หน้า: 1 ... 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 [64] 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 739771 ครั้ง)
P_Pongsakol
เกษตรกรมือใหม่
*

ทุกอย่างที่ทำ ทำอย่างเต็มที่ และทำให้ดีที่สุด

« ตอบ #1008 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 10:00:17 AM »

ยิ้ม ลุงต้าครับ เห็ดเป๋าฮื้อของผมตอนนี้เป็นช่วงพักก้อนอยู่ เราควรจะงดให้น้ำโดยเด็ดขาด หรือว่าให้น้ำได้บ้างครับ

งดให้น้ำสักเจ็ดถึงสิบวันครับ  แล้วค่อยให้น้ำตามปกติครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 18, 2010, 03:15:07 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

"กราฟฟิกดีไซน์  หัวใจเกษตรพอเพียง"

santi potong
*

« ตอบ #1009 เมื่อ: ตุลาคม 18, 2010, 06:04:18 PM »

เชิญชมงาน technomart เมืองทอง 16-20 ตค. มีประโยชน์ต่อเกษตรกร นะครับ
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1010 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 05:46:01 AM »

โพสต์นี้ด้วยความชื่นชมและศรัทธาค่ะลุงต้า..."รู้จริงทุกสิ่งที่ลงมือทำ" จริงๆ  ยกนิ้วให้เลยค่ะ
นับถือในความตั้งใจมุ่งมั่นของลุงต้าจริงๆ...แค่ปีเดียว...จากศูนย์...ปีเดียวก็เกินร้อยแล้วค่ะลุง จุมพิต

ลุงต้าคะ  จุมพิต ตามหัวข้อ"มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ด"...หนูพิมว่า ดูตามรูปผลงานที่ลุงต้าทำได้
คงไม่ต้องช่วยเพาะแล้วมั้งคะ  ยิงฟันยิ้ม ช่วยเก็บไปขายดีกว่าเนาะ  ยิ้มกว้างๆ น่าจะโอเคกว่าช่วยเพาะแร่ะค่ะ
นี่แค่ปีแรก...ปีเดียว...ที่ลุงต้าลงมือเพาะเห็ดด้วยตัวเองแบบครบวงจร...ทำได้ขนาดนี้เลยนะคะ
"สุดยอด" มากค่ะลุงต้า...แบ่งสมองอันฉลาดๆแบบแมคไกเวอร์มาให้หนูพิมสักนิดได้ป่าวนิ...ฮิฮิ

หนูพิมกำลังทึ่งลุงต้ามากเลย...หยิบจับอะไรก็ดูดีไปหมด  ปลูกผักก็งามอลังการเพาะเห็ดก็บานสะพรั่ง...
ทำไมเก่งอย่างนี้เนี่ย)))...สงสัยต้องให้ลุงต้าเป็นที่ปรึกษาใหญ่ในเรื่องเห็ดซะล่ะม้าง...ปรึกษาฟรีนะ  ยิงฟันยิ้ม
เทศกาลกินเจที่ผ่านมา...เห็นว่าเห็ดบานพรึบเต็มเกาะภูเก็ต   เอ้ย))เต็มฟาร์มลุงต้า...หาคนงานเพิ่มยังคะ
หนูพิมต้องขอบคุณลุงต้าอีกครั้งสำหรับความรู้เรื่อง"การเพาะเห็ด"...ขอบคุณที่แบ่งปันค่ะ... จุมพิต จุมพิต

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
mrfoxx
*

« ตอบ #1011 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 05:55:15 AM »

จะมาส่งการบ้านเร็วนี้ ๆๆๆๆ 

เปลี่ยนหัวข้อตามครูพิม ก็ดี น่ะ ลุงต้าาา
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1012 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 06:14:18 AM »

เปลี่ยนหัวข้อตามครูพิม ก็ดี น่ะ ลุงต้าาา

เสนอว่าเปลี่ยนเป็น..."มาช่วยลุงต้าเก็บเห็ดด้วยครับ"  ดีไหมคะลุงต้า  ยิงฟันยิ้ม

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
P_Pongsakol
*

ทุกอย่างที่ทำ ทำอย่างเต็มที่ และทำให้ดีที่สุด

« ตอบ #1013 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 09:57:39 AM »

