หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 139   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 395070 ครั้ง)
ลุงต้า
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #32 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 06:17:43 PM »

ในการทำวุ้นขั้นตอนที่หนึ่ง..หม้อนึ่งความดันจำเป็นครับ
ราคาหลายหมื่นอยู่ครับ..แบบเล็กๆๆก็มีครับ..แต่ลุงต้ามองดูแล้ว..
อาณาคต..ต้องไม่พอไช้แน่นอน
สำหรับมือใหม่..อย่าบ้าตามผมนะครับ..
อยากลองหาซื้อเล็กๆๆมีขายครับ..
หมื่นกว่าบาท..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 03:15:08 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว

ฟ้า
*

« ตอบ #33 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 06:22:15 PM »

พูดมะออกเลยค๊า  อ๊าปากค๊างเลยยยย     อายจัง      อายจัง       อายจัง
KENETIC_E®
"เดินทีละก้าว กินข้าวทีละคำ"
*

จักสร้างฝันให้เป็นจริงจงได้

« ตอบ #34 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 06:26:09 PM »

สูดดดดดด....ยอดดดด....เลยคราบบบนายหัว....พรันนี่มันต้องพรันนี่เลย...ให้มันรู้ดำรู้แดงกันไปเลย    อายจัง อายจัง อายจัง

"If tomorrow never comes."  อาจไม่มีพรุ่งนี้ให้ได้เห็น...
กระทู้ส่วนตัว :  สวน(ป่า)ออมรัก  *ขออภัย จำกัดสิทธิ์การใส่ Link-URL ในลายเซ็น*
ลูกเต่า
*

« ตอบ #35 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 09:31:26 PM »

โอ้ววววววววววววววววว หม้อนึง หรือเรือดำน้ำครับโกต้า

สุดยอด .......................................... มั๊กๆ
ป้าน้อง
*

*มิตรภาพไร้พรมแดน*

« ตอบ #36 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 09:47:08 PM »

ขอติดตามด้วยคน  อลังการจริง ๆ คุณลุงต้า  สู้ ๆๆๆๆ ยิ้มเท่ห์  อายจังยิ้มเท่ห์ อายจัง

พลินรัชย์  พงศ์จะนะ
583 ถนนรัชดาภิเษก แขวงลาดยาว เขตจตุจักร กทม10900
too555
*

« ตอบ #37 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 09:50:10 PM »

เล็ก ๆ ไม่ ใหญ่ ๆ ต้องลุงต้าใช่ไหมค่ะ  อายจัง อายจัง อายจัง

Liked By: xiaozhou

:)เมื่อเป็นตะปูจงกัดฟันทน ถ้าเป็นค้อนเมื่อไร กระหน่ำตีให้สุดกำลังเถิด.
มะเอ@รักควาย
ถูกแบน
*

จะขอตามรอยของพ่อท่องคำว่า"เพียง"และ"พอ"จากหัวใจ

« ตอบ #38 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 10:06:50 PM »

อลังการ  )))))
งานสร้าง มากมาย  )))))
หยบแล  ดีกว่า  ของมะขิ่น  แบบ มินิโปรเจคต์
ขอให้ ประสบความสำเร็จไปได้ด้วยดีค่ะโกต้า
มี  ที่ปรึกษา มืออาชีพ  อยู่นี่กลัวอะไร
 ยิ้มกว้างๆ  ยิงฟันยิ้ม  ยิ้ม
pax
*

« ตอบ #39 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 10:51:48 PM »

รอชมอยู่ครับดูแล้วน่าจะอลังการงานสร้าง อิอิ
@เงาะป่า@
*

« ตอบ #40 เมื่อ: ตุลาคม 27, 2009, 11:53:12 PM »

ในการทำวุ้นขั้นตอนที่หนึ่ง..หม้อนึ่งความดันจำเป็นครับ
ราคาหลายหมื่นอยู่ครับ..แบบเล็กๆๆก็มีครับ..แต่ลุงต้ามองดูแล้ว..
อาณาคต..ต้องไม่พอไช้แน่นอน
สำหรับมือใหม่..อย่าบ้าตามผมนะครับ..
อยากลองหาซื้อเล็กๆๆมีขายครับ..
หมื่นกว่าบาท..

นั่งรอชื่นชมผลงาน และให้กำลังใจ ครับลุงต้า
บางคนอาจคิดว่าบ้ามีเงินก็ซื้อกินได้
แต่ผมว่าที่เงินซื้อไม่ได้คือความภาคภูมิใจ ว่าไหมครับ
สู้ สู้ครับลุงต้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 03:15:51 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #41 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 05:43:03 AM »

โอ้ววววววววววววววววว หม้อนึง หรือเรือดำน้ำครับโกต้า

สุดยอด .......................................... มั๊กๆ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตอนแรกหนูพิมก็คิดว่าเรือดำน้ำเหมือนกันล่ะลูกเต่า... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

Liked By: ooh1991

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
จ๊อร์ส
*

« ตอบ #42 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 09:43:01 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตอนแรกหนูพิมก็คิดว่าเรือดำน้ำเหมือนกันล่ะลูกเต่า... ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

เห็นด้วยครับ
สงสัยลุงต้าจะทำเรือดำน้ำ  555555555
หรือตู้อบซาวหน้า ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ
padee
staff
*

