หน้า: 1 ... 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 [51] 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 787053 ครั้ง)
chanrith
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #800 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 11:19:26 AM »

kamana
*

« ตอบ #801 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 12:22:08 PM »

สวัสดีค่ะลุงต้า หนูอยู่ลำปางค่ะซื้อก้อนเชื้อเห็ดภูฎาณเอามาเปิดดอกขายอยู่ค่ะทำได้ปีกว่าๆแล้วค่ะ เจอปัญหาเยอะค่ะ หลังจากเปิดดอกขายได้ไม่นาน หนูซื้อมาเปิดดอกขายเดือนละ500ก้อนเอาก้อนเข้าโรงทุกเดือนค่ะ ตอนนี้มีอยู่ประมาณ 2000ก้อนค่ะ ภูฎาณ/ฮังการี 1โรงเรือน  เห็ดลม/เห็ดขอน 1 โรงเรือน
1.มีเชื้อราที่เป็นกลุ่มดำๆติดปากถุงทั้งด้านนอกกและด้านใน
2.เจอเชื้อราเขียวและราไข่ปลาด้วยค่ะ
3.เมื่อเปิดเก็บดอกไประยะหนึ่งก้อนเชื้อเป็นสีน้ำตาลคือก้อนเหมือนไม่มีเชื้อเห็ดเดินอยู่และยุ่ยหลุดออกมาทางปากถุง
อยากจะขอให้ลุงต้าช่วยวิเคราะห์ให้ด้วยค่ะว่าเป็นเพราะอะไร และจะแก้ปัญหาได้อย่างไรบ้าง เพราะตอนนี้แก้ปัญหาคือเก็บก้อนออกมาจากโรงแล้วเผาทิ้งอย่างเดียวค่ะ  ช่วยตอบด้วยนะค่ะขอบพระคุณค่ะ  / หนูkamana ลำปางจะรอคำตอบค่ะ
กิจการของลุงต้าอยู่ที่ไหนค่ะถ้าสั่งซื้อเดือนละไม่มากต่อเดือน 500 ก้อนจะส่งไหมค่ะ
ต้นคนฝาง
*

« ตอบ #802 เมื่อ: มิถุนายน 15, 2010, 07:41:42 PM »

สวัสดีครับลุงต้า ผมอ่านกระทู้แล้วได้ความรู้มาก ๆ ครับ ผมก็ทำงานเป็นพนักงานของมหาลัยครับ รู้สึกอึดอัดบ้างครับ อยากวางแผนชีวิตทำเกษตรพอเพียงเห็นการเพาะเห็ดนี้ รู้สึกมีกำลังใจมาก ๆ  ครับ ผมเป็นคนเชียงใหม่ ฝาง ครับ อยากจะถามลุงต้าว่า เราจะทำหัวเชื้อเห็ดฟางโดยใช้ข้าวฟ่างได้ไหมครับ แล้วประสิทธิผลมันจะต่างกับ ทำเชื้อด้วยฟางไหมครับ
ลุงต้า
*

« ตอบ #803 เมื่อ: มิถุนายน 16, 2010, 06:30:02 AM »

ตอบคุณ  kamana  และคุณ   hibinoo

การเปิดดอกก้อนเห็ด ต้องระวังหลายๆๆอย่างครับ ช่นการรดน้ำอย่าให้น้ำเข้าก้อน
ดังนั้นการวางก้อนในโรงเปิดดอกควร  ให้ก้อนมาเอียงด้านหน้าเพื่อไม่ให้น้ำขังในก้อนครับ
หลีกเลี่ยงการรดน้ำเข้าหน้าก้อนโดยตรงครับ
เวลาเก็บดอกเห็ดควารสังเกตูเก็บออกให้หมดและ  ขูดหน้าก้อนออกให้หมด  ถ้าเหลือค้างไว้
โคนเห็ดที่เหลืออยู่จะเน่าเป็นแหล่งสะสม  หนอนต่อไป  ประเด็นนี้สำคัญมากครับ
เพื่อการป้องกันราต่างๆๆ..เชื้อบีเอส  ช่วยท่านได้..ขยายในน้ำมะพร้าวอ่อน..ฉีดพ่นให้ทั่วหน้าก้อน
ในตอนเย็นๆๆ
...
หัวเชื้อเห็ดฟางสามารถขยายในวัสดุหลายชนิดครับ..เช่นทลายปาลม์  ฟาง  หรือเมล็ดข้าวฟ่าง 
ใส้นุ้น..และอีกหลายๆๆอย่าง  หาอ่านได้ในเว็บครับ
ประเด็นที่อยากนำเสนอ  อยากให้ทำก้อนเห็ดเองครับ..เริ่มต้นแบบยั่งยืนดีกว่ามากครับ
แรกๆๆอาจช้าไปบ้าง  เริ่มตั้งแต่ทำหัวเชื้อหรือ.ขยายเชื้อเองครับ..ถ้าติดตามจากเว็บไม่ยากเกินไปครับ
ทุกท่านสามารถทำได้ครับ
ที่สำคัญคือ  ราคาถูกกว่าไปซื้อก้อนมาเปิดดอกอย่างน้อยหนึ่งเท่าครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยินดีตอบข้อสงสัย..ถ้าตอบได้ครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #804 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 06:24:07 AM »

