หน้า: 1 ... 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 [106] 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 739922 ครั้ง)
panida1988
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1680 เมื่อ: ธันวาคม 02, 2011, 05:48:18 AM »

ขออนุญาติคะ..........คุณครู
    ขอสมัครเป็นนักเรียนภาคทฤษฎีก่อนค่ะ
ขอนั่งหลังห้องนะค่ะจะได้ลอกได้ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หลังจากที่ได้ อ่าน อ่าน และก็อ่าน    สักวันหนึ่งจะขอไปเรียนภาคปฎิบัตินะค่ะ
...............รักษาสุขภาพบ้างนะค่ะ    เหนื่อยนักพักบ้างนะค่ะ จุมพิต จุมพิต

marwin1417
*

« ตอบ #1681 เมื่อ: ธันวาคม 03, 2011, 08:01:56 AM »

มาขอความด้วยคนครับ..น้องใหม่ขอฝากเนื้อฝากตัวครับ
taison
*

« ตอบ #1682 เมื่อ: ธันวาคม 04, 2011, 03:13:14 PM »

สวัสดีครับ  ทุกท่าน  ที่แวะผ่านมาครับ

ลุงต้าขอเล่าตอบ  แบบรวมๆไปทั้งหมดนะครับ 
การผลิตและเปิดดอกของลุงต้า  หลังๆไม่เคยกระตุ้นให้เห็ดออกดอกเลยครับ
หลังจากผ่านการลองผิดลองถูกสามร่วมๆสามปี   สรุปว่าทำเห็ดแบบพอเพียง
ให้ยั่งยืน  อยู่ที่สูตรผสมก้อน  การดูแลการเปิดดอก  เป็นปัจจัยสำคัญครับ
การกระตุ้นดอก  ให้เห็ดออกดอก หรือใช้ฮอโมนร์ใดๆช่วย สำหรับลุงต้า 
คิดว่าไม่จำเป็นครับ ปล่อยให้เห็ดออกดอกมาตามธรรมชาติ  ทยอยออกดอกมีเห็ดขายทุกวัน
เพียงพอแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

############

ผลผลิต  ต่อก้อน  ก่อนที่จะพูดถึง  ต้องมาดูต้นทุนก่อนครับ 
การทำก้อนเอง  ราคาเต็มที่ไงก็ไม่น่าจะเกินสามบาท  ต่อก้อน  ยิ่งอยู่ไกล้แหล่งขี้เลื่อย
ยิ่งราคาถูก  สมมุตว่าราคาเต็มที่  3.00 บาท/ก้อน  รวมทุกอย่างจนถึงเปิดดอก( ราคาที่ทำก้อนเองนะครับ)

ผลผลิต  ได้โดยเฉลี่ย 2.5 ขีด/ก้อน  ราคาเห็ด 50บาท/กก  เท่ากับ  12.50 บาท
เป็นยอดสถิติ  ภาพรวมๆโดยประมาณ  ตามที่ลองทำมาครับ
จะมีผลความแตกต่าง  ถ้าเราเปิดดอก ขายดอกเอง  อยู่ประมาณ  8-10  บาทโดยประมาณ
หรือมีผลแตกต่าง  จากการขยายก้อน   ประมาณ  3-5  บาทครับ
การผลิตก้อนของลุงต้า  เน้นที่การ ผลิดเพื่อไว้เปิดดอก   ขายเองครับ   ไม่ค่อยได้จำหน่ายก้อนมากเท่าไหร่ครับ
มีบ้างในกรณี พรรคพวก  ต้องการเอาไป เปิดดอกเพื่อการบริโภคครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หรือต้องการนำไป  เป็นกรณีทดลอง  ศึกษา  เพื่อเป็นต้นแบบต่อไป อาชีพเสริมต่อไปครับ

