หน้า: 1 ... 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 [96] 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 792870 ครั้ง)
mixz
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #1520 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 04:27:44 PM »

รบกวนสอบถามวิธีการ ดูแลและแก้ไข พร้อมทั้งป้องกัน ปัญหาเรื่องแมลง ด้วยครับผม

ตอนนี้ประสบปัญหาอย่างมากเลยครับ เจอพวกแมลงปีกแข็ง (น่าจะเป็นแมลงเต่าทอง) รุมกินดอกเห็ดเล็กๆที่กำลังออกใหม่ๆ อย่างหนัก และปัญหายังรามไปถึงก้อน ที่เคยเปิดดอกไปแล้ว 1 รุ่น ซึ่งตอนนี้มีหนอน เข้าไปอยู่ในก้อนยั่วเยี้ยะไปหมด

คาดว่าน่าจะเป็นหนอนจากแมลงเต่าทองเหล่านี้ ไปวางไข่อยู่ในก้อนอ่ะครับ

ตอนนี้แก้ไขปัญหาเบื้องต้นโดยการ เอาบาซิลัส ไมโตรฟากัส หมักกับนมถั่วเหลือง แล้วผสมน้ำไปฉีดพ่นทั้งหน้าก้อน โรงเรือน แต่ดูเหมือนจะแก้ปัญหาไม่ค่อยได้ผล ไม่แน่ใจว่าระยะเวลาใน ต้องฉีดพ่นทุกๆวันหรือว่า เว้นช่วงนานขนาดไหนครับ เพราะที่ทำอยู่คือพ่น 3 วันต่อครั้ง

หรือว่ามีวิธีแก้ไขแบบอยู่หมัด ช่วยรบกวนแนะนำด้วยครับผม

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

มาช่วยตอบครับลุงต้า แมลงแบบนี้ผมเคยเจอมาแล้วครับ ลองมาหลายสูตรเหมือนกัน แต่มาใช้ได้ผลกับ สมุนไพรไทเกอร์เฮิร์บ ทดลองผสมน้ำฉีดแค่ครั้งสองครั้ง หายจ้อยเลย เจ๋ง แต่ไม่ควรฉีดให้โดนดอกที่บานแล้วเราจะเก็บขายนะครับ เพราะน้ำสมุนไพรมีรสขมมาก อาจทำให้รสชาติของเห็ดเปลี่ยนไป ผมฉีดตอนที่ออกดอกอ่อนๆ ลองนำมาปรุงอาหารแล้วรสชาติไม่เปลี่ยน ฉีดให้ทั่วโรงเรือนรอบๆโรงเรือนด้วยครับ และก็ทำกาวดักแมลงปักไว้ตามจุดต่างๆให้ทั่วโรงเรือน ก็ช่วยได้อีกทางครับ

แต่ของผมนี่แก้เรื่องแมลงหวี่ไม่ตก โกรธ เพราะแถวบ้านเลี้ยงหมูกันเยอะ เลยไม่สามารถทำลายที่ต้นตอแท้จริงได้ ถึงกำจัดที่โรงเห็ดเราได้ เดี๋ยวเค้าก็บินมาจากเล้าหมูอีก ร้องไห้ คิดจะกางมุ้งให้น้องเห็ดอยู่เหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม

BUNTIKAR
*

« ตอบ #1521 เมื่อ: กันยายน 22, 2011, 07:11:24 PM »

เห็นด้วยเลยคะแมลงหวี่แก้ยากจริงๆ
iamnatee
*

At Samoeng ที่นี่ สะเมิง  | อีกหนึ่งอำเภอของเชียงใหม่ ที่ใครไปแ

« ตอบ #1522 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 02:01:55 AM »

รบกวนสอบถามวิธีการ ดูแลและแก้ไข พร้อมทั้งป้องกัน ปัญหาเรื่องแมลง ด้วยครับผม

ตอนนี้ประสบปัญหาอย่างมากเลยครับ เจอพวกแมลงปีกแข็ง (น่าจะเป็นแมลงเต่าทอง) รุมกินดอกเห็ดเล็กๆที่กำลังออกใหม่ๆ อย่างหนัก และปัญหายังรามไปถึงก้อน ที่เคยเปิดดอกไปแล้ว 1 รุ่น ซึ่งตอนนี้มีหนอน เข้าไปอยู่ในก้อนยั่วเยี้ยะไปหมด

