หน้า: 1 ... 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 [79] 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 705296 ครั้ง)
Luechar
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1248 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 07:25:20 PM »

สวัสดีครับ ลุงต้า
    มีปัญหามาถามครับ
   ตอนนี้ราสีส้มระบาดหนักมาก ทำยังไงดีครับ    และแมลงหวี่มีมากเช่นกันแต่ก็ยังฉีดบีทีกับพลายแก้วอยู่เรื่อยๆไม่รู้ว่าจะต้องฉีดกี่วัน  แมลงหวี่ถึงจะหมด   ก้อนเก่าหมดอายุแล้วผมเอาไปกองตากแดดจะต้องฉีดยาฆ่แมลงด้วยหรือเปล่า
    สอบถามครับ

pingppq
*

« ตอบ #1249 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 13, 2011, 10:57:57 PM »

สวัสดีครับ รบกวนถามเรื่อง ก้อนเห็ดเก่าที่จะนำมาผสมกับขี้เลื่อยใหม่ จะต้องเป็นก้อนที่ไม่มีเชื้อราอื่นปะปนเลยใช่ใหมครับ
แล้วถ้ามีก้อนที่มีเชื้อราอื่นปะปนไปด้วยความร้อนตอนเรานึ่งก้อนจะสามารถกำจัดออกได้หมดใหมครับ

หนูพิมขออนุญาตตอบค่ะ...ก้อนเห็ดที่มีราปนเปื้อนเราสามารถนำไปผสมได้อีก ถ้าขี้เลื่อยยังดูดีไม่เน่าจนดำเละๆน่ะค่ะ
หมายความว่าก้อนยังเห็นว่าเป็นขี้เลื่อยนะคะ  เวลาเรานึ่งถ้าความร้อนได้...เวลาได้...ตายอย่างหมดจดค่ะ ครูบอกมาอีกที
แต่...ให้ข้อคิดนิดนึงค่ะว่าช่วงที่นำมาผสม...อย่าไปทำหกหล่นเปะปะไปทั่วล่ะ  เดี๋ยวเกิดมีก้อนไหนที่มันสามารถระบาด
ต่อไปได้ล่ะก็...อาจจะเป็นมหากาพย์เชียวนะคะ...
ขอบคุณ มากครับ

ผิดถูกอย่างไรไว้รอลุงต้ามาตอบอีกครั้งนะคะ...ขอให้มีความสุขกับการทำเห็ดค่ะ ยิ้มเท่ห์

ขอเพิ่มอิกนิดนะครับ  ที่ผมใช้อยู่นั้นจะนำมาบี่หรือขยี่ให้หมดเลยครับ  จนมันป่น แล้วนำไปหมักกับ EM ทิ้งไว้ประมาณ 3 วันครับ
ลุงต้า
*

« ตอบ #1250 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 09:29:52 AM »

สวัสดีครับ ลุงต้า
    มีปัญหามาถามครับ
   ตอนนี้ราสีส้มระบาดหนักมาก ทำยังไงดีครับ    และแมลงหวี่มีมากเช่นกันแต่ก็ยังฉีดบีทีกับพลายแก้วอยู่เรื่อยๆไม่รู้ว่าจะต้องฉีดกี่วัน  แมลงหวี่ถึงจะหมด   ก้อนเก่าหมดอายุแล้วผมเอาไปกองตากแดดจะต้องฉีดยาฆ่แมลงด้วยหรือเปล่า
    สอบถามครับ

ราส้มหากระบาด   ต้องรีบกำจัดครับ   ราส้มระบาดเร็วมาก  หากปล่อยไว้  จนเป็นฝุ่นกระจายทั้งโรง

ของลุงต้ารีบเก็บใส่ถุงดำ   ปิดปากถุง   หากมีมากกองรวมๆไว้ในถุงดำก่อน 

สาระสำคัญ   การหลีกเลี่ยง  ราส้มให้เกิดน้อยที่สุด   อยากเล่าตรงนี้....

ฝุ่นราส้ม  หากเกิดแล้ว  จะฟุ้งอยู่ในอากาศ   อยู่ทั่วไปหมด   มองไม่เห็น  พอได้ความชื้น  จะเกิดเป็นกลุ่มขึ้นมาทันที...

สีส้มสด  เลยครับ...

