หน้า: 1 ... 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 [58] 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 ... 140   ลงล่าง
  พิมพ์  
ผู้เขียน หัวข้อ: มาช่วยลุงต้าเพาะเห็ดด้วยครับ ( ดูสารบัญเรื่องหน้าแรก ได้เลย )  (อ่าน 785065 ครั้ง)
นพดล
เกษตรกรมือใหม่
*

« ตอบ #912 เมื่อ: กันยายน 06, 2010, 05:02:32 PM »

สวัสดีครับลุงต้า ผมแอบติดตามงานของลุงมาตลอดครับ อยากฝากให้ลุงช่วยคิดประดิษฐเครื่องกรอกขี้เลื่อยลงถุงหน่อยครับ เอาแบบที่เอาถุงสวมลงในกระป๋อง(คล้ายๆที่เขาตักโจ๊กลงถุง)แล้วไหลเข้าไปหาเครื่องพ่นขี้เลื่อยเข้าถุง(ที่อยู่ในกระป๋อง) กรอกขี้เลื่อยหมื่นถุงชั่วโมงเดียวเสร็จเลยครับ

กำลังคิดว่าทำอย่างไรพัฒนาการเพาะเห็ดให้ต้นทุนต่ำที่สุด  ได้ผลผลิตเท่าเดิมครับ

หากสำเร็จยินดีแบ่งปันครับ   ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 06, 2010, 07:50:17 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

chanrith
*

« ตอบ #913 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 10:05:14 AM »

มาแว้ว...ครับ วันนี้มา update การเดินเชื้อล่าสุดของบ้าง ครับ ยังไม่ถึงครึ่งก้อนเลย  ใช้เวลาอยู่ประมาณ 2อาทิตย์
เอ๋..แบบนี้เดิน ช้าไป หรือว่า ปกติ ครับ....ลุงต้า ?.
chanrith
*

« ตอบ #914 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 10:06:47 AM »

ลุงต้า
*

« ตอบ #915 เมื่อ: กันยายน 08, 2010, 09:21:12 PM »

มาแว้ว...ครับ วันนี้มา update การเดินเชื้อล่าสุดของบ้าง ครับ ยังไม่ถึงครึ่งก้อนเลย  ใช้เวลาอยู่ประมาณ 2อาทิตย์
เอ๋..แบบนี้เดิน ช้าไป หรือว่า ปกติ ครับ....ลุงต้า ?.

ตามภาพน่าจะปกติครับ  ลองภ่ายภาพซูมๆที่ก้อนมาชมหน่อยครับ

อยากเห็นสภาพเส้นใยครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
หญิงเพี้ยน
*

ดูเหมือนเพี้ยน แต่ไม่เพี้ยน แต่ก็ "เพี้ยน" อิอิ

« ตอบ #916 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 06:34:57 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ตามมาช่วยลุงต้าเก็บเห็ดแล้วค่ะ  ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
เดี๋ยวว่างๆ จะตามมาอ่านให้หมดเลยค่ะ อิอิ  ยิ้มกว้างๆ

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ยินดีแบ่งปันครับ   เท่าที่รู้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2010, 06:40:34 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

ยิ้มกว้างๆ  ลงมือสักนิด ..ดีกว่า คิด ที่จะทำ ยิ้มกว้างๆ
Yoot
*

« ตอบ #917 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 11:27:17 AM »

อีกมุมหนึ่ง..มีวาวล์ด้านบนไว้ระบายอากาศออกขณะเริ่มต้มครับ..
ตัวปุ่มเหลืองๆๆคือวาวล์เพื่อความปลอดภัยเมื่อความดันมากผิดปกติ
ในขณะที่เรานึ่งครับ.ลุงต้าลองอัดแล้วที่สองร้อยปอนด์ต่อตารางนิ้ว..
แต่ไช้งานจริง125ปอนด์/ตารางนิ้วครับ
มีตัวหมุนล๊อกฝาสี่ตัวครับ..แต่ละตัวไช้น๊อตชนิดแข็งครับ.. ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม
ความปลอดภัยต้องมาก่อน..ครับ