คาดว่าน่าจะเป็นหนอนจากแมลงเต่าทองเหล่านี้ ไปวางไข่อยู่ในก้อนอ่ะครับ

ตอนนี้แก้ไขปัญหาเบื้องต้นโดยการ เอาบาซิลัส ไมโตรฟากัส หมักกับนมถั่วเหลือง แล้วผสมน้ำไปฉีดพ่นทั้งหน้าก้อน โรงเรือน แต่ดูเหมือนจะแก้ปัญหาไม่ค่อยได้ผล ไม่แน่ใจว่าระยะเวลาใน ต้องฉีดพ่นทุกๆวันหรือว่า เว้นช่วงนานขนาดไหนครับ เพราะที่ทำอยู่คือพ่น 3 วันต่อครั้ง

หรือว่ามีวิธีแก้ไขแบบอยู่หมัด ช่วยรบกวนแนะนำด้วยครับผม

ขอบคุณล่วงหน้าครับ

มาช่วยตอบครับลุงต้า แมลงแบบนี้ผมเคยเจอมาแล้วครับ ลองมาหลายสูตรเหมือนกัน แต่มาใช้ได้ผลกับ สมุนไพรไทเกอร์เฮิร์บ ทดลองผสมน้ำฉีดแค่ครั้งสองครั้ง หายจ้อยเลย เจ๋ง แต่ไม่ควรฉีดให้โดนดอกที่บานแล้วเราจะเก็บขายนะครับ เพราะน้ำสมุนไพรมีรสขมมาก อาจทำให้รสชาติของเห็ดเปลี่ยนไป ผมฉีดตอนที่ออกดอกอ่อนๆ ลองนำมาปรุงอาหารแล้วรสชาติไม่เปลี่ยน ฉีดให้ทั่วโรงเรือนรอบๆโรงเรือนด้วยครับ และก็ทำกาวดักแมลงปักไว้ตามจุดต่างๆให้ทั่วโรงเรือน ก็ช่วยได้อีกทางครับ

แต่ของผมนี่แก้เรื่องแมลงหวี่ไม่ตก โกรธ เพราะแถวบ้านเลี้ยงหมูกันเยอะ เลยไม่สามารถทำลายที่ต้นตอแท้จริงได้ ถึงกำจัดที่โรงเห็ดเราได้ เดี๋ยวเค้าก็บินมาจากเล้าหมูอีก ร้องไห้ คิดจะกางมุ้งให้น้องเห็ดอยู่เหมือนกัน  ยิงฟันยิ้ม

ยี่ห้อนี้ หน้าตาแบบนี้ หรือเปล่าครับที่บอกว่า ใช้ได้ผล  ผมลองฉีดแล้วหลายรอบมากเลยครับ แต่ไม่มีการเปลี่ยนแปลงอ่ะครับผม T_T

อีกอย่างผงมันละเอียดมากอ่ะครับ แต่ไม่ละลายน้ำ ฉีดไปติดหัวฉีดไป  โกรธ

ตอนนี้แก้ปัญหา (จากข้อแนะนำลุงต้า ขอบคุณครับ) โดยการเผากาบมะพร้าว เพื่อไล่แมลง จะรอดดูผลต่อไปครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำต่างๆ มากมายครับ (แต่ถ้ามีเพิ่ม จะขอบคุณมากๆครับ)

At Samoeng ที่นี่ สะเมิง  | อีกหนึ่งอำเภอของเชียงใหม่ ที่ใครไปแล้วจะคิดถึง

Find us in Facebook : At.Samoeng
Website : At-Samoeng.com
tipmunoy
*

« ตอบ #1523 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:18:28 AM »

สวัสดีค่ะลุงต้า ใกล้เทศกาลกินเจแล้วนะค่ะ ตอนนี้หมูน้อยเคตรียมก้อนสำหรับเปิดดอกช่วงกินเจเรียบร้อยแล้วค่ะ ที่เหลือรอนั่งนับตังค์ แต่ว่าตอนนี้ไม่ทราบว่าถ้าช่วงเทศกาลกินเจเค้าขายเห็ดกันราคาเท่าไรค่ะ รบกวนลุงต้าด้วยค่ะ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง
ลุงต้า
*

