หน้า: 1 ... 64 65 66 67 68 69 70 71 72 73 [74] 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 ... 139   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 393744 ครั้ง)
ลุงต้า
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1168 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 10:43:59 AM »

ตอบคุณ  tri222  และทุกท่านที่สนใจครับ

ก่อนอื่น ขอปรบมือให้กับความมุ่งมั่นและตั้งใจครับ   อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
อาการแบบนี้ตอนลุงต้าทำเห็ดแรก  เจอมาสองสามครั้ง  จำได้ว่าตอนนั้น  พอก้อนเห็ดเชื้อเดินเต็มก้อน
เต็มบ้างไม่เต็มบ้าง  รีบขนออกมาเปิดดอก  ด้วยความใจร้อนอยากเห็นผลเร็วๆ  เห็ดที่ออกมาเป็นก้านเล็ก
หงิกงอๆ เกือบทั้งแผง  หลงไปในประเด็นให้น้ำไม่ถึง  ไม่เพียงพอ  ยิ่งให้น้ำมากขึ้น  ก้อนทำท่าจะเน่าคราวนี้

เลยหยุดคิด  ทิ้งไว้เฉยๆแผงนั้น  งดน้ำเจ็ดถึงสิบวัน  ขูดหน้าก้อนใหม่  ตอนหลังเห็ดค่อยๆทยอยกันออกดอก
สวยดีครับ   ลองทำแบบนี้มาสองสามครั้งที่เจอแบบนี้   หลังๆลุงต้าจะเปิดเห็ดแผงไหน  ปล่อยให้ดอกแทงทะลุกระดาษ
ออกมา  หลายๆก้อนก่อน  มั่นใจว่า  ก้อนรุ่นนั้นพร้อมแล้ว  ที่จะเปิดดอก  จาการลองผิดลองถูก  จึงถือตามหลักเกณท์นี้
เรื่อยๆมาครับ

บ่อยครั้งที่ลุงต้าเล่า  การทำเห็ดให้สมาชิกมือใหม่แนะนำว่า ลองทำแต่น้อยๆก่อน   เผื่อมีการผิดพลาดทางเทคนิค
เสียหายไม่มาก  หากการลงมือ  เมื่อแน่ใจแล้ว  มั่นใจในทุกๆเรื่องแล้ว  ขยายได้เต็มความสามารถของตัวเองครับ

ขอโทษทุกท่านที่ตอบช้า   ช่วงนี้งานในโรงเห็ด มีการขยายโรงเรือนเพิ่มเติม  หลังจากหาตลาดรองรับผลผลิตได้ 
เห็ดบางแผง ที่รอเปิด   เริ่มกันชิงออกดอกบ้างแล้ว  ลุงต้ายินดีเล่าเรื่องเรื่องราว  ตามที่เจอประสพการณ์ตามของจริง
แต่ไม่อาจยืนยัน  เป็นข้อมูลทางวิชาการได้ครับ    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เห็ดแผงนี้  เปิดช้าไปสามวัน  ปล่อยให้ชิงออกไปก่อนครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

วัตครับ
staff
*

« ตอบ #1169 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 12:39:39 PM »

ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ตกลงเดี๋ยวขนมาไว้ รอให้แทงทะลุกระดาษเองก่อน นะครับ
สนุกสนานมากครับ ตอนนี้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตื่นเต้นกับก้อนเห็ดทำเอง 400 ก้อน   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ตื่นเต้นเหมือน ตอนได้งานทำเมื่อครั้งเรียนจบใหม่ๆ  ยิ้มกว้างๆ

ประมวลภาพ "ทอดกฐินสามัคคี  ณ วัดป่าภูนางงำ ขอนแก่น "
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=77373.272
ลุงต้า
*

« ตอบ #1170 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 01:48:12 PM »

ว่างเว้นจาการเล่าเรื่องเห็ด  ไปพักหนึ่ง  วันนี้พอมีเวลา มาอัพเดต  โรงเห็ดลุงต้าให้ชมครับ

การทำก้อนเห็ดต้องหมั่นตรวจดูก้อนเรื่อยๆครับ  ว่าเชื้อเดินไปตามปกติหรือไม่  บางก้อนที่หลง