อยากสอบถามข้อมูลจากลุงต้าหน่อยครับเกี่ยวกับสเป๊กหม้อแรงดันครับ ดังนี้
1.ความหนาของเหล็กที่ใช้ขนาดเท่าไหร่ครับถึงจะทนแรงดันได้
2.วาล์วเพื่อความปลอดภัยหาซื้อได้จากที่ไหนครับ ราคาเท่าไหร่
3.คล้ายกับข้อ 2 เกย์วัดแรงดันใช้ขนาดเท่าไหร่ หาซื้อได้ที่ไหนพร้อมราคาครับ
ขอบคุณลุงต้าล่วงหน้านะครับ  ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

วัสดุทุกอย่างหาซื้อได้ที่ร้านฮาดแวร์ทั่วไปครับ

ความหนาของเหล็กอย่าทำตามแบบลุงต้า  มันหนาเกินไปเพราะว่าไช้ของเก่าที่มีอยู่แล้วครับ

ถ้าคิดจะทำจริงๆแนะนำหาเหล็กเหนียวตามร้านของเก่าครับ  ควรหนาไม่น้อยกว่า  6  มม

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2010, 06:45:43 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #918 เมื่อ: กันยายน 10, 2010, 11:31:34 AM »

เวียนเข้ามาดูลุงต้าหลายครั้งแล้ว อยากเพาะเห็ดเหมือนกัน แต่ทำไม่ทันจริง ๆ เห็นแล้วมันเขี้ยวจังเลย ถ้าทำได้ก็ได้ตังทุกเช้า

เท่าที่เห็นท่านทำอยู่ทุกวันนี้  เก็บเงินไม่ทันอยู่แล้วครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ถ้าทำจริงยินดีแบ่งปัน  ตามที่รู้นะครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 12, 2010, 06:49:30 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
ลุงต้า
*

« ตอบ #919 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 02:15:21 PM »

วันนี้มีงานต้องให้คิดอีกครับ  เห็ดบางแผงที่บ่มก้อนไว้ตั้งใจว่าจะเปิดดอกตอนกินเจ

แต่ตอนนี้ดอกเริ่มทำท่าจะมาก่อนกำหนดแล้วครับ  บังเอิญฝนตกติดต่อกันหลายวันด้วย

สินค้าเกษตรต้องทำใจนะครับ   มาไม่แน่นอนแต่ก็ยังดีกว่าไม่มีเห็ดครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

ดีชั่วอยู่ที่ตัวทำ สูงต่ำอยู่ที่ทำตัว
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #920 เมื่อ: กันยายน 13, 2010, 02:18:10 PM »

มาที่กระทู้ลุงต้า อิ่มเห็ดไปทุกทีเลย ขอบคุณลุงต้าที่แบ่งปันความรู้ ขอให้ลุงต้ามีแต่ความสุขความเจริญนะครับ

ขอบคุณครับ  ท่าน ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์ ยิ้มเท่ห์

ขอให้ท่านสำเร็จเช่นเดียวกันครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 13, 2010, 02:27:43 PM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
หนูพิม
*

นกที่ออกหากินแต่เช้าจะได้หนอนตัวใหญ่&ไม่ต้องบินไกล

« ตอบ #921 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 04:50:58 AM »

สวัสดียามเช้าอันสดใสค่ะลุงต้า... จุมพิต

วันนี้มีลูกกระต่ายมาฝากลุงต้าค่ะ..ขอให้ลุงต้ามีความสุข...อารมณ์ดี...ใจดี...ทั้งวันนะคะ
และก็ขอให้สุขภาพข็งรงตลอดไป...ไม่เจ็บไม่ไข้...มีแรงผลิตเห็ดได้เยอะๆด้วยเน้อ
แวะมาส่งกำลังใจสามจุ๊บแต่เช้า...