« ตอบ #1524 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:30:17 AM »

สวัสดีค่ะลุงต้า ใกล้เทศกาลกินเจแล้วนะค่ะ ตอนนี้หมูน้อยเคตรียมก้อนสำหรับเปิดดอกช่วงกินเจเรียบร้อยแล้วค่ะ ที่เหลือรอนั่งนับตังค์ แต่ว่าตอนนี้ไม่ทราบว่าถ้าช่วงเทศกาลกินเจเค้าขายเห็ดกันราคาเท่าไรค่ะ รบกวนลุงต้าด้วยค่ะ
 ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง อายจัง

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
สวัสดีครับ  ถ้าอยากได้  ราคาดีสุดๆ  จังหวะนี้ทำเป็นแพคขาย  แพ็คละ  สามสิบบาทประมาณสองขีดกว่าๆๆ
มีเท่าไหร่  ไม่พอขายแน่ครับ
ให้กำลังใจครับ   อายจัง อายจัง

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ลุงต้า
*

« ตอบ #1525 เมื่อ: กันยายน 23, 2011, 09:46:27 AM »

สภาพเห็ดหมอนข้าง  จากที่ออกดอกครั้งแรก  และออกดอกเรื่อยมา   หลายๆครั้ง
ประมาณ  อายุห้าเดือนกว่าๆ   ตามภาพครับ

วันนี้ได้ปลดระวางแล้ว  กลายไปเป็นปุ่ยหมัก ของต้นไม้ต่อไปครับ  ต้นทุนไม่ถึงห้าสิบบาท
เรื่องนี้ขั้นตอนต่างๆและการทำตั้งใจจะนำไปเล่าในงาน  "รวมพลคนพอเพียง  กินข้าวเล่าเรื่อง"  
ในวันที่  27  พย  2554  ครับทุกท่านที่สนใจ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  ยินดีแบ่งปันครับ 

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
mixz
*

« ตอบ #1526 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 06:51:59 AM »

มาส่งการบ้านโปรเจ็คหมอนข้างลุงต้าครับ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ปลอกหมอนข้างขนาด 7x50 นิ้ว จำนวน 3 ใบ

ชานอ้อยหมักอีเอ็มเตรียมไ้ว้รอเชื่อเห็ดชั้นเลิศ

มาให้กำลังใจครับ   รีบส่งให้โดยไวครับ

ผมกำลังสนใจอยากใช้ชานอ้อยมาทำก้อนเห็ดอยู่พอดี ผมขอรายละเอียดวิธีการหมักและระยะเวลาในการหมักหน่อยนะครับ
mixz
*

« ตอบ #1527 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 07:10:55 AM »

สวัสดีครับลุงต้า ลุงต้าสบายดีนะครับ ส่วนผมตั้งแต่เริ่มทำก้อนเห็ดมา ไข้ขึ้นตลอด ร้องไห้ รู้สึกว่าการทำก้อนเห็ดแบบไม่มีเครื่องทุ่นแรง เป็นอะไรที่ทรมานสังขารอย่างแรง โกรธ แต่ยังไงก็จะสู้ต่อครับ กำลังคิดหาเครื่องทุ่นแรงมาใช้จะได้ไม่เหนื่อยมากนัก

มีคำถามอยากเรียนถามลุงหน่อยครับ
- ตู้นึ่งของลุงมีทางระบายน้ำและไอน้ำที่ด้านล่างตู้ เป็นรูเดียวกันใช่มั้ยครับ รึว่ามีรูระบายไอน้ำด้านบนตู้ด้วย
- ตอนลุงเตรียมอาหารทำก้อนเห็ด ลุงหมักก่อนรึเปล่าครับ รึว่าแค่นำส่วนผสมมาเข้าเครื่องผสมเลย

รบกวนเท่านี้ก่อนครับลุง รักษาสุขภาพด้วยครับ
mixz
*

« ตอบ #1528 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 07:31:38 AM »

