หน้า: 1 ... 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 [69] 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 792903 ครั้ง)
เราะบีอะฮฺ
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1088 เมื่อ: พฤศจิกายน 22, 2010, 08:19:50 PM »

ขอบคุณอีกทีครับ แล้วแบบนี้มันมีก้อนที่ขาวเต็มอยู่ด้วยจะพักก้อนอย่างไร เอายางมัดปากถุงทที่ยังเดินไม่เมแล้วรดน้ำตามปกติได้ไหมครับ หรือว่าถ้าเปิดไว ให้น้ำเหมือนเดิมแต่ฉีดพลายแก้วกันไว้

P_Pongsakol
*

ทุกอย่างที่ทำ ทำอย่างเต็มที่ และทำให้ดีที่สุด

« ตอบ #1089 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 10:26:42 AM »

ยิ้ม สวัสดีครับลุงต้า
มีเรื่องมาปรึกษาครับ คือว่าที่พื้นโรงเห็ดมีมดดำ(หัวโตๆปากคมกัดเจ็บ)อยู่ทั่วๆไปตามพื้น (พื้นเป็นทราย)
มันจะไต่ขึ้นมาตามขา เกาะตามเสื้อผ้า ต้องคอยบี้ ไม่เป็นอันเก็บเห็ดเลย ทำยังงัยดีครับลุงต้า  ฮืม

ปูนขาวครับ  โรยให้ทั่วพื้น  ช่วยได้

ยิ้ม ขอบคุณครับลุงต้า จะรีบดำเนินการ
ยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 26, 2010, 08:38:37 AM โดย P_Pongsakol » บันทึกการเข้า

"กราฟฟิกดีไซน์  หัวใจเกษตรพอเพียง"
change
*

« ตอบ #1090 เมื่อ: พฤศจิกายน 25, 2010, 10:58:19 AM »

สวัสดีครับ ลุงต้า ผมพึ่งอ่าน และศึกษาจากกระทู้ของ ครูสุรชัย จบ  เสียดายที่ครูปิดเทอมไปแล้ว  ร้องไห้  ขอเข้ามาศึกษาจากห้องของลุงต้า ต่อนะครับ

ยินดีครับ   แบ่งปันเท่าที่รู้ครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 25, 2010, 06:17:01 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
poompooy
*

« ตอบ #1091 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 11:48:16 AM »

สวัสดีครับลุงต้า  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ 
  แอบดูลุงต้ามานาน แวะเข้ามาทักทายครับ มีเรื่องราวเยอะแยะครับที่อยากรบกวนถามลุงต้า เพราะห้องครูสุรชัยปิดเทอมแล้ว เลยหาที่ปรึกษาไม่ได้ครับ  รบกวนด้วยนะครับ 
polla
*

« ตอบ #1092 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2010, 03:35:19 PM »

มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดค่ะ....น่ากินจัง เห็ดดอกโต๋โต.... เจ๋ง เจ๋ง

อยู่อย่างพอเพียง ก็เพียงพอแล้ว
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1093 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2010, 02:59:10 PM »

รอดูเห็ดชุดใหม่ของลุงต้าอยู่ค่ะ...
อั๊พเดทหน่อยค่ะ...กระตุ้นต่อมอยากรู้อยากลองนิดนึง  ยิ้มกว้างๆ
มาให้กำลังใจลุงต้าคร้าบบบบบ... จุมพิต

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ลุงต้า
*

« ตอบ #1094 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 08:01:04 PM »

สวัสดีครับทุกท่าน

หลังจากเทศกาลกินเจ  และงานรวมพล  ลุงต้ายุ่งๆอยู่กับงานหลายๆอย่าง
ห่างหายจากการเล่าเรื่องราวไปพักหนึ่งครับ   ไม่ไปไหนหรอกครับ

มีคำถาม  ถามทิ้งไว้ได้ครับ  ถ้าลุงต้ามาตอบไม่ทัน  จะมีทีมงานของเว็บ
มาช่วยท่านแน่นอนครับ  และขอขอบคุณทุกท่าน  ที่ให้กำลังใจเสมอมา..

