หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 785002 ครั้ง)
beach cabin
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #320 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 05:12:19 PM »

ตามมาขอบคุณลงต้าถึงที่เลยค่ะที่ดิน 300 ตรว.พอใช้ไม๊คะ
กองขี้เลื่อย ผสม นึ่ง โรงบ่มก้อน โรงเปิดดอก
ที่ดินหนูหน้ากว้างประมาณ 25 เมตร ลึกประมาณ 40 เมตรอ่ะค่ะ
ขอบคุณลุงต้ามากนะคะ กำลังใจมาเลย ยิงฟันยิ้ม

beach cabin
*

« ตอบ #321 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 05:16:38 PM »

ขอถามอีกข้อนะคะลุงต้า โรงเรือนที่เห็นที่เป็นโรงเก็บก้อน ก่อนนำไปเปิดดอก ใหญ่จังค่ะ
น่าจะทำงานสะดวกดี ลุงต้าใช้พื้นที่กว้าง ยาว และสูงเท่าไหร่อ่ะคะ
เผื่อมาปรับใช้กับขนาดที่ของหนูบ้าง ขอบคุณอีกครั้งค่ะลุงต้า
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #322 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 05:30:35 PM »

กราบงามๆเลยค่ะลุงต้า...ช่วยออกแบบวางแปลนให้หนูบีทด้วยละกันค่ะ  นะ จุมพิต จุมพิต
อิอิ  ขอบคุณที่ตกลง...เดี๊ยวหนูบีทมาอีกรอบค่ะลุงต้า  ขอบคุณลุงต้าใจดี  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ลุงต้า
*

« ตอบ #323 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 09:28:27 PM »

ตามมาขอบคุณลงต้าถึงที่เลยค่ะที่ดิน 300 ตรว.พอใช้ไม๊คะ
กองขี้เลื่อย ผสม นึ่ง โรงบ่มก้อน โรงเปิดดอก
ที่ดินหนูหน้ากว้างประมาณ 25 เมตร ลึกประมาณ 40 เมตรอ่ะค่ะ
ขอบคุณลุงต้ามากนะคะ กำลังใจมาเลย ยิงฟันยิ้ม
ขอถามอีกข้อนะคะลุงต้า โรงเรือนที่เห็นที่เป็นโรงเก็บก้อน ก่อนนำไปเปิดดอก ใหญ่จังค่ะ
น่าจะทำงานสะดวกดี ลุงต้าใช้พื้นที่กว้าง ยาว และสูงเท่าไหร่อ่ะคะ
เผื่อมาปรับใช้กับขนาดที่ของหนูบ้าง ขอบคุณอีกครั้งค่ะลุงต้า

ลุงต้าทราบขนาดที่ดินแล้วครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยืนยันว่าทำได้ครบวงจรเลยครับ..

ทั้งกองขี้เลื่อย..โรงผลิตก้อน..ระบบนึ่งทั้งหมด

โรงบ่มก้อน..และโรงเปิดดอกครับ..

อยากทราบแหล่งน้ำครับ..น้ำประปาหรือว่าน้ำบ่อครับ..ถ้าเป็นน้ำประปาต้องมีถังเก็บเพื่อให้คลอรีนหมดก่อนครับ.

สำหรับรูปแบบแปลนต่าง..ขอเวลาสักสิบวัน...จะจัดทำให้ครับ..พร้อมรายละเอียด..

ขอเพียงท่านมีความมุ่งมั้น...ตั้งใจ..เว๊บเกษตรพอเพียงดอทคอม  ยินดีครับ..

ถ้าสะดวกถ่ายภาพที่ดิน..มาเพื่อประกอบการวางแบบแปลนด้วยครับ..
ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #324 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 09:32:06 PM »

กราบงามๆเลยค่ะลุงต้า...ช่วยออกแบบวางแปลนให้หนูบีทด้วยละกันค่ะ  นะ จุมพิต จุมพิต
อิอิ  ขอบคุณที่ตกลง...เดี๊ยวหนูบีทมาอีกรอบค่ะลุงต้า  ขอบคุณลุงต้าใจดี  จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ยินดีครับ..เว๊บเกษตรพอเพียงดอทคอม  เต็มใจครับ..

