หน้า: 1 ... 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 [80] 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 705331 ครั้ง)
เราะบีอะฮฺ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1264 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 12:58:59 PM »

เมืองชัยนาทส่ง กก.30 บาท

อืมมม ถูกจังเลยนะครับ
ผมขายอยู่ที่ กก.ละ  50 บาท อ.ปากพะยูน จ. พัทลุง
ที่ตลาดเมืองกาฬสินธุ์  เห็ดนางฟ้าขายปลีก  เห็ดสวยโลละ 70บาท  ไม่สวย 60 บาทครับ

ppun
*

เพียงพอ เพื่อพอเพียง** (Ultraman Thinks EARTH)

« ตอบ #1265 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 01:04:00 PM »

ตอนนี้ผมจะเริ่มทำก้อนเห็ดเองบ้างแล้วครับ (ขี้เลื่อยยางพาราจากสุราษฎร์) จำหน่ายที่นครชัยศรี ตันละ 2000 ครับ

......... Let's go to  GREEN. ...ทองอินฟาร์ม รักษ์โลก...เพิ่มออกซิเจน ลดคาร์บอนไดออกไซด์
Mushroom lover
*

« ตอบ #1266 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 08:44:45 PM »

ตอนนี้ผมจะเริ่มทำก้อนเห็ดเองบ้างแล้วครับ (ขี้เลื่อยยางพาราจากสุราษฎร์) จำหน่ายที่นครชัยศรี ตันละ 2000 ครับ

ราคานี้คือราคาแบบซื้อเป็นคันรถหรือเปล่าคะ อนาคตก็สนใจอยากจะสั่งเหมือนกัน สั่งจากที่ไหนช่วย pm มาบอกด้วยได้ไหมคะ ขอบคุณค่ะ
*

« ตอบ #1267 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 08:54:39 PM »

ลุงต้าคะ

อัพเดทล่าสุด ตอนนี้ทำโรงเรือนเสร็จแบบเหนื่อยกายและเหนื่อยใจ แถมยังกระเป๋าแบนอีกตะหากค่ะ แต่ก็เป็นประสบการณ์มากๆค่ะสำหรับโรงต่อไป ต้องดีกว่านี้แน่ๆ

ขั้นตอนต่อไป กำลังสั่งก้อนมาลองเปิดดอก และทำก้อนเองอีกส่วนหนึ่งค่ะ

1. ซื้อข้าวฟ่างมา แต่เป็นข้าวฟ่างสีออกขาวๆ ไม่ใช่ข้าวฟ่างแดง คนขายบอกว่าใช้ได้เหมือนกัน แต่สุกง่ายกว่า ไม่ทราบว่าลุงต้าเคยเจอมั่งไหมคะ

2. ขี้เลื่อยที่มาส่งใหม่ ต้องพักทิ้งไว้ไหมคะ หรือสามารถเอามาทำก้อนได้เลย

3. รำที่ซื้อมา คาดว่าจะเป็นรำเก่า มีมอดขึ้น จะเป็นอะไรเปล่าคะ จำเป็นต้องร่อนเอามอดทิ้งก่อนไหมคะ

4. ถ้าจะรบกวนขอซื้อหัวเชื้อในเมล็ดข้าวฟ่างจากลุงต้า ไม่ทราบว่าจะได้ไหมคะ ไม่อยากขอฟรี เกรงใจมากค่ะ ขอรบกวนแค่ขอความรู้นะคะ

ขอบคุณค่ะลุงต้า
ลุงต้า
*

« ตอบ #1268 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 06:47:52 AM »

สวัสดีครับ  ทุกๆท่าน

หลายวันที่ผ่านมานี้  การอัพภาพลงกะทู้  มีปัญหาเล็กน้อยถึงปานกลาง  เพราะลุงต้าไช้เว็บกบอัพ โกรธ โกรธ

กบทำท่างอแง  เลยไปนั่งอยู่ในก้อนน้ำแข็ง  ไม่ออกมากระโดดเล่นให้พี่น้องได้ชมภาพ

ปัญหาทุกอย่างทีมงานจะรีบแก้ไขในเร็ววันครับ....