สวัสดีครับลุงต้า ผมอ่านครบทุกหน้า ทุกตอน แต่อาจไม่ครบทุกลายละเอียด ขอชื่นชมกับความรู้ ประสบการณ์ ที่แบ่งปันครับ เค้าบอก  ไม่มีทานใหนที่ให้แล้ว จะได้บุญเท่าให้ความรู้เป็นวิทยาทาน  ใช่ไหมครับสมาชิกเกษตรพอเพียงทุกท่าน

จะขอเดินตามความพอเพียงทีละก้าวครับ ยิ้มเท่ห์
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 04, 2011, 04:44:09 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1683 เมื่อ: ธันวาคม 05, 2011, 05:17:53 AM »

เก็บภาพสวยๆเช้าวันใหม่ท่ามกลางอากาศแสนบริสุทธิ์มาฝากลุงต้าค่ะ  จุมพิต

อรุณสวัสดิ์เช้าวันพ่อค่ะ  :-*วันนี้คนรักครอบครัวอย่างลุงต้าพาคุณลูกและคุณแม่ไปไหนน้อ... ยิงฟันยิ้ม
หนูพิมแวะมาบอกว่าภาพกิจกรรมโครงการจากใจสู่ใจลงแล้วนะคะ...เผื่อว่าจะดูไม่ครบค่ะ เลยมาแจ้งเบาะแสไว้ก่อน...
แล้วก็จะบอกว่า...เด็กๆจำชื่อลุงต้าได้แล้วนะ  เพราะหนูพิมบอกไปว่าลุงต้าใจดีและปีหน้าจะมาแจกอีก ยิงฟันยิ้ม
อิอิ...หลังเสร็จสิ้นภารกิจแล้วก็ไปสนุกสนานที่กระท่อมน้อยกลางนาของชาวนาค่ะบรรยากาศดี๊ดี...คิดถึงลุงต้ามากที่ซู้ด)))...
ติดตามชภาพเบื้องหลังได้จาก...เริ่มเข้าวงการเพี้ยน!...ฟาร์มสุขของชาวนา...และโรงเห็ดหนูพิมนะคะ ยิงฟันยิ้ม

รักษาสุขภาพกายสุขภาพจิตให้แจ่มใสอยู่เสมอนะคะลุงต้า
หนูพิมเป็นห่วงลุงต้าเด้อค่ะ(หลายห่วง ยิ้มกว้างๆ)
ด้วยความเคารพรัก จุมพิต
ยังเหมือนเดิมค่าาาาาาาาาาาาาา... ยิงฟันยิ้ม จุมพิต จุมพิต
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 05, 2011, 05:51:40 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
channarong55
*

« ตอบ #1684 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 08:22:27 AM »

ลุงต้าครับเชื้อวุ่นเห็ดนางรมของผมเก็บไว้ในตู้เย็น 1 เดือนก็เป็นดอกเล็กๆแล้ว ทำไงดี
ตอนแรกผมคิดว่าน่าจะใช้ได้ 4-6 เดือน ตอนนี้ไม่มีเชื้อวุ่นแล้ว
ลุงต้า
*

« ตอบ #1685 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 02:25:16 PM »

สวัสดีครับ  คุณ  channarong55  หนูพิม  และทุกๆท่านที่แวะผ่านมาครับ

หยุดหายไปหลายวัน   ด้วยภารกิจตามหน้าที่บ้าง  บางเวลา   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ว่างช่วงไหนก็มาเล่าเรื่องราวกันตามปกติครับ  มีอะไรก็ถามทิ้งๆไว้ครับ
ยังยืนยันว่า  จะแบ่งปันเรื่อยๆไป   เท่าที่ทำได้   ครับ  เล่าจากการลองผิดลองถูก
ตามแนวทางของลุงต้า  ตรงตามหลักวิชาการบ้าง  ขัดแย้งบ้าง  ก็ยังเดินไปตามแนวทางนั้นครับ