ยี่ห้อนี้ หน้าตาแบบนี้ หรือเปล่าครับที่บอกว่า ใช้ได้ผล  ผมลองฉีดแล้วหลายรอบมากเลยครับ แต่ไม่มีการเปลี่ยนแปลงอ่ะครับผม T_T

อีกอย่างผงมันละเอียดมากอ่ะครับ แต่ไม่ละลายน้ำ ฉีดไปติดหัวฉีดไป  โกรธ

ตอนนี้แก้ปัญหา (จากข้อแนะนำลุงต้า ขอบคุณครับ) โดยการเผากาบมะพร้าว เพื่อไล่แมลง จะรอดดูผลต่อไปครับ ขอบคุณสำหรับคำแนะนำต่างๆ มากมายครับ (แต่ถ้ามีเพิ่ม จะขอบคุณมากๆครับ)

เรื่องแมลงคงต้องขยันสับเปลี่ยนหมุนเวียนสมุนไพรอยู่เสมอ อย่างที่ครูสุรชัยเคยว่าไว้ เรียกว่าประเคนก็ได้ครับ ส่วนใช้วิธีรมควันก็ได้ผลดีครับ แต่ต้องระมัดระวังนิดนึงถ้าไม่ได้เฝ้า ไม่ทราบคุณนทีเคยใช้ใส้เดือนฝอยรึเปล่าครับ ผมเคยเห็นบทความที่เค้านำมาทดลองใช้กับสัตรูเห็ด แล้วสามารถกำจัดหนอนแมลงต่างๆได้ผล ฉีดครั้งเดียวเค้าจะเป็นทหารประจำก้อนเห็ดเราไปอีก3-4เดือนทีเดียว ยังสามารถนำมากำจัดปลวกและแมลงสาบได้อีกด้วย เดี๋ยววันจันทร์นี้จะลองสั่งจากกรมวิชาการเกษตรมาทดลองใช้ดูครับ  เจ๋ง
FreeMan
ชีวิตที่โหยหากับเวลาที่รอคอย
*

« ตอบ #1529 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 08:57:11 AM »

ผมกำลังสนใจอยากใช้ชานอ้อยมาทำก้อนเห็ดอยู่พอดี ผมขอรายละเอียดวิธีการหมักและระยะเวลาในการหมักหน่อยนะครับ
ตามคำแนะนำของลุงต้าไม่ต้องหมักครับ แค่เอาน้ำหมักอีเอ็มกับส่วนผสมอื่นๆตามสูตรผสมกันแล้วไส่ฝักบัวราดให้พอหมาดๆ
แล้วยัดหมอนเลย ผมได้แก้ไขตามคำแนะนำของลุงต้าแล้ว ส่วนชานอ้อยที่หมักไว้เอาไปแปรรูปทำปุ๋ยแล้วครับ

จากที่ผมสังเกตุ ชานอ้อยควรตากแดด หรือ ผึ่งลมให้แห้งก่อน จะได้ไม่เกิดราดำครับ และที่สำคัญคือมันจะดูดความชื้นจาก
น้ำหมักอีเอ็มได้ดีครับ

มนุษย์อยู่ไม่ได้ ถ้าขาดธรรมชาติ แต่ธรรมชาติจะอยู่ได้อย่างดี ถ้าไม่มีมนุษย์
ลุงต้า
*

« ตอบ #1530 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 09:11:43 AM »

สวัสดีครับลุงต้า ลุงต้าสบายดีนะครับ ส่วนผมตั้งแต่เริ่มทำก้อนเห็ดมา ไข้ขึ้นตลอด ร้องไห้ รู้สึกว่าการทำก้อนเห็ดแบบไม่มีเครื่องทุ่นแรง เป็นอะไรที่ทรมานสังขารอย่างแรง โกรธ แต่ยังไงก็จะสู้ต่อครับ กำลังคิดหาเครื่องทุ่นแรงมาใช้จะได้ไม่เหนื่อยมากนัก

มีคำถามอยากเรียนถามลุงหน่อยครับ
- ตู้นึ่งของลุงมีทางระบายน้ำและไอน้ำที่ด้านล่างตู้ เป็นรูเดียวกันใช่มั้ยครับ รึว่ามีรูระบายไอน้ำด้านบนตู้ด้วย
- ตอนลุงเตรียมอาหารทำก้อนเห็ด ลุงหมักก่อนรึเปล่าครับ รึว่าแค่นำส่วนผสมมาเข้าเครื่องผสมเลย

