หน้า: 1 ... 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 [62] 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 766468 ครั้ง)
หนูพิม
เกษตรกรมือใหม่
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #976 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 06:08:52 AM »

สวัสดีค่ะลุงต้า  จุมพิต
ดูจากภาพ...ลุงต้าใช้ถุงใหญ่กว่าปกติหรือเปล่าคะ...หรือใช้ขนาดเท่าไหร่?

วันที่ 1 ลุงต้าเปิดดอกชุดใหม่ต้อนรับเทศกาลกินเจ  อย่าลืมเอาภาพมาให้ชมนะคะ
เปิดได้สองสามวันแล้วนี่นา...เป็นไงบ้างคะ...มีนางฟ้าสวยๆออกมาโชว์ตัวหรือยังคะ
อยากดูด้วย... ยิงฟันยิ้ม

ขอให้ลุงต้าสุขภาพแข็งแรงอารมณ์ดีทุกวันค่ะ จุมพิต

ถุงไช้ขนาดเท่าเดิมครับ    เปิดก้อนเห็ดไปแล้วครับรอเทศกาลกินเจ

กะเวลาให้ลงตรงวันที่แปดเป็นต้นไป  แต่มีบางก้อนเริ่มออกดอกแล้วครับ

ขอบคุณสำหรับคำอวยพร  ให้หนูพิมมีสุขภาพแข็งแรงเช่นกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2010, 05:03:50 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454

Mon@lemonfarm
*

สวนมะนาวมือใหม่ อุทัยธานี และปลูกผักกินเองในเมือง

« ตอบ #977 เมื่อ: ตุลาคม 04, 2010, 08:07:26 AM »

เข้ามาเยี่ยมชมเห็ดลุงต้าค่ะ  สงสัยกินเจปีนี้รับทรัพย์ร่ำรวยชัวร์เลย...เพาะเห็ดเป็นอีก 1 โครงการในใจ แต่ตอนนี้ยังไม่พร้อมด้านเวลา ขอเก็บเกี่ยวประสบการ์ไปก่อนแล้วกันค่ะ  ยิ้ม

ยินดีแบ่งปันเท่าที่รู้ครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2010, 05:05:00 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

Mon@lamonfarmปีแรกของสวนมะนาว ก้าวเดินตามฝันของตัวเอง ยิ้ม ยิ้ม  http://www.kasetporpeang.com/forums/index.php?topic=4930.0
ลุงต้า
*

« ตอบ #978 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 05:23:13 AM »

แผงเห็ดที่เปิดดอกสีวันที่ผ่านมาครับ

เริ่มมีดอกแล้วบางก้อนครับ

Liked By: Mahajoan

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #979 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 06:02:01 AM »

ไหน ๆ ลุงต้า ไม่เห็นมีดอกเห็ดเลยครับ ป๋าเอารูปไรมาลงอ่ะ นี่มันรูปแบ๊งทั้งนั้นเลย มีแบ๊ง 20 50 100 1000 เต็มโรงเห็ดเลย ลุงเอาตังมาไว่ในนี้นี่เอง  โกรธ  โกรธ  โกรธ

ได้กินได้ไช้แบบพอเพียงครับพี่ดาบ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

พออยู่พอกิน  แต่ความสุขด้านจิตใจ  มากมายจริงๆครับพี่
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2010, 06:28:16 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
kmml
*

« ตอบ #980 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 09:55:16 AM »

สวัสดีครับลุงต้า

เห็นเห็ดชุดใหม่ของลุงต้า โอ้โหทำไมมันช่อใหญ่ขนาดนั้นครับเนี่ยแบบนี้รับทรัพย์เต็มๆเลยครับ  ยิงฟันยิ้ม

ได้แบบพออยู่พอกินครับ  คงต้องพัฒนาไปอีกยาวไกลครับ

ลุงต้ายังด้อยกว่าอีกหลายท่านที่เป็นมืออาชีพครับ

ที่ทำไปเพราะใจรักครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2010, 06:30:29 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
P_Pongsakol
*