########

เชื้อเห็ดข้าวฟ่างที่อยู่ในขวด  ตามที่ผ่านมาเก็บได้แค่ระยะหนึ่งเท่านั้น  ต้องรีบนำไปใช้
หรือนำไปขยายต่อ  จากรุ่นสู่รุ่น  ต่อๆไป  ของลุงต้ายังไม่เกิน ห้ารุ่นครับ 
ถ้าเก็บไว้นานๆ  มีออกดอกในขวดแน่ครับ   ตามภาพ  ของลุงต้า  ใช้ไม่ทัน
ก็เป็บแบบนี้ครับ  ชิงออกดอกในขวดเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ของมันแรง   ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

การทำโรงเห็ด  ย่อมมีการผุพังของแผง  เป็นเรื่องปกติ   หยุดสองสามวัน
ก็ต้องซ่อมกันไปครับ  ตามประสา  แผงไหนพัง  ก็ซ่อมก่อน ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
รื่อออก  ก็ค่อยๆทำไป  ที่เห็นในภาพ  ใช้มาสองปีกว่า  คุ้มแล้วครับ
ทุกอย่าง  ไม่คงทน  ไปตามสภาพ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แผงไหน  ที่พ่ออยู่ได้  ก็เอาเห็ดมาวาง  ลุ้นอีกรุ่นก่อนครับ   แผงนี้ก็เช่นกัน
ทีมงานทำผิดพลาดอีกแล้ว  จากการขนย้าย   ดำบ้างขาวบ้าง  มั่วไปหมดแล้ว
หรือว่าเราส่งภาษา  กันไม่ค่อยรู้เรื่อง ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ;Dแรงงาน  อินเตอร์  ครับท่าน
แต่ดีกว่า  ทำเองทั้งหมด  ขนแต่ละรอบ  เหงื่อท่วมร่างเลย ครับท่าน

เห็ดในโรงบ่มก้อน  ถ้าเห็นมีอาการแบบนี้  ดูที่แผงล่างครับ  เริ่มมีดอก  บ่งบอกว่า
รีบนำพวกเขา  ไปทำคลอด  ในแผงภายในไม่เกินเจ็ดวัน  ไม่เช่นนั้นพวกเขา
จะผลิดอก  ให้ชม  เต็มตรงนั้นเลยครับ

หรือแม้กระทั้ง  ขนไปวางที่แผงเปิดดอกแล้ว  ยังเป็นสภาพแบบนี้ครับ  มีทางเดียว
รีบๆเปิดจุกออก  ให้เขาออกมาชม  โลกภายนอก    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ท่านใดสงสัย  ถามทิ้งไว้ได้ครับ   ว่างๆมาเล่ากันต่อ 

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
วัตครับ
staff
*

« ตอบ #1686 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 08:37:00 PM »

ตามสัญญาครับ โก 
การเพาะเห็ดแบบคนเบี้ยน้อย มาเพิ่มเติม
  ยิงฟันยิ้ม

ผมลองเพาะเห็ดมาก็จะครบปีนึงแล้วครับ ก็ทำแบบง่ายๆ ครับ ผมทำคนเดียวครับ
ไม่ได้ลงทุนอะไรมากมาย ทำไปเรื่อยๆ พอได้เงินมาจ่ายเล็กๆ น้อยๆ
ในแบบนี้นั้น ถ้าทำสักขนาดให้เห็ดออกราวๆ วันละ 2-5 กิโลกรัม ขายในเขตใกล้เคียงระแวกบ้าน ก็สบายๆ นะครับ