ด้วยความเคารพรัก...จากหนูพิมเจ้าค่ะ จุมพิต จุมพิต จุมพิต

ขอบคุณครับ  หนูพิม

สำหรับคำอวยพรเช้าๆ  เช่นเดียวกันครับ ขอให้หนูพิมมีความสุขทุกคืนวัน  ฝันสิ่งใดสมปรารถณา  ทุกประการ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2010, 06:08:26 AM โดย หนูพิม » บันทึกการเข้า

"If you try to do it's difficult to do.But if you want to do it's easy to do"
              บ้านสวนทวีกานต์..วิมานดินของหนูพิมเริ่มต้นขึ้นแล้ว...23454
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #922 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 05:32:25 AM »

ลุงต้า เช้านี้เก็บเห็ดหมดยังครับ

เห็ดมีคนรับผิดชอบเก็บตั้งแต่ตีสามแล้วครับ  เพราะว่าได้ส่งตลาดแต่เช้า  น้ำหนักดีด้วยครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 14, 2010, 06:37:12 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
Luechar
*

« ตอบ #923 เมื่อ: กันยายน 14, 2010, 11:06:07 PM »

สวัสดีครับลุงต้า สอบถามว่า
1.จะทำยังไงถึงจะกำจัดมดคันไฟใดบ้าง ผมทำความสะอาดโรงเรือนทุกวันครับ
2.เมลงหวี่ตัวสีดำๆเริ่มมีมาแล้ว มันคือแมลงอะไร จะกำจัดยังไงครับ
 รบกวนลุงต้า หรือ ผู้รู้ช่วยตอบด้วยครับ

มดคันไฟ  โรยปูนขาวตามพื้นบ่อยๆๆครับ

แมลงหวี่ตัวสีดำๆ  หรือแมลงอย่างอื่นเช่น ผีเสื้อกลางคืน ปัญหาของเห็ดอย่างหนึ่งครับ

อย่าปล่อยให้ระบาด  รีบตัดตอนโดยไวครับ  หาอ่านในกะทู้นี้  ได้อธิบายไว้แล้วครับ
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2010, 06:10:05 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
tonwan2004
*

« ตอบ #924 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 02:39:22 AM »

สวัสดีครับลุงต้า มารอดูใส้ในรถพรวนขี้เลื่อยด้วยครับ

แล้วจะรีบมาแบ่งปันโดยไวครับ  ลืมจริงๆๆครับ

มารอดู รถพรวนขี้เลื่อย /   จะให้ช่างทำ 

ขอบคุณ

อายจังสวัสดีครับลุงต้า มารอดูใส้ในรถพรวนขี้เลื่อยด้วยครับ รูดซิบปาก

แล้วจะรีบมาแบ่งปันโดยไวครับ  ลืมจริงๆๆครับ

ถ้ายังมีข้อสงสัยสอบถามได้ครับ
สวัสดีครับลุงต้าครับผมมีคำถามอยากจะให้ลุงต้าช่วยชี้ชัดหน่อยครับ
คือผมสนใจรถผสมขี้เลื่อยของลุงต้านะครับเลยอยากจะทราบว่า
1. ชุดใบพรวนนี่ยาวเท่าไหร่ครับ เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไหร่ครับ
2. ขนาดวงล้อนี่  เส้นผ่าศูนย์กลางเท่าไหร่ครับ
3. ตัวรถนี่ขนาดเท่าไหร่ครับ
ขอบคุณครับ  ติดตามอ่านมาได้ 1 อาทิตย์แล้วครับโดนมากๆครับกำลังเก็บข้อมูลครับ

ยินดีแบ่งปันครับ  เสาร์นี้จะผ่าให้ท่านได้ดูรายละเอียดครับ

« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2010, 06:14:17 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า

บ้านเห็ดณฐพัชร
ต.สูงเนิน
อ.สูงเนิน
จ.นครราชสีมา
ดาบรินทร์
*

« ตอบ #925 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 05:27:11 AM »