ทุกอย่างที่ทำ ทำอย่างเต็มที่ และทำให้ดีที่สุด

« ตอบ #981 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 03:51:51 PM »

ยิ้มเท่ห์ สวัสดีครับลุงต้า ผม พงศกล ครับ แวะเวียนมาเก็บเกี่ยวความรู้อยู่เป็นประจำครับ (ไม่ให้เจ้าของกระทู้รู้ตัว) แต่ไม่ได้แสดงตัวเลย
ก็ได้แต่อ่านคำตอบ ตามที่ท่านอื่นๆถามไว้ได้ความรู้ดีมาก ตอนนี้ผมเริ่มเปิดดอกเป๋าฮื้อแล้วครับ ก็ประสบความสำเร็จพอสมควรครับ
ตอนนี้มีคำถามต่อเนื่องที่ลุงต้าตอบไว้ที่กระทู้พี่หนูพิมครับ ปัญหายังไม่มาแต่ต้องเตรียมไว้ก่อนครับ  ยิ้ม

1.เชื้อบีทีชีวภาพ และน้ำส้มควันไม้ ฉีดพ่นไล่แมลงและป้องกันเชื้อรา อันนี้หมายถึงเชื้อราเขียวด้วยใช่ไหมครับ
     2.ฉีดเข้าไปในหน้าก้อนแต่ละก้อน หรือฉีดทั่วๆไปทั้งโรงเรือน
     3.ในกรณีที่ยังไม่เกิดปัญหา สามารถพ่นป้องกันไว้ก่อนได้หรือไม่
     4.ไม่มีผลเสียกับดอกเห็ดที่กำลังเป็นตุ่มเล็กๆและดอกที่ออกอยู่ใช่ไหมครับ
     5.ควรจะฉีดตอนไหนครับ เช้า กลางวัน เย็น และก่อนหรือหลังให้น้ำ

ยิ้ม ขอบคุณนะครับลุงต้าที่จะกรุณาให้คำตอบ แล้วกินเจนี้ลุงต้าได้เปิดดอกเป๋าฮือบ้างหรือเปล่าครับ อยากเห็นภาพนะครับ  ยิงฟันยิ้ม

โรงเห็ดลุงต้าหลังจากได้ลองผิดลองถูกมาหนึ่งปีเต็มๆ  โดนมาเกือบทุกชนิดครับ  ราเขียว  ราดำ  และสุดท้ายราส้ม

ก็ไช้ว้วิธีการ  หมักขยายเชื้อบีเอสพลายแก้ว  ในมะพร้าวอ่อนผสมน้ำยี่สิบลิตรต่อหนึ่งลูกมะพร้าวฉีดพ่นหน้าก้อน

ในตอนบ่ายๆ  และปัญหาเรื่องหนอน  ไช้บีทีชีวภาพหมักขยาย  ฉีดพ่นเช่นกันครับ  ได้ผลเป็นที่น่าพอใจครับ

ปัญหาเรื่องหนอนต่างๆเบาบางลงไปครับ  และต้องหมั่นดูแลบ่อยๆ   แต่ราส้มยังระบาดอยู่ครับ  ก้อนเห็ดที่เป็นราส้ม

ลุงต้าได้แยกออกจากโรงเรือนโดยใส่ถุงปุ่ยไว้  เก็บไว้ต่างหาก  แต่เป็นเพราะความบังเอิญหลังจากผ่านไปหนึ่งเดือนเต็มๆ

ลุงต้าไปเปิดดู  เห็ดฮังการีทั้งหมดที่เป็นราส้ม เชื้อเห็ดเดินเต็มก้อน  สุดท้ายเลยลองเปิดดอกรดน้ำ  ปรากฏว่าออกดอก

เหมือนเห็ดปกติทั่วไป  ตอนนี้ยอมรับว่า  งงๆ  มาก  กำลังศึกษาว่าราส้ม  มีคุณและโทษอย่างไรต่อเห็ด  ใครรู้วิชาการ

