อเอาไปขยายต่อ  ตามเงื่อนไขครับ(ส่งการบ้าน) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

......

ในภาพ   ก้อนเห็ดที่ปลดระวาง   ลุงต้าให้ทีมงานขนมากอง  แล้วแยกออก   ส่วนหนึ่งเอาไปทำปุ่ย

บางส่วนเอามาผสม  กับขี้เลื่อยใหม่ผลิตก้อน  ในรุ่นต่อไปครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มีนาคม 27, 2011, 08:17:41 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
piter
*

« ตอบ #1300 เมื่อ: มีนาคม 27, 2011, 08:16:29 PM »

สวัสดีครับลุงต้า  ตอนนี้เชื้อข้าวฟ่างที่ได้รับจากลุงต้าเดินเต็มขวด
พร้อมที่จะหยอดเรียบร้อยแล้วครับ  ตอนนี้ชุดเก่าที่ผมทำเชื้อเอง
ก็เก็บรอบสองได้แล้วครับชุดแรกทั้งหมดประมาณ 1000 ก้อนได้ครับ
ออกไม่ค่อยพร้อมกันผมเลือกก้อนที่เดินเต็มคัดมาแล้วเอาเข้าโรงเปิดดอกครับ
เก็บได้เฉลื่ยวันละประมาณ 2-3 กิโลครับตอนนี้ก็ออกชุดสองไปแล้วหยุดไปพร้อมกันอีกแล้ว
ตอนนี้ทำชุดสองได้ประมาณ 1200 ก้อนได้แล้วครับต้องรบกวนสอบถามลุงต้า
  เราจำเป็นต้องคัดก้อนที่เดินเต็มทุกก้อนหรือเปล่าครับที่จะมาลงในโรงเปิดดอก
ถ้าไม่เต็มจะมีปัญหามากไหมครับ
  อีกข้อครับ กรณีของผมเก็บได้ขนาดนี้น้อยไปไหมครับ(เป็นเห็ดชุดแรกที่ทำโดย
ใส่แค่ขี้เลื่อย ปูนขาว รำละเอียด ดีเกลือ และยิบซั่ม เป็นรุ่นทดลองครับ)
ชุดสองที่ทำผมเพิ่ม ขี้วัวแห้งหมัก กากน้ำตาล อีเอ็ม ต้องเพิ่มอะไรอีกไหมครับ
และเห็ดที่ต้องขูดหน้าก้อนสังเกตุจากอะไรครับ  แล้วต้องฉีดพ่นจุลินทรีย์กระตุ้น
การออกดอกในรอบหลังด้วยหรือเปล่าครับ
   ขอรบกวนลุงต้าด้วยครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

*

« ตอบ #1301 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 09:03:12 AM »

ขอบคุณสำหรับคำแนะนำครับลุงต้า 
แสนสิน
*

« ตอบ #1302 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 02:17:53 PM »

สวัสดีค่ะ แวะมาทักทายค่ะ ยิ้ม
*

« ตอบ #1303 เมื่อ: มีนาคม 28, 2011, 05:01:51 PM »

ลุงต้ามีแยกก้อนที่เสียออกมั้ยครับ อย่างเช่นก้อนที่เป็นราดำ ราส้ม
parkiez_farm
*

« ตอบ #1304 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 01:48:20 PM »

ผมกำลังเริ่มโครงการเจริญรอยตามลุงต้าอยู่เหมือนกันครับ

ในเร็ววันนี้ เดี๋ยวมีกระทู้ "มาช่วยปาร์คกี้ฟาร์มเพาะเห็ดด้วยครับ"  ยิ้มกว้างๆ
Mushroom lover
*

« ตอบ #1305 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 03:41:15 PM »

ลุงต้าคะ

ก้อนที่เป็นปัญหาในวันแรก มาถึงตอนนี้ไม่มีแล้วค่ะ เจอในก้อนที่ทำในวันแรกวันเดียว เจอหลายก้อน ก้อนที่ทำวันนั้นค่อนข้างแห้งค่ะ มั่นใจว่าไม่ใช่ปัญหาความชื้นค่ะ อย่างนี้น่าจะเป็นที่อะไรได้บ้างคะ

เชื้อข้าวฟ่างที่ลุงต้าส่งให้มา 3 ขวด แตกไป 1 ขวด อีก 1 ขวดเอาลงก้อนไปเรียบร้อยแล้ว ส่วนที่เหลืออีก 1 ขวดเอามาขยายต่อลงขวดข้าวฟ่างเพื่อเอามาหยอดลงก้อนต่อไป ตอนนี้ก็เดินเกือบเต็มขวดข้าวฟ่างแล้วค่ะ แล้วจะถ่ายรูปมาส่งการบ้านนะคะ

ขอบคุณค่ะ
TUMLOVESOM
*

« ตอบ #1306 เมื่อ: มีนาคม 29, 2011, 03:55:29 PM »

แนะนำเวป เกษตรแผ่นดินทอง ค่ะ ให้คำปรึกษาเห็ดดีค่ะ
เอาใจช่วยนะค่ะ
สมาชิกใหม่รายงานตัวค่ะ
*

« ตอบ #1307 เมื่อ: มีนาคม 30, 2011, 10:10:21 AM »