วิธีการแก้ของลุงต้า  ก้อนเห็ดที่เอาออกจากเตานึ่ง  มาเพื่อ   รอการหยอดเชื้อ  ในวันวัดไป  ต้องเข้มงวดทีมงานว่า....

หลังจากหยอดเชื้อ   ปุ๊บ  ปิดกระดาษปั๊บ   ทันทีทันใด  และกระดาษ  ต้องเก็บไว้ในถุง อย่างดีเช่นกัน  เท่าที่สังเกตู

หลังจากหยอดเชื้อผ่านไป  ห้าวันเชื้อเห็ด  เดินแข็งแรงแล้ว  ราส้มจะเข้าไปยึดพื้นที่  ยาก  หากแต่....ทำช้าๆ

ราส้มเกาะติดก่อน  และยึดพื้นที่ได้ก่อน   ห้าวันราส้มเดินไปเกือบครึ่งถุง  แล้วครับ..

ดังนั้นทางแก้    หยอดเชื้อ  ในห้องที่ปลอดภัย   และรีบปิดปากก้อนเห็ดให้เร็วครับ   

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
จ๊อร์ส
*

« ตอบ #1251 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 14, 2011, 02:41:39 PM »

เข้ามาปล้นบ้านลุงต้า จุ๊ฟลุงต้าคับ ยิ้ม

รีบมาให้ไวครับ  .... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

กำลังรอเนี่ย
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 06:44:43 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
เราะบีอะฮฺ
*

« ตอบ #1252 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 15, 2011, 09:07:26 PM »

สวัดดีครับพี่ๆ  ทุกท่านผมอยากทราบว่าพี่ท่านใดพอจะรู้ว่าที่ใหนขายขี้เลื้อยแบบแบ่งขายบ้าง ประมาณ 2 -3 ตันครับ ผมอยู่ที่จังหวัดกาฬสินธุ์ครับ  ถ้ามีรบกวนพี่ๆช่วยหน่อยนะครับ ทิ้งเบอร์โทรไว้นะครับ  ถ้าอยู่ไกล่ไปขนเองก็ได้ครับ ขอบคุณครับ
ฟาร์มเห็ดบ้านสวน
*

« ตอบ #1253 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 16, 2011, 08:13:08 AM »

สวัดดีครับพี่ๆ  ทุกท่านผมอยากทราบว่าพี่ท่านใดพอจะรู้ว่าที่ใหนขายขี้เลื้อยแบบแบ่งขายบ้าง ประมาณ 2 -3 ตันครับ ผมอยู่ที่จังหวัดกาฬสินธุ์ครับ  ถ้ามีรบกวนพี่ๆช่วยหน่อยนะครับ ทิ้งเบอร์โทรไว้นะครับ  ถ้าอยู่ไกล่ไปขนเองก็ได้ครับ ขอบคุณครับ

เข้าไปที่นี่เลยครับ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=29350.msg676317#msg676317

ยิ้ม มองไปข้างหน้า.....อย่างมุ่งมั่น<<<http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31503.0
mrfoxx
*

« ตอบ #1254 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 17, 2011, 08:29:05 AM »

ผมกลัวราส้มเหมือนกัน   

กำลังขน bsพลายแก้ว อื่น จาก กทม.มาสู้
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #1255 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 09:24:27 AM »

มารายงานความคืบหน้าครับ

จากเชื้อเห็ดที่ลุงต้ากรุณาส่งไปให้ ส่วนหนึ่งผมนำมาทดลองต่อเชื้อบนข้าวเปลือก (หน้า78)
ทำการหยอดเชื้อไปเมื่อวันที่ 2 วันนี้ให้ดูผลครับ

ไปได้สวยครับ  ครูวัต ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 27, 2011, 04:52:04 PM โดย ดวงพร » บันทึกการเข้า
somchai_89
*

« ตอบ #1256 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 18, 2011, 06:19:49 PM »

วันนี้นำเสนอการควบคุมความร้อนในหม้อนึ่งไอน้ำอย่าให้ความร้อนก่อนปล่อยเข้าตู้ร้อนเกิน170-180 c   ครับ

เพราะว่าลุงต้าลองอัดและเร่งไฟไปที่สองร้อยองศากว่าปรากกฏว่าถุงบางส่วน  เสียหายครับ