ปัจจุบัน ผมส่งร้านข้าว ร้านก๋วยเตี๋ยว ประจำทุกวัน วันละ 1 กิโลกรัม ( 50 บาท ตุงกระเป๋า เยอะแล้วนะ   ยิ้มกว้างๆ)
ที่เหลือจะส่งแม่ค้าตลาดนัด เจ้าประจำ ทุกวัน อาทิตย์ พุธ แล้วก็ศุกร์
จริงแล้ว วันอังคารกับพฤหัสบดี ถ้ามีมากก็ไปส่งได้  คือ 2 วันนี้แม่ค้าไปขายใกลจากบ้านนิดหนึ่ง 
ถ้ามีไม่มากผมก็เก็บเข้าตู้เย็นไว้ไปรวมส่งอีกวัน

ขี้เลื่อย ผมไปซื้อจากโรงเลื่อยครับ โชคดีเจอโรงเลื่อยไม่ไกลจากบ้านนัก ราคา กก.ละ 90 สตางค์ครับ (ราคาล่าสุดเมื่อเดือนสิงหาคม) 
รอคนงานแปรรูปไม้ เขาเลิกงาน แล้วไปโกยใส่กระสอบเอง
คือเขาจะมีเลื่อยหลายชุดครับ ผ่าแปรรูปไม้ยาง แล้วที่เลื่อยแต่ละตัวก็จะมีท่อดูดขี้เลื่อยมารวมกันที่โรงเก็บ
เราจะเข้าไปโกยได้ ก็ต่อเมื่อระบบมันปิดเท่านั้นแหละครับ ไม่งั้นไม่ไหวครับ  ยิงฟันยิ้ม

โรงเลื่อยที่ผมไปซื้อขี้เลื่อยนี้เป็นโรงเลื่อยขนาดเล็กนะครับ คือขี้เลื่อยจะถูกดูดมากองรวมกันในโรงเก็บ
แบบนี้เราไปโกยใส่กระสอบได้ ถ้าเปนโรงเลื่อยขนาดใหญ่ เขาจะดูดขึ้นไปไว้ในที่เก็บเป็นแบบหอสูง
พวกนี้เขาจะขายให้รถใหญ่ๆ อย่างรถหกล้อ สิบล้อ คือพวกนี้จะถอยรถเข้าไปใต้หอแล้วปล่อยขี้เลื่อยจากหอลงมา

โกยใส่กระสอบรถปิคอัพนึงก็ได้สัก 30 กว่ากระสอบ ก็พอได้ทำกันหายหยากไปหลายเดือนครับ  ยิ้มกว้างๆ

ถังนึ่งก็ แบบลูกทุ่งนี่แหละครับ ง่ายดี ไว้ทำมากกว่านี้ ค่อยว่ากัน ใบละ 400 ครับ

มาดูการกองขี้เลื่อยกันครับ
ผมใช้พลาสติกดำ ที่เขาใช้ปูบ่อปลา นะครับ ปูรองพื้นไว้
ขี้เลื่อยชุดนี้ บรรจุมาในกระสอบปุ๋ยครับ

วันนี้จะกองสำหรับทำก้อนประมาณ 90 ก้อน (1 ถังนึ่ง) ก็ขี้เลื่อยใหม่ 2 กระสอบปุ๋ยครับ
บวกขี้เลื่อยจากก้อนเห็ดเก่าอีกเกือบ ๆ กระสอบ ก็พอดีครับ

สำหรับพวกส่วนผสมประดา ยิบซั่ม,ปูนขาว,รำ,ดีเกลือ ฯลฯ นั้น สำหรับกองขี้เลื่อยขนาด 90 ก้อนนี้
ก็ประมาณว่าเป็นขี้เลื่อยน้ำหนัก 50 กก. ครับ เราก็สเกลส่วนผสมจากสูตรมาตรฐานทั่วไป (สำหรับขี้เลื่อย 100 กก.) ลงมาครึ่งนึง
ทีนี้ จะพบว่าส่วนผสมบางอย่างเช่นยิบซั่มนี่ก็จะประมาณแค่ 200 กรัม หากเราเอาไปหว่านเดี่ยวๆ มันอาจจะไม่ทั่ว
ผมก็จะรวมคลุกเคล้ากับปูนขาว แล้วค่อยโรย ส่วนดีเกลือก็เอาไปผสมกับน้ำที่ใช้รด