ตั้งแต่ต้นเดือนที่ผ่านมาได้หยุดผลิตก้อนชั่วคราวครับ โกรธ โกรธ

อันเนื่องมาจากเจ้าหม้อต้มน้ำนึ่งก้อนเห็ดได้รั่ว  เลยต้องมีการซ่อมแซมดัดแปลงใหม่ครับ

เลยตั้งใจว่าจะทำให้ดีกว่าเก่า   ยังมีอีกหลายๆๆอย่างที่ผ่านมาเกือบปียังไม่ดีเท่าที่ควร

จะนำภาพเสนอเรื่อยๆๆครับ   เผื่อบางท่านที่สนใจครับ

ในภาพตัดเหล้กแผ่นที่บางๆๆด้านบนออกแล้วต่อเหล็กด้านหน้าให้ยาวออกมาอีกประมาณสี่สิบเซนติเมตร

Liked By: xtheft

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #805 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 06:28:33 AM »

หลังจากนั้นเชื่อมเหล็กเข้าไปใหม่ตามภาพครับ

ควรไช้เหล็กหนาไม่น้อยกว่าสองหุนครับ  ทนทาน ยิงฟันยิ้ม

ตามด้วยทดสอบการรั่วใส่น้ำลงไปครับ

ลุงต้า
*

« ตอบ #806 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 06:46:33 AM »

หลังจากเชื่อมถังเสร็จ...เลยดัดแปลงเพิ่มเติม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ได้เจาะท่อเพิ่มจุดที่สำคัญดังนี้   เจาะถังไอน้ำด้านบนแลวติดตั้งท่อใหม่เพื่อ...

นำไอน้ำมาผ่านความร้อนอีกครั้งในเตาเพื่อเพิ่มอุนหภูมิ   ก่อนปล่อยเข้าตู้นึ่งก้อนเห็ดครับ

ตามภาพท่อเหล็กดำใหม่ๆๆครับที่ยังไม่ได้ทาสี   ที่ติดตังวาวส์สีแดง  คือตัวที่ดัดแปลงใหม่ครับ

คุณ  มานาว่า   ถ้าสงสัย  สอบถามได้ครับ  ที่นำมากล่าวตรงนี้เผื่อท่านอื่น ที่สนใจได้ดัดแปลง

ไปด้วยกันครับ

Liked By: nut2008

ลุงต้า
*

« ตอบ #807 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 06:57:29 AM »

หลังจากติดตั้งระบบท่อและถังแล้วเสร็จ....

ก่ออิฐดินเผาหน้าผนังเตาเพิ่มเติมอีกเล็กน้อย วัสดุไช้ดินเหนียวกับอิฐดินทั่วไปครับ

Liked By: Mahajoan

ลุงต้า
*

« ตอบ #808 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 07:10:07 AM »

หลังจากตกแต่งและทดสอบการรั่ว  ได้สภาพแบบนี้ครับ

ลุงต้า
*

« ตอบ #809 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 07:23:23 AM »

ได้เวลาทดสอบเตาแล้วคร๊าบบบบบบบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ว่าแล้วก่อไฟลุยเลยครับ...เด่วรู้ว่าความร้อนได้ขนาดไหน..จากการดัดแปลง

เอาพัดลมแรงไฟหน่อยหนึ่ง... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

จากภาพสังเกตุดีๆๆครับ   ท่อไอน้ำจากหม้อด้านบนต่อลงมาข้างล่างแล้วบน  อยู่ใต้เตาหนึ่งรอบ

ก่อนออกไปเข้าตู้นึ่งก้อน  ภาพการ วนท่อใต้เตาแบบตัวยูครับ  ได้ถ่ายถาพนำมาแสดง

เดาว่าคงนึกภาพออก
ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลุงต้า
*

« ตอบ #810 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 07:33:14 AM »

รอจนน้ำเดือดเร่งไฟนิสหน่อย....