เสนอว่าเปลี่ยนเป็น..."มาช่วยลุงต้าเก็บเห็ดด้วยครับ"  ดีไหมคะลุงต้า  ยิงฟันยิ้ม

ยิ้ม พี่หนูพิม ผมก็เกาะติดกระทู้นี้ไม่ปล่อยเหมือนกัน โชคดีที่ลุงต้าเพาะเห็ดเป๋าฮื้อ ก็เลยได้ที่ปรึกษา
ผมคงเพาะเห็ดชนิดนี้ไปตลอด ตามที่ลุงต้าว่าหล่ะครับ ราคาค่อนข้างดี  โดยเฉพาะได้น้ำหนัก ตอนนี้ผมก็พยายาม
จะทำลายสถิติตัวเอง จากดอกละ 1 ขีด ตอนนี้บางดอกได้ถึง 2 ขีด หรือว่าลุงต้าได้น้ำหนักมากกว่านี้รึเปล่าครับ  ยิงฟันยิ้ม

"กราฟฟิกดีไซน์  หัวใจเกษตรพอเพียง"
หนูพิม
*

« ตอบ #1014 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 10:47:20 AM »

เกาะไปเถอะ...รับรองไม่ผิดหวังแน่นอนจ้า...สงสัยอะไรถามได้...ลุงต้าจะตอบว่า  ตอบเท่าที่รู้ ยิ้มกว้างๆ
แต่ที่รู้นั่นน่ะ...มากเกินพอแล้วจ้า...พี่หนูพิมก็อาศัยลุงต้านี่แหละเป็นที่ปรึกษามาตลอด...อิอิ 
แอบถามประจำ...... ยิงฟันยิ้ม

ยินดีครับ  แบ่งปันเท่าที่รู้ครับ    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 20, 2010, 11:15:30 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

sompol
*

« ตอบ #1015 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 11:16:58 AM »

...เห็นด้วยกับป้าครูพิมคร้าบ เปลี่ยนเป็น มาช่วยลุงต้าเก็บและขายเห็ดด้วยครับ จะเข้ากันกับกิจกรรมในฟาร์มเห็ดมากครับ

ขอบคุณครับ   เดินในเส้นทางเกษตรพอเพียง

แม้ไม่ร่ำรวย  แต่ไม่ลำบากแน่นอนครับ  ยืนยัน
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2010, 06:59:23 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
bee bee
*

« ตอบ #1016 เมื่อ: ตุลาคม 20, 2010, 08:10:55 PM »

ลุงต้า  เก่งจังเลย  อยากทำเห็ดมั่งจัง  อ่านแล้วยัง งงๆๆ อยากเห็นเชื้อเห็ดลงุต้า วันรวมพล ลุงต้าเอามาดูด้วยนะค่ะ บีสนใจจะพาะเห็ดบ้างค่ะ ขอบคุณค่ะ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม ยิ้ม อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจังขอปรบมือให้คนเก่งของเราค่ะ

ขอบคุณครับ 

ทุกเรื่องราวที่ลุงต้านำมาเล่า  เป็นทางผ่านแห่งชีวิต ที่ได้ลองผิดลองถูก

ด้วยตัวเอง  อุปสรรคต่างๆถามว่ามีหรือไม่  ตอบว่า....

ทุกอย่างมีอุปสรรคครับ  แต่หาได้นำพาและท้อแท้ไม่   ขอเพียงมีใจมุ่งมั่น

ทุกอย่างแก้ไขได้ครับ  หากคุณบี  เริ่มเพาะแนะนำว่า  ก่อนอื่นหาตลาดก่อนครับ

หาไม่แล้ว เห็ดไม่มีที่ระบาย  และเริ่มจากน้อยๆก่อนครับ    ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 22, 2010, 06:57:40 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
หนูพิม
*

« ตอบ #1017 เมื่อ: ตุลาคม 25, 2010, 05:40:36 AM »

ลุงต้าค้า)))))กรุณาเอารูปเห็ดมาเรียกน้ำย่อยอีกนิดซิ... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
ลุงต้าแอบเพาะเห็ดอะไรอีกบ้างป่าวเนี่ย...เงียบๆแบบนี้ซุ่มทำอะไรแน่เลย

เห็ดที่บ้านหนูพิม...มันอู้งานแล้วค่ะ...ชุดนี้ดอกไม่ค่อยดีนัก..แต่ได้ทุนคืนแร่ะ ยิงฟันยิ้ม
ที่เหลือก็รอเก็บกินไป...พอได้แจกเพื่อนบ้านบ้างค่ะ  ไม่มากมายอะไร
แต่ได้น้ำใจจากเพื่อนบ้านกลับมามากโขเลยค่ะลุง...หนูใช้วิธี..."ล้อมบ้านด้วยมิตร" มานานแร่ะ ยิ้มกว้างๆ