ขอเพียงท่านมุ่งมั้น..เราให้กำลังใจครับ..และสนับสนุนตามกำลังที่มีครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
beach cabin
*

« ตอบ #325 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 09:39:51 PM »

โห ลุงต้า จะวางแปลนให้เลยเหรอคะ น่ารักที่สุดเลยค่ะ จุมพิต
เดี๋ยวไปถ่ายรูปที่ดินแล้วจะเอามาให้ลุงต้าดูนะคะ ลั่นล้า ลั่นล้า ลั่นล้า เดี๋ยวไปบอกหนูพิมก่อน
หนูพิม หนูพิม
มานี่เร็วเร๊ววววว มีอาไรจาบอกกกกกก
beach cabin
*

« ตอบ #326 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 09:46:51 PM »

ดีใจค่ะลุงต้า ลืมบอก น้ำประปาค่ะ เดี๋ยวใช้แท๊งค์เก็บได้ค่ะ
แต่เตานึ่งคงใช้ถัง 200 ลิตร ไปก่อน ตูดทะลุเมื่อไหร่ แสดงว่า คงไปรอดเรื่องเห็ด
ค่อยลุงทุนซื้อเรือดำน้ำ ยิ้มกว้างๆ ส่วนโรงเรือนมะมีปัญหาค่ะ มีคนงานทำค่ะ
......ลุงต้าน่าร๊ากกกที่ซู๊ดดดด จุมพิต

(หนูประจบเกินไปไม๊เนี่ย ฮ่าๆ ยิ้มกว้างๆ)
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #327 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 09:47:05 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม นี่เราสองคน...วิ่งไล่กันไปมาบ้านลุงต้า  กะบ้านหนูบีท... โกรธ โกรธ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ลุงต้า
*

« ตอบ #328 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 10:14:06 PM »

วันนี้ลุงต้าทดลองไช้เครื่องมือผสมแบบไช้เครื่องทุ่นแรง..

ตามปกติไช้แรงงานผสมและเข้าเครื่องโม่ปูน..

วันนี้ทดลองไช้เครื่องปั่นผสมแบบเคลื่อนที่..อาศัยที่มีมอเตอร์เก่าอยู่แล้ว..

หมดไปหกพันกว่าบาทครับ..เครื่องนี้ครับ..ไช้งานได้ดีมาก..ไม่ต้องเข็นครับ..

เครื่องจะสับขี้เลื่อยและเดินไปเรื่อยๆๆไม่ต้องออกแรงครับ..สบายไปอีกขั้นตอน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เมื่อผสมเข้ากันดี..รวมกอง..แรงงานลุย..ถุงละเจ็ดสิบสตางค์  ช่วยกันผสม  ช่วยกันรวมกอง..บรรจุถุง..พร้อมใส่คอขวด..

บรรจุลงตะกร้า  ปิดปากถุง..หลังจากหยอดเชื้อแล้วเสร็จ..

ใครได้มากได้น้อยตามแต่กำลังครับ..

ที่นำมาเล่า..เพื่อเป็นแนวทางแก่ท่านที่เริ่มทำใหม่ครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2009, 04:51:45 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

beach cabin
*

« ตอบ #329 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2009, 10:50:46 PM »

แง๊ แง๊ จาเอาอ่ะ จาเอา จาเอารถเข็นผสมขี้เลื่อยอ่ะ แง๊ แง๊ แลบลิ้น
sterile
*

« ตอบ #330 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 01:18:20 AM »

