หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 785649 ครั้ง)
surachai
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #176 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 07:23:00 AM »

ไม่นาน หน้าขี้เลื่อยก็จะถูกปกคลุมด้วยฝ้าใยเห็ด 
และเมื่อสิ่งแวดล้อมอำนวย  ก็จะเกิดเห็ดชุดใหม่ได้โดยเร็ว

เสาร์ 23 ต.ค. อบรม "การเพาะเห็ดยุคใหม่ และการทำสวนไผ่ให้ยั่งยืน" ณ โรงแรมสวนสุนันทา กรุงเทพฯ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21361.80

surachai
*

« ตอบ #177 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 07:29:28 AM »

ส่วนจำนวนดอก ก็ไม่ต้องกังวลครับ
เราดูน้ำหนักต่อช่อโดยรวมมากกว่า
เพราะถึงยังไงออกดอกน้อย(แต่ใหญ่) น้ำหนักก็พอๆ กับออกเยอะแล้วดอกเล็ก
    อ้อ....เอาคอออกแล้วจะลดงานได้เยอะ  ทำงานได้สบายขึ้น
เวลาเก็บดอกก็เก็บง่าย  ไม่ต้องเสียเวลาแคะขาที่ติดกับคอออก
   กรณีที่ยังไม่ได้เอาคอออก   เก็บเห็ดแล้วมีขาเห็ดติดอยู่
"ต้อง" ทำการแคะขาออกทิ้งนะครับ
มิฉะนั้นเหล่าแมลงก็จะมาวางไข่ หรือ รดน้ำแล้วก็จะเน่า
ปิดทับเส้นทางเห็ดชุดใหม่

... ขอให้มีความสุขกับการเพาะเห็ดต่อไปครับ  ยิ้มเท่ห์ ...

Liked By: aimindark, nata.pl

เสาร์ 23 ต.ค. อบรม "การเพาะเห็ดยุคใหม่ และการทำสวนไผ่ให้ยั่งยืน" ณ โรงแรมสวนสุนันทา กรุงเทพฯ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21361.80
ลุงต้า
*

« ตอบ #178 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 07:45:53 AM »

ขอขอบคุณมากมายครับ...คุณสุรชัย
...
...
...
สิ่งที่ลุงต้านำมาถ่ายทอดทั้งหมด..เพื่อยืนยันว่า
การทำเกษตรพอเพียง..นั้นทำได้จริงๆๆ
ขอเพียงมีความตั้งใจ..
อุปสรรคต่างๆๆ...ผ่านไปได้ครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
กัญจน์
*

« ตอบ #179 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 07:55:14 AM »

เอาใจช่วยครับลุงต้า
icestick
*

« ตอบ #180 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 11:24:26 AM »

ส่วนอาการเหี่ยวแห้ง  มีสาเหตุที่เป็นไปได้ หลักๆ 4 อย่างครับ
   1. เชื้ออ่อน เพราะต่อเชื้อ(วุ้น)หลายครั้ง ...ประเด็นนี้น่าจะตัดออกได้ เพราะทำเชื้อเอง
   2. การเปลี่ยนแปลงอากาศอย่างฉับพลัน เช่น ร้อนจัดเป็นหนาวทันที  ประเด็นนี้ทางใต้น่าจะไม่ใช่
   3. ความผิดปกติในถุง อย่างที่กล่าวมาข้างต้น  โดยเฉพาะการสะสมของก๊าซแอมโนเนีย ลองฉีกก้นถุงสักถุงที่เดินไม่ค่อยปกติ
       แล้วดมดูนะครับ  เทียบกับถุงปกติ
   4. การให้ความชื้นเยอะเกิน  ถ้า 5 ครั้งต่อวันนี่ถือว่าเยอะมากครับ (แต่ก็ขึ้นอยู่กับว่าให้แบบฉีดน้ำ หรือ ละอองหมอก)
      สังเกตจากดอกเห็ดที่เก็บมา ยังฉ่ำน้ำอยู่เลยครับ
       ความชื้นที่เยอะเกิน จะเอื้อต่อแบคทีเรีย เข้าทำลายดอกเห็ดออ่อนครับ  ลองใช้พลายแก้วช่วยได้ครับ

ถ้าเป็นการเหี่ยวแห้งจากอากาศเปลี่ยน ก้อนเห็ดสามารถฟื้นตัวได้ไม่ยาก 
อย่างในภาพ  พอเก็ดอกเหี่ยวไม่ทัน เขาก็แทงดอกใหม่แล้ว

กรณีดอกเหี่ยวแห้งตามรูปผมเคยเจอเหมือนกันครับ ส่วนสาเหตุที่ผมเจอคือดอกถูกแดดส่องในเวลาช่วงบ่ายรวมทั้งความชื่นไม่ทั่วถึงครับ
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #181 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 01:49:38 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตามมาดู ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม เผื่อเผลอ...แอบเก็บไปขายเลย...ฮิฮิ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ลุงต้า
*

« ตอบ #182 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 03:33:49 PM »

