หน้า: 1 ... 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 [66] 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 751214 ครั้ง)
ตาเปรื่อง เรื่องมาก
เกษตรกรมือใหม่
*

รวย คือ พอ

« ตอบ #1040 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 08:36:29 AM »

ตาเปรื่องฯ จำกัดความ สำหรับลุงต้า ได้เท่านี้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พี่คนนี้ นั้นมีแต่ให้  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

พี่.....วันนี้พี่ก็ยังให้......... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2010, 06:43:29 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ฟาร์มเห็ดบ้านสวน
*

« ตอบ #1041 เมื่อ: พฤศจิกายน 08, 2010, 08:43:35 AM »

มีเรื่องรบกวนสอบถามลุงต้าแล้ว
เป็นฮังการีเปิดดอกมาระมาณ 4 เดือนแล้ว แต่เป็นแบบนี้   โกรธ โกรธ

ก็เลยชันสูตร ดูพบว่ามีเหมือนเชื้ออยู่รอบนอกถุงหนาประมาณ 3-4 มม.

ไม่รู้จะทำอย่างไรให้ออกดอก ร้องไห้ ร้องไห้  เลยเปิดปากถุงกว้าง ๆ แต่ก็ไม่รู้จะเป็นอย่างไรบ้าง
ใครเคยเป็นแบบนี้ขอความช่วยเหลือด้วยครับ

ไหนๆก็ผ่าแล้ว ลองวางในในที่ร่มๆอย่าให้โดนน้ำมาก   หรือวางในห้องน้ำ   เดาว่าได้เห็นดอกครับ

อาการแบบนี้เรียกว่าบ้าใย  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Mahajoan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 09, 2010, 06:46:47 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ยิ้ม มองไปข้างหน้า.....อย่างมุ่งมั่น<<<http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31503.0
mrfoxx
*

« ตอบ #1042 เมื่อ: พฤศจิกายน 09, 2010, 03:26:28 PM »

ขอบคุณสำหรับทุกอย่างที่งานครับลุงต้า
ลุงต้า
*

« ตอบ #1043 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 06:49:25 AM »

ขอบคุณสำหรับทุกอย่างที่งานครับลุงต้า

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยินดีแบ่งปันครับ  ก๊อต

ลุงต้าขอขอบพระคุณสมาชิกเว็บเกษตรพอเพียงทุกท่านครับ  และร้านค้าต้นไม้

ผู้ประกอบการร้านอาหาร  ผู้ผลิตเครื่องมือต่างๆเกียวกับการเกษตร

มหาวิทยาลัยราชภัฏวไลยอลงกรณ์ผู้เอื้อเฟื้อสถานที่   รวมบุคลต่างๆทุกท่านที่ให้การสนันสนุน

ให้ทางเว็บเกษตรพอเพียง.คอม  ได้มีโอกาสจัดงานครบสองปี  ซึ้งเป็นการจัดครั้งแรก

สิ่งที่บกพร่องต่างๆ ที่สมาชิกแนะนำ  ทางทีมงาน  น้อมรับฟัง  และจะไปปรับปรุงในโอกาส

ครั้งต่อไปครับ   

ดอกเห็ด   ช่อข้างล่างนี้  แทนคำขอบคุณ  ทุกๆท่านครับ 

จากใจจริง   ลุงต้า

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 10, 2010, 08:45:06 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
P_Pongsakol
*

ทุกอย่างที่ทำ ทำอย่างเต็มที่ และทำให้ดีที่สุด

« ตอบ #1044 เมื่อ: พฤศจิกายน 10, 2010, 10:04:25 PM »

อายจังดอกเห็ดข้างบนงามมากเลยครับลุงต้า อายจัง จำได้มั๊ยครับ พี พงศกล ที่มอบกระเป๋าเป็นของที่ระลึกจากรัฐสภา ให้ลุงต้านะครับ
และขอขอบคุณกับคำแนะนำที่เป็นประโยชน์ ที่ผมจะได้นำมาปรับปรุงในการเปิดดอกเห็ดรุ่นต่อไปครับ  ยิ้ม ตอนนี้เป๋าฮื้อ รุ่น2 ก็เริ่มออกมาให้เห็นบ้างแล้วครับ  ยิ้ม