ตอบปัญหาก่อน   ชาวเห็ดป้ายแดง  เดาว่าคงต้องรอคำตอบด้วยใจจดจ่อ...

ขี้เลื่อยที่สั่งมา  เอาผ้าใบคลุมไว้  เจ็ดวันเริ่มทำก้อนได้แล้วครับ

ข้าวฟ่าง  สีขาวหรือสีน้ำตาลไช้ได้หมดครับ

การขยายเชื้อลงข้าวฟ่างเพื่อไว้หยอดลงก้อนต่อไป   เน้นว่าอย่าให้แฉะครับ  เน้นไปทางแห้งครับ

สำหรับท่านที่ต้องการเชื้อเพื่อ  นำไปขยายต่อ  ลุงต้ายินดีส่งให้ฟรีครับ  สำหรับเห็ดมือใหม่

ส่งซื่อ ที่อยู่  ทางหลังบ้านครับ(ข้อความส่วนตัวครับ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 28, 2011, 06:50:34 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1269 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 06:16:03 AM »

สวัสดีค่ะลุงต้าคนใจดี  จุมพิต
หนูพิมแวะมาช่วยเก็บเห็ด...(ไม่แบกขี้วัวนะ ยิ้มกว้างๆ)
สระแก้วฝนเริ่มตกบ่อยแล้วค่ะ...เหมาะกับนางฟ้าเลยล่ะ
แต่...หนูพิมไม่มีนางฟ้าแล้วอ่ะ...กลับไปสวรรค์หมดแร่ะ  ร้องไห้

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
*

« ตอบ #1270 เมื่อ: มีนาคม 03, 2011, 10:40:36 AM »

ตอบปัญหาก่อน   ชาวเห็ดป้ายแดง  เดาว่าคงต้องรอคำตอบด้วยใจจดจ่อ...

ขี้เลื่อยที่สั่งมา  เอาผ้าใบคลุมไว้  เจ็ดวันเริ่มทำก้อนได้แล้วครับ

ข้าวฟ่าง  สีขาวหรือสีน้ำตาลไช้ได้หมดครับ

การขยายเชื้อลงข้าวฟ่างเพื่อไว้หยอดลงก้อนต่อไป   เน้นว่าอย่าให้แฉะครับ  เน้นไปทางแห้งครับ

สำหรับท่านที่ต้องการเชื้อเพื่อ  นำไปขยายต่อ  ลุงต้ายินดีส่งให้ฟรีครับ  สำหรับเห็ดมือใหม่

ส่งซื่อ ที่อยู่  ทางหลังบ้านครับ(ข้อความส่วนตัวครับ) ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบพระคุณค่ะ ลุงต้า
ลุงต้า
*

« ตอบ #1271 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 07:04:45 AM »

สวัสดีครับ  ชาวเห็ดป้ายแดง

ท่านที่ได้  ส่งข้อความหลังบ้าน  เรื่องเชื้อเห็ดสำหรับมือใหม่  ป้ายแดงครับทุกท่าน...

ฟังทางเน้......

อาทิตย์หน้า   จะส่งหัวเชื้อเห็ดใน...ในน้องข้าวฟ่าง  ถึงมือท่านครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม.