รบกวนเท่านี้ก่อนครับลุง รักษาสุขภาพด้วยครับ

การระบายน้ำ ของตู้นึ่ง  และไอน้ำให้อยุ่  ล่างสุดของตู้ครับ  ความร้อนจากไอน้ำ  จะร้อนข้างบนตู้ก่อน 
ตามหลักธรรมชาติ  เมื่อมีควันพวยพุ่งออกจาก  รูด้านล่าง   นั้นคือเริ่มนับเวลา  การนึ่งเห็ดครับ
ของลุงต้าปกติ ไม่มีการหมักครับ   ผสมเสร็จ   ครบทุกอย่าง  ทีมงานบรรจุลงถุงเลยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอบคุณครับ  ที่แวะมา   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ลุงต้า
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 24, 2011, 09:19:33 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ninlaphan
*

« ตอบ #1531 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 11:42:33 AM »

สวัสดีค่ะ.....ลุงต้า  เป็นมือใหม่ค่ะ...กำลังศึกษาข้อมูลการทำเห็ดอยู่ค่ะ....เห็นลุงต้าทำเห็ดแล้วรู้สึกประทับใจค่ะ..(ลุงทำเองทุกอย่างเลย)....ตอนนี้ก้อกำลังร่างโครงการอยู่ค่ะ...ว่าจะปลูกเห็ดนางฟ้า...อยากให้ลุงต้าช่วยให้คำแนะนำด้วยค่ะ....
       ๑.   สถานที่ทำอยู่ที่จังหวัดปราจีนบุรี....สภาพอากาศร้อนเปรี้ยงค่ะ
       ๒.   พื้นที่ที่ทำไม่มีต้นไม้เลยค่ะ.....ควรทำโรงเรือนในลักษณะไหนดีค่ะ...จึงจะเหมาะกับเห็ด
รบกวนลุงต้าช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ.....อ่านจากหลายๆๆคนที่ทำแล้วก้อยังตัดสินใจไม่ถูกเลยค่ะ.....ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

iamnatee
*

At Samoeng ที่นี่ สะเมิง  | อีกหนึ่งอำเภอของเชียงใหม่ ที่ใครไปแ

« ตอบ #1532 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 12:51:55 PM »

เรื่องแมลงคงต้องขยันสับเปลี่ยนหมุนเวียนสมุนไพรอยู่เสมอ อย่างที่ครูสุรชัยเคยว่าไว้ เรียกว่าประเคนก็ได้ครับ ส่วนใช้วิธีรมควันก็ได้ผลดีครับ แต่ต้องระมัดระวังนิดนึงถ้าไม่ได้เฝ้า ไม่ทราบคุณนทีเคยใช้ใส้เดือนฝอยรึเปล่าครับ ผมเคยเห็นบทความที่เค้านำมาทดลองใช้กับสัตรูเห็ด แล้วสามารถกำจัดหนอนแมลงต่างๆได้ผล ฉีดครั้งเดียวเค้าจะเป็นทหารประจำก้อนเห็ดเราไปอีก3-4เดือนทีเดียว ยังสามารถนำมากำจัดปลวกและแมลงสาบได้อีกด้วย เดี๋ยววันจันทร์นี้จะลองสั่งจากกรมวิชาการเกษตรมาทดลองใช้ดูครับ  เจ๋ง

ขอบคุณมากๆเลยครับ สำหรับอีกวิธีหนึ่ง เด่วยังไงจะลองดูหน่ะครับ ^^

At Samoeng ที่นี่ สะเมิง  | อีกหนึ่งอำเภอของเชียงใหม่ ที่ใครไปแล้วจะคิดถึง

Find us in Facebook : At.Samoeng
Website : At-Samoeng.com
ลุงต้า
*

« ตอบ #1533 เมื่อ: กันยายน 24, 2011, 08:21:42 PM »