ตอบทีครับ  ประเด็นนี้ลุงต้ากำลังลองผิดลองถูกอีกแล้วครับ 

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2010, 08:33:06 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

"กราฟฟิกดีไซน์  หัวใจเกษตรพอเพียง"
Yoot
*

« ตอบ #982 เมื่อ: ตุลาคม 05, 2010, 04:21:15 PM »

ลุงต้าครับ  เศร้า เศร้า...
มีเรื่องมาปรึกษานะครับ  คือว่าก้อนเห็ดที่ผมใส่เชื้อเรียบร้อยแล้ว เอาไปบ่มบนชั้น เจอปัญหาเรื่องหนูครับไปเปิดจุกกระดาษเพื่อจะกินเมล็ดข้าวฟ่างครับ ผมก็ใช้วิธีการเอาสังกะสีไปทับเอาไว้อีกทีหนึ่งแต่ก็มิวายโดนกัดแทะเหมือนเดิมครับ  โกรธ โกรธ โกรธ ไม่ทราบว่าลุงต้าเคยเจอปัญหานี้ไหมครับ .... อ่อนใจเหมือนกันครับ แต่ก็ต้องพยายามหาทางแก้ต่อไป  ลังเล ลังเล ลังเล

แรกๆลุงต้ามีปัญหานี้เช่นกันครับ   ซื้อกับดักมาวาง

หลังๆเบาไปแล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม 
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 05, 2010, 08:42:05 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
ลุงต้า
*

« ตอบ #983 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 05:59:00 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

วันนี้ลุงต้ามีเรื่องเห็ดที่ลองผิดลองถูก  แผงหนึ่งมาเล่าและแบ่งปันตามประสาคนอยากรู้

อีกเรื่องครับ  เห็ดแผงภาพข้างล่างนี้  นับเวลาจากหยอดเชื้อข้าวฟ่าง  จนมีดอกตามภาพ

ไช้เวลา  28  วัน   เริ่มออกดอกครับ  ปกติทั่วไปลุงต้าไช้เวลาสามสิบกว่าวันขึ้นไปครับ

เห็ดชุดนี้ได้ลองผิดลองถูก  และสังเกตุความเปลื่อนแปลงการเดินเส้นใยตลอดเวลา

เดินไวมาก   คนที่ทำเห็ดอาจประยุกต์เป็นทางเลือกได้อีกทางครับ

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
บ่าวไทยบ้าน
*

« ตอบ #984 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 06:02:48 AM »

มาช่วยลุงต้าเก็บเห็ด ตอนเช้าๆครับ  แลบลิ้น แลบลิ้น  ขอตัวไปทำงานประจำก่อนครับเฮ้อ อิจฉาคนหลุดพ้น ลังเล
ลุงต้า
*

« ตอบ #985 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 06:30:35 AM »

ลุงต้าได้ดำเนินการดังนี้ครับ 

สูตรผสมไช้ปกติที่เคยเล่าไปแล้ว  แต่ผสมอีเอ็ม  ที่ได้ขยายไว้แล้ว  ห้าลิตร  ต่อเห็ดพันสี่ร้อยก้อน

ใส่ลงในกองขี้เลื่อย   แล้วหมักทิ้งไว้สองคืน  ก่อนนำบรรจุลงก้อนเห็ด

แล้วนำไปนึ่งฆ่าเชื้อตามปกติที่ทำอยู่ทุกครั้ง   ไช้เวลานึ่งสี่ชั่วโมงครับ

เพื่อความั่นใจว่า  ฆ่าได้หมดจด   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลังจากนั้น  ในวันรุ่งขึ้น  เมื่อก้อนเห็ดได้เย็นลง  เตรียมพร้อมกับการหยอดเชื้อครับ

.....