มาดูลูกน้องลุงต้าเก็บเห็ดกัน

สวัสดีครับท่าน  ตื่นแต่เช้าเหมือนกัน

Liked By: ody11
« แก้ไขครั้งสุดท้าย: กันยายน 15, 2010, 06:15:11 AM โดย ลุงต้า » บันทึกการเข้า
ลุงต้า
*

« ตอบ #926 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 07:04:29 AM »

ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

สำหรับพี่น้องชาวเห็ดในการเริ่มต้นแรกๆๆแนะนำว่า   การผสมขี้เลื้อยเพื่อให้ต้นทุนต่ำที่สุด

ควรลงทุนไช้ไม้ผสมก่อนครับ   ตามรูปไช้ไม้อะไนก็ได้ประกอบตามรูป  ไม่ให้หนักเกินไป

ตามกำลังของตัวเอง 

หลังใส่วัสดทุกอย่างที่ผสมลงบนขี้เลื่อย  รำ  ปูนขาว  ดีเกลือ(ผสมน้ำรดครับ)  กากน้ำตาล(ผสมน้ำรด)  แล้วแต่ตามสูตรที่ท่าน

ได้อบรมมาครับ   เอาไม้ไถตามภาพ  กลับไป  กลับมา  ไถขวางตามแปลง กลับไปกลับมาอีกครั้ง

หลังจากเหงื่อเริ่มซึมๆ  สังเกตว่าดูว่าความชื้นพอมั้ย  ถ้าไม่พอ  สเปย์น้ำลงไปเพิ่มครับ  เน้นว่า  ควารจะเพิ่มน้ำแต่เพียงน้อยๆก่อน

ในขั้นแรก   เมื่อมั้นใจหลังจากทำไปหลายๆครั้ง  ความชำนาญบังเกิดเองครับ ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม  หลังจากนั้น รวมกองครับ  เพื่อใส่ถุง

แต่...ท่านใส่น้ำมากเกินไปอย่าได้นำพาและท้อแท้  แก้ได้ครับ  ผึ่งลมทิ้งไว้  ได้เช่นเดียวกัน  รอความชื้นพอดี  รวมกอง

มาชมแบบลุงต้าครั้งแรกๆเลยครับ  ทุกวันนี้บางครั้งยังไช้อยู่หากทำครั้งละพันกว่าก้อน  หรือมีคนงานน้อยๆ

เอาขี้เลื่อยมากองๆ  กระจายเป็นรูปสี่เหลื่อม

เอาส่วนผสมวัสดุต่างๆใส่ลงไป  กระจายให้ทั่วทั้งแปลง

เครื่องผสม  แบบคนไทยหัวใจประหยัด  ไม่กินน้ำมัน  ไม่กินไฟ   แต่กินเหงื่อพอสมควรได้ทั้งผู้หญิงและผู้ชาย ยิงฟันยิ้ม ยิงฟันยิ้ม

Liked By: Mahajoan

ลุงต้า
*

« ตอบ #927 เมื่อ: กันยายน 15, 2010, 07:10:49 AM »

ผสมโดยไถกลับไปกลับมาจนเข้ากันดีครับ

ความชื้นไม่พอ  สเปรย์น้ำเข้าไป   กะให้พอดีๆ   เพิ่มแต่น้อยๆครับท่าน

ลุงต้า  นำเสนอในการผสมแบบนี้เพื่อเป็นทางเลือกแก่ทุกท่านที่มีทุนน้อย  หรือยังไม่แน่ใจว่าจะทำได้หรือไม่

หากเห็นว่าท่านสามารถ  ทำท่าจะไปได้ดี  ค่อยมาทำเครื่องผสมกันครับ   ยินดีแบ่งปันครับ

Liked By: Mahajoan

หน้า: 1 ... 48 49 50 51 52 53 54 55 56 57 [58] 59 60 61 62 63 64 65 66 67 68 ... 140   ขึ้นบน
  พิมพ์