ส่งกำลังใจให้ลุงต้าสามจุ๊บค่า))) จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ขอบคุณครับ   กำลังใจที่ให้ตลอดมา
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2010, 06:30:37 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

หญ้าคมปาว
*

« ตอบ #1018 เมื่อ: ตุลาคม 26, 2010, 09:03:40 PM »

หวัดดีค่ะลุงต้าไม่เคยได้เข้ามาดูลุงต้าเพาะเห็ดเลย...ลุงต้านี่สุภาพบุรุษตัวจริง..จริงๆนะนี่
ทำทุกอย่างมีแต่ประสบความสำเร็จ..ทั้งที่มีงานประจำที่ล้นมือ..นับถือจริงๆค่ะ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
ความรู้มากมาย..แต่ไม่เค้ย...ไม่เคย..ยกตัวเองว่าปราชญ์..อิอิอิ..ปราชญ์ตัวจริงเขาไม่ยกตัวเองเลย..ความรู้ทั้งนั้นเลย

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แค่รากหญ้าคนหนึ่งครับ   เล่าไปตามเรื่องราวที่ผ่านมาครับ

แบ่งปันเท่าที่รู้  เผื่อเป็นทางเลือกได้บ้าง   สำหรับท่านที่สนใจครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2010, 06:33:07 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
klar
*

« ตอบ #1019 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2010, 01:57:01 PM »

ข้อควรระวังสำหรับผู้ใช้หม้อต้มไอน้ำ(ทุกขนาดแรงดัน)

1. การเกิดตะกรัน

สาเหตุการเกิด เกิดจากการต้มน้ำที่มีความกระด้าง(น้ำที่มีประจุของแมกนีเซียม,แคลเซียม,ซิลิกาในปริมาณสูง) โดยตะกรันจะเกิดบริเวณที่สัมผัสความร้อน

ผลกระทบ
        1. สิ้นเปลืองเชื้อเพลิง เนื่องจากตะกรันจะเป็นฉนวนความร้อนกั้นอยู่ระหว่างผิวโลหะกับน้ำ ทำให้ต้องใช้เชื่อเพลิงเพิ่มขึ้น
        2. ความเสี่ยงจากการระเบิดของถัง ซึ่งเกิดขึ้นได้ 2 วิธีดังนี้
             2.1 เกิดจากการที่ตะกรันทำตัวเป็นฉนวนทำให้การถ่ายเทความร้อนจากผนังโลหะไปยังน้ำไม่สมบูรณ์ ทำให้อุณหภูมิของผนังโลหะสูงขึ้น จนอาจถึงจุดหลอมเหลว เมื่อเร่งไฟมากเกินไป
             2.2 เกิดจากการที่ตะกรันไปอุดตันในท่อหรือจุดที่ใช้เป็นทางผ่านของไอน้ำ(โดยเฉพาะการต้มน้ำในท่อ)
        3. ลดอายุการใช้งานของหม้อต้ม

วิธีป้องกัน
        1. หลีกเลี่ยงการใช้น้ำกระด้างในการต้ม (แหล่งที่สำคัญของน้ำกระด้างคือน้ำบาดาล)
        2. หมั่นระบายน้ำในหม้อทิ้งเพื่อลดการสะสมของความกระด้าง
        3. ตรวจท่อทางเดินไอน้ำอย่างสม่ำเสมอ (หากต้มน้ำในท่อ)
        4. ใช้ำน้ำยาป้องกันและกำจัดตะกรัน

2. การกัดกร่อนของสารเคมี

สาเหตุการเกิด เกิดจากการสะสมของสารเคมีที่เจือปนมากับน้ำ (น้ำทีใช้ในการต้มหากไม่ใช่น้ำกลั่นย่อมต้องมีสิ่งเจือปนอยู่ เมื่อเราต้ม สิ่งที่ออกไปจากหม้อมีแต่เฉพาะน้ำ(H2)เท่านั้น ส่วนสิ่งที่เจือปน,สารเคมียังคงเหลืออยู่ เมื่อเราเติมน้ำำลงไปใหม่โดยไม่ระบายน้ำที่เหลือจากการต้มทิ้ง เท่ากับเพิ่มสิ่งเจือปน,สารเคมีลงไปเพิ่มขึ้นเรื่อยๆ หากสารเคมีที่เจือปนเป็นกรด,ด่าง มันจะเพิ่มปริมาณความเข้มข้นของกรด,ด่างไปเรื่อยๆ)

ผลกระทบ
        1. เกิดการรั่วซึม อายุการใช้งานสั้นลง
        2. หากผนังถูกกรัดกร่อนจนบางมากๆอาจทนแรงดันไม่ได้