ในภาพ  ก้อนเห็ดพร้อมที่จะหยอดเชื้อ เชื้อข้าวฟ่างที่ขยายไว้แล้ว   เหล็กแทงก้อนขนาดรูปร่างตามภาพ

ไช้เหล็กแทงก้อนลึกลงไปประมาณสามนิ้วถึงสี่นิ้วโดยประมาณครับ   แล้วหยอดเชื้อ  โดยเชื้อข้าวฟ่าง

จะลงไปอยู่ในรูที่แทงและปากก้อนเห็ดตามภาพ  วิธีการนี้ยอมรับว่าไช้เชื้อข้าวฟ่าง  มากว่าหยอดปกติครับ

เมื่อแทงเหล็กนำลงไปแล้ว  หยอดเชื้อตามปกติครับ   ลุงต้าลองแบบนี้ครั้งแรก   

ครั้งที่สอง  ได้แทงก้อนก่อนนำไปนึ่ง  จะปลอดภัยกว่า   สะอาดหมดจดกว่าครับ

สุดท้ายก็ปิดกระดาษ  บ่มตามปกติเหมือนทุกครั้ง  รอสังเกตุ  การเดินของเส้นใยครับ

สมาชิกท่านใด  สงสัย  และอยากเสนอะแนะรวมถึงคอมเม้น   ได้เต็มที่ครับ  หรือมีวิธีการ

ที่ได้เวลารวดเร็วกว่านี้  โปรดเสนอแนะด้วยครับ   เพราะการเพาะเห็ด  เวลาสำคัญมาก

ในการบริหารจัดการกับความต้องการของตลาด    ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

.............

ผ่านไปสิบกว่าวันโดยประมาณ  การเดินเส้ยใยเห็ดแบบนี้ครับ

บางก้อนลึก  บางก้อนบาง  ไม่เรียบสม่ำเสมอ   กำลังหาสาเหตุ

เกิดจากอะไร  ที่เดาไว้  สาเหตุจากแทงลึกไม่เท่ากัน แต่ละก้อน

หรือสาเหนตุจากเชื้อ  หรือความชื้นไม่เท่ากัน  แต่ภาพรวมๆๆถือว่า

เดินไวครับ

ลุงต้าคงต้องลองไปอีกหลายๆรุ่นครับ  แบบลองผิดลองถูก

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2010, 06:46:38 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ลุงต้า
*

« ตอบ #986 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 03:10:01 PM »

ผ่านไปยี่สิบกว่าวัน  เชื้อเห็ดเริ่มจะเต็มก้อน

สังเกตุดูว่าเริ่มเห็ดออกดอก  แทงทะลุกระดาษออกแล้ว  เปิดดอกได้ทั้งหมดแล้วครับ

ประมาณยี่สิบสี่วัน   ของลุงต้าชุดนี้

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 06, 2010, 03:18:47 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ลุงต้า
*

« ตอบ #987 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 08:33:39 PM »

ภาพเห็ดแผงนี้  ถ่ายเมื่อตอนเช้าวันนี้ครับ

ทยอยแทงช่อดอกมาเกือบทุกก้อนแล้วครับ

soraya
*

positive thinking เปลี่ยนวิธีคิด ชีวิตก็เปลี่ยน

« ตอบ #988 เมื่อ: ตุลาคม 06, 2010, 08:40:33 PM »

ภาพบนสุด กำลังอาหรอยค่ะ  ยิ้ม ยิ้ม ยิ้มกว้างๆ ยิ้มกว้างๆ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ขอผัดซักจาน  แลบลิ้น แลบลิ้น

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยินดีครับ...โส
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2010, 05:54:22 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
ลุงต้า
*

« ตอบ #989 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 10:13:38 AM »

เก็บภาพล่าสุดเช้า  7 ตุลาคม  2553

เห็ดเริ่มออกพร้อมกัน  แต่ไม่ทุกก้อนครับ  จาการนับสุ่มๆดูประมาณร้อยละแปดสิบ ที่ออกดอกพร้อมกัน 

