หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 139   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 344765 ครั้ง)
ลุงต้า
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #48 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 03:41:00 PM »

ในอีกด้านหนึ่ง...การก่อสร้างโรงเห็ดก็ดำเนินการไปเรื่อย..
เตรียมที่วางก้อนเห็ดเพื่อบ่มเห็ด..
วางแผนเตรียม..หม้อนึ่งไอน้ำ..และตู้อบไอน้ำ..ไปพลางๆๆระหว่างรอวุ้น..และรอทำข้าวฟ่าง
เพื่อไช้หยอดในก้อนเห็ด..
....
....
สาระต่างๆๆที่ผ่านมาพี่น้องครับหากผิดพลาดเช่นไรได้โปรดชี้แนะด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 03:54:07 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

nu_may
*

« ตอบ #49 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 03:58:36 PM »

ติดตามดูอยางใกล้ชิด   อายจัง อายจัง อายจัง จุมพิต จุมพิต
Snow Queen
*

« ตอบ #50 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 04:01:58 PM »

คุญ ลุงต้า เก่ง จิง ๆ  เยยยยยย รูดซิบปาก
ดวงพร
*

คนเราเลือกเกิดไม่ได้แต่เลือกทำชีวิตให้ดีได้

« ตอบ #51 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 05:24:46 PM »

โกต้าสร้างงานอีกแล้วๆๆๆๆๆๆๆๆๆติดตามดูอยู่นะคะขอให้สำเร็จๆๆค่ะ ยิงฟันยิ้ม
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #52 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 05:28:34 AM »

:Dดูไปดูมา...หม้อนึ่งความดัน(ทุรังป่าวมะรู้ ยิงฟันยิ้ม) ของลุงต้า...มันก็คล้ายๆดาวเทียมเลยเนาะ ยิ้ม
เป็นกำลังใจค่ะลุงต้า...รอชมเมกะโปรเจคเหมือนครูสุรชัยว่าแร่ะค่ะ...คนงานมะพอก๊ะบอกนะ... จุมพิต

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
surachai
*

« ตอบ #53 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 06:23:19 AM »

เช้าๆๆวันต่อมา....
เป็นการเอาเชื้อเห็ดใสวุ้นแล้วครับ..
มือใหม่...ตื่นเต้นเป็นธรรมดาครับ
กำลังใจเต็ม..เดินหน้า..ทำความสะอาดห้องที่เขี่ยเชื้อเรียบร้อย
ลุงต้าอยากทดลองกับมือให้เห็นด้วยตัวเอง
ลองหลายๆๆอย่าง..

เอาเชื้อมาจากดอกเห็ด..ตามแต่จะชอบว่าเห็ดชนิดไหน

เอามาจากเชื้อเดิมที่ขอซื้อเขามา..จากที่ไปอบรม

เอามาจากเชื้อข้าวฟ่าง..ขวดที่เห็นว่าเชื้อน่าจะดี..

ทดลองครับ..ลองหลายๆแบบไม่เสียหายมากมายไช่มั้ยครับ

ลองแม้กระทั้งไช้ขวดกลมๆๆไม่ได้หรือ..ทำไมต้องไช้ขวดแบน

ตามนั้น..

หลังจากเขี่ยเชื้อได้สองวันกว่าๆๆ..ดังนี้ครับ

ที่เราต้องใช้ขวดแบน เพระต้องการพื้นที่ผิววุ้นให้มากที่สุดครับ 
   และควรเป็นขวดแม่โขงจะดีที่สุด
   ถ้าเป็นขวดหงษ์ทอง ที่ไหล่ขวดจะโค้ง  เวลาเขี่ยเชื้อจะยากหน่อยครับ
   เราไม่เอาขวดกลมหรือขวดโซดามาทำขวดวุ้น เพราะ....
  เวลาเอียงขวดแล้ว  "วุ้นจะหนามาก"  เวลาตักเชื้อออกใช้ ก็จะได้แค่ผิวหน้า เอาออกมาเป็นก้อนหนาไม่ได้
  ...ติดปากขวดครับ...  ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 03:37:10 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

เสาร์ 23 ต.ค. อบรม "การเพาะเห็ดยุคใหม่ และการทำสวนไผ่ให้ยั่งยืน" ณ โรงแรมสวนสุนันทา กรุงเทพฯ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21361.80
surachai
*

« ตอบ #54 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 06:35:04 AM »

ผมซื้อมา เปิดก้อนละ 7 บาทเลยครับ ค่าส่ง1500 ไม่รู้จะรอดเปล่า ไม่เคยทำให้แม่ดู   ถ้าลุงทำแล้วก็เปิดอบรมบ้างนะครับ
ในความคิดลุงต้า..แพงมากกกกกกก้อนละเจ็ดบาท