เลยนำมากบอกกล่าวตรงนี้  ความร้อนที่ในตู้และที่ปลายท่อน้ำระบายเอาเกตไปวัดดูต้องได้ไม่ต่ำกว่าร้อยครับ

จึงถือว่าพอดีครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ความร้อนก่อนเข้าตู้นึ่งก้อนเห็ด

ความร้อนในตู้นึ่งเห็ดครับ

ไอน้ำที่พวยพุ่งออกจากรูระบายน้ำถ้าเอาเกตไปวัดได้ความร้อน100c  เช่นกันครับ

สวัสดีครับลุงต้า..ผมอยากทราบว่าเกจที่วัดอุณหภูมิ..ราคาตัวละเท่าไรครับและสามารถสั่งซื้อได้ที่ไหนครับ.ขอบคุณครับ

ลุงต้าฝากสมาชิกในเว็บ  ซื้อให้ครับ....

เขาผู้นั้นคือ...ผู่เฒ่าเต่า   ผู้ใจดี  มีน้ำใจครับ

ถ้ากทม  เดาว่าแถวๆคลองถมมีขายครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 06:47:23 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
Bangmeroom
*

« ตอบ #1257 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 20, 2011, 05:04:35 PM »

สวัสดีค่ะ..ลุงต้า

ขอประทานโทษ..ที่หายไปไม่ส่งข่าวคราว
วันนี้มีข่าวดีมาบอกค่ะ..
"ข้าวโพด" พันธุ์ข้าวเหนียวสุโขทัย..ออกดอกแล้วค่ะ ลำต้นอวบดีมาก
หวังว่าจะได้ต้นละ 2 ฝักนะคะ
ดูแลอย่างดีทุกวัน..คิดถึงลุงต้าทุกวันค่ะ
ที่มีความสุขที่สุดคือ
"ดอกไม้จีน" เปลี่ยนกระถางใหม่ มิได้ลงดิน ต้นสูงประมาณไม่เกิน 3 ฟุต
ออกดอกแล้วค่ะ...มีความสุขที่สุด
แต่กลับไม่ว่างที่จะมาเรียนให้ลุงต้าทราบในทันที
ชื่นใจมากที่ต้นไม้..ที่เราประคบประหงม และแจกให้เพื่อนๆ มีผลผลิตให้ชื่นชม
ขอโทษนะคะ ไม่มีรูปมาอวด สักวันจะทานอวดให้ดูค่ะ

"แมงมะรุม"
หลานรักของลุงต้าคนเดิม

ยินดีครับ  หลาน ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ว่างๆมาเล่ามาแบ่งปันนะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 06:48:36 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
tri222
*

« ตอบ #1258 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 21, 2011, 05:33:41 PM »

สวยดีครับ   ลองทำแบบนี้มาสองสามครั้งที่เจอแบบนี้   หลังๆลุงต้าจะเปิดเห็ดแผงไหน  ปล่อยให้ดอกแทงทะลุกระดาษ
ออกมา  หลายๆก้อนก่อน  มั่นใจว่า  ก้อนรุ่นนั้นพร้อมแล้ว  ที่จะเปิดดอก  จาการลองผิดลองถูก  จึงถือตามหลักเกณท์นี้
เรื่อยๆมาครับ

เห็ดแผงนี้  เปิดช้าไปสามวัน  ปล่อยให้ชิงออกไปก่อนครับ
[/quote]

สวัสดีค่ะ ลุงต้า

รบกวนถามค่ะ จากที่ลุงต้าเคยแนะนำว่า การเปิดดอกรอให้ในแผงมีดอกแทงทะลุกระดาษ
ขึ้นมาก่อนแล้วค่อยเปิดดอก
 -หลักการนี้ใช้ได้กับเห็ดทั้ง ฮังการี ภูฐาน และเห็ดขอนเลยหรือเปล่าค่ะ
 -เห็ดขอนที่ลุงต้าแนะนำให้เอาพลาสติกคลุมหน้าก้อนเพื่อกระตุ้นดอก
  ช่วงที่คลุมเพื่อกระตุ้นเราจำเป็นต้องให้น้ำหรือเปล่าค่ะ หรือว่าคลุมไว้เฉยๆจนกว่าจะมีตุ่มดอก
  แล้วค่อยให้น้ำ
 - เราจะมีการคลุมหน้าก้อนก็ต่อเมื่อดอกเริ่มไม่ค่อยออกแล้วใช่มั๊ยค่ะ แล้วเราค่อยคลุมเพื่อกระตุ้น
    หรือว่าคลุมไว้ทุกวันเพื่อกระตุ้นทุกวัน
 -เห็ดตระกูลนางฟ้า กับ เห็ดขอน การให้น้ำในแต่ละวันเท่ากันหรือเปล่าค่ะ