ส่วนผสมพวกนี้ผมจะโรยไปส่วนนึงก่อน แล้วก็คลุกเคล้า (ใช้มือนี่แหละครับ  ยิงฟันยิ้ม)
รดน้ำผสมดีเกลือลงไปรอบนึง คลุกเคล้าอีกรอบ แล้วก็โรยส่วนผสมที่เหลือ แล้วก็คลุกเคล้าอีกที รดน้ำอีกที
(ในตระกร้า เป็นเศษหญ้าแห้งครับ จะลองเอามาผสมกับขี้เลื่อยดูครับ ช่วงนี้ฟางยังไม่มี)

ถามว่าใช้น้ำมากน้อยขนาดใหน ผมรดไป 2-3 รอบ ครับ แล้วแต่ 
ก็จะใช้บัวรดน้ำพลาสติกสีฟ้าๆ อันใหญ่อะครับ น่าจะขนาด  10 ลิตร กระมังครับ 
ถ้าทำครั้งแรกก็ลองที่น้อยกว่านี้ก่อน
เรื่องความชื้นในขณะนี้ผมจะยังไม่ได้ทดสอบอะไร แบบว่าที่ผ่านมา ใช้ประมาณนี้  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

แล้วก็ปิดไว้ครับ

ผมจะปิดผ้าพลาสติก หมัก บ่มไว้อย่างนี้แหละครับ 3-4 วัน ถ้าเกิดความขยันเกินมาเร็ว วันสองวัน ก็เริ่มงานต่อ
แต่ถ้าตัวขี้เกียจเข้าสิง ก็ยาวไป 7-8 วัน แล้วแต่ครับ

ครับ ขั้นต่อไปจากนี้ ก็เป็นการทำก้อน คือกรอกใส่ถุง ใส่คอ ปิดก้อน
ทีนี้ก่อนจะกรอกใส่ถุง ก็ต้องเช็คความชื้นกองขี้เลื่อยก่อน
ก็ทำเหมือนคำแนะนำมาตรฐานนั่นแหละครับ กำบีบๆ  ยิงฟันยิ้ม

แต่คนลองทำใหม่ๆ ก็จะยังมองอาการว่าแห้งไปหรือปล่าว ไม่ค่อยออก
ผมใช้วิธีการชั่งน้ำหนักเอาครับ คือให้ต่อก้อน หนักสักประมาณ 900-950 กรัม จะกำำลังดีครับ

ผมจะกำบีบๆ เช็คดูคร่าวๆ ครับ พอคะเนว่าได้ที่แล้ว ก็กรอกใส่ถุงครับ
ผมจะกรอกให้เต็มถุง(แบบฟูๆ) แล้วก็จับปากถุงยกถุงขึ้น กระแทกถุงกับพื้น (เอาส่วนก้นถุงลงสิครับ  ยิงฟันยิ้ม) ให้ขี้เลื่อยยุบตัวแน่นลงไป หลังจากกระแทกไป 4-5 หน ก็กรอกเพิ่มไปอีก จนเต็มถุง กระแทกซ้ำอีกสัก 2-3 ที แล้วก็เอาไปชั่งครับ

น่าจะเห็นนะครับ ช่วงล่างคือที่กรอกลงไปรอบแรก พอกระแทกๆ แล้วมันก็จะแน่นขึ้น ชั้นบนคือที่กรอกเพิ่มเข้าไป

ต้องได้น้ำหนักตามที่ว่าคือ 900-950 กรัม หากน้อยกว่านี้(เล็กน้อย ก็พอไหว) ก็รดน้ำเพิ่มไปอีกเล็กน้อย
แต่ถ้าเกิดน้ำหนักเกินคือชื้นเกิน (ถ้าไม่เกิน 1 กิโล ก็ยังได้อยู่นะครับ)