ดูแลน้องหัวเชื้อข้าวฟ่างดีๆด้วยล่ะครับบบบ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
KANN
*

« ตอบ #1272 เมื่อ: มีนาคม 04, 2011, 07:55:01 AM »

ลุงต้าน้ำใจงามหลายครับ  อายจัง อายจัง ผมเข้ามาเก็บความรู้บ้านลุงต้าเลื่อยๆ เดี๋ยวได้ทำจริงๆ จะขอความรู้เพิ่มเติมครับ ผมทำโรงเรือนไว้แล้ว4x4เมตรสองห้อง และระบบวัดความชื้นปิด เปิดน้ำอัตโนมัตเตรียมไว้แล้ว เงินเดือนน้อยนิด ค่อยๆเก็บอุปกรณ์ทีละนิดครับ วันนี้มาดูความก้าวหน้าบ้านลุงต้าและมาให้ลังใจครับผม
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1273 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 09:32:19 PM »

สวัสดีครับ  ชาวเห็ดป้ายแดง

ท่านที่ได้  ส่งข้อความหลังบ้าน  เรื่องเชื้อเห็ดสำหรับมือใหม่  ป้ายแดงครับทุกท่าน...

ฟังทางเน้......

อาทิตย์หน้า   จะส่งหัวเชื้อเห็ดใน...ในน้องข้าวฟ่าง  ถึงมือท่านครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม.

ดูแลน้องหัวเชื้อข้าวฟ่างดีๆด้วยล่ะครับบบบ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ขออนุญาตขำลุงต้าอ่ะ...แหมๆ...ฟังทางเน้!!!...หนูพิมขำตรงนี้แร่ะ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ฟังทางเน้)))))))))... ยิ้มกว้างๆ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
lompayu
*

« ตอบ #1274 เมื่อ: มีนาคม 05, 2011, 09:33:39 PM »

เย้ๆๆๆ คุณพ่อสู้ๆๆ   เป็นกำลังใจให้ค้าบ  จุมพิต จุมพิต
salapoa9
*

« ตอบ #1275 เมื่อ: มีนาคม 06, 2011, 02:05:14 PM »

สวัสดีครับลุงต้า

ผมติดตามอ่านกระทู้ของลุงต้ามาตลอด วันนี้ถือโอกาสเข้ามามักทายครับ ลุงต้าสบายดีนะครับ เห็ดลุงต้าเยอะจัง อยากทำมั้งครับ
ได้ความรู้มากมายหลายอย่างจากบ้านลุงต้าครับ
ผมมีเรื่องรบกวนถามลุงต้าครับ ผมเคยคุยกับลุงต้าเมื่อตอน งานพอเพียง 7 พ.ย. ปีที่แล้ว ที่คุยเรื่องสวนยางครับ
ผมขอถามเลยแล้วกันนะครับ (ตอนแรกว่าจะโทรไปคุย เกรงใจลุงต้ามาก ๆ ก็เลยไม่โทรเกรงว่าจะเป็นการรบกวนเวลาครับ)
1. ผมจะตัดไม้ยางพารา เพราะยางอายุมากกว่า 25 ปี ปริมาณน้ำยางไม่ค่อยเยอะ (คนกรีดบอกมาอย่างงั้น) ผมได้ไปแจ้งกับ สกย ที่อ. กันตรังเรียบร้อยแล้ว ครับตามที่ลุงต้าแนะนำผมมา ตอนนี้เขาให้ไร่ละ 11000 บาทต่อไร่ครับ  แล้วราคา ไม้ยางที่เขาขายกันไร่ละเท่าไหร่ครับ  (คนดูแลให้เขาบอกว่าไร่ละประมาณ 40000 บาท ผมว่ามันน้อยไปครับ)
2. เวลาเราตัดไม้กับคนรับซื้อที่ตกลงราคากันได้แล้ว เขานัดจ่ายเงินกันยังไงครับ  จ่ายล่วงหน้า หรือ จ่ายเป็นงวด ๆ หรือจ่ายเท่าที่ตัดได้วันต่อวัน (ตอนนี้ผมคิดว่าผมจะหาคนซื้อไม้ยางพาราเอง โดยไม่ผ่านคนดูแลสวนแล้วละ)
3. กล้ายางพารา หาซื้อได้ทีไหนบ้างครับ  พี่คนดูแลเขาบอกว่าต้องจองเป็นเดือน ใช่รึป่าวครับ