ช่วงนี้กิจการโรงเห็ดของลุงต้า....หลังผ่านไปปีกว่า  ได้ปรับปรุงต่อเติม
ตกแต่งให้หลายๆอย่างดูเป็นระเบียบ  เรียบร้อย  และรวมถึงการขยาย

โรงเรือนเปิดดอก  และวางแผนระบบป้องกัน  โรคต่างๆของเห็ดให้เป็นระบบ
เช่น  น้องราส้ม  ทะเลาะกันไม่เลิกครับ  ราดำ และน้องราเขียว  และอื่นๆไม่ค่อยมีแล้วครับ

แต่อย่าประมาท  มาได้ทุกเวลา  ถ้าภูมิคุ้มกันไม่แข็งแรงพอ...
บ่นมานาน  มาดูโรงเห็ด ที่ขยายและปรับปรุง  ดีกว่าครับ

โรงและแผงใหม่   หลังก่อสร้างและติดตั้งระบบน้ำครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #1095 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 08:22:55 PM »

หลังจากทำโรงเรือน  แล้วเสร็จ  จัดก้อนเห็ด  ที่บ่มก้อนได้อายุ  เข้าโรงเรือนใหม่
เพื่อรอกการเปิดดอก  ขายช่วงเทศกาล  ปีใหม่ต่อไป  จะสังเกตุเห็นว่า  ทุกๆเทศกาล

เห็ดจะมีราคาดีครับ  จะได้เกินกว่าช่วงปกติอย่างน้อยสิบบาทขึ้นไปครับ  ต่อกิโล
เลยเตรียมความพร้อม  ไว้แต่เนิ่นๆ  รอจังหวะครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

นางฟ้าฮังการีและนางฟ้าดำ  สลับกันไปครับ

แผงนี้เห็ดขอน   รอเปิดดอกเช่นกันครับ

ปรับปรุงระบบการให้น้ำ  และระบบควบคุมให้สะดวกต่อการให้น้ำ  ในโรงเดิม
หัวไหนอุดตันหรือแรงดันไม่พอ  ปรับแก้ใหม่  ให้ทั่วถึง  ดูแลง่ายๆ

Liked By: Mahajoan

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #1096 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2010, 09:05:13 PM »

จากภาพ  สังเกตุดูนะครับ   แผงทางซ้าย  หลังจากเปิดดอกไปนานๆ
เก็บผลผลิตเห็ด  ผ่านไปร่วมสามเดือน  จากความสูงของก้อน  ถึงระดับ

ท่อที่ให้น้ำ  แผงเห็ดค่อยๆทรุดลง  ตามที่เห็นในภาพ  ครับ
ก้อนแผงนี้  ต้องรื้อนำออกไปผสมใหม่  หรือไช้ทำปุ่ย  ตามแต่ที่เห็นสมควรครับ

และเห็ดแผงนี้  หลังจากเก็บดอกไปถึงสองรุ่น  ได้ทำการขูดหน้าก้อนออก เพื่อเร่งดอก
ก่อนที่จะ  ปลดระวางต่อไปตามลำดับตามที่วางแผนไว้

Liked By: Mahajoan

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1097 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2010, 05:17:49 AM »

ลุงต้า))))
ที่เห็นเนี่ย...กี่หมื่นก้อนนิ...อลังการจริงๆ...
เล็กๆลุงต้าไม่...ใหญ่ๆลุงต้าทำ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ด...เห็นแล้วมะช่วยดีกว่า
ช่วยเก็บเห็ดช่วยเก็บตังค์ได้ไหมอ่ะลุงต้า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เห็นแล้วจะเป็นลม........ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ ตกใจ

ช่วงนี้หน้ามืดบ่อยๆ 

หมอบอกให้ทำตัวหล่อๆ(ลดน้ำหนัก) ขณะนี้น้ำหนัก เกินพิกัดแล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2010, 07:14:38 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
emaew999
*

« ตอบ #1098 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2010, 11:56:41 PM »

สวัสดีครับลุงต้า ผมเป็นสมาชิกมาปีกว่าแล้ว และได้เข้ามาอ่านกระทู้ของลุงบ่อยๆ ชื่นชมลุงมากๆๆ ในทุกๆเรื่องเลยครับ ผมอยากไปศึกษาการเพาะเห็ดกับลุงต้าครับ  อยู่ภูเก็ตแถวไหนครับลุงต้า ผมก็ทำงานที่ภูเก็ตอยู่เกือบสิบปีแล้วครับ และเพิ่งลาออกจากงานครับ
ถ้าจะกรุณาให้ไปศึกษาได้คุยกับลุงต้าจะขอบคุณมากเลยครับ

ยินดีครับ  แจ้งเบอโทรให้ลุงต้าทราบ  ทางหลังบ้านครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2010, 07:12:32 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
mrfoxx
*

« ตอบ #1099 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2010, 12:21:58 AM »

ลงใต้(ไชยา)ไปหลายวันจะหาโอกาสไปเยี่ยม โรงเห็ดลุงต้า  ให้ได้

ปล.พี่พิมอยากได้อะไรลิสมา  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เต็มที่เลยครับ....... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 15, 2010, 07:15:59 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
P_Pongsakol
*