ถ้าชื้นเกิน สำหรับผมก็สบายไปครับ เปิดผ้าพลาสติกออก แล้วก็ขี่มอไซต์ กลับบ้านไปนอนครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
พรุ่งนี้ ค่อยมาว่ากันใหม่  ยิงฟันยิ้ม

คือถ้าชื้นเกิน หรือน้ำมากเกิน ก็ใจเย็นๆ ครับ ไม่ต้องรีบ โกยๆ เขี่ยๆ ให้กองขี้เลื่อย มันกระจายตัว แล้วก็ปล่อยทิ้งไว้
ผ่านไปสักคืนมันก็เข้าที่เองแหละครับ

พอกระแทกกระทั้นไปอีก 4-5 ที บางคนก็จะใช้ขวดมาตี มาตบ เพื่อให้แน่น แต่ผมชอบวิธีนี้ครับ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ข่ม อัดไปที ก็หมุนที ทำ 2 ครั้ง พอครับ (ครบ 4 ด้าน) แล้วก็ขยำปากถุงครับ ตรงนี้เราจะดึงๆ ให้ถุงมันตึงหน่อย เพราะหลังจากเราไป ข่มไปอัด แล้ว ก้อนมันจะย่นๆ หน่อย

ปกติ ก็จะเหลือปากถุงประมาณนี้แหละครับ พอดีให้ใส่คอ

ใส่คอแล้ว ก็พับขอบปากถุงลง ใส่ฝาจุก ก็เป็นอันเสร็จ

อันนี้จะตัดมาที่ขั้นตอนหลังจากนึ่งก้อน จนได้ที่แล้ว ก้อนพร้อมที่จะหยอดเชื้อแล้วนะครับ

ถังนี่จะวางซ้อนกันได้ 4 ชั้น ก็จะเหลือข้างบนประมาณในรูปนี่แหละครับ ก็วางได้อีกประมาณ 7-8 ก้อน
ในรูปนี้ จะเห็นก้อนที่หน้าตาแปลกๆ ผมกำลังจะทดลองอะไรบางอย่างนะครับ

ก็ขนจากถังมาวางเรียงๆ ไว้ครับ ด้านในเป็นชุดที่หยอดเชื้อไป 2 วันก่อน
ของที่ขนมาใหม่ จะเห็นมีฝาจุกปิดนั่นแหละครับ

ผมใช้ไขควงด้ามยาวๆ หน่อยครับ เป็นเหล็กตีเชื้อ
ก็เอามาเผาไฟฆ่าเชื้อครับ ใช้เตาแก็สนี่แหละครับ

เชื้อเห็ดนี่ผมผ่านทางทุกวันเสาร์ครับ   เนื่องจากต้องไปบ้านสวนอีกบ้านหนึ่ง (บ้านแม่ผมนะครับ)
ที่บ้านพรุ นะครับ อ.หาดใหญ่ หลายคนคงเคยรู้จักร้านขายอุปกรณ์เห็ดร้านนี้

ผมจะซื้อเชื้อมาครั้งละ 4-5 ขวด (เยอะแล้วนะ บางครั้งก็ได้มาฟรี จาก ลุงต้า  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ) ส่วนใหญ่ก็จะซื้อเชื้อที่อ่อน-แก่ ต่างอายุกันนะครับ
โดยจะกะจังหวะเวลากองขี้เลื่อย ที่กองไว้ให้เหมาะสมกับอายุเชื้อเห็ด

ก็เปิดฝาจุก แล้วก็เหยาะเชื้อลงไป ปิดกระดาษหนังสือพิมพ์ แล้วรัดหนังสติก จบ

จบจริงๆ ครับ แล้วผมก็วางก้อนไว้อย่างนั้นแหละครับ

อีกราว 7-8 วัน ก็มาทำก้อน นึ่งก้อน หยอดเชื้อ
ก่อนจะขนก้อนใหม่ออกมาหยอดเชื้อ ก็จะขนชุดทางขวามือในรูปไปไว้ที่โรงเปิดดอก  แล้วก็จัดเรียงก้อนชุดนี้
เข้าไปชิดผนังแทน 