ลุงต้าครับเรือเอ้ยหม้อแรงดันเหล็กหนาเท่าไรครับ

ความหนาของเหล็กตัวถังซื้อเหล็กมาม้วนหนาสามหุนครับ
ฝาที่ปิดเปิด..ลุงต้าไช้เหล็กเก่าที่มีอยู่แล้วหนาหกหุนครับ

ไม่ต้องทำใหญ่แบบลุงต้านะครับ..ที่ลุงต้าทำ..มีโครงการอย่างอื่นอยู่ในใจ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
lit
*

« ตอบ #183 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 05:15:43 PM »

ลุงต้าครับเรือเอ้ยหม้อแรงดันเหล็กหนาเท่าไรครับ

ความหนาของเหล็กตัวถังซื้อเหล็กมาม้วนหนาสามหุนครับ
ฝาที่ปิดเปิด..ลุงต้าไช้เหล็กเก่าที่มีอยู่แล้วหนาหกหุนครับ

ไม่ต้องทำใหญ่แบบลุงต้านะครับ..ที่ลุงต้าทำ..มีโครงการอย่างอื่นอยู่ในใจ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับลุงต้า
ลุงต้า
*

« ตอบ #184 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 06:11:27 PM »

หลังจากที่คุณสุรชัยแวะมาดู..แล้วแนะนำให้ดูก้อนเชื้อเห็ดว่าเดินเป็นรากไทรหรือไม่.. โกรธ โกรธ
ยอมรับว่าไม่เคยสังเกตุครับ..มือใหม่จริง..ไม่อายหรอกครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เห็นแต่ขาวๆๆไว้ก็เพียงพอแร่ะ..บ่ายแก่ๆๆรีบเข้าโรงเห็ด..ไหนๆๆดูหน่อย
ค่อยดีหน่อย..เป็นแบบนี้ครับ..คล้ายๆๆกันที่คุณสุรชัยบอก
เราเดินมาถูกทางแล้ว... อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: Mahajoan

ลุงต้า
*

« ตอบ #185 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 06:15:36 PM »

อีกภาพครับ..เชื้อเดินเต็มก้อนแล้ว

เอาเห็ดชุบแป้งทอดมาฝากครับ..อร่อยครับ

Liked By: Mahajoan

blackbird
*

« ตอบ #186 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 06:33:23 PM »

ลุงต้า เก่งจริงๆ น่านับถืออย่างมาก ๆ ขอสมัครเป็นศิษย์ด้วยนะคะ เอาไว้ทราบที่อยู่ลุงต้าแล้ว จะแวะไปชื่นชมผลงานลุงต้านะ (อยู่สามกองเองค่ะ)
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #187 เมื่อ: พฤศจิกายน 04, 2009, 09:10:31 PM »

เรือดำน้ำ...เอ้ยย...หม้อนึ่งความดัน(ทุรัง)ของลุงต้า...หมกได้กี่ศพ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อุยยยยยย...มะช่ายค่ะ...หมกได้กี่ก้อนนะคะลุงต้า...ดูท่าจะเยอะเอาการ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
binla
*

ความล้มเหลวในชีวิต คือ คิดแล้วไม่ได้ทำ

« ตอบ #188 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 08:47:13 AM »

มาคอยคับ คอยว่าจะสั่งก้อนเห็ดจากภูเก็ดมาพัดลุง ติดตามด้วยความระทึก อายจัง อายจัง
lit
*

« ตอบ #189 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 10:14:22 AM »

เรือดำน้ำ...เอ้ยย...หม้อนึ่งความดัน(ทุรัง)ของลุงต้า...หมกได้กี่ศพ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

อุยยยยยย...มะช่ายค่ะ...หมกได้กี่ก้อนนะคะลุงต้า...ดูท่าจะเยอะเอาการ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รุ่นนี้ของลุงต้านึ่งไก่ได้เป็นฟาร์มครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
คนดง
*

« ตอบ #190 เมื่อ: พฤศจิกายน 05, 2009, 10:36:09 AM »

รุ่นนี้ของลุงต้านึ่งไก่ได้เป็นฟาร์มครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ทำข้าวหมกวัวทั้งตัวยังได้เลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

รักที่จะอยู่ป่า
ลุงต้า
*

« ตอบ #191 เมื่อ: พฤศจิกายน 06, 2009, 05:47:30 PM »

หลังจากเปิดดอกรุ่นที่หนึ่งผ่านไป...
ได้เรียนรู้อะไรหลายๆๆอย่าง..เช่น
ความชื้น..
แสงสว่าง
อุณหภูมิ
อากาศ...
และจากคำแนะนำ..ของท่านเซียนเห็ดทั้งหลาย..
....
....
....
การเปิดดอกรุ่นสอง..กำเนิดเกิดมา..
จะต้องดีกว่าเก่า...
ขอบคุณ..คำแนะครับ

หน้า: 1 2 3 4 5 6 7 8 9 10 11 [12] 13 14 15 16 17 18 19 20 21 22 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์