แนะนำเวป เกษตรแผ่นดินทอง ค่ะ ให้คำปรึกษาเห็ดดีค่ะ
เอาใจช่วยนะค่ะ
สมาชิกใหม่รายงานตัวค่ะ
ขอบคุณครับ
น้าอ้วน
*

« ตอบ #1308 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 09:13:18 AM »

เมื่อวานเพื่อนรักแวะะมาเยี่ยมเอาก้อนเห็ดจากลุงต้ามาให้ ขอบพระคุณ ลุงต้ามากครับที่อุตส่าคิดถึงฝากของมาให้ ขอบคุณ..น้องกระต่าย...เจ๊สรวงเจ้าแม่ไร่มันขับรถเอามาให้ครับ

มีห้องว่างพอดีเอาไปวางในห้องน้ำซะเลย แล้วจะรายงานเรื่องเห็ดมาเป็นระยะครับ

ลุงต้า
*

« ตอบ #1309 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 09:55:24 AM »

สวัสดีครับทุกท่านอีกครั้งในตอนเช้า   วันสิ้นเดือนครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ให้กำลังใจทุกท่านที่เริ่มต้นใหม่ๆๆครับ  สำหรับโครงการเห็ด

ตอบคำถามก่อน....

ก้อนเก่าที่นำมาไช้  ถ้าก้อนไหนมีราส้มแนะนำให้ใส่ถุงดำ  มัดปากถุงไว้เลยครับ   

ลุงต้ามัดทิ้งไว้ ก้อนนางฟ้าฮังการีที่เป็นราส้ม  หลังจากนั้นกะรวมๆไว้ทำปุ่ยทีเดียว

พอเปิดออกมา  ปรากฏว่า  เชื้อเดินขาวเต็มทั้งก้อน  ลองเอาไปเปิดดอกดู  ออกดอกเช่นกัน

แต่อายุก้อนไม่นานครับ  โทรมเร็ว  ขนาดดอกก็ปกติครับ   

............

การเปิดดอก......

การเปิดดอกแนะนำและเน้นอีกครั้งครับ  ควรจะให้เชื้อเดินเต็มก้อนก่อน  และมีเห็ดแทงกระดาษออกมาบ้างบางก้อน

ไม่ควรชิงเปิดดอกก่อนครับ   เสียเวลาในการให้น้ำและดูแลครับ   ถ้าก้อนพร้อมให้ดอกเต็มที่ หลังจากเปิดไม่เกินเจ็ดวัน

หรือบางทีสามวันได้เห็นดอกพรึบครับ....

........

หลังจากเจอฝนมาหลายวัน   วันนี้เริ่มผลิตก้อนตามปกติ  ครับ

ช่วงสี่วันที่ผ่านมาฝนและลมเย็นๆพัดผ่านทางอันดามัน   ต่อเนื่อง  เห็ดแผงนี้  ได้เวลาออกดอก

ก่อนกำหนดอีกแล้วครับท่าน.....

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
sompong.w
*

« ตอบ #1310 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 11:58:37 AM »

ลุงต้าครับ ลุงต้ามีวิธีกระตุ้นให้เห็ดออกพร้อมกันไหมครับ
ลุงต้า
*

« ตอบ #1311 เมื่อ: มีนาคม 31, 2011, 02:36:25 PM »

ลุงต้าครับ ลุงต้ามีวิธีกระตุ้นให้เห็ดออกพร้อมกันไหมครับ

ตามปกติ  ก้อนเห็ดของลุงต้าที่เปิดดอกรุ่นแรกไม่ต้องกระตุ้นครับ  ปล่อยให้เชื้อเดินเต็มที่แล้ว..

เปิดดอก  เห็ดจะออกมาค่อนข้างจะพร้อมๆๆกันครับ  ในรุ่นแรก   

หลังจากนั้นก็ปล่อยให้เห็ดออกมาตามธรรมชาติ  เป็นส่วนมาก  ยกเว้นหน้าเทศกาล  ไช้แร่ธาตุ

กระตุ้นเป็นบางครั้งครับ   .....

ในภาพ  จากก้อนที่พร้อมเปิดดอก  สังเกตุความสูงครับของแผงครับ...รอเชื้อแก่เต็มที่

หลังเปิดดอก  เห็ดจะออกพรึบ   ตามภาพ  ในภาพที่เห็นเป็นนางฟ้าดำที่หลงมาบางส่วน  ชิงออกดอกก่อน

จากการขนย้าย   แต่จริงแล้วเห็ดแผงนี้  นางฟ้าขาวครับเป็นส่วนใหญ่  การวางเห็ดในโรงบ่มก้อน

ถ้าไม่มีการวางให้เป็นระบบ  จะออกมาเหมือนของลุงต้าครับ  มั่วๆๆ

หลังจากนั้นประมาณสามเดือนผ่านไปโดยประมาณ  เก็บดอกวันแล้ววันเล่า   ก้อนเห็ดไปตามสภาพอายุ

ทรุดโทรม  ตามภาพแร่ะครับท่าน....ภาพนี้พร้อมแล้วที่จะเอาไปทำก้อนรุ่นต่อไปและทำปุ่ยครับ

หน้า: 1 ... 72 73 74 75 76 77 78 79 80 81 [82] 83 84 85 86 87 88 89 90 91 92 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์