ผมลืมไป ที่ดินอยู่ติดถนนใหญ่ ทางไปท่าเรือขนแร่กันตรังครับ เจ้าหน้าที่ สกย. บอกว่าที่ติดถนน จะได้ราคาดีกว่าที่อยู่ข้างในจริงรึป่าวครับ

วันนี้ผมรบกวนถามลุงต้าแค่นี้ก่อนครับ  (ถ้าผมจะโทรไปสอบถามลุงต้าจะสะดวกเป็นเวลาไหนครับ)

ขอบคุณมากครับ
 ชาญ
ลุงต้า
*

« ตอบ #1276 เมื่อ: มีนาคม 07, 2011, 06:05:34 AM »

สวัสดีครับลุงต้า

ผมติดตามอ่านกระทู้ของลุงต้ามาตลอด วันนี้ถือโอกาสเข้ามามักทายครับ ลุงต้าสบายดีนะครับ เห็ดลุงต้าเยอะจัง อยากทำมั้งครับ
ได้ความรู้มากมายหลายอย่างจากบ้านลุงต้าครับ
ผมมีเรื่องรบกวนถามลุงต้าครับ ผมเคยคุยกับลุงต้าเมื่อตอน งานพอเพียง 7 พ.ย. ปีที่แล้ว ที่คุยเรื่องสวนยางครับ
ผมขอถามเลยแล้วกันนะครับ (ตอนแรกว่าจะโทรไปคุย เกรงใจลุงต้ามาก ๆ ก็เลยไม่โทรเกรงว่าจะเป็นการรบกวนเวลาครับ)
1. ผมจะตัดไม้ยางพารา เพราะยางอายุมากกว่า 25 ปี ปริมาณน้ำยางไม่ค่อยเยอะ (คนกรีดบอกมาอย่างงั้น) ผมได้ไปแจ้งกับ สกย ที่อ. กันตรังเรียบร้อยแล้ว ครับตามที่ลุงต้าแนะนำผมมา ตอนนี้เขาให้ไร่ละ 11000 บาทต่อไร่ครับ  แล้วราคา ไม้ยางที่เขาขายกันไร่ละเท่าไหร่ครับ  (คนดูแลให้เขาบอกว่าไร่ละประมาณ 40000 บาท ผมว่ามันน้อยไปครับ)
2. เวลาเราตัดไม้กับคนรับซื้อที่ตกลงราคากันได้แล้ว เขานัดจ่ายเงินกันยังไงครับ  จ่ายล่วงหน้า หรือ จ่ายเป็นงวด ๆ หรือจ่ายเท่าที่ตัดได้วันต่อวัน (ตอนนี้ผมคิดว่าผมจะหาคนซื้อไม้ยางพาราเอง โดยไม่ผ่านคนดูแลสวนแล้วละ)
3. กล้ายางพารา หาซื้อได้ทีไหนบ้างครับ  พี่คนดูแลเขาบอกว่าต้องจองเป็นเดือน ใช่รึป่าวครับ

ผมลืมไป ที่ดินอยู่ติดถนนใหญ่ ทางไปท่าเรือขนแร่กันตรังครับ เจ้าหน้าที่ สกย. บอกว่าที่ติดถนน จะได้ราคาดีกว่าที่อยู่ข้างในจริงรึป่าวครับ

วันนี้ผมรบกวนถามลุงต้าแค่นี้ก่อนครับ  (ถ้าผมจะโทรไปสอบถามลุงต้าจะสะดวกเป็นเวลาไหนครับ)

ขอบคุณมากครับ
 ชาญ

ลุงต้า  ตอบในกะทู้นี้แล้วครับ

http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4143.816

วัตครับ
staff
*

« ตอบ #1277 เมื่อ: มีนาคม 08, 2011, 07:16:35 AM »