ป้าดี

« ตอบ #43 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 10:27:25 AM »

ป้าดี เปลี่ยนใจแระ  แลบลิ้น แลบลิ้น ไม่รอกินเห็ดลุงต้าแว้ว ขอซื้อก้อนเชื้อเห้ดดีก่า  ตกใจ ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ

ชีวิตที่เรียบง่าย ปลูกต้นไม้ด้วยใจรัก
ลุงต้า
*

« ตอบ #44 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 02:10:09 PM »

และแล้วในที่สุดการทำหม้อนึ่งความดัน..แล้วเสร็จ
หมดเงินไปสองหมื่นกว่าๆๆรวมค่าแรง..ครับ
ไช้เหล็กเก่าๆๆบางส่วน..ที่มีอยู่แล้ว..
ยกไปไว้ไกล้ๆๆห้องที่จะทำวุ้น..และต้มข้าวฟ่าง
เตรียมยกโรงกันฝนเล็กๆๆ...
ตามนั้น..

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 03:17:15 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
กัญจน์
*

« ตอบ #45 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 02:52:09 PM »

สุดยอดเลยครับลุงต้า กับความมุ่งมั่นแบบอย่างที่ดี ขอให้มีความสุขกับการทำนะครับ
ลุงต้า
*

« ตอบ #46 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 03:09:58 PM »

ขั้นตอนทำวุ้นPDA....มีส่วนประกอบหลายๆๆอย่าง
เช่น..มันฝรั่ง น้ำตาลกลูโคส   ดีเกลือ   ผงวุ้น วิตามินบี น้ำสะอาด
ลุงต้าทำตามตำรา..ไม่เคยลองมาก่อน
สำหรับรายละเอียดปลีกย่อย..ลุงต้าจะส่งเทียบเชิญ
ปรมาจารย์ตักม้อ สุรชัย ณ ขุนเขาแม่ฮ่องสอน...
เหินฟ้า..มาบอกกล่าวแก่พี่น้องชาวเกษตรพอเพียง
โปรดอดใจรอครับท่าน..ใครว่างๆๆยกโรงไปพลางๆๆก่อนครับ
......................ลุงต้าไม่ได้กั่กครับ..จากใจจริง..
เมื่อดำเนินการต้มวุ้นตามสูตรแล้ว..เทใส่ขวดแบนที่ทำความสะอาดแล้วสูงจากก้นขวด
ประมาณหนึ่งนิ้ว..ได้กี่ขวดแล้ว..อุดด้วยสำลี..ได้กี่ขวดแล้วแต่ปริมาณที่ทำวุ้นครับ
ใส่ตะกร้า..นำไปนึ่งในหม้อนึ่งความดัน..
การนึ่งๆด้วยความดันที่15ปอนด์ต่ตารางนิ้วโดยประมาณ
หากขาดเกินไช้ระบบปรับแก๊ส.และวาวส์ที่ข้างถัง
เริ่มนับเวลาเมื่อความดันถึงจุดที่ที่15ปอนด์ต่ตารางนิ้วโดยประมาณ
นึ่งไช้เวลาประมาณ25นาที
แล้วปิดแก๊ส..ค่อยๆๆปรับความดันในถังลงโดยปล่อยวาวส์ข้างถังหรือด้านท้าย..ก็แล้วแต่ครับ
เปิดฝาออก..นำขวดวุ้นออกนำไปเรียงในห้องที่จะเขี่ยเชื้อ(ต้องสะอาดมากๆๆครับ)
โดยนำเรียงกันหาอะไรก็ได้มารองให้ปากขวดสูงกว่าท้ายขวดเล็กน้อย ป้องกันไม่ให้วุ้นใหลมากระทบสำลี
ทิ้งไว้ให้เย็น..วุ้นจะค่อยๆๆแข็งตัว

ตามนั้น

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 03:18:38 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

ลุงต้า
*

« ตอบ #47 เมื่อ: ตุลาคม 28, 2009, 03:25:59 PM »

เช้าๆๆวันต่อมา....
เป็นการเอาเชื้อเห็ดใสวุ้นแล้วครับ..
มือใหม่...ตื่นเต้นเป็นธรรมดาครับ
กำลังใจเต็ม..เดินหน้า..ทำความสะอาดห้องที่เขี่ยเชื้อเรียบร้อย
ลุงต้าอยากทดลองกับมือให้เห็นด้วยตัวเอง
ลองหลายๆๆอย่าง..

เอาเชื้อมาจากดอกเห็ด..ตามแต่จะชอบว่าเห็ดชนิดไหน

เอามาจากเชื้อเดิมที่ขอซื้อเขามา..จากที่ไปอบรม

เอามาจากเชื้อข้าวฟ่าง..ขวดที่เห็นว่าเชื้อน่าจะดี..

ทดลองครับ..ลองหลายๆแบบไม่เสียหายมากมายไช่มั้ยครับ

ลองแม้กระทั้งไช้ขวดกลมๆๆไม่ได้หรือ..ทำไมต้องไช้ขวดแบน

ตามนั้น..

หลังจากเขี่ยเชื้อได้สองวันกว่าๆๆ..ดังนี้ครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: พฤศจิกายน 13, 2011, 03:19:13 PM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

หน้า: 1 2 [3] 4 5 6 7 8 9 10 11 12 13 ... 139   ขึ้นบน
  พิมพ์