ขอบคุณมากสำหรับกระเป๋าครับ   สีโดนใจมากกกกกกกก

ยินดีแบ่งปัน  และพัฒนาไปด้วยกันครับ  มีเรื่องราวอะไรคืบหน้า

นำมาเล่าเรื่องราว  เรื่อยๆครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2010, 06:57:43 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

"กราฟฟิกดีไซน์  หัวใจเกษตรพอเพียง"
ลุงต้า
*

« ตอบ #1045 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 07:06:17 AM »

ความเปลื่อนแปลง  ของเห็ดนางฟ้าขาว  หลังจากเก็บดอกรุ่นหนึ่งไปแล้ว

ดอกรุ่นที่สอง เท่าที่สังเกตุมาสามรุ่น จำนวนดอกที่ออกมาจะน้อยลงแต่........

ดอกจะโตขึ้น  น้ำหนักก็พอๆกันครับ  กับครั้งแรก

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
เด่น"บ้านสวนนนท์"
*

« ตอบ #1046 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 04:14:15 PM »

สวัสดีครับลุงต้า..รบกวนปรึกษาลุงต้าครับ
หลังจากที่จะทำโรงเพาะเห็ดเล็กมานานแล้วในที่สุดก็ได้ทำสักที ผมได้ซื้อก้อนเห็ดนางฟ้าภูฐานจากฟาร์มเห็ดใกล้ๆบ้านก้อนละ 7 บาทครับ
และเปิดดอกเมื่อวันที่ 2 พ.ย. 53 และวันที่ 5 ตอนเช้าเก็บได้ 3 ก.ก. และหลังจากนั้นจนถึงวันนี้ก็ไม่มีัให้เห็นเลยครับ รดน้ำเช้าเย็นครับ ขอคำปรึกษาด้วยครับ
*

« ตอบ #1047 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 05:00:31 PM »

รูปก้อนเห็ดครับ  ยิงฟันยิ้ม

เห็นโรงเรือนแล้ว   คงจะตั้งใจมาก อายจัง อายจัง

แนะนำเพิ่มเติมอีกนิสหน่อยครับ  โรงเรือนให้อากาศถ่ายเทได้บ้างครับ

ไม่ต้อมมิดชิดขนาดนั้น  เอาจากที่หน้าจั่วออกบ้าง  ทั้งสองข้างอากาศจะได้ถ่ายเทครับ

ก้อนที่เปิกดอกเก็บดอกได้สามกิโลไม่ทราบว่าเห็ดกี่ก้อนครับ  แต่ดูจากภาพ มากโขอยู่ครับ

จาการนับวัน  ประมาณเก้าวัน  รอดูอีกสักห้าถึงเจ็ดวันครับ  ถ้าหน้าก้อนยังอยู่สภาพเหมือนเดิม

ไม่มีอะไรเปลื่อนแปลง หรือมีฝ้าขาวๆหนาๆมาปิด   ปากก้อน  ไม่มีตุ่มดอกออกมาให้ชมบ้าง

ตัดสินใจแคะหน้าก้อนเลยครับ  ให้น้ำตามปกติ  ได้เห็นดอกครับ อย่าเพิ่งตกใจครับมือใหม่แรกๆ

ซื้อก้อนมาเปิด บางทีเชื้อยังไม่เต็มก้อนดี รีบเปิดดอก อาจช้าไปบ้างแต่พอถึงเวลา  มีดอกออกมาให้ชมครับ

ตามปกติของลุงต้า ก้อนที่จะนำมาเปิดในแต่ละรุ่นต้องมั่นใจว่า  ก้อนรุ่นนั้นต้องพร้อมที่จะออกดอกแล้วครับ

ในช่วงที่พักก้อน  จะมีบางก้อน  ชิงออก  หมายถึงเป็นการบ่งบอกว่า  ก้อนรุ่นนี้พร้อมแล้ว  เปิดดอกได้

หากมีข้อสงสัย  เพิ่มเติมถามได้ครับ  ยินดีแบ่งปันเท่าที่รู้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ภาพข่างล่าง  ก้อนเห็ด  ที่เรียกว่า  ชิงออก 