ผมว่าไม่ใช่ในความคิดครับ ลุงต้า  ในความจริงเลยล่ะ  ยิ้มกว้างๆ
   อะไรกัน ..ข้างล่างต้นทุนถูกกว่าผมมกมาย (ผมใช้ขี้เลื่อยแพงที่สุดในประเทศไทย รถหนึ่ง 3x,xxx บาท..ฟันธง  ยิ้ม )
   ยังขายไม่ถึงขนาดนี้  โกรธ
    ยิ่งเห็ดโคนญี่ปุ่น  เกินก้อน 6-7 บาท ก็ไม่ควรไปซื้อแล้วครับ
    คนขายก้อนเห็ดโคนญี่ปุ่น ที่รุกทำตลาดด้วยสื่อ  ตอนนี้ไปไหนแล้วไม่รู้  สื่อที่ลงประโคมก็ไม่เห็นรับผิดชอบอะไร

พยากรณ์อากาศ เอ๊ย! พยากรณ์เห็ด
        ต่อไปนี้ให้ระวังชื่อเห็ด "โคนหิมะ" ที่ล่อด้วยราคารับซื้อ(คืน)สูงๆ  เหมือนเห็ดโคนญี่ปุ่น 180 บาท/กก บอกตลาดต้องการมากกกก
        แต่ชื่อนี้อาจเปลี่ยนได้  เพราะฟังดูแล้วทะแม่งๆ อยู่
        เห็ดโคน  เกิดในเขตร้อนเส้นศูนย์สูตร  จะไปเกี่ยวกับหิมะเย็นยะเยือกอย่างไรหว่า   ตกใจ

...ขอโทษด้วยนะครับลุงต้า  เข้ามาทีก็บ่นเลย  ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ....

เสาร์ 23 ต.ค. อบรม "การเพาะเห็ดยุคใหม่ และการทำสวนไผ่ให้ยั่งยืน" ณ โรงแรมสวนสุนันทา กรุงเทพฯ
http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=21361.80
surachai
*

« ตอบ #55 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 06:59:10 AM »

ลุงต้าหมั่นเช็ค วุ้น กับเชื้อที่เขี่ยไว้เป็นประจำนะครับ 
    โดยเฉพาะช่วง อาทิตย์แรก อย่างน้อยก็วันเว้นวัน

ถ้าเจออาการแบบในภาพนี้แสดงว่าเกิดการปนเปื้อนขึ้นแล้ว  ต้องทิ้งเลยครับ
     ภาพนี้ให้ข้อคิด หรือ สอนเราได้เป็นอย่างดีครับ

จะเห็นว่าเกิดการติดเชื้อขึ้นสองจุด คือ จุดเล็กๆ ในเส้นใยเห็ดค่อนไปด้านบน
     กับ จุดวงกลมใหญ่สีขาวๆ คล้ายเส้นใยที่ด้านล่างซ้าย

สองจุดนี้บอกอะไรแก่เรา?
    บอกเราว่า  เชื้อที่ปนเปื้อนมีอยู่สองอย่าง คือ เป็นปฏิปักษ์(ศัตรู)กับใยเห็ด และอยู่ร่วมกับใยเห็ดได้
     ถ้าปนเปื้อนด้วยเชื้อมุมล่างซ้าย  จะแยกออกไม่ยากเพราะ "แบ่งเขต" กันอย่างชัดเจน ตรวจเมื่อไหร่ก็เจอ
แต่ถ้าเป็นตัวที่แฝงอยู่กับใยเห็ดได้  อันนี้ปัญหา  เพราะถ้าเราไม่หมั่นตรวจสอบ เชื้อนั้นก็จะ "กลืน" อยู่กับเชื้อเรา
รอวันไปขยายตัวในวุ้นขวดต่อไป หรือในขวดข้าวฟ่าง หรือในที่สุดในก้อนขี้เลื่อยเรา

surachai
*

« ตอบ #56 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 07:02:21 AM »

อ้อ...ลืมบอกไปครับว่า
    วิธีเช็ควุ้น ให้ยกขึ้นส่องกับแสงไฟ ... เหมือนหมดตรวจเช็คฟิล์ม x-ray แหละครับ  ยิงฟันยิ้ม
    ในห้องเขี่ยเชื้อควรติดตั้งหลอดไฟ ไว้ที่ผนังข้างๆ ที่เก็บเชื้อครับ

ลุงต้า
*

« ตอบ #57 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 09:36:53 AM »

อ้อ...ลืมบอกไปครับว่า
    วิธีเช็ควุ้น ให้ยกขึ้นส่องกับแสงไฟ ... เหมือนหมดตรวจเช็คฟิล์ม x-ray แหละครับ  ยิงฟันยิ้ม
    ในห้องเขี่ยเชื้อควรติดตั้งหลอดไฟ ไว้ที่ผนังข้างๆ ที่เก็บเชื้อครับ