ยิ้ม

นู๋บีท เดินถูกทางแล้ว

คิดจะขึ้นเวทีชกมวย ต้องมีเทรนเนอร์และพี่เลี้ยงคอยให้น้ำ(กำลังใจ)
อ้าว ไม่ใช่สิ เผลอตัว ชอบคิดว่าครูนู๋พิมเป็นครูฝึกนักมวยอีกแร่ะ

เริ่มต้นขยายกิจการ(ฟังดูดีได้อีก)
เดินตามลุงต้ามืออาชีพ ที่เป็นตัวจริงทำจริง

ตามหลังผู้ใหญ่ที่ใจดี คิดแปลนโรงเพาะเห็ดครบวงจรให้อีก
ลุงต้านำร่อง ขายทั้งก้อนเห็ดและดอกเห็ด

ทำเกษตรในร่มแบบนี้ น่าสบายมาก เอ๊ย น่ารวยอ่ะ
(แวะมาอิจฉาลุงต้า ซะงั้น)

ยิ้ม

หนูพิม
*

« ตอบ #331 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 06:39:17 AM »

ป้ากุ้งคะ...หนูบีทอ่ะงอแงที่หนึ่งเลยค่ะ แต่ตอนนี้กะลังคิดการใหญ่ ยิ้ม
ส่วนหนูพิมอ่ะแค่เพาะเห็ดเล็กๆน้อยๆเองค่ะ มะมีไรมาก  ยิงฟันยิ้ม ;Dแบบนี้แร่ะทำคนเดียวอ่ะ  ร้องไห้ ร้องไห้
ช่างน่าสงสารอีกแร่ะหนูพิมมะมีใครช่วยเล้ยยยยยยย)))) :'(ร้องอีกนิด ร้องไห้ เผื่อจะมีคนเห็นใจ  ร้องไห้

ป้าน้อง
*

*มิตรภาพไร้พรมแดน*

« ตอบ #332 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 09:32:15 AM »

หนูบีชมาถูกทางแล้วคะ ลุงต้าเป็นผู้ชำนาญมากในการออกแบบแปลนน่ะค่ะ
แถมด้วย เก่ง และประสบการณ์สูง  เป็นแนวทางที่ถูกต้องค่ะ

พลินรัชย์  พงศ์จะนะ
583 ถนนรัชดาภิเษก แขวงลาดยาว เขตจตุจักร กทม10900
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #333 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2009, 10:01:54 AM »

งานลุงต้านี้งานอินเตอร์เนชั่นแนลนะครับ ยิงฟันยิ้ม
ขนาดคนงานลุงต้ายังสั่งอิมพอร์ตเข้ามาเลยครับ
อีกหน่อยเห็ดลุงต้าก็คงต้องส่งออกแน่เลย....อิอิ อายจัง อายจัง อายจัง

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
ลุงต้า
*

« ตอบ #334 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 03:12:22 AM »

หลังจากทดลองไช้..ปรับแก้ความตึงสายพานเล็กน้อย..

ไช้งานได้ดีครับ..เก็บทำความสะอาดทาสีซะหน่อยให้ดูดีครับ

ไทยทำไทยไช้..ประหยัดดีครับ...ทุ่นแรงได้มาก

วิธีการไช้..ยกเบาๆๆผลักเบาๆแล้วเครื่องจะสับขี้เลื่อย..ผสมไปเองครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เทคนิค  ขี้เลื่อยที่กองอย่าให้หนามากเกินสิบสองเซนติเมตรครับ

ลุงต้า
*

« ตอบ #335 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2009, 03:32:14 AM »

หลังจากที่เปิดดอกโดยดัดแปลงอาคารเป็นที่เปิดดอกชั่วคราว..ครานี้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ลุงต้าเริ่มทำโรงเปิดดอก  จริงจังครับ

แต่ยังคงไว้..แบบประหยัดเช่นเดิม.. ยิ้ม ยิ้ม

Liked By: Mahajoan

หน้า: 1 ... 11 12 13 14 15 16 17 18 19 20 [21] 22 23 24 25 26 27 28 29 30 31 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์