สวัสดีค่ะ.....ลุงต้า  เป็นมือใหม่ค่ะ...กำลังศึกษาข้อมูลการทำเห็ดอยู่ค่ะ....เห็นลุงต้าทำเห็ดแล้วรู้สึกประทับใจค่ะ..(ลุงทำเองทุกอย่างเลย)....ตอนนี้ก้อกำลังร่างโครงการอยู่ค่ะ...ว่าจะปลูกเห็ดนางฟ้า...อยากให้ลุงต้าช่วยให้คำแนะนำด้วยค่ะ....
       ๑.   สถานที่ทำอยู่ที่จังหวัดปราจีนบุรี....สภาพอากาศร้อนเปรี้ยงค่ะ
       ๒.   พื้นที่ที่ทำไม่มีต้นไม้เลยค่ะ.....ควรทำโรงเรือนในลักษณะไหนดีค่ะ...จึงจะเหมาะกับเห็ด
รบกวนลุงต้าช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ.....อ่านจากหลายๆๆคนที่ทำแล้วก้อยังตัดสินใจไม่ถูกเลยค่ะ.....ขอบคุณล่วงหน้านะค่ะ

สวัสดีครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

เริ่มจากน้อยๆก่อนครับ  ในขั้นแรก  หลังจากนั้นค่อยๆพัฒนาไปอย่างยั่งยืน ทำแค่โรงเรือนเดียวก่อนครับ
หลังคาควรมุงจากหรือแฝก  ที่กันความร้อน  ได้ดี  ผนังกั้นด้วยวัสดุที่หาง่ายที่สุดในท้องถิ่นครับ  ราคาถูกๆ
ประหยัดไว้ก่อนครับ

เริ่มขั้นตอนที่  ผลิตก้อนเอง  นึ่งแบบลูกทุ่ง  ไปก่อนครับ  อาศัยขยันไว้  ก่อน ไม่ยากครับ ยิงฟันยิ้ม

กระต่ายลุย
เวลาโกรธอย่าพูด เวลาโมโหอย่าตี
*

« ตอบ #1534 เมื่อ: กันยายน 25, 2011, 10:44:36 PM »

:)ลุงต้าครับ เห็ดภูฐานเก็บดอกแล้วอีกกี่วันจะออกดอกอีก และก็เวลาเก็บดอกหมดชุดแล้วต้องรดน้ำหรือเปล่าครับ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ถ้าเป็นการออกดอกพร้อมกัน  ทั้งแผง  ควรหยุดให้น้ำสักเจ็ดวัน   แต่ของลุงต้า  ออกดอกไม่พร้อมกัน
ไม่มีการกระตุ้นดอกใดๆทั้งสิ้น   การให้น้ำแบบฝอยหมอก  ให้ต่อเนื่องครับ  ช่วงนี้ฝนเยอะ  หมั่นดูนะครับ
ชื้นมากเกินไป  หนอน  ราเขียว  ราดำ   และแมลงหวี่มาเยือนนะครับ   เห็นมีก้อนไหน  ติดรามารีบแยกออกนะครับ
ปีนี้  เห็ดราคาดีครับ  ช่วงกินเจราคาดีนะครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 26, 2011, 06:32:26 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
tipmunoy
*

« ตอบ #1535 เมื่อ: กันยายน 27, 2011, 11:56:31 AM »

ลุงต้าค่ะตอนนี้หมูน้อยกำลังทำก้อนเยอะเลยค่ะ แต่ติดตรงที่ไม่มีเครื่องอัดก้อน และเครื่องผสม ตอนนี้ก็ใช้คนผสมไปก่อนค่ะ แล้วส่วนอัดก้อนก็ใช้ขวดทุบค่ะ เลยอยากจะขอดูรูปเครื่องอัดก้อนลุงต้าหน่อยค่ะจะเอาไปใหช่างทำค่ะ ส่วนเรื่องตู้นึ่งก้อนเชื้ออยากถามว่าถ้าทำแบบเอาเหล็กมาทำเป็นสี่เหลี่ยมต่อไอน้ำเข้าไปจะต้องเจาะส่วนไหนของถังน้ำและเจาะส่วนไหนของตู้นึ่งค่ะ
หน้า: 1 ... 86 87 88 89 90 91 92 93 94 95 [96] 97 98 99 100 101 102 103 104 105 106 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์