มารายงานความคืบหน้าครับ

จากเชื้อเห็ดที่ลุงต้ากรุณาส่งไปให้ ส่วนหนึ่งผมนำมาทดลองต่อเชื้อบนข้าวเปลือก (หน้า78)
ทำการหยอดเชื้อไปเมื่อวันที่ 2 วันนี้ให้ดูผลครับ

ไปได้สวยครับ  ครูวัต ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เปิดก้อนแล้วนะครับ ลุงต้าเห็ดชุดนี้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดอกก็ออกดี ไม่ต่างกับเชื้อรอบก่อนนี้เลยครับ  ยิ้มกว้างๆ สนุกจริงๆ
(กล้องไม่อยู่ครับ หลานยืมไปเที่ยว กทม. อดถ่ายรูปเลย  ร้องไห้ )
mrfoxx
*

« ตอบ #1278 เมื่อ: มีนาคม 09, 2011, 12:31:25 PM »

อิจฉาครู  ช่วงนี้ ขอลาบวชก่อนค่อยมาลุย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ลุงต้า
*

« ตอบ #1279 เมื่อ: มีนาคม 10, 2011, 09:13:51 AM »

มาเล่าความคืบหน้าเรื่องเห้ดของลุงต้ากันต่อครับ  หลังจากเว้บฝากรูปงอแงอยู่พักหนึ่ง

ถ้าใครไม่เห็นภาพที่ลุงต้าโพสเล่าเรื่องราว  เพราะลุงต้าไช้เว็บกบ(http://imageshack.us/)

โพสครับ  ให้สมัครสมาชิกก่อนแล้วล๊อกอิน  ตามที่ได้สมัครไว้  จะมองเห็นภาพครับ

......

การทำเห็ดไช่ว่าทุกเรื่องราวทุกขั้นตอนจะราบรื่นเสมอไป  บางช่วงมีเห็ดมาก  บางช่วงมีเห็ดน้อย  ไม่พอกับความต้องการตลาด

บางวัน ก็มีมากไปจนทำให้ดูว่าเหลือเฟือ  แต่ก็ยังดีกว่าไม่มีเห็ดครับ   ช่วงหน้าร้อนยืนยันว่านางฟ้าฮังการี  ได้ผลดีที่สุด

ทนต่อความร้อน และการเปลี่ยนแปลงของอากาศได้ดีกว่าเห็ดนางฟ้าภูฏาน   จากการสังเกตุทำเห็ดมาร่วมๆสองปี

การวางแผนเปิดดอกมีความสำคัญไม่น้อยไปกว่าขั้นตอนอื่นครับ  นั้นหมายถึงการได้เงินจากผลผลิต  ลุงต้าก็วางแผนผิดพลาดบ่อยๆ

อย่างเช่นเห็ดแผงนี้  กะว่าอีกสิบวันจะให้ออกดอกสู่ท้องตลาด  แต่อากาศมีฝนตกลงมาสองวันติดๆๆ  ความเย็นมาปะทะโรงเห็ด

เห็ดเริ่มแทงกระดาษ  ออกมาดูโลกจำต้องเก็บขาย  ตามสภาพนี้แร่ะครับ  ราคาช่วงนี้ 45-50บาทต่อกก  ครับ  (ขายส่ง)

ลุงต้าขอขอบคุณทุกท่านที่แวะมาชมโรงเห็ดทุกท่านครับ  ยินดีแบ่งปันเท่าที่ทำได้  เท่าที่รู้

การตอบคำถามอาจช้าไปบ้าง  ขออภัยมา ณ  โอกาส นี้  ครับทุกท่าน

สำหรับเชื้อเห็ดข้าวฟ่าง  ท่านที่ขอนำไปเป็นหัวเชื้อ  ยืนยัน  นอนยัน  ยิ้มกว้างๆ :Dอาทิตย์ นี้ส่งแน่นอนครับ

รอรับได้เลยยยยย ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 [80] 81 82 83 84 85 86 87 88 89 90 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์