ลุงต้าเตรียมที่ไม่ทัน สภาพเป็นอย่างนี้  บางก้อนครับ  ดังนั้นจึงต้องรีบ

จัดการเปิดดอก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2010, 09:31:41 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
Chonpratan
*

« ตอบ #1048 เมื่อ: พฤศจิกายน 11, 2010, 06:47:07 PM »

สวัสดีครับ...ลุงต้าครับ...ผมไม่มีอะไรจะปรึกษาเนื่องจากยังไม่ได้ปลูกอะไร
แต่มาเยี่ยมบ้านลุงต้า...เจอดอกเห็ดแล้วหิวจิ้มจุ่มเลยครับ
และมาขอบคุณลุงต้าสำหรับมื้อเย็นที่ลุงต้ากรุณาเลี้ยงข้าวด้วยครับ..ขอบคุณครับ

ยินดีครับ  และขอบคุณเช่นกัน  ครับ

อาศัยรถท่าน  ไปทานข้าวด้วยกัน ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 11, 2010, 09:06:15 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

กลอง...จะเสียงดังเสียงดีได้...ต้องมีคนตี
หากกลองดังเองได้...เรียกกลองผีสิง จ๊า.
*

« ตอบ #1049 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 05:37:30 AM »

ขอบคุณมากๆนะครับลุงต้า..ผมจะทำตามที่ลุงต้าแนะนำครับ..
P_Pongsakol
*

ทุกอย่างที่ทำ ทำอย่างเต็มที่ และทำให้ดีที่สุด

« ตอบ #1050 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 10:14:16 AM »

ยิ้ม ลุงต้าครับ ผมขอถามนิดนึงครับว่า ที่หน้าก้อน มีก้านดอกออกมาแล้ว ความยาวประมาณบริเวณคอขวด
กระจุกตัวอยู่ตรงนั้น ไม่โตต่อ แล้วก็ค่อยๆแห้งไป
อาการแบบนี้เกิดจากอะไรครับ 

"กราฟฟิกดีไซน์  หัวใจเกษตรพอเพียง"
ฟาร์มเห็ดบ้านสวน
*

« ตอบ #1051 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 10:18:36 AM »

ผมก็เป็นโตเท่าถั่วงอกแล้วก็เหี่ยวไป เก็บทิ้งได้เลยครับ เดี๋ยวมันงอกออกใหม่เองสวยด้วย

ยิ้ม มองไปข้างหน้า.....อย่างมุ่งมั่น<<<http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=31503.0
ลุงต้า
*

« ตอบ #1052 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 01:01:46 PM »

ยิ้ม ลุงต้าครับ ผมขอถามนิดนึงครับว่า ที่หน้าก้อน มีก้านดอกออกมาแล้ว ความยาวประมาณบริเวณคอขวด
กระจุกตัวอยู่ตรงนั้น ไม่โตต่อ แล้วก็ค่อยๆแห้งไป
อาการแบบนี้เกิดจากอะไรครับ 
ผมก็เป็นโตเท่าถั่วงอกแล้วก็เหี่ยวไป เก็บทิ้งได้เลยครับ เดี๋ยวมันงอกออกใหม่เองสวยด้วย

อาการแบบนี้  เป็นได้ลุงต้าก็เจอมาเช่นกันครับ  ลุงต้าขอตั้งซื้อเองว่า  ล่มปากอ่าว ครับ

ทางแก้  แคะหน้าก้อนแล้วรอดอกชุดใหม่ครับ  ประกันว่าสวยครับ

ช่วงเปิดก้อนแรกๆ  หมั่นตรวจดูครับ  บางก้อนจะเป็น  ตามที่ว่าแร่ะครับ

หลังเปิดก้อน  สามถึงห้าวัน  ตามภาพที่เห็น ก้อนไหนทำท่าเหียวๆล่มปากอ่าว 

แคะหน้าก้อนเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยศ สวนอรุโณทัย
"คืนชีวิตให้เเผ่นดิน"
*

คืนชีวิตให้เเผ่นดิน 290

« ตอบ #1053 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 01:35:33 PM »

ลุงต้าเป็นใงบ้างครับ หายเหนื่อยใวจัง
 ตอนนี้ลอยคออยู่ในทะเลเเล้วครับ

ดีครับคุณยศ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ดูแลสุขภาพด้วยครับ  อากาศกลางทะเลหนาวเหน็บ