อาจจะโดยเหตุใดก็แล้วแต่  เชื้อไม่เดิน  รีบๆเก็บมานึ่งรวมๆไปกับก้อนรุ่นใหม่  แล้วหยอดเชื้อครับ

ก้อนที่เดินเต็มแล้วหรือว่าไกล้จะเต็มแล้ว   ทำการขนมาวางในแผง   เตรียมรอเปิดดอกครับ
ก้อนรุ่นนี้รุ่นที่....จำไม่ได้แล้วครับ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

แผงที่กำลังออกดอก  ก็เก็บขายกันไปตามเรื่องราว   บางแผลงที่ทำท่าว่าจะปลดระวาง  ยังมีดอกออกมาให้ชม
ได้เก็บ  จะขนออกจากโรงก็เสียดายครับ  เก็บกันจน......ก้อนเบาหวิวแร่ะครับ  บางแถวทรุดลงมาเห็ดได้ถนัดตามภาพครับ

ภาพที่เห็น  ทั้งนางฟ้าขาว  และนางฟ้าดำครับ   ช่วงนี้เริ่มปรับเปลื่อนเอาเห็ดเข้าโรงแทนที่

ของเดิมไปเรื่อยๆครับ   แผงไหนยังพอมีดอก  ก็เก็บไปก่อน  รอจังหวะก้อนใหม่   

เข้าโรงเรือน  เพาะ   กันต่อไป   เป็นรอบๆ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
lompayu
*

« ตอบ #1171 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 07:02:56 PM »

มาขโมยเห็ดคุณพ่อใส่มาม่าจักหน้อยแน่  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ มัวแอบอยู่ในบอร์ด มาเร็วๆๆคุณพ่อ อยากฟังๆๆๆเรื่องแม่แตง

ปล่อยให้ตื่นเต้น  สักระยะ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2011, 09:33:50 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
ooy2009
*

การแบ่งปัน คือความสุข สุขทั้งผู้ให้และผู้รับ

« ตอบ #1172 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 07:07:56 PM »

สวัสดีค่ะลุงต้า  ทำโรงเห็ดเป็นล่ำเป็นสันเลยนะค่ะ  ยิ้ม

ตอนนี้คนเริ่มรู้จักมากขึ้น  ก็พออยู่ได้  แบบพอเพียงครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2011, 09:34:45 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
tri222
*

« ตอบ #1173 เมื่อ: มกราคม 12, 2011, 11:21:36 PM »

ตอบคุณ  tri222  และทุกท่านที่สนใจครับ

ก่อนอื่น ขอปรบมือให้กับความมุ่งมั่นและตั้งใจครับ   อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
อาการแบบนี้ตอนลุงต้าทำเห็ดแรก  เจอมาสองสามครั้ง  จำได้ว่าตอนนั้น  พอก้อนเห็ดเชื้อเดินเต็มก้อน
เต็มบ้างไม่เต็มบ้าง  รีบขนออกมาเปิดดอก  ด้วยความใจร้อนอยากเห็นผลเร็วๆ  เห็ดที่ออกมาเป็นก้านเล็ก
หงิกงอๆ เกือบทั้งแผง  หลงไปในประเด็นให้น้ำไม่ถึง  ไม่เพียงพอ  ยิ่งให้น้ำมากขึ้น  ก้อนทำท่าจะเน่าคราวนี้

เลยหยุดคิด  ทิ้งไว้เฉยๆแผงนั้น  งดน้ำเจ็ดถึงสิบวัน  ขูดหน้าก้อนใหม่  ตอนหลังเห็ดค่อยๆทยอยกันออกดอก
สวยดีครับ   ลองทำแบบนี้มาสองสามครั้งที่เจอแบบนี้   หลังๆลุงต้าจะเปิดเห็ดแผงไหน  ปล่อยให้ดอกแทงทะลุกระดาษ
ออกมา  หลายๆก้อนก่อน  มั่นใจว่า  ก้อนรุ่นนั้นพร้อมแล้ว  ที่จะเปิดดอก  จาการลองผิดลองถูก  จึงถือตามหลักเกณท์นี้
เรื่อยๆมาครับ

บ่อยครั้งที่ลุงต้าเล่า  การทำเห็ดให้สมาชิกมือใหม่แนะนำว่า ลองทำแต่น้อยๆก่อน   เผื่อมีการผิดพลาดทางเทคนิค
เสียหายไม่มาก  หากการลงมือ  เมื่อแน่ใจแล้ว  มั่นใจในทุกๆเรื่องแล้ว  ขยายได้เต็มความสามารถของตัวเองครับ