ทุกอย่างที่ทำ ทำอย่างเต็มที่ และทำให้ดีที่สุด

« ตอบ #1100 เมื่อ: ธันวาคม 08, 2010, 09:14:58 AM »

;)สวัสดีครับลุงต้า
  มีเรื่องมารบกวนอีกแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม หลังจากปราบมดดำตามที่ลุงต้าบอก เรียบร้อยไปแล้ว ไม่มาให้เห็นอีกเลย
 เศร้าตอนนี้มีหนูเข้ามากัดแทะดอกเห็ดจนเหลือแต่ก้าน จะมีวิธีป้องกันหรือกำจัดอย่างไรครับ 

"กราฟฟิกดีไซน์  หัวใจเกษตรพอเพียง"
ลุงต้า
*

« ตอบ #1101 เมื่อ: ธันวาคม 15, 2010, 07:11:04 AM »

;)สวัสดีครับลุงต้า
  มีเรื่องมารบกวนอีกแล้วครับ  ยิงฟันยิ้ม หลังจากปราบมดดำตามที่ลุงต้าบอก เรียบร้อยไปแล้ว ไม่มาให้เห็นอีกเลย
 เศร้าตอนนี้มีหนูเข้ามากัดแทะดอกเห็ดจนเหลือแต่ก้าน จะมีวิธีป้องกันหรือกำจัดอย่างไรครับ 

ขอโทษที่ตอบช้า  ครับ

ปัญหานี้ แก้ได้สองอย่าง   เอากรงมาดัก  แต่ต้องไช้เหยื่อวางในกรงที่หนูชอลมากว่าก้อนเห็ดครับ

เช่นหมูปิ้ง  ไก่ย่าง  ประมาณนั้นครับ

อย่างที่สอง   ดูจะโหดไปนิสหนึ่งแต่ได้ผลไช้ในกรณีหนูมากๆ   หมูปิ่ง  หรือไก่ย่าง  สับเป็นชิ้นเล็กๆ  ผสมยา  เป็นอาหารมื้อสุดท้าย

ของหนู  หวังว่าคงเข้าใจครับ

ลุงต้า
*

« ตอบ #1102 เมื่อ: ธันวาคม 19, 2010, 07:55:39 PM »

สวัสดีครับทุกท่านอีกครั้ง.......

ลุงต้าหายไปหลายวัน    ด้วยภาระและหน้าที่ครับ ...

วันนี้ลุงต้าเล่าการเปิดดอก   เห็ดขอนดำครับ  เห็ดขอนดำเป็นที่นิยมกันทางภาคอีสาน

เพราะว่าไช้ทำเมนูได้หลายอย่าง   แรกๆลุงต้าเคยทำเห็ดชนิดนี้  ปรากฏว่ายังหาตลาดไม่เจอ

ช่วงนี้หลังจากผ่านมาหนึ่งปี  มีแหล่งส่งเห็ดขอนดำแล้วครับ   ราคาขายส่ง  90บาทต่อกิโล

การผสมก้อนทุกอย่างเหมือน  เห็ดนางฟ้า  หรือเห็ดอย่างอื่น   เช่นเปาฮื้อ  เป็นต้น

มีข้อแตกต่างในการเปิดดอกอยู่ไม่มากคือ  เห็ดขอนชอบอากาศร้อนอบอ้าว  ช่วงแรกๆประมาณสามถึงห้าวัน

ในการเปิดก้อน   การเปิด  ไช้มีดกรีดปากถุง  ออกตามที่เห็นในภาพครับ   ช่วงนี้  ลุงต้าเปิดสองแผง

เว้นระยะสิบวัน   กลัวเห็ดจะออกดอกมาล้นเกินความต้องการที่ไปติดต่อไว้   เลยทำแต่น้อยๆไปก่อนครับ

ราคาดี  เก้าสิบบาทต่อกิโล  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แผงนี้เปิดก่อน   ตามภาพครับ

แผงนี้เปิดหลัง   เริ่มทยอยออกแล้วเช่นกันครับ

การเก็บดอกเห็ดขอน  ไช้มีดคมๆตัดเก็บเรียงหน้าตามแผงเลยครับ  หรือเลือกเก็บดอกที่บานก่อนก็ได้ครับ

หนูพิม
*

« ตอบ #1103 เมื่อ: ธันวาคม 20, 2010, 06:12:35 AM »

อลังการงานสร้างอีกแล้วค่ะลุงต้า...ซุปเปอร์ฮีโร่จริงๆ จุมพิต จุมพิต
ราคาดีด้วย... อายจัง อายจัง ดูแล้วอยากทำตามทุกอย่างเลย...เฮ้อ)))... ยิงฟันยิ้ม

หน้า: 1 ... 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 [69] 70 71 72 73 74 75 76 77 78 79 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์