นักบัญชี
thanomsin_farm
*

« ตอบ #1259 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 11:04:29 AM »

คุณแทนไทอยู่ จ. ไรครับ  ทำก้อนเองหรือเปล่าครับ
ผมเพิ่งทำครั้งแรก  ก็เลยหาพี่เลี้ยงครับ
พอทำโรงเรือนเสร็จ  มันใหญ่มากเลย
แล้วคุณแทนไท  ใช้วัสดุไรเป็นฝาทั้ง 4 ด้านครับ
ทำก้อนเองครับ อยู่ อ.สตึก บุรีรัมย์  ต้นทุนค่อนข้างสูงครับ ประมาณ 3.50 บาท (รวมค่าแรงทุกอย่าง) จะแพงกับราคาขี้เลื่อยครับ แพงมากๆ(ประมาณ 1.50 บาท/ก้อน)
  โรงเรือนมุงด้วยหญ้าคาทั้งหมดครับ  ฝาด้านข้างก้อมุงหญ้าคาครับ แต่ผมมุงบางๆไม่หนาเหมือนหลังคา และเว้นช่องว่างด้านบนกับด้านล่างที่ติดกับพื้นไว้ประมาณ 10 cm.ไม่ต้องปิดสนิทนะครับ เว้นไวให้อากาศถ่ายเทได้บ้าง
  สำหรับโรงเรือนขนาด 4x9  เฉพาะหญ้าคา  2500 บาท(ประมาณ  300 ตับ)  ถ้ารวมอุปกรณ์อื่นๆด้วยพร้อมทั้งค่าจ้างแรงงานทั้งหมด ประมาณ 9,000 บาท/โรงครับ 

ขอบคุณที่นำมาแบ่งปันครับ   ท่านสมาชิกอื่นได้นำไปประยุกต์ไช้ครับ
คุณแทนไท เป็นคนต.ไหนคะ สนใจอยากไปดูฟาร์มเหมือนกันคะ ของที่บ้านอยู ลำปลายมาศคะ แต่ก้อผ่านไปที่สตึกบ่อยมากๆ ยังไงถ้ัาไม่เป็นการรบกวน อยากได้เบอร์โทรเพื่อจะไปเยี่ยมชมนะคะ หรือถ้าไม่ก้อโทรมาหาที่ 081-8416286 รออยู่นะคะ อยากไปชมฟาร์มคะ
praditkhorn
*

ยิ่งให้ยิ่งได้รับ(ความสุข)

« ตอบ #1260 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 23, 2011, 09:53:36 PM »

เห็ด2โลก๊าบบบบบบบบบ ;Dเหนื่อยนัก พักบ้างนะคะ ยิงฟันยิ้ม
ฟาร์มเห็ดบ้านสวน
*

« ตอบ #1261 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 08:10:09 AM »

ตอนนี้เห็ดนางฟ้า กิโลละ 50 บาท   อายจัง จริงหรือเปล่าครับ ใครมีข้อมูลบ้าง ผมเช็คในสี่มุมเมือง

ยิ้ม มองไปข้างหน้า.....อย่างมุ่งมั่น<<<http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31503.0
ชวลิต ชัยนาท
*

« ตอบ #1262 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 08:46:53 AM »

เมืองชัยนาทส่ง กก.30 บาท
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #1263 เมื่อ: กุมภาพันธ์ 24, 2011, 12:21:43 PM »

เมืองชัยนาทส่ง กก.30 บาท

อืมมม ถูกจังเลยนะครับ
ผมขายอยู่ที่ กก.ละ  50 บาท อ.ปากพะยูน จ. พัทลุง
หน้า: 1 ... 69 70 71 72 73 74 75 76 77 78 [79] 80 81 82 83 84 85 86 87 88 89 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์