ขอโทษทุกท่านที่ตอบช้า   ช่วงนี้งานในโรงเห็ด มีการขยายโรงเรือนเพิ่มเติม  หลังจากหาตลาดรองรับผลผลิตได้ 
เห็ดบางแผง ที่รอเปิด   เริ่มกันชิงออกดอกบ้างแล้ว  ลุงต้ายินดีเล่าเรื่องเรื่องราว  ตามที่เจอประสพการณ์ตามของจริง
แต่ไม่อาจยืนยัน  เป็นข้อมูลทางวิชาการได้ครับ    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณค่ะสำหรับคำแนะนำดีๆ ที่ลุงต้าเข้ามาแนะนำหนูอยู่เสมอ ดีใจมากค่ะที่เห็ดออกดอกออกมาให้เห็น แต่น้อยจังเลย
อาจจะด้วยเวลาดูแลที่มีอยู่น้อยนิด สภาพสถานที่ใช้เปิดดอกอาจจะไม่เหมาะสม(หน้าบ้านเลย)ไม่เป็นไรค่ะ เสาร์นี้เอาใหม่
รอบนี้ถึงตาทดลองขอนดำแล้วค่ะ อีกอย่างตั้งใจว่าอาทิตย์นี้จะลองเขี้ยเชื้อดู เดี๋ยวต้องไปหาอุปกรณ์ก่อนค่ะ คงจะใช้หม้อตุ๋นแรงดันไปก่อนค่ะสำเร็จแล้วค่อยว่ากันใหม่ ไม่ทราบลุงต้าทำเชื้อเห็ดฟางเองด้วยหรือเปล่าค่ะ? คือหนูสงสัยว่าเชื้อเห็ดฟางที่เค้าบอกว่าทำยากนั้น แต่ถ้าเราทำแล้วเห็นว่าเส้นใยเดินปรกติ ไม่มีรา นั้นพอสรุปได้มั๊ยค่ะว่า เชื้อก้อนนั้นใช้ได้เพาะแล้วเห็นดอกแน่นอน หรือเห็นว่าเชื้อเดินขยายเต็มถุงปรกติแต่บางทีอาจจะเพาะแล้วไม่ขึ้นเป็นไปได้มั๊ยค่ะ

ตรี

ก่อนหน้านี้  ลุงต้าเคยทำเชื้อเห็ดฟางอยู่สองสามครั้ง  บัดนี้ไม่ได้ทำแล้วครับ   มุ่งเน้นไปเห็ดนางฟ้า  เปาฮื้อ  ขอนขาวครับ

การทำเชื้อเห็ดฟางไม่ยากอย่างที่คิดครับ   อยู่ที่ใครเอาวัสดุมาประยุกต์ไช้  ให้เหมาะสมแค่นั้น  ทุกอย่างจะเดินไปได้ดี

แถวบ้านลุงต้าฟางข้าวหายาก  ต้องไช้ทลายปาล์มน้ำมันครับ   เริ่มหายากเรื่อยๆครับ  ช่วงนี้
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2011, 09:39:54 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
praphakon
*

« ตอบ #1174 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 07:18:28 AM »

เห็นแล้ว สุดยอดค่ะ อนาคตอาจทำเห็ดเหมือนลุงบ้างนะ

ดีใจด้วย  และขอให้กำลังใจ  ให้สำเร็จในเร็ววันครับ    ยินดีแบ่งปันเท่าที่รู้

ถามมาได้ครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2011, 09:41:07 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ทางข้างหน้าลางเลือนเหมือนว่างเปล่า
แดดจะเผาผิวผ่อง เธอหมองไหม้
ที่ตรงนั้นมีหุบเหว มีเปลวไฟ
ถ้าอ่อนแอจะฝ่าไป อย่างไรกัน
piter
*

« ตอบ #1175 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 07:53:04 AM »

ตอนนี้ทำไว้ได้แล้ว 500 กว่าก้อนตั้งเป้าไว้ที่ 2000 ก้อน สู้ต่อไปครับ ยิ้ม ยิ้ม

ลุงต้าให้กำลังใจครับ   สู้ๆต่อไปครับ   ระยะพันไมล์   เริ่มจากก้าวแรกครับ   .....
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2011, 09:42:14 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
tosak
*