กราบขอบคุณงามๆๆ..ปรมาจารย์เห็ดตักม้อ  สุรชัย  แห่งขุนเขาพายัพไกลโพ้น  ที่เหินฟ้ามาเหน็ดเหนื่อยแก่พวกเราชาวเกษตรพอเพียง
หลายๆๆท่านอยากรู้ อยากทำ อยากทดลอง  ข้าผู้น้อยยังด้อยประสพการณ์  ขอท่านได้โปรดชี้แน่ะวิทยายุทธเชิงลึกในการทำเห็ดด้วยครับ
...
...
...
ข้าผู้น้อยไม่มีค่าตอบแทนอันใด...นอกจากคำว่า
ขอบคุณอย่างจริงใจ
ลุงต้า

Liked By: Papa63, yong9

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #58 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 10:35:27 AM »

ในช่วงที่รอเพาะเห็ดบนวุ้นให้เจริญงอกงาม..
ลุงต้าและทีมงาน..ก่อสร้างตู้นึ่งก้อนเชื่อ..หม้อต้มน้ำแบบประหยัดพลังงาน
วัสดุไช้ที่หาง่ายๆๆครับ..จากร้านเศษเหล็กมาดัดแปลงเอาครับ..
อะไรๆๆ..ต้องถูกตังค์ไว้ก่อน..จริงมั้ยครับ

...
ในภาพถังเก่าจากโรงเหล็กขายของเก่ามาดัดแปลง

...
หม้อต้มน้ำในที่สุดก็แล้วเสร็จ..มาสีทนความร้อนซะหน่อย..ดูดี

^
^
^
ใส่น้ำครึ่งถังกลมประมาณเกือบหกร้อยลิตร..เพราว่าน้ำอยู่ที่ขาทั้งสองข้างด้วยครับ
ต่อท่อปล่องไฟให้สูงๆๆไว้ครับ..ระบบการหมุนเวียนอากาศสำคัญมากต้องคำนึงถึง.
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 03:55:13 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

ลุงต้า
*

« ตอบ #59 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 10:39:54 AM »

สภาพตู้อบก้อนเห็ดลุงต้า..ทำจากวัสดุมือสองหรือสาม..
ความจุประมาณสามพันก้อน..ในการอบก้อนหนึ่งครั้ง..
มือใหม่แนะนำไช้แบบถังตามแบบที่คุณสุรชัยแนะนำนะครับ..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 03:55:53 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

ลุงต้า
*

« ตอบ #60 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 10:50:03 AM »

เตรียมตะแกรงใส่ก้อนเชื้อ..และอุปกรณ์อย่างอื่นให้ครบ.เช่น
คอ ถุง สำลี ยางรัดปากถุง จุกอุดก้อน..
มันดูจุกจิกหน่อย..แต่ตั้งใจแล้วครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 03:56:39 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

จ๊อร์ส
*

« ตอบ #61 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 10:54:33 AM »

ลุงต้าทำเรือดำน้ำเสร็จแล้ว
ต้องรอลุ้นตอนเดินเครื่องละ
lit
*

« ตอบ #62 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 11:08:10 AM »

ลุงต้าครับขอแบบเรือดำน้ำเอ้ย หม้อนึ่งแรงดันหน่อยครับจะเอามาย่อ1:100 เท่าลุงต้าคงไม่ไหวกับการทดลอง 10 ถุง ครับ ลุงต้านี่สุดยอดเลยครับ อายจัง อายจัง อายจัง
ลุงต้า
*

« ตอบ #63 เมื่อ: ตุลาคม 29, 2009, 11:16:45 AM »

ลุงต้าครับขอแบบเรือดำน้ำเอ้ย หม้อนึ่งแรงดันหน่อยครับจะเอามาย่อ1:100 เท่าลุงต้าคงไม่ไหวกับการทดลอง 10 ถุง ครับ ลุงต้านี่สุดยอดเลยครับ อายจัง อายจัง อายจัง

ยินดีครับ..ไม่หวง.แต่ๆๆ
หากต้องการทดลองจริงๆๆ..
ลุงต้าแนะนำหาหม้อนึ่งแบบเล็กๆๆ
มีขาย..หรือไม่ก็หามือสองก้ได้ครับ..
หากยินจะเอาจริง..ยินดีโพสให้ครับ

เรือดำน้ำลุงต้า..มองด้านข้าง..
เรื่องลอกเลียนแบบคนไทยเก่งมั้ยครับ..แถมดัดแปลงให้ราคาถูกด้วย

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 03:57:19 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 3 [4] 5 6 7 8 9 10 11 12 13 14 ... 139   ขึ้นบน
  พิมพ์