วิธีป้องกัน
        1. ตรวจคุณภาพของน้ำที่ใช้ต้ม
        2. หมั่นระบายน้ำที่เหลือจากการต้มทิ้งไป
        3. หากต้องการประหยัดน้ำ ต้องหมั่นตรวจสอบคุณภาพของน้ำที่คงค้างในหม้อ

3. การแห้งของหม้อขณะต้ม
(โอกาศเกิดขึ้นน้อย)

สาเหตุการเกิด
        1. เกิดการรั่วซึมที่สังเกตุไม่เห็นหลังการเติมน้ำ
        2. การเติมน้ำน้อยเกินไป

ผลกระทบ
        1. อายุการใช้งานสั้นลง
        2. หากรีบเติมน้ำแทนดับไฟจะเกิดการระเบิด

วิธีป้องกัน
        ตรวจสอบปริมาณน้ำในหม้อทุกครั้งก่อนทำการต้ม

4. การเกิดโคลน,กรวดทรายในหม้อ

สาเหตุการเกิด
        เช่นเดียวกับการกัดกร่อน

ผลกระทบ   
        1. สิ้นเปลืองเชื้อเพลิง เพราะบางส่วนจะเป็นฉนวน
        2. ลดอายุการใช้งาน เนื่องจากเป็นปัจจัยหนึ่งในการกัดกร่อน
        3. การคำนวนปริมาณน้ำในหม้อผิดพลาด

วิธีป้องกัน
        1. หากใช้น้ำผิวดิน(น้ำจากแม่น้ำลำคลองห้วยหนองคลองบึง) ในการต้มควรทิ้งไว้ให้ตกตะกอนก่อนอย่างน้อย12ชั่วโมง,กรองน้ำ,ใช้สารส้ม,polymer,PACเร่งการตกตะกอน ก่อนใช้
        2. หมั่นทิ้งน้ำเหลือใช้จากการต้มอย่างสม่ำเสมอ

สรุป
   1. ติดตั้งวาล์วน้ำทิ้ง และหมั่นระบายน้ำทิ้ง(หากน้ำคุณภาพดีอาจไม่ต้องทิ้งบ่อยนัก)
   2. ติดตั้งวาล์วนิรภัย
   3. ตรวจสอบท่อทางเดินไอน้ำ (หากใช้ต้มน้ำ) อย่างสม่ำเสมอ
   4. จดสถิติการใช้เชื้อเพลิงและเวลาในการต้มทุกครั้ง หากมีการสิ้นเปลืองเชื้อเพลิงมากขึ้นแสดงว่าเริ่มมีปัญหาภายในหม้อ

ปล. 1. ติดตั้งวาล์วทั้ง 2 ชนิดเถอะครับ มันถูกกว่าชีวิตคุณตั้งเยอะ
     2. การตรวจสอบคุณภาพน้ำสามารถติดต่อบริษัทผู้็ผลิตเครื่องกรองน้ำสำหรับโรงงานอุตสาหกรรมได้เกือบทุกบริษัท

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณสำหรับสาระและความรู้ดีๆครับ

จะได้ดัดแปลงเพื่อให้เกิดประโยชน์สูงสุดต่อไปครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 27, 2010, 06:29:42 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
หนูพิม
*

« ตอบ #1020 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 04:19:47 AM »

อรุณสวัสดิ์ค่ะลุงต้า  จุมพิต
วันนี้หนูพิมจะกลับบ้านไปทำบุญกฐิน  แล้วจะนำบุญมาเผื่อลุงต้าคนเก่งนะคะ

ด้วยความเคารพรักเจ้าค่ะ จุมพิต

bee bee
*

« ตอบ #1021 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 09:31:45 AM »

บีเอาการบ้านมาฝากคุณครูลุงต้าค่ะ  เก่งแล้วน้าาาาาเอารูปลงได้แล้ววววววววขอบคุณคะ่
_^_จ่าชาติ_^_
*

« ตอบ #1022 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2010, 10:55:46 AM »

อลังการมากมายเลยครับลุงต้า  เครื่องทุ่นแรงก็เจ๋ง  สุดยอดครับลุงต้า
mrfoxx
*

« ตอบ #1023 เมื่อ: พฤศจิกายน 01, 2010, 11:44:23 AM »

อยากได้เรือดำน้าสักลำ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หน้า: 1 ... 54 55 56 57 58 59 60 61 62 63 [64] 65 66 67 68 69 70 71 72 73 74 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์