« ตอบ #1176 เมื่อ: มกราคม 13, 2011, 09:12:29 PM »

มาเยี่ยมลุงต้าครับ อยากลองทำเห็ดหอมดูครับ ลองหาสูตรผสมให้ใช้น้ำตาลทรายด้วย แต่ว่าช่วงนี้น้ำตาลทรายหายาก ลังเล เราใช้กากน้ำตาลแทนได้หรือเปล่าครับ เศร้า

ลุงต้าทำเชื้อวุ้นเห็ดหอมได้สำเร็จแล้วครับ   แต่ยอมรับว่าไม่ได้ขยายลงข้าวฟ่าง  และทำก้อนสักครั้งเลยครับตั้งแต่ตอนแรกๆทำเห็ด

หากคุณต่อศักดิ์  ต้องการไช้กากน้ำตาล  แทนน้ำตาลทรายแดง  ตามความเห็นลุงต้า  น่าจะได้ครับ

น่าลองมากครับ   หรือไงก็หากคุณต่อศักดิ์  มีข้าวฟ่างเห็ดหอมสักห้าขวด  ลุงต้าขอมาทดลองได้มั้ยครับ  เพราะว่าก้อนเห็ด

สูตรของลุงต้า  กากน้ำตาลเป็นส่วนหนึ่งของสูตรอยู่แล้วครับ   อยากลองๆ  ถ้าเชื้อเดินเต็มก้อนลองเปิดกันดูว่าดอกผล

ผลิตออกมาในรูปไหนครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 13, 2011, 09:50:09 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

นกไร้ขน  คนไร้เพื่อน   เคลื่อนสู่ที่สูงไม่ได้
Mushroom lover
*

« ตอบ #1177 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 12:01:59 AM »

เข้ามาเยี่ยมชมอีกที เห็นฟาร์มลุงต้าแล้วอึ้ง...โรงแรกของหนูขอให้ได้อย่างลุงต้าสักหน่อย จะโลภมากไปหรือเปล่านะ อิอิ

เข้ามาอัพเดทลุงต้าก่อนกันลุงต้าจะลืมหนูไปซะก่อน
ตอนนี้ ยังไม่ก้าวหน้าไปไหนค่ะ แต่วิถีทางที่ตั้งใจไว้เปลี่ยน.. สนใจจะทำครบวงจรตั้งแต่เริ่มอย่างที่ลุงต้าแนะนำค่ะ

สอบถามลุงต้า เรื่องโรงเรือนเพิ่มเติมค่ะ เห็นโรงเรือนลุงต้าขนาดใหญ่โตมหึมา ถามว่า ทำโรงเรือนใหญ่ๆรองรับอนาคต (4x10) กับทำขนาดเดิม 4x6 แล้วทำหลายๆโรง อย่างไหนน่าจะดี และปัญหาน้อยกว่ากันคะ ตอนนี้ยังเปลี่ยนทันเพราะยังไม่ได้ลงเสาค่ะ
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1178 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 06:01:24 AM »

ได้แต่นั่งดูลุงต้าเพาะเห็ด...ของเราไม่คืบไม่คลาน...นานวันไปก็เริ่มจะท้อแท้แร่ะ  โกรธ

เริ่มจากน้อยๆ  ก่อนสิครับ  ถังสองร้อยลิตร  ช่วยได้ครับ  วันละเกือบร้อยก้อน

ทำทุกวัน  สองพันกว่าก้อนนะครับต่อเดือน

ให้กำลังใจครับ  สู้ๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2011, 06:42:11 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ลุงต้า
*

« ตอบ #1179 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 06:14:29 AM »

เข้ามาเยี่ยมชมอีกที เห็นฟาร์มลุงต้าแล้วอึ้ง...โรงแรกของหนูขอให้ได้อย่างลุงต้าสักหน่อย จะโลภมากไปหรือเปล่านะ อิอิ

เข้ามาอัพเดทลุงต้าก่อนกันลุงต้าจะลืมหนูไปซะก่อน
ตอนนี้ ยังไม่ก้าวหน้าไปไหนค่ะ แต่วิถีทางที่ตั้งใจไว้เปลี่ยน.. สนใจจะทำครบวงจรตั้งแต่เริ่มอย่างที่ลุงต้าแนะนำค่ะ