นั้นไม่ได้หมายถึงอีกร้อยละยี่สิบไม่ออกดอกนะครับ  แต่ทะยอยออกมาก่อนวันสองวันและได้เก็บไปแล้ว

และบางส่วนยังไม่ออกดอก  เริ่มมีตุ่มเล็กๆออกดอกเช่นกัน  เห็ดชุดนี้ไม่มีการไช้สารกระตุ้นใดๆทั้งสิ้นครับ

ลุงต้าได้นำมาเปิดแบบลองผิดลองถูก  เพื่อเป็นข้อมูลสะสมในโอกาสต่อไปครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #990 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 10:42:51 AM »

อลังการงานสร้างมากเลยค่ะลุงต้า...นี่ฝีมือล้วนๆเลยนะ  อายจัง อายจัง

ขอบคุณครับ  มาแบ่งปันเท่าที่ทำได้ครับ ยิงฟันยิ้ม
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: ตุลาคม 07, 2010, 02:05:40 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
phap29
*

« ตอบ #991 เมื่อ: ตุลาคม 07, 2010, 11:34:15 AM »

ลุงต้าได้ดำเนินการดังนี้ครับ 

สูตรผสมไช้ปกติที่เคยเล่าไปแล้ว  แต่ผสมอีเอ็ม  ที่ได้ขยายไว้แล้ว  ห้าลิตร  ต่อเห็ดพันสี่ร้อยก้อน

ใส่ลงในกองขี้เลื่อย   แล้วหมักทิ้งไว้สองคืน  ก่อนนำบรรจุลงก้อนเห็ด

แล้วนำไปนึ่งฆ่าเชื้อตามปกติที่ทำอยู่ทุกครั้ง   ไช้เวลานึ่งสี่ชั่วโมงครับ

เพื่อความั่นใจว่า  ฆ่าได้หมดจด   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

หลังจากนั้น  ในวันรุ่งขึ้น  เมื่อก้อนเห็ดได้เย็นลง  เตรียมพร้อมกับการหยอดเชื้อครับ

.....

ในภาพ  ก้อนเห็ดพร้อมที่จะหยอดเชื้อ เชื้อข้าวฟ่างที่ขยายไว้แล้ว   เหล็กแทงก้อนขนาดรูปร่างตามภาพ

ไช้เหล็กแทงก้อนลึกลงไปประมาณสามนิ้วถึงสี่นิ้วโดยประมาณครับ   แล้วหยอดเชื้อ  โดยเชื้อข้าวฟ่าง

จะลงไปอยู่ในรูที่แทงและปากก้อนเห็ดตามภาพ  วิธีการนี้ยอมรับว่าไช้เชื้อข้าวฟ่าง  มากว่าหยอดปกติครับ

เมื่อแทงเหล็กนำลงไปแล้ว  หยอดเชื้อตามปกติครับ   ลุงต้าลองแบบนี้ครั้งแรก   

ครั้งที่สอง  ได้แทงก้อนก่อนนำไปนึ่ง  จะปลอดภัยกว่า   สะอาดหมดจดกว่าครับ

โห....ไอเดียเยี่ยมมากเลยครับลุงต้า ผมกะลังหาวิธีแทงก้อนเพื่อหยอดเชื้ออยู่พอดี ตอนนี้ใช้วิธีหยอดแล้วเอาเหล็กกวนๆหน้าก้อนครับ เห็นเหล็กแทงก้อนลุงต้าแล้วขอยืมไอเดียไปใช้หน่อยนะครับ แล้วถ้าลุงต้าแทงก้อนก่อนเอาไปนุ่ง พอนึ่งเสร็จแล้วเอามาหยอด รูที่แทงไว้มันไม่หายไปเหรอครับ

ฟังเสียงฝนในหอน้อย เพียงเดียวดาย
หน้า: 1 ... 52 53 54 55 56 57 58 59 60 61 [62] 63 64 65 66 67 68 69 70 71 72 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์