พอหยอดเชื้อเสร็จ ถ้าจะทำต่ออีก ก็เริ่มกองขี้เลื่อยใหม่
วัฎจักรมันก็จะวนเวียนอยู่อย่างนี้แหละครับ

หากย้อนกลับไปดูรูปที่ทำกองขี้เลื่อย ก็จะเห็นรูปก้อนเห็ดชุดนี้
คือว่า งานวันนี้นั้นผมเริ่มจาก เปิดถัง นำก้อนเห็ดมาหยอดเชื้อ หยอดเชื้อเสร็จ ถึงมาทำกองขี้เลื่อยนะครับ

==================================
จำเศษหญ้าในตระกร้าได้มั้ยครับ
จริงๆ จะลองเอาฟางมาทำก้อนเห็ดนะครับ แต่ช่วงนี้หาฟางไม่ได้
พอดีว่า จัดหญ้าด้านหน้าโรงเห็ดไว้ ก็เลยลองใช้หญ้าดู  เพราะถึงเวลาที่ใช้ฟาง ก็คงมีหญ้าปนในฟางมากเหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม คือนาที่บ้าน หญ้าเยอะครับ

ก็เอามาผสมกับขี้เลื่อยครับ แล้วก็กองหมักไว้
เวลาใส่ถุง ก็มีปัญหานิดหน่อยว่า ถุงมันจะโดนทิ่มแทงจากเศษหญ้าแข็งๆ ได้

แต่ก็ดูดีครับ ไว้หลังจากนี้มาดูผลกันอีกที

Liked By: Mahajoan, dexster
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: สิงหาคม 09, 2012, 08:46:40 PM โดย วัตครับ » บันทึกการเข้า
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #1687 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 09:00:14 PM »

ทำไมครูวัตเป็นศิษย์หัวไวขนาดเน้)))
ครูพิม...สองปีแร่ะยังเหมือเดิม ก๊ากกกก)))  โกรธ

เสาร์นี้เจอกันครูวัต...ครูพิมจะลุยแร่ะนะ
เดี๋ยวลุงต้าให้สอบตก  ก๊ากกกกกกกกก)))ขายขี้หน้าครูจริงๆหนูพิมนิ...มีแต่ขี้โ้ม้)))  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ลุงต้า
*

« ตอบ #1688 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 09:33:05 PM »

ขอบคุณมากครับ  ครูวัต
ที่ช่วยแบ่งปัน   ตามแนวทางแบบง่ายๆ  เพื่อเป็นการบ่งบอกว่า
การทำเห็ดแบบพอเพียง  ง่ายจริงๆ  ตามที่ครูวัตเล่าเรื่องราวครับ
ขอเพียง  มุ่งมั่นและตั้งใจ  ลุงต้ามั่นใจว่า ทุกท่านทำได้สำเร็จครับ
ท่านไหน  มีอะไรสงสัย  สอบถามได้ครับ   ครูวัตท่านจะมาแก้ข้อสงสัย
ให้ท่าน  ได้แน่ครับ    ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณอีกครั้งครับครูวัต

Liked By: Mahajoan

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ครูซอส
*

« ตอบ #1689 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 10:17:08 PM »

;)เข้ามานั่งข้างๆครูวัติเรียนเห็ดกับคุณลุงต้าด้วยคนค่ะ...ครูวัติใจดี๊ดี ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
หนูพิม
*

« ตอบ #1690 เมื่อ: ธันวาคม 06, 2011, 10:18:33 PM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ละเมอมาเก็บเห็ด... ยิ้มกว้างๆ  ยิ้มกว้างๆ (พรุ่งนี้จะเอาสถานที่ทำที่นึ่งมาส่ง...ถ้าหนูไม่เกเรค่ะ  ยิ้มกว้างๆ)

ปล. ถัง 200 ลิตรของครูวัตจุได้มากสุด...จั๊กก้อน?