สอบถามลุงต้า เรื่องโรงเรือนเพิ่มเติมค่ะ เห็นโรงเรือนลุงต้าขนาดใหญ่โตมหึมา ถามว่า ทำโรงเรือนใหญ่ๆรองรับอนาคต (4x10) กับทำขนาดเดิม 4x6 แล้วทำหลายๆโรง อย่างไหนน่าจะดี และปัญหาน้อยกว่ากันคะ ตอนนี้ยังเปลี่ยนทันเพราะยังไม่ได้ลงเสาค่ะ

เรื่องการยกโรงเรือน  มีข้อให้คิด  จะยกยาว  หกเมตรหรือสิบเมตร  ก็แล้วแต่ครับ  ได้ทั้งสองครับ  ขึ้นอยู่กับพื้นที่
และการวางแปลนโรงเรือน   ถ้ามีทุนพอยกโรงเรือน  ยาวสิบเมตรทีเดียวก็ได้ครับ  ไม่แตกต่างอย่างใด  ยกเว้น..
เรื่องราคา   

สรุปว่า  หากตั้งใจจริง  และมีทุนอยู่บ้าง   ยกยาวไปสิบเมตรเลยครับ

อีกอย่างที่สำคัญ  ต้องวางแผน  หากมีการเติบโตในภายภาคหน้า    ตรงไหนกองขี้เลื่อย   ตรงไหนโรงผลิตก้อน 
ตำแหน่งเตานึ่ง   สถานที่หยอดเชื้อ     โรงบ่มก้อน    โรงเปิดดอก   กะไว้หยาบๆ   เว้นที่ไว้  ให้สะดวกครับ

การวางโรงแต่ละโรง  สะดวกต่อการลำเลียงก้อนเข้าโรง  การเก็บผลผลิต   สถานที่ตกแต่งและแพคลงถุง(ถ้ามี)
ทุกกระบวนการ  หากคิดเผื่อการขยาย  ต้องคำนึงในเรื่องนี้ครับ

ยังยืนยันเหมือนเดิม  แรกๆขั้นทดลอง  แนะนำให้ทำน้อยๆก่อนครับ 

ลุงต้า
*

« ตอบ #1180 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 07:19:40 AM »

หากวันไหน  พอมีเวลาลุงต้า  จะต้องแวะไปดูทีมงาน  ที่โรงเห็ดเพื่อดูความเรียบร้อยของงาน
ในแต่ละวัน  เมื่อวานตอนเย็น  ได้ถ่ายภาพมาให้ชมครับ

สภาพของโรงบ่ม  โรงทำก้อนของลุงต้า  ออกตัวก่อนว่า  ทำแบบง่ายๆครับ
ตามที่เห็นในภาพนั้นแร่ะครับ   ก้อนที่เชื้อเดินก้อนจะทยอยขนไปวางในโรงเปิดดอก
รอให้น้องเห็ด  ทะลุออกมาก่อนหลายๆก้อน  จึงจะเปิดดอก  การเปิด  แต่ละแผง
บางที แบ่งครึ่ง  เพราะแผงยาวครับ  เพื่อให้มีน้องเห็ด  ออกสู่ตลาดทุกวัน 

แผงทางซ้าย  เปิดมาได้สี่วัน  แผงทางขวาเพิ่งวางเสร็จครับ  รอเปิดเช่นกัน

น้องฟ้าดำปนอยู่  กับน้องฟ้าขาว  แต่อยู่รวมกันได้ครับ   หลงมาบ้าง  ตอนย้ายก้อนครับ

weangsan
*

« ตอบ #1181 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 11:26:27 AM »

ลุงต้าช่วยด้วยครับ ตอนนี้ผมทำเห็ดขอนดำ  เปิดดอกตั้งแต่วันที่ 26  ธันวาคม 2553  จนถึงวันนี้  เห็ดยังออกไม่มากเลย  วันละประมาณ 1 กิโลกรัม (ก้อนเห็ดจำนวน 2,000 ก้อน)ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร
 1. เป็นเพราะอากาศเย็นหรือเปล่า
2. ตอนกลาววันแดดแรงเกินไปหรือเปล่า ผมใช้พลาสติกแผ่นใส + แสลนดำ 50 % ทำหลังคา
3. เป็นเพราะราไข่ปลาหรือเปล่า (เป็นเหมือนไข่เล็ก ๆ ผมจำชื่อไม่ได้) เพราะเห็นมีเยอะพอสมควร ฉีดพลายแก้วแล้วก็ลดลง  แต่เห็ดก็ออกน้อยเหมือนเดิม