ส่งกำลังใจไปให้ครับ  ทำงานให้สนุกครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2010, 06:13:06 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
somagic
*

« ตอบ #1054 เมื่อ: พฤศจิกายน 12, 2010, 02:26:09 PM »

สวัสดีค่ะ ลุงต้า ตามอ่านกระทู้มาหลายวัน เพราะพึ่งเป็นสมาชิกใหม่ค่ะ ประทับใจมากๆๆค่ะ จากวันแรกที่ลุงต้าเริ่มลงมือจนถึงวันนี้ สองปีแล้วใช้มั๊ยค่ะ  ก่อนอื่นขอแนะนำตัวก่อนนะค่ะ ชื่อ อ้อค่ะ ตอนนี้อยู่ที่กรุงเทพฯ แต่วางโครงการว่าจะกลับไปเพาะเห็ดที่บ้านต้นปีหน้าค่ะ(นครศรีธรรมราช)
ช่วงนี้ก้อเรียนรู้เก็บรายละเอียดไปเรื่อยๆๆ จนมาเจอเว็บ เกษตรพอเพียง สุดยอดจริงๆค่ะ รวบรวมทุกขั้นตอนไม่มีปิดบัง เลยมีเรื่องรบกวนสอบถามลุงต้าค่ะ
1.ถ้าสั่งก้อนเชื้อควรสั่งล่วงหน้ากี่วันค่ะ (ของลุงต้าอ่ะค่ะ)
2.ระยะทางจากภูเก็ตถึงนครเป็นปัญหาเรื่องการขนส่งมั๊ยค่ะ
3.เห็ดที่ควรเพาะทางใต้แล้วได้ผลดีควรเลือกอะไรค่ะ(โดยส่วนตัวสนใจเห็ดนางรม เห็ดฟาง กับเห็ดโคนญี่ปุ่นไม่ทราบว่าสามารถเพาะได้หรือไม่)
4.ขนาดพื้นที่ ที่เหมาะสมสำหรับโรงเปิดดอก (คงยังไม่ทำเชื้อเองค่ะ) ขนาด สามพันก้อน ควรอยู่ที่พื้นที่เท่าไหร่คูณเท่าไหร่ค่ะ

รบกวนถามลุงต้ามากไปนิด แต่เห็นแล้วว่าลุงต้าใจดี คงจะรับอ้อเป็นลูกศิษย์ ได้อีกคนนะค่ะ
ขอบพระคุณล่วงหน้าเลยค่ะ

สวัสดีครับคุณอ้อ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

เว็บเกษตรพอเพียง.คอม  ยินดีต้อนรับครับ

ก่อนอื่นลุงต้าออกตัวก่อนว่า  ทำเห็ดมาได้ปีเศษๆครับ  ยังไม่เก่งกล้า  แต่ความตั้งใจล้นเหลือ

ยินดีแบ่งปันเท่าที่พอรู้  พอทราบ  บนเส้นทางลองผิดลองถูก   ทุกๆอย่างได้เล่าเป็นเรื่องราวตามที่ได้

ทดลองจริง  ผิดบ้างถูกบ้าง  ลุงต้าจึงนำมาเล่าเพื่อให้ท่านสมาชิกและผู้ที่สนใจ  นำไปดัดแปลง  ประยุกต์ไช้

ตามที่ตนเองถนัด  และไช้วัสดุให้เหมาะสมในพื้นที่ตามแต่ที่จะหาได้  มาพัฒนาตนเอง  ให้เกิดประโยชน์สูงสุดครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รำพึงมาซะยาว โกรธ โกรธ....

ต่อเรื่องการเพาะเห็ดดีกว่า   แรกๆสมาชิกที่ยังไม่เคยเพาะ  แนะนำว่า  ทดลองหาก้อนประมาณ สักร้อยก้อนก่อนโดยประมาณ

มาทดลองเปิดดอกดูก่อน   เพื่อจะได้เรียนรู้  ลองผิดลองถูก  สังเกตุว่า  เห็ดออกดอกอย่างไร  การดูแลบำรุงรักษาเป็นอย่างไร

หากเกิดผิดพลาด   จะได้เสียหายน้อยที่สุด  และที่สำคัญ  ตลาดครับ  ต้องหาตลาดรองรับครับ

สำหรับเรื่องก้อน   ถ้าอ่านกะทู้ก่อนหน้านี้  ลุงต้าจะเน้นเพื่อผลิตดอกขาย  และอีกอย่างคือ  ....