อุนหภูมิในท่อก่อนเข้าตู้  170  องศาc  ในตู้100กว่าๆ

ควันที่ออกจากท่อระบายจากตู้นึ่งก้อนเห็ดจะเป็นพุ่งออกมาแรงมากครับ

เป็นจุดที่สังเกตุและจำเป็นมากในการนึ่งฆ่าเชื่อ..

หวังว่าทุกท่านที่สอบถามทางหน้าบ้านและหลังบ้านคงพอเข้าใจนะครับ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Mahajoan
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: มิถุนายน 21, 2010, 07:38:24 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

Kwan_
*

« ตอบ #811 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 08:25:34 AM »

ใหญ่โตเหมือนโรงงานเลยค่ะพี่ลุงต้า...

@ สวนขวัญ Sweet Bamboo  ณ บ้านวังซอ เพชรบุรี
weera
*

คนยิ่งใหญ่ เพราะเข้าใจทุกข์

« ตอบ #812 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 02:48:41 PM »

อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจังเยี่ยมครับ อายจัง อายจัง อายจัง

ทั้งอดีต และ อนาคต หมดจดด้วยปัจจุบัน
ทำวันนี้ให้ดีที่สุด
retr023
*

« ตอบ #813 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 03:38:40 PM »

อยากได้เตาแบบนี้มั่งครับลุงต้า
manava
*

« ตอบ #814 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 04:13:51 PM »

สวัสดีครับลุงต้าครับ  ด้วยความสัตย์จริงพูดแบบไม่อาย  ผมไม่มีความรู้ทางช่างเลย
ความตั้งใจจะทำคือ ต้องการทำถังต้มหนึ่งถัง  (ใช้แก๊สต้ม)ส่งไอไปอีก  4   ถัง  ผ่านท่อคาดน้ำเงินขนาด  2 นิ้ว
ที่เข้าใจและรับรู้แล้วคือ  ความร้อนไม่น่าจะพอ
ผมอยากขอความรู้จากลุงต้านะครับท่อที่ผมจะทำต้องวางอย่างไร ผ่านถังอย่างไร
หรือสิ่งที่ผมจะทำมันไม่มีความเป็นไปได้ครับ
รูปคราว  ๆ  ที่ผมคิดจะทำครับ  ถ้าลุงต้าเห็นแล้วลบทิ้งเลยก็ได้ครับ(ผมยังลงรูปวิธีใหม่ไม่เป็น)
ถ้ารูปที่ลุงต้าเห็นมันพอจะมีความเป็นไปได้แต่ต้องแก้ไขตรงไหน
ท่อต้องผ่านอย่างไรบ้าง   ถังต้มต้องทำอย่างไร
ขอควากรุณาลุงต้าช่วยชี้แนะด้วยนะครับ
มานะ  จังหวัดตากครับ

* untitled.bmp (46.93 KB, 160x100 - ดู 1173 ครั้ง.)

ความรู้จักพอ  ทำให้คนไม่จน
ความอดทน    ทำให้คนสำเร็จ
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #815 เมื่อ: มิถุนายน 21, 2010, 06:59:48 PM »

ลุงต้าคะ...หนูพิมก็เหมือนคุณมานะแร่ะค่ะ... ยิ้มกว้างๆ
นึกภาพไม่ออก...ถึงนึกออกก็ไม่รู้ถูกรึป่าวด้วยอ่ะ
อยากเห็นแบบ...ไส้และพุงของเตาเลยได้ม้าย)))
นะ...สงสารหนูพิมเถอะ... ยิงฟันยิ้ม

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
หน้า: 1 ... 41 42 43 44 45 46 47 48 49 50 [51] 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์