ช่วยด้วยนะครับ
tri222
*

« ตอบ #1182 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 12:59:05 PM »

หวัดดีค่ะลุงต้า

เรื่องโรงเรือน เราควรวางแผนยังไงดีค่ะ ถ้าเราไม่ต้องการข้นย้ายหรือเรียกว่าโรงบ่มกับโรงเปิดดอกให้เป็นโรงเดียวกัน
เพื่อความสะดวกและไม่ต้องทำงานหลายรอบ
(เมื่อเช้าเห็ดขอนขาวที่เริ่มออก เก็บให้แม่ทำแกง ได้ 1 หม้อพอดีเลยค่ะ ดีใจจังค่ะ)
ขอบคุณคะ

ตรี

โรงบ่มกับโรงเปิดดอกเป็นโรงเดียวกัน  ได้เช่นกันครับ  แต่ต้องมั่นใจการวางแผงเห็ด
แต่ละโรง  เหมาะสมกับการเปิดดอก ไม่ยุ่งยากต่อการ  สลับเปลื่อนครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มกราคม 14, 2011, 03:41:15 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
ลุงต้า
*

« ตอบ #1183 เมื่อ: มกราคม 14, 2011, 03:33:54 PM »

ลุงต้าช่วยด้วยครับ ตอนนี้ผมทำเห็ดขอนดำ  เปิดดอกตั้งแต่วันที่ 26  ธันวาคม 2553  จนถึงวันนี้  เห็ดยังออกไม่มากเลย  วันละประมาณ 1 กิโลกรัม (ก้อนเห็ดจำนวน 2,000 ก้อน)ไม่ทราบว่าเป็นเพราะอะไร
 1. เป็นเพราะอากาศเย็นหรือเปล่า
2. ตอนกลาววันแดดแรงเกินไปหรือเปล่า ผมใช้พลาสติกแผ่นใส + แสลนดำ 50 % ทำหลังคา
3. เป็นเพราะราไข่ปลาหรือเปล่า (เป็นเหมือนไข่เล็ก ๆ ผมจำชื่อไม่ได้) เพราะเห็นมีเยอะพอสมควร ฉีดพลายแก้วแล้วก็ลดลง  แต่เห็ดก็ออกน้อยเหมือนเดิม

ช่วยด้วยนะครับ

กรณีนี้  ลุงต้าเห็นใจมากๆ....
จึงรีบเล่าให้ฟังโดยด่วน   ก่อนนี้ก็งงๆอยู่เช่นกัน   ว่าจึงออกดอกน้อยมาก  หลังจากชุดแรกออกพรึบ
ลองทำอย่างลุงต้ามั้ยครับ   อย่างนี้ต้องโหดนิสหนึ่ง   เย็นนี้ หาไม้หน้าสาม  หรือขนาดอื่นที่เหมาะมือยาวประมาณหนึ่งเมตร
เตรียมไว้  ฉีดน้ำแรงๆเข้าหน้าก้อนเลยครับ   เอาให้ก้อนสั่นเลยครับ   ปกติหน้าก้อนเห็ดขอนจะแข็งครับ  ไม่ต้องกังวล
หลังจากฉีดน้ำเสร็จ  เอาไม้หน้าสามเคาะหน้าก้อน  เคาะแบบตามยาวได้ทีละหลายก้อน  ให้ทั่วทุกก้อน   รอผลผลิต
จะออกมามากมายอย่างน่าอัศจรรย์ใจ  ไงก็  เอาภาพมาชมบ้างครับ  ถ้าสะดวก  แต่.....
อย่าไปทำกับน้องห็ดนางฟ้านะครับ  เค้าต้องการความนิ่มนวล ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  น้องเห็ดขอน  ต้องการแบบซาดิสนิสๆครับ5555

หน้า: 1 ... 64 65 66 67 68 69 70 71 72 73 [74] 75 76 77 78 79 80 81 82 83 84 ... 139   ขึ้นบน
  พิมพ์