ความตั้งใจ  อยากให้สมาชิก ได้ทดลองผลิตก้อนเองครับ  โดยมุ่งหวังว่าสร้างความมั่นคงแก่อาชีพได้อย่างแท้จริง

ยกเว้นสมาชิกที่ไปเปิดดอกเพื่อการบริโภค  ยินดีขายให้ครับ  เหตุผลที่ว่าอยากให้ผลิตก้อนเอง

เพราะว่าผลิตเองต้นทุนต่ำกว่าการ  ซื้อก้อนมาเปิดครับ   

และการผลิตก้อน  เอง  ลุงต้าเน้นว่า  ไม่ยากครับ  ยินดีเล่าเรื่องราวต่างๆซ้ำเรื่องราวอีกครั้ง  เพื่อแบ่งปัน 

ได้เริ่มใหม่สำหรับอีกหลายๆท่านครับ 

รอติดตามชมเรื่อยๆครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 12, 2010, 06:33:50 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
ลุงต้า
*

« ตอบ #1055 เมื่อ: พฤศจิกายน 14, 2010, 08:58:57 PM »

วันนี้เล่ากันอีกครั้ง  ครับ

การผลิตก้อน  สูตรส่วนผสมต่างๆ  หาอ่านในกะทู้ก่อนหน้านี้ครับ

วันนี้จะเล่าเรื่อง  ต้นทุนในการผิตก้อน  เพื่อเป็นแนวทางในการเริ่มของท่านที่สนใจ

ถ้าเราผลิตก้อนเอง  ค่าวัสดุ  +  ค่าแรง  ประมาณ 2.60 บาท/ก้อน 

ลุงต้าผลิตก้อนครั้งละสองพันกว่าก้อน   ทุกอย่างให้ทีมงานเหมาค่าแรงรายก้อน

ค่าแรง  0.60  บาท/ก้อน  รวมถึง  ช่วยกันผสม  ทำก้อน  และช่วยหยอดเชื้อ  ปิดกระดาษ

และช่วยขน  วางบนแผงในที่บ่มก้อนด้วยครับ

ตามภาพ  แรงงานประจำที่ผลิตก้อน   ผู้หญิงสี่คนครับ

หลังจากผสมเสร็จแล้ว  ต่างคนต่างใส่ถุง  ของใครของมัน  ตามความสามารถ

ในขณะเดียวกัน  ก้อนที่ผลิต  ก่อนในวันที่ผ่านมา  กำลังนึ่ง  ไปตามระบบ

สังเกตุจากภาพเตาไฟนะครับ  ไฟกำลังโหมแรง   ความร้อยค่อยๆขึ้น  จากห้าสิบไป  หกสิบ..

ร้อยกว่า..จนถึง  เกือบๆสองร้อยองศาซี  บางครั้งเกินแต่อย่าให้เกินมาก  จะเสียหายครับ 

ถุงก้อนเห็ดจะเสียหาย 

สังเกตุท่อที่ระบายออกจากตู้นึ่งครับ  ความร้อนแรงของไอน้ำ  หลังจากที่ความร้อนในตู้

คงที่แล้ว  พวยควันไอน้ำ  ออกมาตามภาพที่เห็น  นับเวลาไป  สี่ชัวโมงครึ่ง  รับรองว่าก้อนสุก

ได้ที่  ความร้อนในการนึ่งเน้นว่า   ควรจะสม่ำเสมอครับ  ของลุงต้าประมาณเฉียดๆสองร้อยองศาครับ

บางครั้งมีเกิน   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

และไม่สมควรให้มากกว่านี้  ก้อนจะเสียหายได้ โกรธ โกรธ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 14, 2010, 09:06:25 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 ... 56 57 58 59 60 61 62 63 64 65 [66] 67 68 69 70 71 72 73 74 75 76 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์