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 06, 2011, 10:29:47 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

วัตครับ
staff
*

« ตอบ #1691 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 07:39:16 AM »

ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ยิ้มกว้างๆ)

ปล. ถัง 200 ลิตรของครูวัตจุได้มากสุด...จั๊กก้อน?

วางได้ 4 ชั้นๆ ละ 22 ก้อนครับ ก็ 88 ก้อน
ก็ไม่รู้เหมือนกันว่า ถังพวกนี้ จะอ้วนใหญ่เท่ากันทุกถังหรือปล่าว 

แต่ทีนี้ว่าหากบางรอบก้อนออกมาเกินกว่านี้ ที่ชั้น 3 กับ 4 ก็อัดๆ เข้าไปได้อีกชั้นละก้อน
รวมกับที่ว่างด้านบน วางแบบนอนๆ ได้อีก 7-8 ก้อน
รวมๆ แล้วแบบอัดเต็มๆ คงราว 97-98 ก้อน ครับ
Pa ketnet
มิตรภาพไร้พรมแดน
Administrator

อย่ารู้สึกท้อในการทำความดี

« ตอบ #1692 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 11:02:22 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เค้ายังไม่เริ่มเลย

เว็บไซต์ เกษตรพอเพียง.คอม เปิดแฟนเพจแล้วนะคะ ยิ้ม
https://www.facebook.com/share.kasetporpeang
หนูพิม
*

« ตอบ #1693 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 12:06:42 PM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เค้ายังไม่เริ่มเลย

ยังไม่ต้องรีบภา...ใจเย็นๆ ไหว้ครูสักปีเหมือนพี่พิม... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ เห็ดจะได้ดอกใหญ่ๆเท่ากระด้งเลย
เริ่มทำตอนไหนลุงต้าก็เป็นพี่เลี้ยงได้ตลอดแร่ะ...

เที่ยงแร่ะ...คนรักครอบครัวอย่างลุงต้าคงกลับไปกินกับข้าวแสนอร่อยที่บ้านแหง็มๆๆ  แม่นบ่คะ  ยิงฟันยิ้ม
หนูพิมก็จะไปกินก๋วยเตี๋ยวบ้างล่ะ...อิ่มอร่อยนะคะลุงต้าที่ร้ากกกกกก))) จุ๊บค้าาาาา  จุมพิต

ครูวัต...ครูพิมจะอัดให้ได้ถังนึงสักร้อยก้อนไหวมะ...ฮิฮิ...ทำก้อนเล็กลงได้ป่ะ... ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

่jeji1605
ต้นไผ่
*

« ตอบ #1694 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 03:09:05 PM »

แวะมาดู... มาศึกษา... มาทักทายนะครับลุงต้า ครูพิม และทุกคนครับ ของผมคงอีกนานๆๆๆๆๆเลยอะครับบบบบบ  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
noble
*

« ตอบ #1695 เมื่อ: ธันวาคม 07, 2011, 07:35:12 PM »

ขอสอบถามเรื่องทำวุ้นครับ
พอดีไปหาซื้อผงวุ้นเจอแต่ผงวุ้นที่ผสมน้ำตาลและผงส้ม,ผงสตอรเบอร์รี่ สามารถใช้ทำได้รึเปล่าครับ
ขอบคุณครับ

ที่ผ่านมาลุงต้า  ใช้ผงวุ้นตามตลาดทั่วไปครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ธันวาคม 09, 2011, 04:37:59 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
หน้า: 1 ... 96 97 98 99 100 101 102 103 104 105 [106] 107 108 109 110 111 112 113 114 115 116 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์